[Funland] Thuật Mặt dày - Tâm đen, cháu muốn được học hỏi thêm ạ

ngọc em

Xe máy
Thick Face Black Heart, The 48 Laws of Power là những cuốn sách đường dài.
Bác có thể đọc những cuốn sách "đường ngắn" dưới đây, để đối phó ngay với mấy chục con người mặt dày, tâm đen.

Mưu hèn kế bẩn nơi công sở, link PDF : https://drive.google.com/file/d/1Dl-0OwnI0TGRp2YXl0RsgjOTWyYJd_-b/view?usp=sharing
Đọc vị bất kỳ ai, link PDF : https://drive.google.com/file/d/1ui3IXgZK77_xYl0KY54uqYLDkP7OsGrg/view?usp=sharing
Có cách nào lịch sự và đàng hoàng hơn ko, mình ko thích kiểu này lắm , cám ơn bạn nhiều !

AVANZA

Xe tăng
Trong Quản trị thì tình cảm là kẻ thù của thành công. Lúc này mặt dày chống lại đc những tác động tiêu cực từ các yếu tố bên ngoài.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Có cách nào lịch sự và đàng hoàng hơn ko, mình ko thích kiểu này làm , cám ơn bạn nhiều !
Cách đơn giản nhất là không bao giờ nói xấu đối tượng nào, thậm chí có thể bênh vực bằng những lời biện hộ "duyên dáng".

Ví dụ khi có người nói : cái quán phở bò này ăn chẳng ra gì cả, thế mà cũng gọi là phở gia truyền. Có thể biện hộ nhẹ nhàng thế này : cách đây vài chục năm, kinh tế còn khó khăn, mỗi con bò già/non, gầy/béo, to/nhỏ khác nhau ... nên nguyên liệu không hôm nào giống hôm nào, cái giỏi của những chủ quán phở gia truyền ngày đó, là làm ra những bát phở ngày nào cũng ngon như nhau, bất chấp sự biến động của nguyên liệu đầu vào. Ngày nay, nguyên liệu đầu vào ổn định về chất lượng, nên tài nghệ của quán phở gia truyền cũng ít có cơ hội thể hiện như xưa.

Ví dụ mẹ chồng chê nàng dâu nấu ăn không ổn định về khẩu vị, hôm hơi mặn, hôm hơi nhạt. Người con trai có thể biện hộ rất duyên dáng : nếu có khả năng điều vị chính xác 100% thì nhà mình giàu to rồi, vì chỉ có những chuỗi nhà hàng lớn mới làm được điều đó (McDonald's, KFC ...).

--------------

Cháu thường xuyên sử dụng cách này, rất hiệu quả ạ.

meotamthe

Xe cút kít
Trong môn Quản trị học ở trường, thầy giáo cháu có đề cập đến thuật Mặt dày - Tâm đen trong cuộc sống hàng ngày và cháu thực sự thấy nó rất hấp dẫn. Thầy có giới thiệu cho cháu đọc thêm cuốn Thick Face Black Heart của Chin-Ning Chu nhưng ở cuốn đó cháu thấy không có nhiều thứ hấp dẫn như thầy cháu đã đề cập qua. Như cháu hiểu qua thì nhờ luyện thuật Mặt dày - Tâm đen này mà con người ta trở nên mạnh mẽ hơn, kiềm chế cảm xúc bản thân tốt hơn và dễ dàng chiến thắng trong các cuộc chiến về tâm lý với những người xung quanh hơn. Cá nhân cháu thì tự nhủ đây chính là thứ mà cháu đang thực sự cần cho hiện tại và tương lai.
Cháu rất mong được nghe chỉ giáo thêm từ những người anh người chú lớn tuổi đi trước để cháu được mở rộng tầm mắt ạ.

Nhiều cụ trên này xưng hô gọi chủ thớt là cháu, nhưng trong vấn đề học thuật, thiết nghĩ cứ xưng hô bằng vai dễ trao đổi chia sẻ hơn.

Em chia sẻ với mợ cách lý giải thôi nhé:

Mặt dày thực ra là một cách gọi khác mang tính tiêu cực của việc không bộc lộ cảm xúc của con người, mà không bộc lộ cảm xúc trước sự việc đều phải dựa vào khả năng trấn tĩnh cực tốt, xa xôi hơn thì nhắc đến khả năng nhẫn nhịn, kiềm chế bản thân. Để giải quyết tình hình, vượt qua tình hình, đôi khi phải chấp nhận rất nhiều áp lực, có thể là áp lực của vui sướng (ngủ quên trong chiến thắng chẳng hạn) nhưng cũng có thể là áp lực của khổ cực (không ai hiểu, không ai thông cảm, nhưng vẫn phải chịu đựng để làm chẳng hạn), người chịu đựng được và không bộc lộ cảm xúc suy nghĩ ra ngoài để đối phương hoặc người xung quanh biết được thì mới có cơ hội giành chiến thắng, nôm na như ai giữ được bài thì người đó thắng, ai lộ hết bài thì người đó thua, giữ được bài là cần Mặt dầy. Khả năng này rèn luyện được.

Tâm đen thực ra là một góc cạnh khác của việc cân nhắc thiệt hơn nhưng được gọi dưới góc độ thù ghét, trong mỗi một quyết định của con người đều có 2 phần là được và mất, khi con người ở tầm thấp, anh ta giải quyết vấn đề nhỏ trong phạm vi bản thân, anh ta không cảm nhận được đầy đủ cái mất mà anh ta chấp nhận khi ra quyết định. Nhưng khi con người phải giải quyết vấn đề trong phạm vi rộng hơn, bao trùm nhiều người hơn, anh ta phải đối mặt với những cái được cho không chỉ riêng anh ta mà còn đối với những người trong phạm vi đó, đồng thời anh ta phải quyết định những cái mất từ không chỉ riêng anh ta mà từ bất cứ một ai trong những người trong phạm vi đó, đôi khi cái mất đó chỉ khoanh vùng trong một số người và có thể không có anh ta ở trong. Việc quyết định cái mất này hay là việc quyết định người khác nào đó phải chịu thiệt thòi để đổi lại cái lợi cho số đông kia, nếu gọi tên một cách xây dựng thì là hy sinh, nhưng nếu gọi tên một cách tiêu cực thì là bán đứng. Tâm đen là cái khả năng mà người làm quản lý sẽ phải đối mặt nếu muốn vượt qua một tình hình nào đó, giữ ai, bỏ ai, giữ cái gì, bỏ cái gì, những thứ đấy tạo ra sự thiệt thòi và hưởng lợi không đồng nhất trong tập thể mà anh ta đang chỉ huy. Khả năng này thông qua học tập và hiểu biết mà tốt dần lên.

Mợ nếu định tìm hiểu thì có thể tìm các sách về Tâm lý học xã hội mà đọc, kết hợp với sách về Quản trị (về thứ tự ưu tiên) suy ngẫm thêm là sẽ lờ mờ hiểu, tuy từ hiểu đến vận dụng là cả một chặng đường dài, nhưng nó ít nhiều cũng có ích trong quá trình tương tác ứng xử với xã hội, quan trọng nhất là mọi việc phải xuất phát từ suy nghĩ đúng đắn.

TrangBonBon

Xe tăng
Vậy là sách dậy ác và đểu để có thể ăn người, lợi lộc hơn người.
Vậy thì em ko đọc dù chịu thiệt về bản thân.

leanhduc1707

Xe tăng
Cháu nghĩ những người giỏi và hiểu thuật này rồi sẽ dễ dàng phát hiện ra ngay là cháu rất xấu ạ.
Rất xấu nhưng cái ava rất xinh, như vậy thì mặt quá mợ quá dầy và tim chắc chắn quá đen vậy mợ cần gì phải tìm và phải học cái thuật kia nữa

Thích Thích Thích

[Tịch thu bằng lái]
Thế là mợ với em học cùng 1 thầy rồi. Thầy này nhà ở Trung Văn, có vợ trẻ và đẹp đúng không.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Không phải là sách dậy cái ác và đểu để ăn người ạ. Nói ngắn gọn như thế này :

Che dấu ý định của mình với người khác (HẬU)
Áp đặt ý chí của mình lên người khác (HẮC)

-------------------

Ví dụ ở thớt này : https://www.otofun.net/threads/cuoi-cung-sau-40-nam-anh-da-duoc-to-quoc-goi-ten.1448641/
Vận dụng Hậu Hắc Học, chỉ bằng vài còm, với một thái độ rất cung kính : cháu (21 tuổi) làm sáng rõ những thắc mắc của bác chủ thớt (47 tuổi). Cháu đã cố gắng vận dụng Hậu Hắc Học để bác chủ thớt không cảm thấy khó chịu ạ.

Đạt mục đích mà không làm thiệt hại, tổn thương "đối tượng", đó mới là cốt lõi của Hậu Hắc Học.

hợp tác kd

[Tịch thu bằng lái]
Không phải Tào Tháo ta là mặt dày, mà là ta đã sớm không còn để những cương thường luân lý dung tục trên thế gian ở trong lòng rồi. Người đời đều nói ta là gian hùng nhưng không làm gì được một kẻ gian hùng như ta, các ngươi tự khoe mình là quân tử nhưng đều thua trong tay một kẻ gian hùng như ta. Nếu cái giá của việc làm quân tử là bị lăng nhục, bị giẫm đạp, bị tiêu diệt, thậm chí là bị giết ta thà làm một kẻ gian hùng có thể thực hiện được hoài bão của mình…
Từ trước tới nay gian xảo như trung hiền, trá ngụy tựa chân thật, trung nghĩa và gian ác đều không thể nhìn thấy được dựa trên biểu hiện bên ngoài. Có thể trước nay các ngươi đã nhìn nhầm Tào Tháo ta bây giờ lại nhìn nhầm nhưng ta vẫn là ta.
Ta chưa hề sợ người khác nhìn lầm ta!

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
Trong môn Quản trị học ở trường, thầy giáo cháu có đề cập đến thuật Mặt dày - Tâm đen trong cuộc sống hàng ngày và cháu thực sự thấy nó rất hấp dẫn. Thầy có giới thiệu cho cháu đọc thêm cuốn Thick Face Black Heart của Chin-Ning Chu nhưng ở cuốn đó cháu thấy không có nhiều thứ hấp dẫn như thầy cháu đã đề cập qua. Như cháu hiểu qua thì nhờ luyện thuật Mặt dày - Tâm đen này mà con người ta trở nên mạnh mẽ hơn, kiềm chế cảm xúc bản thân tốt hơn và dễ dàng chiến thắng trong các cuộc chiến về tâm lý với những người xung quanh hơn. Cá nhân cháu thì tự nhủ đây chính là thứ mà cháu đang thực sự cần cho hiện tại và tương lai.
Cháu rất mong được nghe chỉ giáo thêm từ những người anh người chú lớn tuổi đi trước để cháu được mở rộng tầm mắt ạ.

Cụ nói cụ thể hơn đc k ạ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cảm ơn bạn. Có thời gian bạn hãy viết thêm bạn nhé!
Mình xin viết tiếp về những bối rối ban đầu khi tìm hiểu về Hậu Hắc Học.
Cả cuốn sách vài trăm trang, nhưng có thể tóm tắt trong 03 dòng :

(1) Che dấu ý định của mình với người khác (HẬU)
(2) Áp đặt ý chí của mình lên người khác (HẮC)
(3) Đạt mục đích mà không làm thiệt hại, tổn thương "đối tượng"

"Đối tượng" là gì ?

Một nhà quản lý phải có khả năng đưa ra những quyết định cứng rắn về những hoạt động không sinh lời. Nếu không, công ty sẽ phá sản. Sự thương xót thiển cận đối với một vài nhân viên sẽ là việc đóng cửa doanh nghiệp và tất cả nhân viên sẽ thất nghiệp. "Đối tượng" ở đây là sự tồn tại của công ty, chứ không phải là một/một số nhân viên.

Một vị tướng giàu tình thương đến mức ngần ngại không ra lệnh cho binh lính đi vào chỗ chết thì hoàn toàn vô dụng cho đất nước. Ông ta sẽ bại trận và đất nước sẽ bị xâm lược. Trong khi đó, một viên tướng Hậu Hắc Học có thể gạt bỏ sự dã man của chiến trường ra khỏi đầu mình và hoàn toàn tập trung vào kết quả yêu cầu : chiến thắng. "Đối tượng" ở đây là chiến thắng chứ không phải sinh mạng của một số binh sĩ.

------------------

Với những người trẻ tuổi (như bạn và mình), "đối tượng" ban đầu của chúng ta là một/một số con người cụ thể xung quanh, áp dụng Hậu Hắc Học lúc này khá dễ, vì những thiệt hại, hay tổn thương cho "đối tượng" là không đáng kể (thậm chí bạn hay mình có thể chịu thiệt một chút để không làm tổn thương "đối tượng")

Sự bối rối chỉ bắt đầu khi "đối tượng" phát triển lên cấp độ lớn hơn, ví dụ một khoản nợ lớn có thể thành nợ xấu, một dự án có thể thất bại v.v... và để đảm bảo "đối tượng" không bị tổn thất, một/một số con người cụ thể sẽ phải đối mặt với Tâm Đen. Mình đang tự rèn luyện theo hai hướng suy nghĩ :

+ Chính mình sẽ là nạn nhân của Tâm Đen.
+ Mình là người đưa ra quyết định Tâm Đen.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cảm ơn bạn. Có thời gian bạn hãy viết thêm bạn nhé!
Kinh nghiệm trực tiếp về vận dụng Hậu Hắc Học thì mình chưa có, nhưng kinh nghiệm gián tiếp thì mình đã chứng kiến một lần. Đó là hồi nửa đầu năm 2017, khi đó giá thịt lợn giảm và ngày càng giảm mạnh. Bác ruột mình có một trang trại nuôi lợn khá lớn, trang trại của bác cũng chịu chung tình trạng giá lợn đầu ra bị giảm.

Khi lợn đến thời điểm phải xuất chuồng, giá giảm, nhiều chủ trang trại cứ nuôi cố chờ giá lên, kết quả thì nhiều người bị sạt nghiệp. Còn bác mình thì đến thời điểm phải xuất chuồng là kiên quyết bán ra (dù lỗ vốn). Bác mình gây đàn tiếp, đến thời điểm xuất chuồng vẫn bán ra (lỗ nhẹ). Sau đó thì như mọi người đã biết : giá lợn tăng đều cả năm 2018, bác mình gỡ lại được những thiệt hại trước đó, trong khi nhiều người chưa gượng lại được.

Sau này nghiền ngẫm về Hậu Hắc Học thì thấy bác mình đã hành động rất chính xác như lý thuyết (dù bác mình không hề biết về Hậu Hắc Học) :

(1) Che dấu ý định với người khác (HẬU) : không lộ nỗi buồn lo ra ngoài, bác cứ lặng lẽ bán ra (dù lỗ) chứ không nuôi cố rồi than khóc như ngươi khác.
(2) Áp đặt ý chí lên người khác (HẮC) : dù vợ con tiếc của nhưng bác vẫn quyết bán ra.
(3) Đạt mục đích không làm tổn thương "đối tượng" : "đối tượng" ở đây là sự tồn tại của cả trang trại, chứ không phải khoản lỗ.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Mợ có thể không áp dụng, nhưng phát hiện ra người khác đang sử dụng để mình đối phó là tốt mà :)

Linh Trà

Xe hơi
Khi đã biết về sự tồn tại của Mặt Dày - Tâm Đen rồi thì cháu mới để ý thấy xung quanh có không ít người đang vô tình hoặc cố ý sử dụng thuật này để đem lại lợi ích cho bản thân. Phổ biến nhất vẫn là Mặt Dày.

kugod

Xe tải
Tóm gọn thế này nhé. Mặt dày - Tâm đen là cái gì thì các comments ở trên cháu người ta cũng giải thích cơ bản rồi.
MẶT DÀY nó có 3 mức độ:
Mức độ 1: Không quan tâm người khác nghĩ gì hay nói gì về mình --> chó cứ sủa và đoàn người cứ đi. Ta chỉ cần đạt được mục đích của bản thân thì mọi phê phán hay búa rìu dư luận coi là muỗi nhé. Cái này giới showbiz hoặc anh em đa cấp thuộc bài quá rồi. Loại này rất dễ nhận ra.
Mức độ 2: Kiềm chế cảm xúc của bản thân lại. Hỉ nộ ái ố có gì cũng phải kìm hết lại. Làm được điều này thì cũng tạo được lớp vỏ bọc khá chắc chắn rồi, ít kẻ dám dây đến. Bỗng nhiên nhớ đến câu nói của Don Corleone dạy thằng cả :" Mày không bao giờ được phép để cho đối phương biết được trong đầu mày đang nghĩ gì".
Mức độ 3: Đảo chiều cảm xúc. Cái này thô thiển ra người ta gọi là "thảo mai" nhưng cao thủ người ta sẽ biết cách biến cảm xúc thực từ bên trong phát tiết thành một cảm xúc khác ở bên ngoài để đánh lừa người xung quanh khiến họ mất cảnh giác. Làm được cái này là tiệm cận gần đến Tâm Đen rồi.

TÂM ĐEN về bản chất là một đòn tâm lý chiến rất được các lãnh đạo ưa dùng. Lý thuyết giải nghĩa nó là "áp đặt suy nghĩ của mình cho người khác" và đây là một trò chơi của tâm lý học sử dụng sức mạnh của đám đông để trấn áp 1 cá nhân hoặc khoan sâu vào điểm yếu bất khả che đậy để hạ gục đối thủ.
Nói về TÂM ĐEN thì dài và rộng lắm, nghiền ngẫm cả đời không hết các tình huống được.

Đàn ông hay phụ nữ, luyện được thuật Mặt Dày - Tâm đen đều rất tốt. Cháu hãy cố gắng luyện cho đủ 3 cấp độ của Mặt Dày là cũng đủ để tránh đòn đời rồi.
Muốn học sâu hơn thì về bảo bố mẹ chuẩn bị 1 cân trà ngon nhất nhà cháu rồi ngồi pha cho chú uống. Uống hết cân trà đó thì cháu học xong lý thuyết của Mặt dày - Tâm đen.

cuhaifus

Xe container
Cháu thực sự muốn học vì cháu biết đây là thứ cháu cần nhất lúc này ạ.
Mợ xinh thế kia cố học cái đó làm gì, mà chỉ bán trà thôi cần gì mặt dầy đâu nhỉ

DrPhi

Xe đạp
Nói như thế thì để luyện được thuật này thì điều kiện tiên quyết là phải đánh mất bản thân ạ?
Cháu rất nghiêm túc và cậu thị muốn được nghe chỉ rõ hơn ạ.
Em cũng tự luyện cái này, không theo sách. Thật sự thì quan điểm của Mặt dày tâm đen là rất hay, nhưng cách thực hành theo sách thì có hơi phiến diện, hơi thô lỗ. Em tự thực hành theo kiểu riêng của em.
Thú thực, tính em hiền thì hiền thật, có phần thiếu quyết đoán. Ai nói gì cũng ừ, note lại về nghiên cứu sau. Em luyện theo kiểu: mặc kệ người ta nói, cừ lì lì mà làm, bất chấp. Sai thì sửa, đúng thì ghi lại để nhớ. Bị mắng cũng trơ trơ ra, giả vờ ậm ừ, xong rồi cứ việc mình mà làm. Thích là làm, ko kể người khác thấy gì, nói gì. Em làm việc rất trâu, một số người bạn ái ngại bảo sao mày cứ để bị bóc lột này nọ. Em ừ phát rồi...kệ... Quan trọng là kết quả cuối cùng làm em thoả mãn.
Tóm lại: Mặt dày tâm đen có nhiều cách để tiếp cận. Chung quy lại là chị đặt ra mục tiêu, làm việc bất chấp để đạt mục tiêu và kệ xác thiên hạ nói gì. Đạt đc thì tốt, ko đạt, thì sẵn sàng làm lại. Vậy thôi. Ko nhất thiết là cứ phải gây hại người khác nếu thực sự mình vẫn có cách. Còn nếu hết cách, thì... "Tất cả vì con em chúng ta. Kệ cha con em thằng khác". Thế thôi.
Thân!

radiogaga

Xe điện
Em rất thích bài viết này. Em hi vọng sẽ sớm được đọc phần bổ sung ạ <3
Phần nâng cao đọc trong Kinh Phật nhé. Đại ý là Hậu hắc học dạy người ta cách tập trung tinh thần vài một mục tiêu, bỏ qua các râu ria khác để đạt mục tiêu của mình.

Đại bàng có tầm nhìn rất xa, có khả năng tập trung vào một cái gì đó lên đến khoảng cách 5 cây số

Khi phát hiện ra con mồi của nó, thậm chí là một động vật gặm nhấm từ xa, nó chú tâm và dành sự tập trung của mình vào con mồi và thiết lập ra cách tiếp cận để bắt được con mồi đó.

Không có vấn đề gì có thể cản trở được nó, con đại bàng sẽ không thay đổi mục tiêu con mồi cho đến khi nó bắt được.

=> "Có một tầm nhìn và tập trung cao độ làm việc thì sẽ không có vấn đề gì trở ngại và bạn sẽ thành công".

Còn phật giáo thì để đạt được tập trung cao, họ sẽ thiền định gạt bỏ các vọng tưởng, tập trung năng lượng làm những việc cao đẹp có phúc cho xã hội, phật giáo không làm tiền, vì chính mình