Thảo luận Thủ tục và phí sang tên xe ô tô cũ

Mt91412

Xe hơi
Chấm để theo dõi khi cần

huongnv86

Xe tải
Chưa có bằng có sag tên được ko các cụ nhỉ?

leduyen

Xe hơi
Về chi phí đổi biển (em ở Hà nội) xe cá nhân, em tóm tắt thế này các cụ xem có đúng k thì sửa giúp em nhé vì em cũng không rõ:
- xe cũ biển 4 số HN sang tên chủ mới cũng HN thì phải chuyển thành biển 5 số, chi phí 150k
- xe cũ biển HN sang tên chủ mới cùng HN thì giữ nguyên, chi phí 50k
- xe cũ biển tỉnh (trừ tp HCM) sang tên chủ mới ở HN thì phải chuyển biển HN và chi phí 20 tr
- xe cũ ở tp HCM sang tên chủ mới ở HN phải chuyển biển HN và chi phí 200k (cũng tương tự khi ngược lại từ HN vào tp HCM)
Thanks cụ, đúng cái e cần e đang tính mua xe từ HCM và chuyển ra HN, nếu phi biển chỉ 200k thì quá ngon rồi.

Mazda 929

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, em ở Hà Nội, mua xe biển 89A, nhưng xe đăng ký lần đầu biển 29LD. Như vậy có phải gốc Hà Nội k? Giờ em chuyển biển Hà Nội có phải mất 20 triệu k?
Thanks các cụ.
yên tâm là không mất cụ nhé!

taxi858

Xe đạp
Chắc chỗ cụ nó cũng chưa đến nỗi chứ cụ mà lên 1234 đường Láng thì không có chuyện đấy đâu. Các a chị vs cô "Tám" cũng củ hành củ tỏi đới ạ.:D
Cụ ơi em đang muốn ra 1234 đường láng tự làm sang tên đây, vậy chắc phải chi cho xx hả cụ, nên chi tầm nào cho phải cụ nhỉ?

thanchet_aoden

Xe tải
Cụ ơi em đang muốn ra 1234 đường láng tự làm sang tên đây, vậy chắc phải chi cho xx hả cụ, nên chi tầm nào cho phải cụ nhỉ?
thông thường là mất 200k cho 2 cửa. Nếu chuyển vùng thì thêm 100k mỗi cửa nữa.

leduyen

Xe hơi
Em đang tính mua 1 em Elantra 1.8AT, 2013 nhập khẩu từ HCM chuyển ra HN. Nhờ CCCM báo giúp em chi phí làm biển với ah

dtechnik

Xe hơi
Thông tin các cụ đưa rất bổ ích.

wavers84

Xe buýt
Chào các cụ. E hộ khẩu Ba Đình, vừa đi sang tên merc E300, tự làm, cực nhanh, cực đơn giản, ko mất 1 đồng phí tiêu cực nào. Quy trình như sau:
1. 10h00 e đến thuế quận ở nguyên hồng, giáp đê la thành (có 2 cq thuế ở đây, 1 của thành phố, 1 của quận. Các cụ để ý tránh nhầm lẫn ạ). Vắng hơn chùa bà đanh. 20 phút e khai xong tờ khai. E thấy các cụ đi trước bảo phải đưa phí cho nv thuế, e ki đưa. Sau đó, phải chạy sang ngân hàng (ko nhớ tên ạ) bên đội cấn để nộp tiền, khoảng 30 phút cả thời gian đi từ nguyên hồng sang thì xong.
2. Có việc bận, nên 15h00 e mới chạy ra phòng csgt, 86 lý thường kiệt để làm thủ tục cấp biển số. Gửi xe 30k, rồi vào phòng cuối đối diện cổng. Cũng rất vắng, có khoảng 10 cụ đang làm thủ tục, trong đó có vài cụ đi làm dịch vụ cho cty bán xe. Phòng mát lạnh.
E nộp hồ sơ cho 1 cụ áo vàng làm thủ tục khám xe ngồi cuối phòng (hợp đồng mua bán, hồ sơ gốc rút từ sài gòn, tờ khai đã cà số khung số máy mà bên bán khi rút hồ sơ gốc đã làm hộ và khai tờ khai xin cụ áo vàng). E thấy bảo phải đưa xiền cho cụ khám xe nhưng e chẳng đưa. Cụ ấy cũng chẳng khám xe, mà ghi ghi chép chép j đó vào hồ sơ rồi đưa lại cho e, bảo đưa cho mợ áo vàng trong lồng kính.
E cũng lại thấy bảo phải đưa x cho các áo vàng trong lồng kính nhưng e cũng ứ đưa. Mợ áo vàng bảo: "a cho mượn chứng minh thư", e đưa luôn cả hộ khẩu. Mợ ấy chắc chán. "a phải chờ vì e đang làm thủ tục cho khoảng 10 xe". Ok. Mình chiều nay rảnh rỗi mà. Phòng mát nữa. Ko vấn đề. E chờ khoảng 50 phút thì mợ áo vàng gọi bấm biển. Bụp. Nhận giấy hẹn 5 ngày lấy đăng ký. Mợ áo vàng bảo e sang phòng nhỏ gần cổng nhận biển.
E sang phòng nhỏ, gặp 2 mợ áo vàng, e đưa giấy hẹn, 1 mợ nói: "a cho mượn chứng minh thư", e lại đưa cả hộ khẩu. Mợ kia lại chán, rồi đưa biển cho e và hẹn 5 ngày đến lấy đk.
Ra cổng, mấy cụ cò: a ơi lắp biển ko, e lắp cho. Bao nhiêu nhỉ. 250k. Thôi, a tự lắp. Hôm sau, đi thay dầu, bảo dưỡng, mấy cụ bên gara lắp hộ.
10 ngày sau, e quay lại phòng nhỏ lấy đăng ký. Lại gặp 2 mợ áo vàng, e đưa giấy hẹn, "a cho mượn cmt" e lại đưa cả hộ khẩu. Chắc mợ ấy ngao ngán lắm. Rồi đưa đk cho e.
Kl: rất nhanh, rất dễ và các cụ luôn phải mang theo cả chứng minh thư và hộ khẩu gốc. Cụ nào thích số đẹp, hỏi và đưa phí cho mợ áo vàng lồng kính, mợ ấy sẽ phím số đẹp cho các cụ.
E mất khoảng 4h và tiết kiệm đc 2,5 triệu để sửa xe ạ.
Cụ ơi, em không ngại đi làm như cụ nhưng phiền cụ tư vấn giúp em vụ ký hđ mua bán công chứng hết bao tiền ? em và ng bán cùng ở HN, chủ xe ở Hà Đông, làm thế nào thì tiện và tiết kiệm hả cụ ? nói thật cụ mua cái xe xog cũng vay cả mớ, h tiết kiệm được đồng nào hay đồng đấy, e cảm ơn cụ nhiều nhé!

Kia Sectra V

Xe tải
Cụ ơi, em không ngại đi làm như cụ nhưng phiền cụ tư vấn giúp em vụ ký hđ mua bán công chứng hết bao tiền ? em và ng bán cùng ở HN, chủ xe ở Hà Đông, làm thế nào thì tiện và tiết kiệm hả cụ ? nói thật cụ mua cái xe xog cũng vay cả mớ, h tiết kiệm được đồng nào hay đồng đấy, e cảm ơn cụ nhiều nhé!
Theo em, cụ bàn với người bán, xem gặp nhau tại vp công chứng nào thuận tiện cho cả 2 bên, rồi đến ký. Còn tiền trả cho bên công chứng phụ thuộc vào cụ định ghi bao nhiêu trong hợp đồng công chứng. cụ chỉ ghi 50 triệu, để nộp thuế trước bạ sang tên cho thuận lợi (ghi ít hơn giá trị xe, cq thuế thu đúngquy định; ghi nhiều hơn giá trị xe, họ thu theo giá trị hđ). E nghĩ trả cho bên vpcc khoảng 500-700k.
Chúc cụ sớm đăng ký kết hôn.

wavers84

Xe buýt
Theo em, cụ bàn với người bán, xem gặp nhau tại vp công chứng nào thuận tiện cho cả 2 bên, rồi đến ký. Còn tiền trả cho bên công chứng phụ thuộc vào cụ định ghi bao nhiêu trong hợp đồng công chứng. cụ chỉ ghi 50 triệu, để nộp thuế trước bạ sang tên cho thuận lợi (ghi ít hơn giá trị xe, cq thuế thu đúngquy định; ghi nhiều hơn giá trị xe, họ thu theo giá trị hđ). E nghĩ trả cho bên vpcc khoảng 500-700k.
Chúc cụ sớm đăng ký kết hôn.
vâng ah, em cảm ơn cụ nhé

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
Mua xe ô tô cũ không chỉ đơn giản là trả tiền cho người bán là xong, mà còn rất nhiều các thủ tục và chi phí sang tên mà bạn cần phải nắm rõ, tránh việc mật nhiều thời gian, công sức và chi phí. Hãy tham khảo bài viết dưới đây để nắm rõ thông tin chi tiết các thủ tục và lệ phí sang tên xe ô tô cũ nhé!

Theo nhu cầu của nhân dân thì các thủ tục và phí sang tên xe hiện nay đã được rút gọn,đem đến nhiều tiện lợi hơn cho những ai có nhu cầu mua bán xe ô tô cũ .

Trước tiên, người mua cần phải chuẩn bị đầy đủ: CMND, Hộ khẩu bản chính và tiền mua xe, lệ phí sang tên xe. Sau đó, thực hiện các bước sau:

Công chứng hợp đồng mua bán xe

Các phòng công chứng tư sẽ quản lý việc này. Hai bên trao đổi có thể đến bất cứ phòng công chứng tư nào, miễn là phù hợp. Hợp đồng mua xe sẽ được xác nhận và làm thành 3 bản , mỗi bên giữ 1 bản. Tuy nhiên, nếu 2 bên mua bán không ở cùng tỉnh, thành phố thì cần phải làm thêm thủ tục “Rút hồ sơ gốc của xe” (bên bán thực hiện)

Đóng phí trước bạ

Bộ tài chính quy định phí trước bạ đối với ôtô dưới 10 chỗ là 12% giá trị xe; xe khách, xe tải... là 2%.

Khi đổi chủ thì phí trước bạ dựa trên thời gian sản xuất (năm sản xuất được tính là 1 năm) theo tỷ lệ phần trăm giá trị xe mới cùng loại. Với các loại xe hoạt động 1 năm tính 85% giá trị; 6-10 năm 30%; Trên 10 năm 20%.

Do đó, tỷ lệ phí trước bạ tùy thuộc vào giá trị xe tại thời điểm đang sử dụng và đời xe. Vì vậy, chi phí này càng thấp nếu xe càng cũ.

Phí đổi biển số

Theo Thông tư 53/2015 của Bộ Tài Chính về mức thu với các loại phương tiện khi đăng ký mới, sang tên đổi chủ, người mua phải đóng phí đổi biển xe . Ví dụ tại địa bàn Hà Nội, dù là xe đăng ký mới hay sang tên, chuyển nhượng đều lấy biển kiểm soát 5 số và lệ phí rất thấp. Nếu xe bạn muốn mua lại đã là biển 5 số rồi, bạn chỉ cần phải đóng thêm 50.000 đồng.

Còn nếu từ biển 4 số nâng cấp lên 5 số, bạn phải chi trả 150000 đồng.

Thủ tục, giấy tờ sang tên đổi chủ

Đối với những xe đã chuyển nhưỡng qua nhiều người thì hồ sơ cần:

- Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe có cam kết của người đang sử dụng chịu trách nhiệm trước pháp luật, có xác nhận địa phương về nơi thường trú của người đang sử dụng.

- Chứng từ nộp phí trước bạ

- Chứng từ chuyển nhượng của người đứng tên trong giấy đăng ký xe và chứng từ chuyển nhượng của người cuối cùng bán.

- Chứng nhận đăng ký xe, biển số xe.

Trên đây là một số chia sẻ về các thủ tục và chi phí khi mua xe ô tô cũ, hy vọng sẽ giúp bạn ước tính được đúng số tiền cần phải chi trả, đồng thời tiết kiệm được thời gian và một khoản chi phí cho mình.
Đây là bài viết về các thủ tục sang tên đổi chủ do Mercedes-Center viết, nếu có gì thiếu xót mong anh em góp ý thêm. Cám ơn!
Bên mình chuyên làm hợp đồng mua bán cho các bên salon đây ạ, ko biết bên cụ có nhu cầu hợp tác ko nhỉ? Bên mình sẽ có người đến tận nơi lấy hồ sơ luôn, giá bao rẻ nhé :D

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
Nhất trí với cụ nhưng cụ cũng cần tính toán về người đứng tên chính chủ xe, nếu cụ làm HĐ công chứng qua DV ngoài cũng phải mất 800k-1tr, nếu quen biết làm tận gốc đâu 400-500k gì đấy, cụ tự ra phòng công chứng khai giá xe rẻ nhất thì cũng ở mức 1-1,2tr .. vì vậy cụ cân nhắc, bia thì em ngại từ chối lắm, em trả cụ cái chén !
Bên mình chuyên soạn hợp đồng công chứng mua bán xe đây, và phí thì chỉ mất 600k với khách lẻ thôi, chứ ko đ1-1,2tr khi tự khai đâu cụ ạ :D

Anh Pct

Đi bộ
Các bác tư vấn cho em với. Cụ nhà em mua con vios 2017. Nhưng tháng 6 vừa rồi cụ đột ngột qua đời. Cho em hỏi thủ tục sang tên như nào ạ, có phức tạp không và chi phí tất cả tầm khoảng bao nhiêu, làm xong thì có giữ nguyên biển số không hay phải đổi biển ạ. Còn nếu không sang tên thì có vấn đề gì k ạ? Về cái khoản xe cộ này em mù tịt không am hiểu gì ạ nên rất mong các bác tư vấn nhẹ nhàng cho em với ạ. Em cảm ơn.