[Funland] Thuật Mặt dày - Tâm đen, cháu muốn được học hỏi thêm ạ

Linh Trà

Xe hơi
Mình 21 tuổi (sinh năm 1998), bằng tuổi bạn. Nên bạn tự tin lên nhé, bạn cứ học là sẽ thành công.
Cảm ơn bạn. Công nhận người giỏi trong thiên hạ không thiếu. Có thời gian bạn hãy viết thêm bạn nhé!

Iphone1

Xe tải
Em đọc cuốn Mặt Dày Tâm Đen rồi. Đây là một cuốn sách tâm lý thú vị để rèn luyện bản lĩnh trước cuộc sống.
Thật ra mợ đừng nghĩ nhiều về khía cạnh thuần tuý theo nghĩa đen tên cuốn sách. Lúc đầu em đọc cuốn này rất khó chịu do ấn tượng tên sách và nghĩ xấu về nó nhưng sau đó khi có những sóng gió xảy ra trong cuộc sống thì đọc rất thấm, có thể vận dụng được.
Em lấy một trường hợp đơn giản. Các cụ mợ thử soi lại xem mình có “bắt nạt” ai trong cuộc sống không? Cuốn sách đã chỉ ra việc bắt nạt trong cuộc sống là cái bẩm sinh, bản năng trong con người vậy, nó chỉ đơn giản từ hành động một đứa trẻ trêu chọc đứa trẻ hiền lành thay vì một đứa trẻ có cá tính, dữ hơn nó, một ông sếp thích giao/dồn việc cho nhân viên dễ bảo thay vì một nhân viên đáo để. Từ việc người ta hiểu tâm tính của người khác thì họ sẽ điều khiển được người đó theo như chủ ý của mình mong muốn. Một trong những điểm hay đề cập là phải biết che đậy những điểm yếu và thúc đẩy những điểm mạnh của mình, không để mình trở thành công cụ của người khác.
Ngoài ra chắc các cụ đã từng đọc về mặt trái của nhân tính và câu chuyện về cho kẹo mỗi ngày. Đại loại, con người bẩm sinh không phải cứ được đối xử tốt thì họ sẽ tốt lại, mỗi ngày bạn đều cho một đứa trẻ một cây kẹo nhưng nếu có một ngày không có kẹo thì đứa trẻ đó sẽ rêu rao khắp nơi về việc bạn đối xử tệ với nó vì một ngày không kẹo. Đây là một tâm lý có thật và diễn ra hàng ngày trong cuộc sống và giúp ta nhận ra điều đấy để biết...chọn người cho kẹo và cho lúc nào là hợp lý. Nôm na là như vậy.
Một điểm phân tích tâm lý thú vị khác là tác giả đọc thấu được kể cả những người bản lĩnh nhất thì cũng chỉ là những người giỏi che đậy những điểm yếu của mình. Từ đó khơi gợi cho người đọc sự khao khát vượt qua những cảm xúc tiêu cực cho bản thân và nỗ lực để mình tốt hơn.
Còn nhiều ý khác mời các cụ chiêm nghiệm. Em thấy hữu dụng khi gặp phải những va vấp và nhận ra tâm lý con người là một lĩnh vực lý thú.

Meis

[Tịch thu bằng lái]
Xin có đôi lời với bạn Chủ thớt.

Muốn làm gì thành công cũng cần 2 vế: luyện tập và thực hành. Luyện tập thật nhiều, thực hành thật nhiều, sẽ có ngày thành công, Mặt dầy Tâm đen cũng thế.

Để luyện tập cần có mục tiêu rõ, và cần chia nhỏ ra. Mặt dầy tới mức nào? Da trâu đâm không thủng? Hay nhổ bọt vào thì tự trôi? Tâm đen ra làm sao? Như cột nhà cháy? Hay như Rừng đen mưa lâm thâm?

Sau đó bắt đầu thực hành. Đầu tiên là dò bằng đuợc địa chỉ, sdt, lớp học khác của Giáo sư bài 1. Mặt dầy xông tới học tiếp hoặc đến nhà quà bánh, xin sách tài liệu. Sau đó tìm hiểu sở thích của ông Giáo sư, vợ ổng, con ổng, mặt dầy tới quà bánh lễ tết, mặt dầy xin làm con nuôi hoặc anh em kết nghĩa với con ổng, khi có ma chay lễ tết nhiệt tình tới phục vụ.

Trong lúc làm việc trên, tâm luôn lẩm nhẩm ta sẽ lợi dụng ông Giáo sư này, ta sẽ học xong Mẳ dầy tâm đen, ta sẽ đạp lên đầu bọn khác, trở nên giầu có. Vậy là tâm sẽ đen xì, mặt sẽ dầy trương, công thành danh toại, được xã hội trọng vật chất ca ngợi khi có tiền và quyền, có thể trở thành diễn giả nổi tiếng.

Còn đọc dăm tài liệu mà không luyện tập, thực hành thì chỉ ra quán trà đá đầu ngõ chém gió đc thôi Bạn à, không mặt dầy tâm đen được đâu. Muốn ác và đểu cũng cần có tri thức :D

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cháu chứng kiến nhiều người lương thiện và chăm chỉ rồi nhưng cũng chẳng thoát được sự tấn công của người khác. Xã hội ngày càng tôn sùng vật chất, người nghèo không có tiếng nói và câu "tiền không đem lại hạnh phúc" có lẽ chỉ đúng với người giàu.
Cháu không ham đi hại ai cả nhưng cháu muốn được trang bị thêm để có thể phát hiện và chống lại sự hãm hại của người khác ạ.
Thế thì học nhân tướng học có nhanh hơn không. Cũng vừa hay mình các món tứ khoái không gì thích bằng trà. Có lẽ nên có một sự qua lại hợp lý nhỉ :D

Barry2018

Xe tải
Học để phát hiện ra đối phương dạng mặt dày tâm đen thì đến 40 tuổi cụ sẽ giác ngộ
Để thành mặt dày tâm đen là do tố chất, có người học cả đời không thành :)
Em vào like còm của cụ :)

QuangSunlight

Xe điện
Sẵn sàng chịu nhục thổi kèn sáo cho khách để kiếm tiền nuôi thân có được coi là mặt dày tâm đen không ?
Nếu có thì em chỉ chỗ cho :))

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Cháu mới 21 tuổi thế nên cháu còn 9 năm nữa để hướng tới cái cá biệt. Cháu tin nếu cháu tìm được thầy giỏi thì nó không phải là bất khả thi.
Nếu 30 tuổi mà mợ phân biệt được đến 99% bánh vẽ thì tốt quá ạ :)
Vì bánh vẽ nó muôn hình vạn trạng, em ví dụ thế này: mợ có cv tốt, bên tuyển dụng nó đàm phán vị trí công việc của mợ là nhân viên và thêm câu 'khi nào nhiều việc thì sẽ bổ nhiệm mợ làm phó phòng' người ta không nói dối vì mợ xứng đáng làm phó phòng thật, chỉ có điều công việc sẽ không bao giờ có nhiều và mợ mãi là nhân viên ở chỗ đấy :)

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Chia sẻ với cô cháu nhé, cháu hơn con trai cô 2 tuổi.

Mặt dày - tâm đen không hẳn là xấu. Nó sẽ rất đúng trong một số hoàn cảnh và mang lại thành công.

Ví dụ, trong kinh doanh.

Cháu vừa mở 1 cửa hàng bán sỉ, trước đó khu vực đó cũng có đại lý rồi. Cháu vẫn quyết tâm làm theo mô hình của riêng cháu mà cháu chắc sẽ thành công, hết hàng cháu "mặt dày" sang đại lý đó, giao lưu, nhập lại về bán hoà hoặc hơn tí. Có những lô cháu ôm hết cả lô. Khách của họ đến sau không mua được hàng của lô đó sẽ phải ghé sang cháu. Khi ghé sang cháu tỉ tê mời mọc và khách đó thành khách ruột, lúc này đang thực hiện cái "tâm đen" nhé.

Khó khăn đặt ra là:
- đại lý kia găm hàng, không bán cho cháu? Hiếm lắm, vì mua/bán sòng phẳng, thiện chí, lại ôm cả lô ai mà không thích? Phải lô đang cần đẩy đi thì lại muốn bán quá ấy. Thế nên các cụ mới có câu: buôn có bạn, bán có phường.
- đại lý kia tăng giá bán cho mình, đồng thời nói xấu, vạch mặt mình cũng phải đi lấy lại của họ? Thì, khách ai cần quan tâm, họ cần hàng, cần nhanh gọn tiện lợi. Và khách cũng muốn khai thác thêm mối mới họ sẵn sàng bắt tay với mọi đại lý. Thế nên, không bao giờ được nói xấu đối thủ.
- mình nhập lại thì không có lãi? Dĩ nhiên bán hoà hoặc cộng tí thì mình ko thể có lãi, nhưng sẽ làm phong phú thêm nguồn hàng, mình cũng phải chủ động khai thác thêm mọi nguồn khác chứ!

Dần dần cháu lớn mạnh và ngang hàng với ng ta lúc nào không biết đấy.

Nói chung tuỳ điều kiện hoàn cảnh mà áp dụng. Mặt dày tâm đen không phải hoàn toàn xấu trong một số hoàn cảnh. Quan trọng là có đủ bản lĩnh để thực hiện và thực hiện chuẩn không ấy!

nvk155

Xe điện
Cháu chứng kiến nhiều người lương thiện và chăm chỉ rồi nhưng cũng chẳng thoát được sự tấn công của người khác. Xã hội ngày càng tôn sùng vật chất, người nghèo không có tiếng nói và câu "tiền không đem lại hạnh phúc" có lẽ chỉ đúng với người giàu.
Cháu không ham đi hại ai cả nhưng cháu muốn được trang bị thêm để có thể phát hiện và chống lại sự hãm hại của người khác ạ.
Sơ sơ cháu thấy cuốn này phải gọi 48 nguyên tắc quyền lực bằng sư phụ. Sách cũng chỉ là do con người viết, người thì cũng chỉ là chủ quan. Đến học thuyết này nọ còn va chạm nhau bồm bộp, lúc này là đúng lúc khác lại là sai. Đọc để biết thôi, đừng tin.
Cuộc đời mà ko đc sống với chính mình thì còn gì ý nghĩa nữa hả mợ. Để đạt mục đích mà phải gạt bỏ chính mình thì quả thật ko đáng.
”Người lương thiện và chăm chỉ” chưa chắc đã làm việc tốt. Cứ làm thật xuất sắc nghề/việc mình thích là sướng nhất mợ ạ, làm thật giỏi, giỏi đến mức không phải ai cũng làm đc thì tự khắc thu nhập sẽ đến. Ngược lại, phải làm những việc mình đam mê thì mình mới làm xuất sắc đc. Nếu vật chất chưa đủ thì chứng tỏ mợ chưa làm tốt việc của mình.
Còn cái xã hội nó tôn sùng cái gì, nó nhìn mình ra sao thì kệ mịa nó, nay nó bảo mình tốt, mai nó lại coi mình như con c hó. Ảo tưởng thôi.
Bị hãm hại/lừa đảo...là do tham, ngu. Không tham thì đố ai lừa đc mợ.
“Tiền không mang lại hạnh phúc” là câu đúc kết của những người đã có tiền, có khả năng kiếm tiền. Những người không có khả năng thì miễn phát biểu mợ nhé. Riêng cháu quan sát, người coi tiền là phương tiện thì sống vui vẻ, coi tiền là mục đích thì sớm muộn tai hoạ cũng ập đến.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Muốn làm gì thành công cũng cần 2 vế: luyện tập và thực hành. Luyện tập thật nhiều, thực hành thật nhiều, sẽ có ngày thành công, Mặt dầy Tâm đen cũng thế.

Để luyện tập cần có mục tiêu rõ, và cần chia nhỏ ra. Mặt dầy tới mức nào? Da trâu đâm không thủng? Hay nhổ bọt vào thì tự trôi? Tâm đen ra làm sao? Như cột nhà cháy? Hay như Rừng đen mưa lâm thâm?

Sau đó bắt đầu thực hành. Đầu tiên là dò bằng đuợc địa chỉ, sdt, lớp học khác của Giáo sư bài 1. Mặt dầy xông tới học tiếp hoặc đến nhà quà bánh, xin sách tài liệu. Sau đó tìm hiểu sở thích của ông Giáo sư, vợ ổng, con ổng, mặt dầy tới quà bánh lễ tết, mặt dầy xin làm con nuôi hoặc anh em kết nghĩa với con ổng, khi có ma chay lễ tết nhiệt tình tới phục vụ.

Trong lúc làm việc trên, tâm luôn lẩm nhẩm ta sẽ lợi dụng ông Giáo sư này, ta sẽ học xong Mẳ dầy tâm đen, ta sẽ đạp lên đầu bọn khác, trở nên giầu có. Vậy là tâm sẽ đen xì, mặt sẽ dầy trương, công thành danh toại, được xã hội trọng vật chất ca ngợi khi có tiền và quyền, có thể trở thành diễn giả nổi tiếng.

Còn đọc dăm tài liệu mà không luyện tập, thực hành thì chỉ ra quán trà đá đầu ngõ chém gió đc thôi Bạn à, không mặt dầy tâm đen được đâu. Muốn ác và đểu cũng cần có tri thức :D
Đúng vậy! Cụ phân tích rất hay!

hieumas

[Tịch thu bằng lái]
Đọc sách mà không đc trải nghiệm thực tế thì mãi cũng chỉ là làn gió thổi qua.

Các cụ ofers nói cũng đã đủ và thừa rồi. Vấn đề ở đây là tuổi 21 nên tập trung cho những điều cần thiết hiện tại. Chứ đừng cố nghĩ ngợi xa quá...để rồi phí thời gian.

Linh Trà

Xe hơi

Thế làm cách nào để mình có thể phát hiện được ra là ai đó đang dùng thuật MD-TĐ được ạ? Cháu không ham lý thuyết và tin vào tập luyện thực tế, tuy nhiên cháu chưa thể tập được khi mà không biết là mình đang tập cái gì ạ.

Linh Trà

Xe hơi
Chia sẻ với cô cháu nhé, cháu hơn con trai cô 2 tuổi.

Mặt dày - tâm đen không hẳn là xấu. Nó sẽ rất đúng trong một số hoàn cảnh và mang lại thành công.

Ví dụ, trong kinh doanh.

Cháu vừa mở 1 cửa hàng bán sỉ, trước đó khu vực đó cũng có đại lý rồi. Cháu vẫn quyết tâm làm theo mô hình của riêng cháu mà cháu chắc sẽ thành công, hết hàng cháu "mặt dày" sang đại lý đó, giao lưu, nhập lại về bán hoà hoặc hơn tí. Có những lô cháu ôm hết cả lô. Khách của họ đến sau không mua được hàng của lô đó sẽ phải ghé sang cháu. Khi ghé sang cháu tỉ tê mời mọc và khách đó thành khách ruột, lúc này đang thực hiện cái "tâm đen" nhé.

Khó khăn đặt ra là:
- đại lý kia găm hàng, không bán cho cháu? Hiếm lắm, vì mua/bán sòng phẳng, thiện chí, lại ôm cả lô ai mà không thích? Phải lô đang cần đẩy đi thì lại muốn bán quá ấy. Thế nên các cụ mới có câu: buôn có bạn, bán có phường.
- đại lý kia tăng giá bán cho mình, đồng thời nói xấu, vạch mặt mình cũng phải đi lấy lại của họ? Thì, khách ai cần quan tâm, họ cần hàng, cần nhanh gọn tiện lợi. Và khách cũng muốn khai thác thêm mối mới họ sẵn sàng bắt tay với mọi đại lý. Thế nên, không bao giờ được nói xấu đối thủ.
- mình nhập lại thì không có lãi? Dĩ nhiên bán hoà hoặc cộng tí thì mình ko thể có lãi, nhưng sẽ làm phong phú thêm nguồn hàng, mình cũng phải chủ động khai thác thêm mọi nguồn khác chứ!

Dần dần cháu lớn mạnh và ngang hàng với ng ta lúc nào không biết đấy.

Nói chung tuỳ điều kiện hoàn cảnh mà áp dụng. Mặt dày tâm đen không phải hoàn toàn xấu trong một số hoàn cảnh. Quan trọng là có đủ bản lĩnh để thực hiện và thực hiện chuẩn không ấy!
Cháu cảm ơn lời khuyên của cô ạ. Cháu và gia đình cháu đã là nạn nhân của người dùng thuật này một lần nên cháu quyết tâm tìm hiểu về nó để ít nhất gia đình cháu không sớm bị gặp lần thứ hai ạ.

nhapnhomsv

Xe tăng
Không có cách nào để có thể luyện tập và ứng dụng được sớm hơn ạ? Thực tế cháu thấy xung quanh đang có nhiều người dùng thuật này lắm ạ. Chí ít cũng là cái thuật Mặt dày. Họ bất chấp, trơ trẽn đến ghê người và chỉ quan tâm tới lợi ích của bản thân mình.
Xã hội mà,không ai toàn diện cả nhưng cũng không thoải mái lắm khi hàng ngày phải sống và làm việc với người thủ đoạn,cơ hội.

Meis

[Tịch thu bằng lái]
Thế làm cách nào để mình có thể phát hiện được ra là ai đó đang dùng thuật MD-TĐ được ạ? Cháu không ham lý thuyết và tin vào tập luyện thực tế, tuy nhiên cháu chưa thể tập được khi mà không biết là mình đang tập cái gì ạ.
Luyện tập và thực hành nhiều lên Bạn. Và không gì dễ bằng học trực tiếp người mà mình ngưỡng mộ và có kiến thức sâu rộng như ở bài 1.

Nếu Bạn muốn học để ứng dụng được thì hãy nắm chặt lấy thầy giỏi, cơ duyên gặp được không dễ.

nếu muốn biết mà không cần luyện tập hay thực hành thì không khác gì bảo đọc vài quyển sách rồi bảo tôi sẽ giỏi tiếng Anh như người bản xứ, sẽ phân biệt được giọng chuẩn hay không.

Nếu muốn biết để thấy kẻ khác mặt dầy tâm đen còn bản thân ta cao thượng thì có thể đọc Cái lò gạch cũ của Nam Cao hay AQ Chính truyện của Lỗ Tấn.

Chúc Bạn vui và tìm ra con đường mình mong muốn ^_^

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Sơ sơ cháu thấy cuốn này phải gọi 48 nguyên tắc quyền lực bằng sư phụ.
The 48 Laws of Power của Robert Greene & Joost Elffers (link PDF bản dịch tiếng Việt : https://drive.google.com/file/d/1ujSuDISEo9dTWMaFScxpGojHuQV8ntPa/view?usp=sharing) viết theo góc nhìn của người phương Tây và ở tầm cao. Còn Thick Face Black Heart của Chin-Ning Chu viết theo góc nhìn của người phương Đông và ở tầm trung.

Sự kết hợp của hai cuốn sách trên rất thích hợp cho những người có nguồn gốc châu Á, nhưng lập nghiệp ở Âu-Mỹ (nên đọc Thick Face Black Heart trước, sau đó đọc tiếp The 48 Laws of Power).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cháu cảm ơn lời khuyên của cô ạ. Cháu và gia đình cháu đã là nạn nhân của người dùng thuật này một lần nên cháu quyết tâm tìm hiểu về nó để ít nhất gia đình cháu không sớm bị gặp lần thứ hai ạ.
Bạn có động lực như vậy sẽ sớm gặt hái được thành công, thông thường lòng căm thù sẽ có động lực rất mạnh (mình thường thấy cha ông ra trận vì căm thù giặc, ít khi thấy ra trận vì yêu hòa bình).

ngọc em

Xe máy
Bạn có động lực như vậy sẽ sớm gặt hái được thành công, thông thường lòng căm thù sẽ có động lực rất mạnh (mình thường thấy cha ông ra trận vì căm thù giặc, ít khi thấy ra trận vì yêu hòa bình).
Thật sự bây h mình mới biết có những cuốn sách như này.

Mình đang làm việc giữa mấy chục con người mặt dày tâm đen đúng nghĩa đen luôn. Mình ko thích giống như họ, nhưng vì chưa có phương án 2 nên đành chấp nhận .

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Thật sự bây h mình mới biết có những cuốn sách như này.

Mình đang làm việc giữa mấy chục con người mặt dày tâm đen đúng nghĩa đen luôn. Mình ko thích giống như họ, nhưng vì chưa có phương án 2 nên đành chấp nhận .
Thick Face Black Heart, The 48 Laws of Power là những cuốn sách đường dài.
Bác có thể đọc những cuốn sách "đường ngắn" dưới đây, để đối phó ngay với mấy chục con người mặt dày, tâm đen.

Mưu hèn kế bẩn nơi công sở, link PDF : https://drive.google.com/file/d/1Dl-0OwnI0TGRp2YXl0RsgjOTWyYJd_-b/view?usp=sharing
Đọc vị bất kỳ ai, link PDF : https://drive.google.com/file/d/1ui3IXgZK77_xYl0KY54uqYLDkP7OsGrg/view?usp=sharing

Meomeo75

Đi bộ
Trong môn Quản trị học ở trường, thầy giáo cháu có đề cập đến thuật Mặt dày - Tâm đen trong cuộc sống hàng ngày và cháu thực sự thấy nó rất hấp dẫn. Thầy có giới thiệu cho cháu đọc thêm cuốn Thick Face Black Heart của Chin-Ning Chu nhưng ở cuốn đó cháu thấy không có nhiều thứ hấp dẫn như thầy cháu đã đề cập qua. Như cháu hiểu qua thì nhờ luyện thuật Mặt dày - Tâm đen này mà con người ta trở nên mạnh mẽ hơn, kiềm chế cảm xúc bản thân tốt hơn và dễ dàng chiến thắng trong các cuộc chiến về tâm lý với những người xung quanh hơn. Cá nhân cháu thì tự nhủ đây chính là thứ mà cháu đang thực sự cần cho hiện tại và tương lai.
Cháu rất mong được nghe chỉ giáo thêm từ những người anh người chú lớn tuổi đi trước để cháu được mở rộng tầm mắt ạ.

Cháu có thể vào YouTube gõ Hậu Hắc Học hoặc MDTĐ sẽ ra sách nói. Nó là loại sách tâm lý học, tác giả viết nó để phê phán cái thói xấu ở xã hội TQ. Nhưng sau này có người chuyển thể chắt lọc những điều tích cực hoặc thực dụng để đưa sang trời Tây và thành công ở bên đó. Đại khái vậy.
Quan điểm cá nhân chú đã trải qua nhiều loại sách thế này thì chú khuyên là cháu còn trẻ, nên tìm hiểu sâu về kinh Phật nguyên thủy sẽ thấy mọi vấn đề cần giải đáp. Nhớ là kinh Phật gốc mà nhiều thầy tốt nghiệp Tiến sỹ ở Ấn Độ, Nepal,... mang về.
Thân ái.!