[Funland] Thú vui nhà vườn- em rất thích

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ mãi cái bệnh xá view cánh đồng mẹ em làm thửo xưa lúc nhúc chuột. Èo kinh lắm cụ ạ, thêm thuốc trừ sâu với phân Bắc mà rợn người ! Thôi của các cụ tất.
1 vài góc ảnh thì nhìn đẹp đẽ, chill lắm. Cơ mà về ở hẳn hoặc mua rồi tháng về 1-2 lần được thời gian là biết nhau ngay.

Langthang_Mercedes

Xe container
Hàng tuần em lên thăm phụ huynh dưỡng lão ở SS, nhìn thấy nhiều nhà vườn đẹp lắm nhưng bắt em ở là em lượn ngay. Em cũng hay đi chơi, thích núi hơn biển nhưng ngắm mãi 1 chỗ thì ko chịu nổi nên tiền đó em thích đi khắp nơi hơn là quanh quẩn 1 miếng đất
Quan điểm em thích nhà vườn của người ta, chỗ nào đẹp cho thuê nguyên căn là em đến ở vài ngày thôi. Em đi cày kiếm xèng cho việc đó thay vì mua đất xây nhà vườn rồi suốt ngày chăm bẵm, quên về vài ba phát là thành cái nhà hoang.

onano69

Xe container
Em cũng thích nhà vườn ở tỉnh lân cận hà nội cách khoảng 60,70km ở khu nào dân thuần túy có đồi núi, ruộng vườn dân ở thưa, không có sx công nghiệp, ko chăn nuôi trang trại thì mới thích, chứ ở khu quy hoạch phân lô thì sau lại chả khác gì đô thị, trật trội chả còn yếu tố tự nhiên.

Ledung68

Xe buýt
Em thích nhà vườn mà sao nhiều cụ chê thế, là do các cụ đọc báo hay là đã từng trải nghiệm?

Em thấy mấy thớt nhà vườn, nhiều cụ bảo cả thèm chóng chán tuy nhiên em thấy rất thích về vào cuối tuần, em chỉ xây một cái nhà cấp 4 nhỏ nhỏ khoảng 50m, có bếp, quầy Bar, bàn ghế, giường ngủ…còn vườn thì chưa đến 1 nghìn mét.
  • Đi từ nhà em từ khu Hồ Tây đến Sóc Sơn chỉ khoảng 35 phút (còn gần hơn đi làm), có hôm đi lại đến 2 lượt.
  • Quãng đường khoảng 30km thì có đến 20km được ngắm cây xanh, hoa đẹp hai bên đường từ cầu NT đến NB, lái xe sáng sớm trên cung đường này cũng relax vì được ngắm hoa hai bên đường.
  • Chi phí: Tiền điện mỗi tháng mất khoảng 50 -60 nghìn, tiền nhờ người làm cỏ trung bình 500 nghìn mỗi tháng, như vậy mỗi tháng chưa mất đến 600 trăm nghìn.
  • Vì em mua trong khu dân cư nên nhờ nhà hàng xóm để ý hộ, thỉnh thoảng mua ít quà biếu họ, được cái khu đó quý người nên em tham gia các hoạt động của Thôn, em vẫn tham gia nhậu khi hội làng
  • Quanh nhà có mấy nhà nấu rượu, cứ nên đó là lại gọi nhau, đồ nhậu đôi khi chỉ vài cái nem tai hoặc nem chua mua ở siêu thị ăn với các loại lá vặt ở vườn (lá sung, lá ổi, đinh lăng, lá mơ…), mấy anh em hàng xóm ngồi nhậu đến tối.
  • Mùa nào quả đấy, mít, na, ổi đầy vườn… ăn chả hết, ngồi uống cà phê nghe chim tự nhiên hót cả ngày
  • Cứ cuối tuần, hai vợ chồng nên đó làm vườn, trồng hoa, ăn uống, uống phê rồi vợ lái xe về.
  • Gần đó có mấy hồ nước sạch như hồ Đồng Quan, hồ Đồng Đò nên mùa hè qua bơi vài vòng rồi về nhà ngồi uống.
  • Bố mẹ em cũng thích nên đó chăm cây, thấy ông bà vui mình cũng vui.
  • Mùa hè trẻ con nhà em lên đó chơi cầu lông, ném nước quanh sân.
Có mấy điểm em không thích thôi, nhưng không sau cả: ví dụ mùa này ngoài vườn nhiều muỗi, tối hơi buồn vì mọi người đi ngủ sớm nhất là mùa đông, cỏ thì nhanh mọc.

Em đọc thấy nhiều cụ bảo nhanh chán mà sao em chẳng thấy chán nhỉ? Ngay cả đợt vừa rồi đất SS lên giá rất cao mà em có bán đâu, em vẫn tự hỏi tại sao có cụ nhanh chán thế hay là các cụ chỉ nghe nói và đọc báo thôi, chứ nếu các cụ thực sự có một mảnh để trải nghiệm thì chắc gì đã chán nhỉ.
Hay mà cụ. Em có nhiều farm nhiều nơi mà chỉ để cỏ mọc. Em chỉ đầu tư để đó còn thik ghé các farm có chủ ở để giao lưu thôi ạ

Ledung68

Xe buýt
Quan điểm em thích nhà vườn của người ta, chỗ nào đẹp cho thuê nguyên căn là em đến ở vài ngày thôi. Em đi cày kiếm xèng cho việc đó thay vì mua đất xây nhà vườn rồi suốt ngày chăm bẵm, quên về vài ba phát là thành cái nhà hoang.
Quan điểm giống em ạ. Em vẫn mua đất thôi, phần còn lại thì lười quá ko làm đc

caisua

Xe lăn
Em cũng y hệt cụ, có thể thuê cả tuần hoặc hơn nữa nếu thích, thậm chí mang theo cả chăn gối nhà mình đi ngủ cho ngon, nhưng cả đời thì ko nhé, vì còn rất nhiều chỗ hay ho

Langthang_Mercedes

Xe container
Quan điểm giống em ạ. Em vẫn mua đất thôi, phần còn lại thì lười quá ko làm đc
Nhiều ông bạn em cứ lo không mua đất chuẩn bị cho việc xây nhà vườn thì sợ sau này về hưu không mua được. Em bảo cứ mua cứ bán nhưng đâu cứ phải mua bây giờ, mai mốt có xèng thích chỗ nào mua chỗ đó phù hợp với ví ở thời điểm đó là được.

Làm vườn phải đam mê và thời gian, em thiếu cả hai nên thôi.

bimbimzinzin

Xe tăng
Em cũng y hệt cụ, có thể thuê cả tuần hoặc hơn nữa nếu thích, thậm chí mang theo cả chăn gối nhà mình đi ngủ cho ngon, nhưng cả đời thì ko nhé, vì còn rất nhiều chỗ hay ho
Ngày trước em cũng nghĩ như cụ, sau này thấy sở hữu riêng nhà vườn của mình lại thấy hay hơn vì nó riêng tư và độc lập hơn, vui nhất là thấy cây cối phát triển do mình chăm sóc. Em vẫn dành thời gian đi chơi, phượt nên ở từ Villa, Resort, homestay chứ có phải chỉ dành thời gian cho nhà vườn của mình đâu.

linhcn

Xe hơi
Em cũng giống cụ chủ thớt, thích kiểu nhà vườn thế này. Chỗ em thì ở cuối Hoà Lạc, từ nhà em đi mất nhiều thời gian hơn cụ. Em thích trồng cây, ngắm vườn nhưng vk em thì lại ngược lại, không thích mấy kiểu này nên em đi là bị lườm với nguýt nên cũng ít qua lại. Mỗi lần lên cỏ mọc um tùm, cắt cỏ thôi cũng mệt nghỉ. Em trồng đủ các loại cây trái nên lần nào về cũng thu hoạch đầy xe hoa quả, rau các loại. Khá vui

quangkhunglong

Xe tăng
Nhà vườn ở quê, thì không cần thiết, vì bản thân môi trường nông thôn (chưa bị đô thị hóa) đã là siêu nhà vườn.
Nhà vườn ngoại ô các thành phố lớn, thì chỉ phục vụ các đối tượng không còn quê, hoặc quê cách thành phố đó trên 500 KM (nếu gần hơn họ đã về quê).
Nhà vườn ngoại ô, có một số bất cập:
1/ không có kết nối (họ hàng, bạn bè, quan hệ đồng nghiệp...) không có các hoạt động cộng đồng (giỗ tết, hội làng, đồng ngũ, đồng niên, họp lớp...). Tóm lại là bị cô lập, kể cả cố gắng kết nối với cộng đồng địa phương, nhưng vẫn là gượng gạo.
2/ các xa các dịch vụ y tế (cho người già, hay bệnh) , giáo dục (cho trẻ em) ăn uống, giải trí (cho những người có nhu cầu) ....
Do vậy, nếu muốn nhà vườn ngoại ô không thành gánh nặng (cả thèm, chóng chán), thì phải đảm bảo các yếu tố sau:
1/ có đủ điều kiện sức khỏe, ít hoặc thậm chí không cần chăm sóc y tế thường xuyên, ở mức cao.
2/ đủ điều kiện kinh tế để vận hành nhà vườn.
3/ đủ thời gian, đam mê để tự mình chăm sóc nhà vườn. Sự đam mê phải đủ lớn để không quan tâm đến các yếu tố kết nối cộng đồng, tức là suốt ngày ngắm nghía, chăm sóc nhà vườn với một niềm vui không cạn, ngoài ra không có sự quan tâm khác.
4/ không có nhu cầu tận hưởng các dịch vụ giải trí mà chỉ có ở thành phố.
Cụ nói cực chuẩn. Em chỉ xin bổ sung thêm một câu đúc rút từ kinh nghiệm nhà vườn đàu thương của em và lũ bạn em: Nếu ông nào dân thành phố, tư bé đến lớn sống trên phố, thì nên cân nhắc vụ nhà vườn, bởi nó đòi hỏi không chỉ đam mê, thời gian mà còn cả kỹ năng và hiểu biết về cây cối vườn tược. Nếu không, các mợ sẽ phải thuê người địa phương chăm sóc nhà vườn thay mình, về điều này thì mợ nào thuê đi rồi biết. Em xin nói cho rõ hơn: Mấy cụ mợ dân thành thị chỉ nên mua "nhà vườn" trong khu resort là ổn nhất, mọi thứ đã có sẵn.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Ngày trước em cũng nghĩ như cụ, sau này thấy sở hữu riêng nhà vườn của mình lại thấy hay hơn vì nó riêng tư và độc lập hơn, vui nhất là thấy cây cối phát triển do mình chăm sóc. Em vẫn dành thời gian đi chơi, phượt nên ở từ Villa, Resort, homestay chứ có phải chỉ dành thời gian cho nhà vườn của mình đâu.
Có thể sau này em cũng sẽ chuyển đổi suy nghĩ khi không đủ sức khỏe để tự mình đi khắp nơi. Chắc từ nhỏ em đã quen với phố phường nên chưa biết làm vườn ao chuồng nó vui như nào. Em tính về hưu làm con mobihome xịn xịn chút (tương đương secondhome) rồi lượn khắp VN kèm thêm vài lần xuất ngoại là hết chục năm xong về nhà nằm thở rồi

quangkhunglong

Xe tăng
Có thể sau này em cũng sẽ chuyển đổi suy nghĩ khi không đủ sức khỏe để tự mình đi khắp nơi. Chắc từ nhỏ em đã quen với phố phường nên chưa biết làm vườn ao chuồng nó vui như nào. Em tính về hưu làm con mobihome xịn xịn chút (tương đương secondhome) rồi lượn khắp VN kèm thêm vài lần xuất ngoại là hết chục năm xong về nhà nằm thở rồi
Cụ giống em. Em đang tìm hiểu mấy con xe mobihome sản xuất ở VN, có đăng kiểm. Em thích vụ này lắm, chỉ hơi ngại vụ an ninh.

HnA

Xe tăng
Em thích nhà vườn mà sao nhiều cụ chê thế, là do các cụ đọc báo hay là đã từng trải nghiệm?

Em thấy mấy thớt nhà vườn, nhiều cụ bảo cả thèm chóng chán tuy nhiên em thấy rất thích về vào cuối tuần, em chỉ xây một cái nhà cấp 4 nhỏ nhỏ khoảng 50m, có bếp, quầy Bar, bàn ghế, giường ngủ…còn vườn thì chưa đến 1 nghìn mét.
  • Đi từ nhà em từ khu Hồ Tây đến Sóc Sơn chỉ khoảng 35 phút (còn gần hơn đi làm), có hôm đi lại đến 2 lượt.
  • Quãng đường khoảng 30km thì có đến 20km được ngắm cây xanh, hoa đẹp hai bên đường từ cầu NT đến NB, lái xe sáng sớm trên cung đường này cũng relax vì được ngắm hoa hai bên đường.
  • Chi phí: Tiền điện mỗi tháng mất khoảng 50 -60 nghìn, tiền nhờ người làm cỏ trung bình 500 nghìn mỗi tháng, như vậy mỗi tháng chưa mất đến 600 trăm nghìn.
  • Vì em mua trong khu dân cư nên nhờ nhà hàng xóm để ý hộ, thỉnh thoảng mua ít quà biếu họ, được cái khu đó quý người nên em tham gia các hoạt động của Thôn, em vẫn tham gia nhậu khi hội làng
  • Quanh nhà có mấy nhà nấu rượu, cứ nên đó là lại gọi nhau, đồ nhậu đôi khi chỉ vài cái nem tai hoặc nem chua mua ở siêu thị ăn với các loại lá vặt ở vườn (lá sung, lá ổi, đinh lăng, lá mơ…), mấy anh em hàng xóm ngồi nhậu đến tối.
  • Mùa nào quả đấy, mít, na, ổi đầy vườn… ăn chả hết, ngồi uống cà phê nghe chim tự nhiên hót cả ngày
  • Cứ cuối tuần, hai vợ chồng nên đó làm vườn, trồng hoa, ăn uống, uống phê rồi vợ lái xe về.
  • Gần đó có mấy hồ nước sạch như hồ Đồng Quan, hồ Đồng Đò nên mùa hè qua bơi vài vòng rồi về nhà ngồi uống.
  • Bố mẹ em cũng thích nên đó chăm cây, thấy ông bà vui mình cũng vui.
  • Mùa hè trẻ con nhà em lên đó chơi cầu lông, ném nước quanh sân.
Có mấy điểm em không thích thôi, nhưng không sau cả: ví dụ mùa này ngoài vườn nhiều muỗi, tối hơi buồn vì mọi người đi ngủ sớm nhất là mùa đông, cỏ thì nhanh mọc.

Em đọc thấy nhiều cụ bảo nhanh chán mà sao em chẳng thấy chán nhỉ? Ngay cả đợt vừa rồi đất SS lên giá rất cao mà em có bán đâu, em vẫn tự hỏi tại sao có cụ nhanh chán thế hay là các cụ chỉ nghe nói và đọc báo thôi, chứ nếu các cụ thực sự có một mảnh để trải nghiệm thì chắc gì đã chán nhỉ.
E thích mà chưa có đk để mua đây. Về già ở đấy cho nó sạch sẽ thoáng mát, yên tĩnh.

caisua

Xe lăn
Cụ giống em. Em đang tìm hiểu mấy con xe mobihome sản xuất ở VN, có đăng kiểm. Em thích vụ này lắm, chỉ hơi ngại vụ an ninh.
Hơn chục năm nữa em mới mua mobihome nhưng em kiếm xe của hãng thôi, chắc khi đó có hạ tầng cho loại này rồi. Giờ em chỉ làm quả lều nóc với Everest chạy tạm các chỗ gần vì chưa dứt được công việc để đi lâu

49ctt

Xe máy
Sao không kiếm cái bếp nướng cho nó vệ sinh cụ ? Nhìn nướng cá thế này như nướng cá cho mèo ăn, ghê quá...:D
Ko có ý định nướng, tiện trẻ con thích thì câu lên nướng thôi cụ, đến khi cá chín thì phần ruột đã rơi hết ra rồi, bóc da cá bỏ ra là xơi ngon

timeout

Xe điện
Phần lớn các cụ đầu tư nhà vườn thế hệ đầu tiên là các cụ 5x-6x (đầu) và cũng trả giá ở một loạt các khu Sóc Sơn, Đông Anh, Hoà Lạc, Xuân Mai, Hoà Bình, Ba Vì các đây cỡ 20 năm. Giờ thế hệ tiếp theo các cụ 7x-8x có tư duy mới hơn, có điều em sợ cũng nhiều ngừoi sẽ bước lại vết chân cũ của người đi trước.
Em nông dân chân đất, vậy mà có vườn có tược ngay ngoại ô còn chả muốn mò về vì oải. Mấy năm trước thì còn hứng thú nhà vườn ở quê, ham hố trồng cây ăn quả này nọ để ông bà nhà em ở đó dưỡng bệnh. Từ Covid đến giờ mới thấy bất tiện cho các cụ, chăm sóc y tế không với tới được, ở Hà Nội quen rồi, khó thích nghi với sống lâu dài ở quê. Mà giờ như em ngày một lười đi lại chăm sóc, vườn tược cây cối nhìn xuống cấp, toàn phải nhờ/thuê bà con họ hàng chăm hộ nên nhiều chuyện phát sinh.
Thực chất để chơi bời nghỉ ngơi thì chỉ căn nhà nhỏ có vườn loanh quanh 400-500m2, trồng mấy cây ăn quả lâu năm là đủ, rộng hơn nữa sẽ phát sinh nhiều thứ lằng nhằng, chăm lo không xuể.
Cụ nào quê xa thì đầu tư một cái nhà nghỉ nhỏ trong làng xóm ở ngoại ô loanh quanh bán kính 30km của Hà Nội là đủ đi lại không ngại, xa quá thì biết nhau ngay.
Nhiều cụ thích nhà vườn sinh thái rừng cây, mặt nước xen vườn cây hoa mà không có đủ đam mê và thời gian thì dù có điều kiện mấy cũng nhanh chán ạ.
Cuối cùng, trẻ con F1 của chúng ta có cùng sóng với bố mẹ không cũng là vấn đề khá quyết định. Nhiều khi như F1 nhà em về đến quê chỉ ngồi túm tụm lướt fb trong phòng điều hoà, ko ra ngoài vườn vì sợ muỗi dĩn, tự nhiên mình nhụt chí theo.:)