[Funland] Thú vui nhà vườn- em rất thích

HuyArt

Xe lăn
Chỗ đấy chắc view sông Xuống, BC được tính tiêu chí vừa vừan vừa ở đẹp.
Bắc Cầu công nhận đẹp, vì kẹp giữa 2 con sông sạch sẽ nhất HN
Mỗi tội đường vào quá lởm lão em nhỉ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Bắc Cầu công nhận đẹp, vì kẹp giữa 2 con sông sạch sẽ nhất HN
Mỗi tội đường vào quá lởm lão em nhỉ
Đường hơi chán thì mới có giá thơm. Gầm bến đò là ngon.

landaumuaxe

Xe điện
Vậy là cụ ở hẳn Ba vì và con cái học tập tại nội thành HN? Em cũng ở mạn Hòa lạc-HN mà chỉ cuối mới về đó, giờ cũng muốn về ở hẳn mà con cái học tập, mình lại làm việc ở Hn nên cũng hơi tăn tăn quá!
e giống cụ, mấy đời ở nội thành , họ hàng bố mẹ, chị em ở đó cả, con cái thì lóc nhóc ăn học ở đó, hồi 2021 e cũng máu cái nhà xa xa, đi khắp nơi xem rồi, sau thì lại chốt mua cái nhà gần nhà cũ đang ở, nhà nhỏ, nhưng bù lại con cái học hành k thay đổi, vợ đi làm cũng rất gần có mấy trăm mét, do nhà e đông con, nên vc luôn ưu tiên cv gần nhà, có thời gian đưa đón con để chủ động
Khu nhà e mua tuy nhỏ , nhưng không gian em thấy rất hài lòng, chiều về đứng trước nhà có thể nhìn thấy mặt trời, không gian đẹp vì trước nhà là hồ câu cá, xem các bác đến câu cá, ngồi xung quan, ra làm cốc trà đá ven hồ, kết hợp xem câu, buồn buồn cả nhà đi bộ ra công viên bách thảo gần đó, hoặc tối ra lăng chơi mùa hè, nói chung là thấy cũng rất ok, mà hồi đấy với số tiền bỏ ra thì cũng mua được cái nhà tầm 1000m có sẵn nhà nội thất ở chỗ quốc oai , cũng xem rồi mà cân đo sau bỏ
Cuối năm đó vc e cũng lại tính làm cái mảnh đất nhà vườn, mà sau cũng ngại ngại, thế là lại tặc lưỡi mua cái liền kề, cách nhà đang ở hơn 22km, mà đúng là hơn 1 năm mua, e mới quay lại đúng 1 lần, vì chả mấy khi xuống đó, được ngày cn nghỉ thì sáng 7h dậy đưa ông con đi bóng rổ ở chỗ trường giảng võ, rồi 9h đón nó về, cả nhà đi ăn sáng, hoặc tranh thủ mấy đứa kia mà dậy sớm được thì 8h lại khua bọn kia dậy, cả nhà 5 người đi ăn sáng, rồi đi cafe, hoặc đi vào nhà bà nội với nhà bác gần đó chém gió, rồi 9h đi đón ông cả về, rồi 14h lại đưa nó đi học đàn, chiều lại 15h lại đón nó, chiều nó về thì nó lại đi bơi...được mỗi ngày cn mà chạy như chó chạy rông, còn mấy con em cũng đi học thêm....đủ thứ luôn, nên dù thích nhưng mà nghĩ đi xa là ngại, vợ e thì rất thích làm vườn, hiện tại nhà ở cũng 15 cây hồng, không kể lan, hoa khác rồi...nhưng e thì ghét món làm vườn hehe.
Nhà vườn nếu ở em nghĩ nên ở chung, kiểu là 1 khu qui hoạch bài bản, mình có 1 ô nhỏ trong đó có lẽ hợp lý hơn là ở riêng biệt, cá nhân e nghĩ vậy, e cũng vẫn quyết tâm già chút có cái nhà vườn, nhưng mà em đang tính là trong 1 quần thể thì thích hơn, ước mơ chỉ là mơ và cố phấn đấu ạ

otothanglong

Xe điện
Em chứng kiến thực tế mấy người quen rồi, đầu tiên rất háo hức và năng về, sau thuê dân địa phương qua trông coi, sau nữa là trầy trật tìm người bán lại.

Tuongtien1977

Xe điện
e giống cụ, mấy đời ở nội thành , họ hàng bố mẹ, chị em ở đó cả, con cái thì lóc nhóc ăn học ở đó, hồi 2021 e cũng máu cái nhà xa xa, đi khắp nơi xem rồi, sau thì lại chốt mua cái nhà gần nhà cũ đang ở, nhà nhỏ, nhưng bù lại con cái học hành k thay đổi, vợ đi làm cũng rất gần có mấy trăm mét, do nhà e đông con, nên vc luôn ưu tiên cv gần nhà, có thời gian đưa đón con để chủ động
Khu nhà e mua tuy nhỏ , nhưng không gian em thấy rất hài lòng, chiều về đứng trước nhà có thể nhìn thấy mặt trời, không gian đẹp vì trước nhà là hồ câu cá, xem các bác đến câu cá, ngồi xung quan, ra làm cốc trà đá ven hồ, kết hợp xem câu, buồn buồn cả nhà đi bộ ra công viên bách thảo gần đó, hoặc tối ra lăng chơi mùa hè, nói chung là thấy cũng rất ok, mà hồi đấy với số tiền bỏ ra thì cũng mua được cái nhà tầm 1000m có sẵn nhà nội thất ở chỗ quốc oai , cũng xem rồi mà cân đo sau bỏ
Cuối năm đó vc e cũng lại tính làm cái mảnh đất nhà vườn, mà sau cũng ngại ngại, thế là lại tặc lưỡi mua cái liền kề, cách nhà đang ở hơn 22km, mà đúng là hơn 1 năm mua, e mới quay lại đúng 1 lần, vì chả mấy khi xuống đó, được ngày cn nghỉ thì sáng 7h dậy đưa ông con đi bóng rổ ở chỗ trường giảng võ, rồi 9h đón nó về, cả nhà đi ăn sáng, hoặc tranh thủ mấy đứa kia mà dậy sớm được thì 8h lại khua bọn kia dậy, cả nhà 5 người đi ăn sáng, rồi đi cafe, hoặc đi vào nhà bà nội với nhà bác gần đó chém gió, rồi 9h đi đón ông cả về, rồi 14h lại đưa nó đi học đàn, chiều lại 15h lại đón nó, chiều nó về thì nó lại đi bơi...được mỗi ngày cn mà chạy như chó chạy rông, còn mấy con em cũng đi học thêm....đủ thứ luôn, nên dù thích nhưng mà nghĩ đi xa là ngại, vợ e thì rất thích làm vườn, hiện tại nhà ở cũng 15 cây hồng, không kể lan, hoa khác rồi...nhưng e thì ghét món làm vườn hehe.
Nhà vườn nếu ở em nghĩ nên ở chung, kiểu là 1 khu qui hoạch bài bản, mình có 1 ô nhỏ trong đó có lẽ hợp lý hơn là ở riêng biệt, cá nhân e nghĩ vậy, e cũng vẫn quyết tâm già chút có cái nhà vườn, nhưng mà em đang tính là trong 1 quần thể thì thích hơn, ước mơ chỉ là mơ và cố phấn đấu ạ
nếu về nghỉ hẳn thì ở đâu cũng được (riêng lẻ hoặc trong quần thể), còn xác định là second home và bđs dòng tiền thì nên mua ở khu nào họ quản lý và cho thuê được thì tốt hơn...nhưng quan trọng vẫn là ví mình dày hay mỏng. muốn thì nhiều lắm ha ha

onano69

Xe container

Matizcoi

Xe cút kít
Nhiều ông bạn em cứ lo không mua đất chuẩn bị cho việc xây nhà vườn thì sợ sau này về hưu không mua được. Em bảo cứ mua cứ bán nhưng đâu cứ phải mua bây giờ, mai mốt có xèng thích chỗ nào mua chỗ đó phù hợp với ví ở thời điểm đó là được.

Làm vườn phải đam mê và thời gian, em thiếu cả hai nên thôi.
Em như cụ, nhưng em thêm được cái thiếu nữa là thiếu tiền.

PotusTan

Xe buýt
Em sinh ra ở thị xã, là tỉnh lỵ của tỉnh. Cơ mà cả tuổi thơ em gắn bó với làng quê, ruộng đồng (4 tuổi về ở với ông bà nội, từ 6 tuổi đi học lớn 1 đến hết 15 tuổi học lớp 9 thì cả 3 tháng hè cơ bản ở với ông bà nội), lại cũng có tý hoa chân biết lội ruộng, biết câu cá, bắn chim, vặt trộm hoa quả nhà hàng xóm, biết nhổ khoai, trồng rau (không biết cấy, gặt lúa - cơ mà biết đập lúa, trục lúa bằng trục đá)... nên cũng thích có nhà vườn, hoặc 1 cái nhà có cái vườn, có mảnh ao, có cây cau + giếng nước...
Cơ mà, em như cụ, trẻ con nhà em còn đang đi học, cả ngày quay tít mù với đưa-đón, thi cử...
Lại nữa, mấy cô bé thuê nhà gần nhà em lại... quý em phết =((
Nên em vưỡn phải ở trong phố đến bây giờ.

nếu về nghỉ hẳn thì ở đâu cũng được (riêng lẻ hoặc trong quần thể), còn xác định là second home và bđs dòng tiền thì nên mua ở khu nào họ quản lý và cho thuê được thì tốt hơn...nhưng quan trọng vẫn là ví mình dày hay mỏng. muốn thì nhiều lắm ha ha
Em như cụ, nhưng em thêm được cái thiếu nữa là thiếu tiền.

Ant man

Xe buýt
Lối sống và sở thích mỗi người là khác nhau nên không thể có mẫu số chung được. Em thích trồng cây nhưng chỉ có thời gian chăm sóc 1 cái ban công nho nhỏ. Vườn lớn thì em chịu rồi.

onano69

Xe container
Dạo này thú vui của các Kụ còn nữa không? em ủn lên để các Kụ nào còn chưa thực hiện được thì thêm động lực :))

49ctt

Xe máy

Dạo này thú vui của các Kụ còn nữa không? em ủn lên để các Kụ nào còn chưa thực hiện được thì thêm động lực :))
E vẫn đều đều 2 tuần hoặc 1 tháng, cá ao, tự bắt, tự thịt, tự tẩm ướp và nướng

Chỉnh sửa cuối:

RosemaryCherry

Xe container
Em vẫn đang tìm cách đề phòng chống rắn ở trong vườn, thấy bảo trồng xả với lá lốt xung quanh là không có rắn, em đang trồng rồi nhưng không biết có hiệu quả không
2 món này hợp với rắn cụ nhé.
Nhà em trồng cả luống có chỗ cho các em Na tắm nắng nghỉ ngơi luôn đấy 😆😆😆😆

49ctt

Xe máy
Em thick cái ao này của cụ, hình như ao nhân tạo ? thả cá có được ko cụ? cá ăn có ngon ko? Em cũng muốn làm 1 cái.
Ngon cụ ạ, ao nhân tạo hình chữ L, cá chỉ cho ăn rau, cỏ. E câu cá toàn bằng rau ấy chứ, vo 1 nắm lá thả xuống rồi lấy 1 mẩu rau móc câu ném xuống cùng là xong

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Vườn trồng đc nhiều cây trái quá.
Dàn bầu nước bằng sắt hàn phải ko bác ơi????
Phủ trấu như vậy cỏ ko lên được mà còn giữ ẩm cho đất. Em kiếm cái máy cắt cỏ mua cước về làm lưỡi đánh bay gốc cỏ luôn, chỉ tội hơi mệt.
Cụ mất công về quê mà nướng mấy món kia thì hơi phí công.