Thực ra Cáp quang hơn Adsl cái gì? Có nên lắp hay không?

vivuvo

Xe đạp
hơn ở chỗ nhanh hơn thôi

angola999

Xe tải
Em nghe nhiều người quảng cáo là dùng cáp quang sướng lắm, cơ mà em cũng có được xài cáp quang ở một số địa điểm rồi, thấy cũng chẳng có khác biệt gì nhiều. Các bác đã sử dụng rồi thấy sao, cho em ý kiến với, có nên lắp hay không?
Lần trước em cũng có mở một topic nhờ các cụ tư vấn chọn mạng cáp quang. sau khi tổng hợp ý kiến các cụ thì em chọn cmc. Nói chung cảm nhận của em khi sử dụng cáp quang đó là tốc độ upload nhanh hơn rất nhiều. Mạng ổn định hơn cụ ạ.

mr_thang

Xe hơi
Lần trước em cũng có mở một topic nhờ các cụ tư vấn chọn mạng cáp quang. sau khi tổng hợp ý kiến các cụ thì em chọn cmc. Nói chung cảm nhận của em khi sử dụng cáp quang đó là tốc độ upload nhanh hơn rất nhiều. Mạng ổn định hơn cụ ạ.
Thực ra Cáp Quang và ADLS ( Cáp đồng) gần như nhau
So sánh giữa việc khác nhau:
ADSL dùng qua nhiều trạm chuyển đổi nên sẽ chậm hơn
Cáp quang đường chuyền và băng thông chạy từ trạm phát đến nới khách hàng sử dụng nên băng thông rộng hơn.

Đơn giản các bác chỉ cần hiểu: Khi các bác dùng Cáp Quang cũng như việc các bác đang cưỡi trên 1 con phân khối lớn ( 1000) chạy trên một đường trường với vận tốc rất cao
Còn bác nào dùng ADSL ( Cáp đồng) thì tương đương bác đang đi con chali (50)
Vậy các bác đã rõ hơn về 2 loại chưa?
Chi phí thì các bác cũng biết là khác nhau như thế nào

phong1122

Xe đạp
*cáp quang truyền bằng ánh sáng
*còn Adsl là đường thuê bao số không đối xứng, kỹ thuật truyền được sử dụng trên đường dây từ Modem của thuê bao tới Nhà cung cấp dịch vụ
khac nhau về modem nữa,.. nên dung cáp quang sẽ nhanh hơn nhiều.

huyennga

Xe hơi
tùy nhu cầu sử dụng thôi, cụ thử cân nhắc xem cái nào hợp với nhu cầu của cụ

FerrariDoiCuoi

Xe đạp
Nhanh và bảo mật, không bị ảnh hưởng bởi thời tiết, ngoài ra cụ còn có thể dễ dàng nâng cấp đường truyền nữa
Cụ CMC giải thích cái vụ bảo mật đi ạ. Các cụ đi cáp quang trực tiếp đến nhà em hay đi dây đồng?

angola999

Xe tải
Nhanh và bảo mật, không bị ảnh hưởng bởi thời tiết, ngoài ra cụ còn có thể dễ dàng nâng cấp đường truyền nữa
bác nói rõ về cái bảo mật giùm em phát. em đang quan tâm quả này. tìm trên mạng chẳng thấy chỗ nào đề cập đến cả.

linh.cpqn

Xe máy
nếu vấn đề tài chính ko ảnh hưởng nhiều thì cụ nên dùng cáp quang, ổn định và nhanh hơn.ít trục trắc hơn nhiều

Best

Xe máy
em thì trước giờ vẫn trung thành với cáp đồng :D. không phải k thích xài cáp quang mà là không có tiền xài. không biết có nên chuyển qua cáp quang xài cho có mùi không các cụ nhỉ.

NghiPV

Xe hơi
Theo em thì tùy theo nhu cầu thôi cụ ạ, với lại 1 trong những mục đích của cáp quang là cho phép nhà cung cấp dịch vụ cung cấp được nhiều nội dung hơn, như nghe nhạc, xem phim chất lượng cao, xa hơn nữa là TV chất lượng HD chẳng hạn :).

Theo em thì tùy theo nhu cầu thôi cụ ạ, với lại 1 trong những mục đích của cáp quang là cho phép nhà cung cấp dịch vụ cung cấp được nhiều nội dung hơn, như nghe nhạc, xem phim chất lượng cao, xa hơn nữa là TV chất lượng HD chẳng hạn :).
cái này mới chuẩn ạ

angola999

Xe tải
Các bác tham khảo công nghệ AON nha. Cáp quang có loại này và nếu nói về bảo mật thì AON đảm bảo trả lời được cho câu hỏi của các bác đấy.
sẵn đây cụ phân tích luôn cho bà con chứ lại bắt bà con tìm hiểu nữa :(

paolo_maldini

Xe hơi
Em nghe nhiều người quảng cáo là dùng cáp quang sướng lắm, cơ mà em cũng có được xài cáp quang ở một số địa điểm rồi, thấy cũng chẳng có khác biệt gì nhiều. Các bác đã sử dụng rồi thấy sao, cho em ý kiến với, có nên lắp hay không?
tớ đang dùng cáp quang CMC và cảm giác là khác một trời một vực với hồi xài ADSL đấy cậu ạ. căn bản là ngày trước xài có 6mb còn bây giờ thì 24mb rồi :D. Giỡn xíu chứ đường truyền cáp quang ổn định hơn đường truyền adsl, hiếm khi thấy mạng rớt lắm.

paolo_maldini

Xe hơi
cáp quang hay bị đứt hơn cáp đồng.
bị đứt là do bão biếc thôi cụ ạ, hoặc là có kẻ phá hoại thôi. Ngày trước tớ có dùng FPT, cứ vài tháng lại có một lần bảo trì nửa ngày. chán.

toilanguoimoi

Xe đạp
lâu nay bận quá không vào hóng ý kiến các cụ. xem ra phần lớn các cụ đều đồng tình là cáp quang nhiều ưu điểm hơn. Nhưng mà giá của cáp quang hiện nay cao quá các cụ nhỉ? :(

angola999

Xe tải
Em cũng đang dùng cáp quang của Viettel.
Đo thông số up, down thì cao và khá chuẩn với hđ cung cấp.
Có điều vào OF vẫn chậm như cáp đồng :)).
Có thể ví trong hầu hết trường hợp sử dụng thì giống như đi xe phân khối lớn chả nhanh hơn anh đi xe còi là mấy ( thậm chí như nhau hoặc có khi chậm hơn) trên đường Hà Nội. Hoặc như 2 con đường, một rất đẹp, một xấu nhưng đều bị giới hạn tốc độ như nhau thì đến đích cũng gần như nhau.
đây là kết quả test mạng CMC công ty cháu.

Good đấy chứ các cụ nhỉ?

toilanguoimoi

Xe đạp
đây là kết quả test mạng CMC công ty cháu.

Good đấy chứ các cụ nhỉ?
cái này cụ test sever hồ chí minh nên mới cao thế thôi, chứ test mấy sever nước ngoài thì cũng bình thường thôi, k cao được như vậy đâu, mà cụ xài gói nào của CMC vậy?