Thủ tục và chi phí tặng chung cư cho chị gái ruột.

tla

Xe điện
6tr trọn gói là vừa giá, vì khi cho tặng giữa cha mẹ và con cái hoặc anh chị em ruột sẽ được miễn thuế tncn và phí trước bạ nhưng vẫn phải nộp phí thẩm định 0,15%, phí địa chính, nếu đổi hẳn sang sổ mới thì mất thêm tiền phôi sổ, mấy khoản này đã khoảng 3tr rồi. Vậy công người ta đi làm sổ cho cụ, xếp hàng chỗ đông người mùa dịch này có 3tr thôi mà cụ còn kêu đắt. Ko muốn mất tiền thì cụ tự đi làm nhé. À cho tặng thì phải ra phòng công chứng làm nữa, tầm hơn 3tr nữa nhé. Tổng hết khoảng 10 củ nếu cụ thuê dịch vụ, tự làm thì cũng mất khoảng 6-7 củ.
công chứng đắt thế nhỉ, bước này em tưởng chỉ 1,5 củ

2congai

Xe tải
công chứng đắt thế nhỉ, bước này em tưởng chỉ 1,5 củ
Em làm từ tháng 6/2019 hợp đồng công chứng cho tặng nhà là 3,2tr. Ko biết giờ có tăng giảm giá ko? Nhưng mà cho tặng ko mất 0,5% phí trước bạ nhé, chỉ mất 0,15% phí thẩm định thôi nên cụ bảo mất thêm 0,65% giá trị căn hộ là ko đúng đâu. Thuế phi NN phải đóng hết mới sang tên đc thì chuẩn đấy
Nếu k gấp thì cụ nên chủ động vì dịch vụ thì cụ vẫn phải ra công chứng ký. Còn giá trị tài sản thì theo biểu của thuế qua dịch vụ thì cũng chẳng giảm đi được đồng nào cả . Tóm lại là nếu cụ tự đi làm thì mất khoảng 1 tr tiền công chứng ( cho tặng ), 0,65% của giá trị căn hộ cho tặng - ước khoảng 1 tr nữa , tiền đôur sổ mới khoảng vài trăm k + lặt vặt . Sát tay 2.5 - 3 tr. và một số ức chế + chạy đi chạy lại ( khai báo vài lần ). Lưu ý là phải đóng hết thuế phi nông nghiệp ( hỏi phường ) thì mới sang tên được. ( chỉ vài chục k/ năm nhưng thủ tục nó lằng nhằng - cái này phải tự làm chả duchj vụ nào làm thay được cả )

Thanhvuóng71

Xe điện
Em làm từ tháng 6/2019 hợp đồng công chứng cho tặng nhà là 3,2tr. Ko biết giờ có tăng giảm giá ko? Nhưng mà cho tặng ko mất 0,5% phí trước bạ nhé, chỉ mất 0,15% phí thẩm định thôi nên cụ bảo mất thêm 0,65% giá trị căn hộ là ko đúng đâu. Thuế phi NN phải đóng hết mới sang tên đc thì chuẩn đấy
Phí công chứng hình như ngoài giá trị tối thiểu nó còn phụ thuộc vào giá trị nhà công chứng thì phải. Nhà em trước công chứng một căn hộ tập thể ( giá thị trường 1.3 tỷ ) phí công chứng đâu như 1 tr. Còn vụ cho tặng thừa kế thì không mất phí trước bạ ( phí để đứng tên sổ đỏ ) hả cụ ? ( hơi lạ )

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đây cụ nhé, gồm:
- Phí công chứng: em ko rõ giờ nhiêu, chắc đôi ba triệu.
- Thuế thu nhập cá nhân: miễn.
- Phí sang tên: 0,65% giá trị tài sản theo giá nhà nước.
0.15% thui cụ + lệ phí đăng ký, đổi phôi cỡ 1 củ

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Em cũng đang quan tâm vụ này; Chẳng là vợ chồng em đang tính mua lại của vợ chồng em gái ruột vợ một căn chung cư, thì có làm thủ tục Hợp đồng cho tặng dạng này được không các cụ nhỉ?

2congai

Xe tải
Phí công chứng hình như ngoài giá trị tối thiểu nó còn phụ thuộc vào giá trị nhà công chứng thì phải. Nhà em trước công chứng một căn hộ tập thể ( giá thị trường 1.3 tỷ ) phí công chứng đâu như 1 tr. Còn vụ cho tặng thừa kế thì không mất phí trước bạ ( phí để đứng tên sổ đỏ ) hả cụ ? ( hơi lạ )
Đấy cụ Hackspeed chuyên gia công chứng sang tên nhà đất giả nhời là chuẩn rồi cụ, ko mất 0,5% phí trước bạ nhé.