Thảo luận Thủ tục và phí sang tên xe ô tô cũ

Otopan

Xe hơi
CCCM tư vấn giúp em trường hợp của em với vì thật sự em không rành vấn đề này lắm.
Em lấy lại cái xe của ông anh họ, xe này biển 4 số. Anh ấy là chủ thứ 2, hợp đồng mua bán của anh ấy với chủ trước đã được công chứng và chưa đổi biển (vẫn giữ nguyên biển số cũ từ đầu). Cả 2 anh em và chủ cũ đều ở HN ạ.
Vì em cũng thích cái biển số cũ này nên em cũng không muốn đổi. Theo lời ông ấy bảo khi lưu thông không vấn đề gì, và là trong gia đình nên cũng không cần công chứng.
Bản thân chỗ này 2 ae rất thân nhau nên chắc chắn không có xảy ra kiện cáo, tranh chấp.
Vậy nên em muốn hỏi ở đây là khi lưu thông có rủi ro gì không?
Em đang khá lăn tăn vì không rõ, rất cám ơn các cụ giúp đỡ.

thangkv

Xe hơi
Xe đứng tên người khác, em đi nộp thuế hộ có được ko các cụ hay phải người đứng tên mua xe đi nộp.

Baoden1711

Xe hơi
Hôm qua vừa tự đi làm thủ tục sang tên ngon choét các cụ ạ. Buổi sáng xong hết từ kê khai nộp thuế đến ra công an.
8h00 đến thuế Bắc Từ Liêm, kê khai vào 02 tờ phiếu, nộp phô tô 01 tập: đăng ký cũ, đang kiểm, hợp đồng công chứng, căn cước công dân và 01 tập bản chính HDMB, đăng ký, đang kiểm. Ngồi đợi đến 8h50 lấy giấy sang ngân hàng nộp tiền, sau đó về lại thuế để lấy tập hồ sơ gốc và tờ giấy nộp tiền đó. Xong ở thuế chăng mất đồng nào.
9h15 từ đó phi lên 1234 láng khai 01 tờ và nộp tập hs (01 tờ khai, hs tự quản, đăng ký cũ, đăng kiểm, căn cước công dân photo, hộ khẩu phô tô, giấy nộp tiền thuế) cho đ/c Công an ngồi dãy bàn ngay ngoài cổng (kẹp 400 vì mình cà số ở gara nên lỡ bắt xem số máy thì rất khoai- cái này tìm hiểu trên otofun) thế là ok luôn. Sau đó đem nộp cho đ/c trên tầng 2(kèm 300) phòng đăng ký và ngồi đợi. Đến khoảng 10h45 tới lượt và nhận giấy hẹn. Thế là đỡ tốn một khoản cccm nhỉ

Vãi cụ, đỡ mất 2 củ tiền dịch vụ. Sáng nay em vừa đi làm sang tên (sau khi em đã làm hợp đồng mua bán từ trước) thông tuồn tuột, cơ bản hồ sơ mình đầy đủ, suýt nữa thì quá 30 ngày căn cứ theo thời gian làm hợp đồng mua bán xe thi bị phạt 1,5 củ.
Quá trình như sau:
Đúng 8h sáng em có mặt ở Chi cục thuế Quận Đống Đa nơi hộ khẩu của em ở, chưa có ai đến, em là đầu tiên, lấy 2 tờ khai tại quầy đóng trước bạ ô tô, khai đầy đủ 2 tờ khai giống hệt nhau trong 10 phút, trước đó em đã chuẩn bị một bản phô tô Đăng ký xe, Đăng kiểm xe, Căn cước công dân, em đưa cho nhân viên tại quầy hai bản tờ khai đã khai đầy đủ và số giấy tờ phô tô trên, nhân viên nhận và em ra ngồi chờ. Vì mới có em làm hồ sơ nên nhân viên họ chờ thêm khoảng gần chục người nữa cùng nộp tờ khai và các giấy phô tô, sau đó họ mới cầm tất cả của gần chục người trong đó có cả của em lên xin chữ ký. Đến 8h45 phút họ mang xuống đóng dấu tại quầy đó và gọi em vào đưa lại cho em 1 tờ khai ban đầu có thêm mặt in phía sau có ghi rõ số thuế phải nộp và các địa chỉ để ra đóng thuế. Sau đó em chạy ra luôn một trong số các địa chỉ đó là số 3 Yên Lãng( Hoàng cầu kéo dài) là ngân hàng BIDV Hà Thành. Lên ngân hàng em ấy tờ khai nộp thuế ô tô ngay cửa vào, bấm số thứ tự, rồi khai nhanh chóng và ký. Xong loa đọc luôn đến số của em vào nộp tiền luôn vì rất vắng. Em cầm lại một tờ khai và một tờ giấy nộp tiền chạy thẳng lên 86 Lý Thường Kiệt. Vừa đến cổng gặp ngay các bác cò lả mời chào cà số khung, số máy giá 400k và dịch vụ nhanh 200k vì xe em là xe zinger 7 chỗ. Em đành vào cà số khung số máy với giá 400k và không làm dịch vụ. Tranh thủ em chạy vào phòng 101 đến chỗ anh thượng úy công an vàng chóe ngồi cuối phòng để xin tờ khai. Đồng chí này hình như tên Tuấn Anh, được các anh này cũng nhẹ nhàng chỉ bảo, nhăc nhở. Thái độ bạn này rất ok, đáng khen. Tất cả hồ sơ kê khai tại đây đầu tiên qua bạn này thông qua nhắc nhở rồi mới nộp trong quầy kính nhé. Khai hồ sơ xong theo mẫu 02 ban hành theo thông tư 15/2014 bộ công an nhé, có mấy phần dưới cùng kê khai giấy tờ đi kèm gồm ĐĂng ký xe ( CAHN cấp), Hợp đồng mua bán ( Phòng công chứng nào ghi rõ nhé), Giấy nộp tiền tại BIDV( Ghi tên ngân hàng BIDV chi nhánh nào đó mà mình vừa nộp), đây là phần kê khai cần thiết nên các bác nhìn kỹ số của chứng từ nhé. Xong phần đó thì ok, nhớ là chỉ ký vào phần người chủ xe ở giữa của tờ biên bản thôi, không ký vào chỗ nào nữa đâu nhé( em thấy nhiều cụ ký vào phần cuối trang bên trái lại phải khai lại mất thời gian). Xong xuôi đưa tờ khai( tờ khai em đã lấy bản cà số khung số máy của mấy bác cò lả dán vào rồi nhé), giấy nộp tiền BIDV, hợp đồng mua bán, kèm căn cước công dân hoặc CMND kẹp vào lại cho đồng chí Tuấn Anh kiểm tra lần nữa, mọi việc ok thì đồng chí đã tích vào những phần đã kiểm tra, rồi đưa lại cho em mang vào chỗ quầy kính nộp và ra hàng ghế sau chờ gọi tên lúc này là 10h15 phút. Chờ 15 phút sau đúng 10h30 bà chị thiếu tá trong quầy kính gọi tên em vào rồi in tờ giấy hẹn đóng dấu và trả căn cước công dân cho em chỉ sang phòng ngoài đối diện để nộp tiền. Em sang phòng đó nộp tiền 30k, bà chị bên phòng đó có mời ép đăng ký xe giá 50k, em bảo em có bao để đăng ký không cần ép nên chị chán luôn bảo thôi, em cần bảo quản cẩn thận nhé. Rồi đưa biên lai 30k cho em kèm giấy hen 5 ngày sau không tính thứ 7 và chủ nhật đến lấy đăng ký mới, khi đi nhớ mang theo căn cước, nếu không phải chính chủ ra lấy thì mang sổ hộ khẩu mà có cả tên người chủ và người ra lấy trong sổ đó. Em cám ơn rồi ra ngoài nhảy lên xe. Tưởng xong xuôi rồi ai dèn lại gặp them chú cò cùng hội cà số ra xin tiền bến đỗ xe 50k, vì xe em vẫn để chỗ cà số lúc nãy, mình hỏi bảo là để đây cà số mất 400k rồi mà còn tiền bến gì nữa thì ông em có giải thích là em trông xe khác hội với bên cà số, thôi không cãi nhau lằng nhằng nên trả tiền cho nhanh về nhà chờ lấy ĐK. Từ đầu đến cuối không mất một đồng tiền ngoài nào trừ tiền cà số và tiền trông xe ( bến bãi) là 450k, xe nào dễ cà số có thể chi phí sẽ khác, hoặc bác nào có loại giấy giống chỗ cà số như giấy bạc trong bao thuốc lá nhờ gara cà số hộ rồi cắt ra đến đó dán sẽ rẻ hơn. Đồng chí công an khi mình nộp tờ khai chỉ hỏi xe anh đỗ kia à thế thôi chứ không hề ra khám xe mình đâu nhé. Tổng thiệt hại cho sang tên là 480k. Tổng thời gian nộp thuế và sang tên xe cũ là 2h30 phút. Em post lên để các bác chuẩn bị làm có kế hoạch sẵn nhé. Có bác nào cần hỏi về kê khai cứ nhắn em tl.

Dhungvvk

Xe tải
Vãi cụ, đỡ mất 2 củ tiền dịch vụ. Sáng nay em vừa đi làm sang tên (sau khi em đã làm hợp đồng mua bán từ trước) thông tuồn tuột, cơ bản hồ sơ mình đầy đủ, suýt nữa thì quá 30 ngày căn cứ theo thời gian làm hợp đồng mua bán xe thi bị phạt 1,5 củ.
Quá trình như sau:
Đúng 8h sáng em có mặt ở Chi cục thuế Quận Đống Đa nơi hộ khẩu của em ở, chưa có ai đến, em là đầu tiên, lấy 2 tờ khai tại quầy đóng trước bạ ô tô, khai đầy đủ 2 tờ khai giống hệt nhau trong 10 phút, trước đó em đã chuẩn bị một bản phô tô Đăng ký xe, Đăng kiểm xe, Căn cước công dân, em đưa cho nhân viên tại quầy hai bản tờ khai đã khai đầy đủ và số giấy tờ phô tô trên, nhân viên nhận và em ra ngồi chờ. Vì mới có em làm hồ sơ nên nhân viên họ chờ thêm khoảng gần chục người nữa cùng nộp tờ khai và các giấy phô tô, sau đó họ mới cầm tất cả của gần chục người trong đó có cả của em lên xin chữ ký. Đến 8h45 phút họ mang xuống đóng dấu tại quầy đó và gọi em vào đưa lại cho em 1 tờ khai ban đầu có thêm mặt in phía sau có ghi rõ số thuế phải nộp và các địa chỉ để ra đóng thuế. Sau đó em chạy ra luôn một trong số các địa chỉ đó là số 3 Yên Lãng( Hoàng cầu kéo dài) là ngân hàng BIDV Hà Thành. Lên ngân hàng em ấy tờ khai nộp thuế ô tô ngay cửa vào, bấm số thứ tự, rồi khai nhanh chóng và ký. Xong loa đọc luôn đến số của em vào nộp tiền luôn vì rất vắng. Em cầm lại một tờ khai và một tờ giấy nộp tiền chạy thẳng lên 86 Lý Thường Kiệt. Vừa đến cổng gặp ngay các bác cò lả mời chào cà số khung, số máy giá 400k và dịch vụ nhanh 200k vì xe em là xe zinger 7 chỗ. Em đành vào cà số khung số máy với giá 400k và không làm dịch vụ. Tranh thủ em chạy vào phòng 101 đến chỗ anh thượng úy công an vàng chóe ngồi cuối phòng để xin tờ khai. Đồng chí này hình như tên Tuấn Anh, được các anh này cũng nhẹ nhàng chỉ bảo, nhăc nhở. Thái độ bạn này rất ok, đáng khen. Tất cả hồ sơ kê khai tại đây đầu tiên qua bạn này thông qua nhắc nhở rồi mới nộp trong quầy kính nhé. Khai hồ sơ xong theo mẫu 02 ban hành theo thông tư 15/2014 bộ công an nhé, có mấy phần dưới cùng kê khai giấy tờ đi kèm gồm ĐĂng ký xe ( CAHN cấp), Hợp đồng mua bán ( Phòng công chứng nào ghi rõ nhé), Giấy nộp tiền tại BIDV( Ghi tên ngân hàng BIDV chi nhánh nào đó mà mình vừa nộp), đây là phần kê khai cần thiết nên các bác nhìn kỹ số của chứng từ nhé. Xong phần đó thì ok, nhớ là chỉ ký vào phần người chủ xe ở giữa của tờ biên bản thôi, không ký vào chỗ nào nữa đâu nhé( em thấy nhiều cụ ký vào phần cuối trang bên trái lại phải khai lại mất thời gian). Xong xuôi đưa tờ khai( tờ khai em đã lấy bản cà số khung số máy của mấy bác cò lả dán vào rồi nhé), giấy nộp tiền BIDV, hợp đồng mua bán, kèm căn cước công dân hoặc CMND kẹp vào lại cho đồng chí Tuấn Anh kiểm tra lần nữa, mọi việc ok thì đồng chí đã tích vào những phần đã kiểm tra, rồi đưa lại cho em mang vào chỗ quầy kính nộp và ra hàng ghế sau chờ gọi tên lúc này là 10h15 phút. Chờ 15 phút sau đúng 10h30 bà chị thiếu tá trong quầy kính gọi tên em vào rồi in tờ giấy hẹn đóng dấu và trả căn cước công dân cho em chỉ sang phòng ngoài đối diện để nộp tiền. Em sang phòng đó nộp tiền 30k, bà chị bên phòng đó có mời ép đăng ký xe giá 50k, em bảo em có bao để đăng ký không cần ép nên chị chán luôn bảo thôi, em cần bảo quản cẩn thận nhé. Rồi đưa biên lai 30k cho em kèm giấy hen 5 ngày sau không tính thứ 7 và chủ nhật đến lấy đăng ký mới, khi đi nhớ mang theo căn cước, nếu không phải chính chủ ra lấy thì mang sổ hộ khẩu mà có cả tên người chủ và người ra lấy trong sổ đó. Em cám ơn rồi ra ngoài nhảy lên xe. Tưởng xong xuôi rồi ai dèn lại gặp them chú cò cùng hội cà số ra xin tiền bến đỗ xe 50k, vì xe em vẫn để chỗ cà số lúc nãy, mình hỏi bảo là để đây cà số mất 400k rồi mà còn tiền bến gì nữa thì ông em có giải thích là em trông xe khác hội với bên cà số, thôi không cãi nhau lằng nhằng nên trả tiền cho nhanh về nhà chờ lấy ĐK. Từ đầu đến cuối không mất một đồng tiền ngoài nào trừ tiền cà số và tiền trông xe ( bến bãi) là 450k, xe nào dễ cà số có thể chi phí sẽ khác, hoặc bác nào có loại giấy giống chỗ cà số như giấy bạc trong bao thuốc lá nhờ gara cà số hộ rồi cắt ra đến đó dán sẽ rẻ hơn. Đồng chí công an khi mình nộp tờ khai chỉ hỏi xe anh đỗ kia à thế thôi chứ không hề ra khám xe mình đâu nhé. Tổng thiệt hại cho sang tên là 480k. Tổng thời gian nộp thuế và sang tên xe cũ là 2h30 phút. Em post lên để các bác chuẩn bị làm có kế hoạch sẵn nhé. Có bác nào cần hỏi về kê khai cứ nhắn em tl.
Chúc mừng cụ. Đi làm vừa tiết kiệm vừa có trải nghiệm

trốn nợ

Xe buýt
Thế mà em vừa cắn rằng 2 củ dịch vụ. Cũng muốn tự đi mà ko đi đc lâu

LX_Novou

Đi bộ
Cụ nào thông giúp E khoản này với ạ. E mua xe cũ Cty, giờ muốn chuyển sang tên cá nhân. Xe E Ford fiestar titanium 2014. Xe biển 5 số HN, hk E ở Hà Đông. Như vậy E cần viết Hoá đơn bao nhiêu để E vừa đỡ ko phải nộp oan tiền trước bạ giá cao mà Cty kia cũng đỡ bị VAT nhiều ạ. E xin cảm ơn cccm ạ.

Volga

Xe đạp
Xe em đã đóng xong thuế. Hôm nay ra cơ quan công an để đổi đăng ký thì bực mình quá các bác ạ. Các
cán bộ soi hồ sơ của e một hồi rồi bảo e phải làm lại với lý do : địa chỉ trong hợp đồng mua bán và hoá đơn nộp thuế khác nhau. E nhìn lại thì trên hợp đồng ghi địa chỉ theo CMT của e(không ghi tên phường) còn hoá đơn thuế thì có ghi tên phường theo địa chỉ sổ hộ khẩu.

Các bác tư vấn giúp e nên làm thế nào bây giờ ạ? Ở VN cán bộ hành dân dữ quá các bác à :((. Như trường hợp của e nếu e ko đổi đăng ký xe nữa thì có bị phạt gì ko ạ?
E với cụ chung cảnh ngộ rồi,mà e cũng sơ suất không lên đây hỏi kinh nghiệm các cụ đi trước chứ không thì đã đọc được còm này của cụ sớm hơn rồi. Hôm nay e đi sang tên, tổng thời gian trong phòng đăng ký cho đến lúc nhận giấy hẹn chắc chỉ khoảng 30p, nhưng mất 2 tiếng để tua 4 lần cung đường 86 LTK <—> Lạc Long Quân chỉ để đính chính địa chỉ trên giấy nộp tiền thuế. Cảnh báo các cụ đi sau khi khai tờ khai để nộp thuế trước bạ phải ghi địa chỉ ĐÚNG THEO CMND (hoặc CCCD) hoặc Sổ hộ khẩu và kiểm tra ĐÚNG các thông tin của cả cá nhân và thông tin xe trên hoá đơn thuế (hoặc Giấy nộp tiền vào ngân sách). Trường hợp các cụ sử dụng dịch vụ e không bàn nhé, chia sẻ cho cụ nào tự túc thực hiện thôi ạ!

Mr.pilo

Xe tải
Chào các cụ. E hộ khẩu Ba Đình, vừa đi sang tên merc E300, tự làm, cực nhanh, cực đơn giản, ko mất 1 đồng phí tiêu cực nào. Quy trình như sau:
1. 10h00 e đến thuế quận ở nguyên hồng, giáp đê la thành (có 2 cq thuế ở đây, 1 của thành phố, 1 của quận. Các cụ để ý tránh nhầm lẫn ạ). Vắng hơn chùa bà đanh. 20 phút e khai xong tờ khai. E thấy các cụ đi trước bảo phải đưa phí cho nv thuế, e ki đưa. Sau đó, phải chạy sang ngân hàng (ko nhớ tên ạ) bên đội cấn để nộp tiền, khoảng 30 phút cả thời gian đi từ nguyên hồng sang thì xong.
2. Có việc bận, nên 15h00 e mới chạy ra phòng csgt, 86 lý thường kiệt để làm thủ tục cấp biển số. Gửi xe 30k, rồi vào phòng cuối đối diện cổng. Cũng rất vắng, có khoảng 10 cụ đang làm thủ tục, trong đó có vài cụ đi làm dịch vụ cho cty bán xe. Phòng mát lạnh.
E nộp hồ sơ cho 1 cụ áo vàng làm thủ tục khám xe ngồi cuối phòng (hợp đồng mua bán, hồ sơ gốc rút từ sài gòn, tờ khai đã cà số khung số máy mà bên bán khi rút hồ sơ gốc đã làm hộ và khai tờ khai xin cụ áo vàng). E thấy bảo phải đưa xiền cho cụ khám xe nhưng e chẳng đưa. Cụ ấy cũng chẳng khám xe, mà ghi ghi chép chép j đó vào hồ sơ rồi đưa lại cho e, bảo đưa cho mợ áo vàng trong lồng kính.
E cũng lại thấy bảo phải đưa x cho các áo vàng trong lồng kính nhưng e cũng ứ đưa. Mợ áo vàng bảo: "a cho mượn chứng minh thư", e đưa luôn cả hộ khẩu. Mợ ấy chắc chán. "a phải chờ vì e đang làm thủ tục cho khoảng 10 xe". Ok. Mình chiều nay rảnh rỗi mà. Phòng mát nữa. Ko vấn đề. E chờ khoảng 50 phút thì mợ áo vàng gọi bấm biển. Bụp. Nhận giấy hẹn 5 ngày lấy đăng ký. Mợ áo vàng bảo e sang phòng nhỏ gần cổng nhận biển.
E sang phòng nhỏ, gặp 2 mợ áo vàng, e đưa giấy hẹn, 1 mợ nói: "a cho mượn chứng minh thư", e lại đưa cả hộ khẩu. Mợ kia lại chán, rồi đưa biển cho e và hẹn 5 ngày đến lấy đk.
Ra cổng, mấy cụ cò: a ơi lắp biển ko, e lắp cho. Bao nhiêu nhỉ. 250k. Thôi, a tự lắp. Hôm sau, đi thay dầu, bảo dưỡng, mấy cụ bên gara lắp hộ.
10 ngày sau, e quay lại phòng nhỏ lấy đăng ký. Lại gặp 2 mợ áo vàng, e đưa giấy hẹn, "a cho mượn cmt" e lại đưa cả hộ khẩu. Chắc mợ ấy ngao ngán lắm. Rồi đưa đk cho e.
Kl: rất nhanh, rất dễ và các cụ luôn phải mang theo cả chứng minh thư và hộ khẩu gốc. Cụ nào thích số đẹp, hỏi và đưa phí cho mợ áo vàng lồng kính, mợ ấy sẽ phím số đẹp cho các cụ.
E mất khoảng 4h và tiết kiệm đc 2,5 triệu để sửa xe ạ.
Ha ha, cụ kể vui quá

audia412

Xe tải
Em làm dịch vụ 6 hôm xong tất tật= 2 tr(không phải đi nộp thuế, không phải cà số khung, không phải mang xe đi, lấy giấy tờ xong 5-6 hôm trả hàng. Mình tự làm chắc chỉ rẻ hơn 1tr thôi dịch vụ cho nhanh

seeker1987

Xe hơi
Ntn thì mua xe cũ đời 2012 cuối năm nay 11,12/2018 thì phí trước bạ tính ntn các cụ nhỉ?

tyemil

Xe đạp
Các bác cho em hỏi với, xe em hà nội, bán về xứ thanh thì có cần rút hồ sơ gốc không. Nếu có thì thỉ thủ tục càn gì vậy các bác, có dịch vụ làm nhanh không các bác. Em xin cảm ơn trước

Accent2

Đi bộ
Các cụ cho em hoi ngu phát .
Trc em mua xe chua có hộ khẩu Hà Nội nhờ tên mẹ em đưng tên.bjo có hộ khẩu rồi muốn chuyển sang tên mình thì có phải mất phí 2% khômg ạ. Và thủ tục như nào ạ.
Cụ nào có kinh nghiệm chim sẻ cho em chut. Đội ơn các cụ

Quá trình như sau:
Bạn có biết nếu làm thủ phí sang tên ở Sài Gòn thì làm thế nào ko nhỉ

Na.mania

Đi bộ
Các bác thông não giúp em vụ này với.
Em dự định mua lại xe cũ của người quen biển Hà Nội.
Em hộ khẩu Hà Nội, nhưng hộ khẩu vợ em ở Vĩnh Phúc, chưa chuyển về Hà Nội.
Mong muốn là vẫn giữ nguyên biển Hà Nội của chủ cũ và sang tên cho vợ em đứng tên.
Vậy, vợ em không có hộ khẩu Hà Nội có được đứng tên không?
Cám ơn các bác,

xelambro

Đi bộ
Cụ cho e hỏi, lúc làm tờ khai ở phòng csgt có cần chữ ký người bán không ạ.
Và em đi đăng ký thay người nhà dc không?

Chỉnh sửa cuối:

biz256

Xe hơi
Em lưu khi cần.

Lâm Viên

Xe đạp
CCCM cho em hỏi lười tí, em ở Pleiku, Gia lai; định mua lại 1 xe từ Sài Gòn, đời 2016, giá mua lại khoảng 700tr, vậy lệ phí chuyển về Gia lai (ra biển) và các lệ phí kèm theo khoảng bao nhiêu, cảm ơn CCCM ạ!

korando TX-5

Tháo bánh
Cụ cho e hỏi, lúc làm tờ khai ở phòng csgt có cần chữ ký người bán không ạ.
Và em đi đăng ký thay người nhà dc không?
cụ tự in tờ khai trên mạng về khai xong đưa chủ xe ký vào.

korando TX-5

Tháo bánh
Các bác thông não giúp em vụ này với.
Em dự định mua lại xe cũ của người quen biển Hà Nội.
Em hộ khẩu Hà Nội, nhưng hộ khẩu vợ em ở Vĩnh Phúc, chưa chuyển về Hà Nội.
Mong muốn là vẫn giữ nguyên biển Hà Nội của chủ cũ và sang tên cho vợ em đứng tên.
Vậy, vợ em không có hộ khẩu Hà Nội có được đứng tên không?
Cám ơn các bác,
nếu vào tên vợ cụ thì phải rút hồ sơ về vĩnh phúc đăng ký.không giữ được biển hà nội.
nếu vào tên cụ ở hà nội thì giữ nguyên biển hà nội nếu biển 5 số,nếu là biển 4 số thì phải đổi lên 5 số.

korando TX-5

Tháo bánh
Các cụ cho em hoi ngu phát .
Trc em mua xe chua có hộ khẩu Hà Nội nhờ tên mẹ em đưng tên.bjo có hộ khẩu rồi muốn chuyển sang tên mình thì có phải mất phí 2% khômg ạ. Và thủ tục như nào ạ.
Cụ nào có kinh nghiệm chim sẻ cho em chut. Đội ơn các cụ
vẫn phải làm hợp đồng mua bán,cho tặng từ mẹ cụ sang cho cụ.
và vẫn bị áp thuế trước bạ 2 % như bình thường