[Funland] Thực trạng khách sạn Việt Nam so với Thế giới

Altis 2011

Xe điện
Cái nầy là từ hồi phát sinh HIV là dẹp hết vì sợ truyền nhiễm - Dân âu em không biết , chứ dân Mỹ dù cụ có để bàn chải đánh răng, dao cạo râu xịn sò nhất trái đất nầy thì họ cũng không đụng vào . Theo thói quen vệ sinh người Mỹ , đây là những món đồ cá nhân không bao giờ dùng chung , kể cả vợ chồng he he .
Các loại xà bông, lotion các thứ chỉ để rửa tay hay collect làm kỷ niệm là chính - dân du lịch đa số mang theo xài vì họ không muốn bị những vấn đề về da .
So sánh k/s thì phải dựa vào tiêu chí tuơng đuơng . Chứ so về giá thì dĩ nhiên quốc gia nào càng nghèo thì cùng một mức giá thì càng tìm được khách sạn càng tốt .

Ví dụ giá tiền một thuê 1 villa 3-4 phòng ngủ của Vinpearl resort thì với giá đó chỉ kiếm được phòng suite ở k/s 3-4 sao ở các đô thị lớn của Mỹ .
Las Vegas lại là một câu chuyện khác và VN không có " điều kiện tuơng đuơng để so ".
Nói về khách sạn thì phải đặt vấn đề " tiện nghi " thoải mái lên hàng đầu - chừng nào VN làm được những điều cơ bản tỷ như : check out , thảy cái khóa cho nhân viên lobby , nhiều nơi thậm chí có cái thùng như thùng thư, cứ thảy vào đó xách mông lên xe chạy .
VN, hầm hố như VIN mà vẫn còn cái màn " kiểm phòng" tính tiền thấy rất buồn cười he he .

Còn nói về " sang chảnh " " unique " thì đem khách sạn VN ra so là rất không thỏa . VN chỉ có hai cái là có thể đem ra tranh hùng tranh bá là : JW Marriott phú quốc và the reverie quận nhất , sài gòn .
Công nhận với Cụ là cái màn check out của VN nó hơi chuối thật. em nhớ 10 năm trc em chỉ cần cho thẻ phòng vào cột của ksan o Nhật là nó đã in ra cho em số tiền phải thanh toán. VN mọi thứ đều phụ thuộc vào con người, xếp hàng chờ check out lâu ơi là lâu.

Altis 2011

Xe điện
Em gần như không dùng đồ của khách sạn nên không bao giờ để ý là có hay không bàn chả nọ kia, nhưng rất thích cầm bộ sữa tắm gội về. Khách sạn xịn đồ này dùng khá thích và tiện. Ví dụ Sofitel thì là đồ của L'occitane loại em thích và hay dùng.
Em hơi ngại cầm đồ này về, thấy sao sao ý, mặc dù biết là mình đc phép.

NGC

Xe tăng
Ở Việt Nam quy trình check phòng khi check out đến giờ là chưa thể bỏ được, ít nhất là trong 10 năm nữa. Việc bắt phải đặt cọc tiền mặt nhiều hơn tiền phòng cũng là do hành vi tiêu dùng và nền kinh tế tiền mặt. Nếu có thẻ ngân hàng và deposit bằng thẻ sẽ gọn nhẹ quy trình quản lý hơn nhiều, tuy nhiên khách ở Việt Nam nếu bắt phải đưa thông tin thẻ ngân hàng chắc chắn ko vui vì khả năng lộ thông tin là có thật.

Ở Châu Á như Việt Nam, Hàn Quốc,... nhân viên khách sạn coi khách thực sự là thượng đế (nhân quyền của nhân viên thấp, nhân công thấp,...)

Ở Tây thì nhân viên khách sạn với khách đa phần là lịch sự, nhân viên gặp khách láo hoàn toàn tranh cãi được mà ko sợ quản lý này kia ( nhân quyền cao, luật pháp như luật lao động bảo vệ,...)
Vụ check out phải kiểm phòng thì dĩ nhiên em hiểu tại sao VN phải làm như thế .
Vì toppic là " Thực trạng khách sạn Việt Nam so với Thế giới " nên em mới đem tình trạng đó ra để làm một ví dụ nho nhỏ cho quan điểm của em là , Muốn so với thế giới - trong trường họp cụ thể theo hiểu biết của em về ks ỡ Mỹ thì Việt nam còn khối chuyện cần phải " improve " trước khi muốn so sánh với thiên hạ hì hì .

Về vấn đề nhân viên phục vụ thì cụ đã nêu lên thì em xin nói thẳng, em không quen với " cung cách phục vụ " theo phong cách châu á - nó quá mức làm cho em cảm giác thiếu thân thiện và không thoải maí khi người khác đối đãi với mình bằng những nguyên tắc " kính cẩn nghiêng mình "
Đối với em , mọi người đều bình đẳng, chỉ cần làm tốt trách nhiệm , nghiệp vụ của mình là ok . Cái cách mà dạ vâng thưa gởi cúi gập mình với khách không làm cho em có cảm giác " lên mây " mà ngược lại nó chỉ làm em không còn thấy vui vẻ trọn vẹn để hưởng thụ các tiện nghi của KS .

Có lẽ môi trường sống khác biệt nên suy nghĩ khác biệt , chẳng thể nhận định là hay hoặc dở ...chỉ là cảm xúc cá nhân .

Em về vn , thăm bà con , bạn bè ...nhiều gia đình có điều kiện thì trong nhà có " Ô sin " vốn đủ thâm tình để gia chủ không cần giữ kẻ nên đôi lúc có những hành động lời nói làm em đứng hình vì không nghĩ chuyện có trong phim từ xưa giờ vẫn còn quanh quẩn đâu đó trong cuộc sống .

Mom em thì luôn từ chối đến nhà một người dì bà con viện cớ là không được khỏe trong người , nhưng lý do " thầm kính " thì em biết vì có lần bà nói với em " bà không muốn người ở của nhà dì thêm một phần cơ cực " .

Em có 2 đứa bạn học, giờ có thể gọi là đại gia ở VN một là dân doanh, một là viên chức nhà nước . Nhưng mỗi khi em đến nhà, vợ bọn chúng đều tự tay nấu ăn cho bọn đàn ông cụng ly chè chén ( Ô sin, người làm gì cho đi chơi hết ) .

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em hơi ngại cầm đồ này về, thấy sao sao ý, mặc dù biết là mình đc phép.
Em thì lại thích, lần nào em cũng cầm 1 bộ mới về :) không thấy ngại gì cả. Giống như cụ dùng hết thôi, nó là đồ tiêu hao mà cụ.

xherox

Xe điện
Đúng cụ ạ, trc e làm ksan cũ có thằng khách nước ngoài nó hơi hâm, sáng nào cũng tha 1 bọc quần áo bẩn ném ở sảnh và gây sự gọi duty ra để...chửi nhau. Liên tục phải vài lần trong tuần, duty già, kinh nghiệm rồi nhưng cũng phải mềm mỏng, vỗ về nó, mời tách cafe và đi cùng vào phòng tiếp khách hoặc ra ngoài sân để giải quyết để k gây ảnh hưởng đến khách khác. Bọn em bức xúc lắm nhưng duty bảo phải làm quen thôi, cáu với chửi nhau tay bo với khách thì mệt người và k dc phép
bên Úc thì em chứng kiến nhiều lắm những lần quản lý và bảo vệ mời khách láo ra khỏi khách sạn rồi, nếu khách ko chịu thì cảnh sát sẽ có mặt nhanh thôi. tiền phòng và chi phí phát sinh sẽ được tính tiền vào thẻ khách.
Cái nhân quyền là cái.... ngậm ngùi lắm. Nó chính là 1 trong những yếu tố khiến bao năm người dân những nước nghèo như Việt Nam coi bọn tây như đấng tối cao.

Smile1102

Xe container
Công nhận với Cụ là cái màn check out của VN nó hơi chuối thật. em nhớ 10 năm trc em chỉ cần cho thẻ phòng vào cột của ksan o Nhật là nó đã in ra cho em số tiền phải thanh toán. VN mọi thứ đều phụ thuộc vào con người, xếp hàng chờ check out lâu ơi là lâu.
Em thấy VN check out cũng nhanh ạ. Cụ đi ksan 4-5* trả bằng credit thì nó ko bắt cụ chờ kiểm phòng đâu, vì có gì nó lấy tiền sau đc mà. Ngoài ra nếu vội có thể nói trc họ chuẩn bị sẵn hoá đơn sáng họ đưa luôn cho ko phải chờ in hoá đơn luôn.

phuongmit

Xe cút kít
Vụ check out phải kiểm phòng thì dĩ nhiên em hiểu tại sao VN phải làm như thế .
Vì toppic là " Thực trạng khách sạn Việt Nam so với Thế giới " nên em mới đem tình trạng đó ra để làm một ví dụ nho nhỏ cho quan điểm của em là , Muốn so với thế giới - trong trường họp cụ thể theo hiểu biết của em về ks ỡ Mỹ thì Việt nam còn khối chuyện cần phải " improve " trước khi muốn so sánh với thiên hạ hì hì .

Về vấn đề nhân viên phục vụ thì cụ đã nêu lên thì em xin nói thẳng, em không quen với " cung cách phục vụ " theo phong cách châu á - nó quá mức làm cho em cảm giác thiếu thân thiện và không thoải maí khi người khác đối đãi với mình bằng những nguyên tắc " kính cẩn nghiêng mình "
Đối với em , mọi người đều bình đẳng, chỉ cần làm tốt trách nhiệm , nghiệp vụ của mình là ok . Cái cách mà dạ vâng thưa gởi cúi gập mình với khách không làm cho em có cảm giác " lên mây " mà ngược lại nó chỉ làm em không còn thấy vui vẻ trọn vẹn để hưởng thụ các tiện nghi của KS .

Có lẽ môi trường sống khác biệt nên suy nghĩ khác biệt , chẳng thể nhận định là hay hoặc dở ...chỉ là cảm xúc cá nhân .

Em về vn , thăm bà con , bạn bè ...nhiều gia đình có điều kiện thì trong nhà có " Ô sin " vốn đủ thâm tình để gia chủ không cần giữ kẻ nên đôi lúc có những hành động lời nói làm em đứng hình vì không nghĩ chuyện có trong phim từ xưa giờ vẫn còn quanh quẩn đâu đó trong cuộc sống .

Mom em thì luôn từ chối đến nhà một người dì bà con viện cớ là không được khỏe trong người , nhưng lý do " thầm kính " thì em biết vì có lần bà nói với em " bà không muốn người ở của nhà dì thêm một phần cơ cực " .

Em có một đứa 2 bạn học, giờ có thể gọi là đại gia ở VN một là dân doanh, một là viên chức nhà nước . Nhưng mỗi khi em đến nhà, vợ bọn chúng đều tự tay nấu ăn cho bọn đàn ông cụng ly chè chén ( Ô sin, người làm gì cho đi chơi hết ) .
Cụ cảm nhận rất tốt về văn hóa VN đấy cụ :D còn phần đến nhà nhau chơi, ăn uống, nói chuyện ra sao thì ở VN phụ thuộc tương đối nhiều vào level (e tạm dùng từ này) của những người chơi và đến nhà nhau ăn uống. Ví dụ 1 hội anh em bạn bè thân có thể đến nhà nhau, nam nấu hoặc dọn cùng vợ chủ nhà và các bà vợ đi cùng, nói chuyện ăn uống thoải mái thậm chí...cãi chửi nhau 1 cách fun. Nhưng 1 gia đình trong nhóm đó level cao hơn các gia đình còn lại thì mọi chuyện khác ngay. Và nó khác biệt dần lên khi cụ đến nhà quá giàu để ăn uống hoặc đến nhà sếp để nhậu :))

phuongmit

Xe cút kít
bên Úc thì em chứng kiến nhiều lắm những lần quản lý và bảo vệ mời khách láo ra khỏi khách sạn rồi, nếu khách ko chịu thì cảnh sát sẽ có mặt nhanh thôi. tiền phòng và chi phí phát sinh sẽ được tính tiền vào thẻ khách.
Cái nhân quyền là cái.... ngậm ngùi lắm. Nó chính là 1 trong những yếu tố khiến bao năm người dân những nước nghèo như Việt Nam coi bọn tây như đấng tối cao.
Cái này có lẽ thuộc về...lịch sử nên e nghĩ rất lâu nữa mới khác dc. Và ngành dịch vụ nhà mình luôn luôn quan niệm vui lòng khách đến vừa lòng khách đi, đấu tranh với khách bạn thắng nhưng bạn sẽ mất khách... và vô số rào cản khác nữa trừ khi khách vi phạm pháp luật chứ k thì khách vẫn đứng ở vị trí số 1

NGC

Xe tăng
Cụ cảm nhận rất tốt về văn hóa VN đấy cụ :D còn phần đến nhà nhau chơi, ăn uống, nói chuyện ra sao thì ở VN phụ thuộc tương đối nhiều vào level (e tạm dùng từ này) của những người chơi và đến nhà nhau ăn uống. Ví dụ 1 hội anh em bạn bè thân có thể đến nhà nhau, nam nấu hoặc dọn cùng vợ chủ nhà và các bà vợ đi cùng, nói chuyện ăn uống thoải mái thậm chí...cãi chửi nhau 1 cách fun. Nhưng 1 gia đình trong nhóm đó level cao hơn các gia đình còn lại thì mọi chuyện khác ngay. Và nó khác biệt dần lên khi cụ đến nhà quá giàu để ăn uống hoặc đến nhà sếp để nhậu :))
Cụ nói chí lý, nên em cố gắng tránh bằng mọi cách có thể để lọt vô tình trạng khó xử kiểu như thế .
May mắn em sống ở một nơi không quá chú trọng vào khoảng cách xã hội ( có đấy nhưng rất kín kẽ , không lộ liễu thôi ) và cái áp lực nhân viên bắt buộc phải " đến nhà sếp lúc có dịp " thì hoàn toàn không có trong trường họp của em .
Công ty em làm tiệc tết niên em đi đúng hai lần - ông CEO có lần hỏi em tại sao không tham gia gặp gỡ với đồng nghiệp cho vui , em trả lời thẳng " một năm hai trăm mấy ngày làm việc , ngày 8 tiếng gặp nhau trong công ty chưa ngán sao" ổng bỏ đi thẳng he he và ơn giời em vẫn làm cho đến bây giờ .

slaz8

Xe ba gác
cá nhân em chưa đi được nhiều nước, nhưng nhưng nước em đi qua, KS cùng chuẩn như KS của VN, cùng lever nhưng giá đắt hơn nhiều

Altis 2011

Xe điện
Em thấy VN check out cũng nhanh ạ. Cụ đi ksan 4-5* trả bằng credit thì nó ko bắt cụ chờ kiểm phòng đâu, vì có gì nó lấy tiền sau đc mà. Ngoài ra nếu vội có thể nói trc họ chuẩn bị sẵn hoá đơn sáng họ đưa luôn cho ko phải chờ in hoá đơn luôn.
Ấy là lúc vắng thui, vin lúc đông chờ ốm. em thấy bọn Tây khách sạn rất đông ( phòng nó nhỏ xíu, mỗi dãy 50p, khoảng 20 tầng) mà thấy check out nhanh lắm, ko dò dẫm như mình.

NGC

Xe tăng
cá nhân em chưa đi được nhiều nước, nhưng nhưng nước em đi qua, KS cùng chuẩn như KS của VN, cùng lever nhưng giá đắt hơn nhiều
Cách đơn giản nhất , cụ chọt google tìm " GDP per capita " rồi liệt kê Việt nam với các nước mà cụ đã đi qua là cụ hiểu được tại sao có hiện tượng đó .

phuongmit

Xe cút kít
Cụ nói chí lý, nên em cố gắng tránh bằng mọi cách có thể để lọt vô tình trạng khó xử kiểu như thế .
May mắn em sống ở một nơi không quá chú trọng vào khoảng cách xã hội ( có đấy nhưng rất kín kẽ , không lộ liễu thôi ) và cái áp lực nhân viên bắt buộc phải " đến nhà sếp lúc có dịp " thì hoàn toàn không có trong trường họp của em .
Công ty em làm tiệc tết niên em đi đúng hai lần - ông CEO có lần hỏi em tại sao không tham gia gặp gỡ với đồng nghiệp cho vui , em trả lời thẳng " một năm hai trăm mấy ngày làm việc , ngày 8 tiếng gặp nhau trong công ty chưa ngán sao" ổng bỏ đi thẳng he he và ơn giời em vẫn làm cho đến bây giờ .
Đồng nghiệp, bạn bè đôi khi xa nhau quá cũng k tốt nhưng gần nhau quá cũng lắm chuyện k hay :)) thôi thì sống đâu theo đó là ok cụ ạ. Như em đi làm có 1 nhóm mà ăn chơi, nhậu mà thiếu 1 số gương mặt là mất ngon, mất không khí thậm chí k nhậu nữa luôn :)) lắm người ngồi nói chuyện cũng hết 1 tiếng chưa hết chuyện còn lắm người trao đổi việc 5 phút là như cực hình, muốn phang nhau luôn :))

NGC

Xe tăng
Em về VN, ở resort trong hệ thống VIN , phòng đặt từ hotels.com vẫn check out kiểm phòng he he .

Altis 2011

Xe điện
Em thấy ksan o Vn, tầm 4-5 sao trở lên thiết bị, vị trí cũng hao hao nhưng ksan đc Tây chuyên nghiệp quản lý nó khác các Cụ ah. 4-5 sao quản lý món nào hết đồ 1 lúc nhân viên mới đem ra nhưng Tây (accord) quản lý, thằng Tây nó đi vè vè, thấy món nào hết là nó đã bưng lên, nó bao quát để điều chỉnh rất kịp thời. nói chung cái quản lý ksan của ta còn theo Tây dài dài. em làm trong ngành dịch vụ nên hay để ý nên thấy vậy ah.

Altis 2011

Xe điện
Em về VN, ở resort trong hệ thống VIN , phòng đặt từ hotels.com vẫn check out kiểm phòng he he .
Đúng là vẫn quê, vẫn chuối cụ nhể. nhưng cũng do dân mình nhiều người tham và gian Cụ ah. Nói đi lại phải nói lại.

Nghen loc

Xe tăng
KS ở VN ngon bổ rẻ, cách đây khoảng chục năm sang Thái thì thấy ks nó sao mà rẻ và đẹp thế, giờ thì không bù được so với VN.
Cụ sang Sing xem, siêu đắt.
Chuẩn cụ. Mấy năm trở lại đây phải công nhận rằng hệ thống khách sạn, đặc biệt là resort và các quần thể du lịch của Việt Nam phát triển vượt bậc.

Smile1102

Xe container
Em ko ở Vin bao giờ ạ. Trc em đi công tác ví dụ SG thì hay ở Sofitel và Intercon hoặc Sheraton, có thể em ở nhiều ( tháng 1,2 lần) thì họ có hết thông tin, mà em book khách sạn cũng qua Agency của cty và tuyền gửi số thẻ credit cho họ nên mới vậy chăng. Đấy là em nói 4,5* nhé. Còn lại các khu du lịch này kia thì cũng tùy từng nơi ạ.

JoeBlack80

Xe buýt
Cá nhân em thấy về giá cả thì 3- 4 sao tương đương. Nếu 5 * thì Châu Âu giá so với chất lượng hơn.
Ví dụ khách sạn 3 sao ở Đức giá dao động 70-85€ một đêm bao gồm Buffet sáng ~10€. Giá nhân công 10-13€ một giờ. Ở VN chắc KS 3 sao giá khoảng 500-750K vnd một đêm bao gồm ăn sáng?.., giá nhân công 50.000 - 80.000 vnd một giờ. Như vậy không chênh lệch.

Về thuận tiện trong Buchung, thanh toán, check in va check out thì có thể có chút hơn kém nếu so sánh khách sạn dưới 4 sao, phần này em nghĩ Châu Âu (Đức) hơn vì hạ tầng công nghệ tốt hơn. Buchung cho phép hủy báo trước 24 h không mất phí, thanh toán bằng thẻ hoàn toàn, Check in va Check out tự động.

Về chất lượng phòng em nghĩ tương đồng, có chăng VN TV mới và to hơn, nhưng em nghĩ cái này không quan trọng vì mấy ai dùng TV?

Ví dụ KS 3 sao ở Bonn em qua đêm khi đi công tác giá 70€ bao gồm Buffet sáng.