[Funland] Thuế chuyển nhượng BĐS

buicongchuc

Xì hơi lốp
em vừa trải qua vụ nài đc mấy ngày, nó là dư này lão ợ
- lúc e công chứng là theo bảng giá đất nộp thuế tại địa phương
- lúc nộp thuế thì bên thuế ách lại vì giá mua bán không đạt yc ; yc nộp thuế theo ấn định (hình như bắt đầu từ đầu năm 2022) là gấp 3 lần giá đất thu thuế đất hàng năm

e cũng tặc lưỡi cho xong mặc dù mất thêm hơn 24 củ, cơ mà như thế đúng là không nhất quán vì:
- thu thuế mua bán thì thu 1 giá khác
- nếu không may bị giải tỏa lại đền bù 1 giá khác

kiểu hết xiền tận thu chăng ? :-o:-o
Vấn đề nó ở 2 dòng đậm.

Asura

Xe tăng
Các cụ thông thái cho em hỏi. Giờ em xem ông hàng xóm nào vì muốn mua bán nhanh gọn mà chấp nhận khai thuế sát giá thị trường, mượn cái thông báo thuế đó, công chứng lại. Sau này em có bị giải phóng mặt bằng phục vụ quốc phòng thì cứ đem cái thông báo thuế đó đưa Nhà nước lấy tiền đc ko nhỉ ?

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
dạ vâng, nhưng đấy là giá giao dịch. còn khi áp thuế thì vẫn theo khung giá nhà nước chứ ạh?
em nghĩ họ kg hiểu vấn đề đâu về giá thị trường ảo và áp biểu giá thuế NN đưa ra đâu cụ ạ

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thông thái cho em hỏi. Giờ em xem ông hàng xóm nào vì muốn mua bán nhanh gọn mà chấp nhận khai thuế sát giá thị trường, mượn cái thông báo thuế đó, công chứng lại. Sau này em có bị giải phóng mặt bằng phục vụ quốc phòng thì cứ đem cái thông báo thuế đó đưa Nhà nước lấy tiền đc ko nhỉ ?
ừ cụ hỏi em nói luôn và ngay. cụ làm đóe gì phải mượn cái thông báo thuế đó nàm dì..
cụ lên nhớ áp giá báo thuế hàng năm khác hẳn báo giá đền bù giải phóng mặt bằng nhé . 2 cái này vênh nhau hoàn toàn . cụ mà trưng cái biểu thuế tính giá đất ra mà tranh cãi và tỏ vẻ ta đây hiểu đoạn này...thì cụ chỉ có mà ăn cám. bọn trung tâm phát triển quỹ đất có mà mổ bò ăn mừng và kiếm chác ở nơi cụ 1 số kha khá và họ đồng thanh hô là..vặt lông con vịt ngu

Go Home

Xe hơi
ừ cụ hỏi em nói luôn và ngay. cụ làm đóe gì phải mượn cái thông báo thuế đó nàm dì..
cụ lên nhớ áp giá báo thuế hàng năm khác hẳn báo giá đền bù giải phóng mặt bằng nhé . 2 cái này vênh nhau hoàn toàn . cụ mà trưng cái biểu thuế tính giá đất ra mà tranh cãi và tỏ vẻ ta đây hiểu đoạn này...thì cụ chỉ có mà ăn cám. bọn trung tâm phát triển quỹ đất có mà mổ bò ăn mừng và kiếm chác ở nơi cụ 1 số kha khá và họ đồng thanh hô là..vặt lông con vịt ngu
Ý cụ kia là mượn thông báo thuế hàng xóm khi bán nhà chứ ko phải bảng giá đất hàng năm.

Tiện e trả lời cụ kia luôn là ko đc nhé. Riêng cái việc bảng giá đất hàng năm khác với giá thị trường là các cụ hiểu rồi. Lúc đền bù chỉ muốn thấp. Lúc thu thuế chuyển nhượng lại muốn cao. Nhà nước khôn lắm :D

Chỉnh sửa cuối:

vietdang89

Xe tải
Cái chính là hđ lần 2 này mua lại rẻ hơn lần 1 gần 200tr kia kìa . và chỉ cách nhau có 6 tháng cụ hiểu chưa ạ
Và sẽ có 3 mức áp khung thuế mà NN cho là có dấu hiệu buôn bán Bđs kiếm lời : 3 tháng sẽ có 1 mức thuế . 6 tháng lại có 1 mức thuế và 12 tháng sẽ có 1 mức thuế
3 mức thuế này sẽ cao hơn rất nhiều nếu sau 12 tháng mới mua bán tiếp thửa đất này
Chính thế họ mới trả hđ này về và yêu cầu kê khai lại mức mua bán . đáng ra lên kê khai tầm 600 hoặc 650 củ thì hợp.lý khi kê khai
mịa, thế mà thuế họ chả áp dụng cho chứng khoán cụ nhỉ, giá bán sau phải cao hơn giá bán trước, có phải cả nhà đều vui, ko ai bị call margin hay nhảy lầu ko
em thật sự tâm tư

vietdang89

Xe tải
quan tham thì dân sẽ có cách gian thôi cụ
như giờ chỗ nào sắp giải phóng mặt bằng, dân họ mua bán trao tay với nhau trong cùng khu cứ thượng giá lên, thì có giải phóng vào mắt nhỉ

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
mịa, thế mà thuế họ chả áp dụng cho chứng khoán cụ nhỉ, giá bán sau phải cao hơn giá bán trước, có phải cả nhà đều vui, ko ai bị call margin hay nhảy lầu ko
em thật sự tâm tư
[/QUOT
mã cụ nằm sàn đỏ choét à ??? rõ khổ

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
quan tham thì dân sẽ có cách gian thôi cụ
như giờ chỗ nào sắp giải phóng mặt bằng, dân họ mua bán trao tay với nhau trong cùng khu cứ thượng giá lên, thì có giải phóng vào mắt nhỉ
cụ lại bị nhầm . thật là đúng là dân gian nhưng lại kg khôn ngoan tý nào cả...cứ việc mua bán ỳ sèo nhé .. chốt hạ vẫn bị giải tỏa như thường . thậm chí NN còn vun vào cho chúng mày mua bán nữa ý chứ rồi mới cắt tiết

thangpq74

Xe máy
họ chỉ được phép áp khung thuế đất hằng năm tại vị trí thửa đất này thôi . đó là biểu giá đất mà tỉnh hoặc tp áp dụng . còn khu đất bên cạnh mà do 1 đơn vị nào rao bán trên sàn BĐS đó là giá ảo giá thị trường lên xuống thì kg được phép áp giá đó vào vị trí khác mà kg liên quan . vì thế tôi giải thích thêm để bác hiểu
1- nhà đầu tư được UBND tp hoặc tỉnh giao cho cty A 1 khu đất hoặc để cty này san lấp mặt bằng rồi chia lô tách thửa bán đất theo giá thị trường . nhưng giá đất khu này cty này đều phải báo giá ngay từ đầu . tức là lập giá tiền khả thi để tỉnh thông qua
ví dụ : cty A báo gía bán với TP là . chúng tôi làm xong khu đô thị này sẽ bán với giá là 10tr/ m . tp ok giá này và sẽ áp luôn giá thuế đất để làm sổ đỏ ngay từ thời điểm này
nhưng nếu bán giá vậy cty A sẽ ăn cám lợn ngay và phá sản ngay , vì đầu vào đầu ra sẽ là lỗ vốn . chính thế họ cần 1 cái gì đó đứng giữa để họ có lãi và trốn thuế hợp pháp về vấn đề giá bán để họ có lãi
vậy sẽ sinh ra sàn giao dịch BĐS . cái sàn này chính là sân sau của họ cty A đó bác
sàn này chính là nhà đầu tư cấp 1 đấy . họ bao thu mua luôn cả khu đất đô thị này chả hạn với giá 10 củ/m . họ chỉ nộp thuế là 10 củ/ m để làm sổ đỏ , còn việc họ bán cho người đầu tư thứ cấp là 100 củ/m là chuyện của họ . đây mới chính là giá ảo . cái này thuế NN kg được quyền can thiệp hay định giá gì cả . vì giá hôm nay là 100 củ /m nhưng ngày mai chúng tôi bán tháo rớt gía chỉ còn là 5 củ/m thì sao nào ( đoạn này người nhà bác bị thằng thuế nó tà lưa rồi .. nếu bác chơi rắn mặt nó tèo ngay )
nhưng nếu toàn bộ khu đất này mà lại được đem ra đấu giá , kiểu như vụ thủ thiêm thì lại khác .. ai mua giá nào thì cứ việc áp giá thuế khi trúng thầu thôi . đóe nói nhều . vì đó là giá công khai vì NN cầm chịch vụ này chứ kg phải là gía ảo
bác hiểu chưa ạ
Quá chuẩn rồi

holland

Xe tăng
Bán nhà duy nhất thì thủ tục thế nào để được miễn thuế các cụ nhỉ? Thuế (Ba đình) có hành gì không (nghe nói thuế BĐ ăn lắm).

Cocuavt

Xe hơi
2 bác đọc và chú ý nhé . họ trả lời đây là đúng rồi . chắc chắn là kg sai
Lý do .
Thửa đất này đã có vài lần mua bán . chí ít là 2 lần mua bán
Lần đầu mua bán đã báo giá trong hợp đồng mua bán để nộp thuế là : 551.100.000 đ và sở thuế đã áp giá mua bán bđs luôn với chính giá này
Nhưng chỉ 6 tháng sau . chính thửa đất này được bán lại với chỉ có giá 360.000.000 đ . ( 1 thửa đất trong vòng 6 tháng mà đã 2 làn.mua bán . sở thuế sẽ cho là đang có dấu hiệu buôn bán bđs chứ kg phải mua về dùng . chí ít sau 12 tháng họ mới kg cho là buôn bán bđs )
Ở đây đã có dấu hiệu trốn thuế . lý do dễ hiểu thôi. Lần bán sau lại rẻ hơn lần bán trước à . lên họ trả hồ sơ à phải thôi . yêu cầu kê khai lại cho hợp lý
Bác nhầm rồi, lô này em mua ngày 24/12 thuế trả hs ngày 6/1. Cái này lâu rồi tính đến giờ là 6h. Giá 551tr là giá CĐT bán cho người mua thứ 1. Em là người mua thứ 2, hiện giờ e chưa bán. Ý em nói ở đây là: trong này trước thời điểm 1/1/22 thì khai theo giá NN là OK thuế họ vẫn chấp nhận, nhưng sau thời điểm 1/1/22 sau khi có cv rà soát của CP thì họ mới áp giá trị cao nhất thôi. Đó chính là cách tính thuế kiểu mới như thớt này đề cập.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Bác nhầm rồi, lô này em mua ngày 24/12 thuế trả hs ngày 6/1. Cái này lâu rồi tính đến giờ là 6h. Giá 551tr là giá CĐT bán cho người mua thứ 1. Em là người mua thứ 2, hiện giờ e chưa bán. Ý em nói ở đây là: trong này trước thời điểm 1/1/22 thì khai theo giá NN là OK thuế họ vẫn chấp nhận, nhưng sau thời điểm 1/1/22 sau khi có cv rà soát của CP thì họ mới áp giá trị cao nhất thôi. Đó chính là cách tính thuế kiểu mới như thớt này đề cập.
Có gì mà nhầm vấn đề trốn thuế và chống thất thu thuế là bt nhé . sẽ có 2 mức áp thuế
1.. Áp theo khung thuế . nếu mua bán lần đầu ( trước thì mua bán khai sao cũng kg quan trọng ) nhưng nếu khai mua cao hơn mức khung là thuế áp luôn mức mua lần đầu
2. Mua bán lần 2 họ dựa luôn vào mức báo giá lần 1 mà phang luôn ( có thể thuế sẽ du di vì họ thu hay kg thu đúng cũng chả sao . vì kiểu gì họ cũng nói được ) giờ cp có quy định mới và bắt áp dụng luôn . đất cụ đang thời kỳ thẩm định và trình thuế lại đúng trong thời gian thẩm định . thằng lãnh đạo hoặc nhân viên thuế sợ bỏ mẹ đi . cứ việc áp luôn và quy định mới cho lành
Chả có gì là sai hết .. Đó thuế họ đã mở cho cụ 1 hướng đi rồi đó .. Về gọi nhau làm lại hđ mới và nhớ cho thêm tý lãi vào cho hợp lý . đất mua đi bán lại trong vòng có 6 tháng là .. Buôn bán bđs kiếm lời còn gì .. Kêu gì nữa

Cocuavt

Xe hơi
Có gì mà nhầm vấn đề trốn thuế và chống thất thu thuế là bt nhé . sẽ có 2 mức áp thuế
1.. Áp theo khung thuế . nếu mua bán lần đầu ( mua bán khai sao cũng kg quan trọng ) nhưng nếu khai mua cao hơn mức khung là thuế áp luôn mức mua lần đầu
2. Mua bán lần 2 họ dựa luôn vào mức báo giá lần 1 mà phang luôn ( có thể thuế sẽ du di vì họ thu hay kg thu đúng cũng chả sao . vì kiểu gì họ cũng nói được ) giờ cp có quy định mới và bắt áp dụng luôn . đất cụ đang trình thuế lại đúng trong thời gian thẩm định . thằng lãnh đạo hoặc nhân viên thuế sợ bỏ mẹ đi . cứ việc áp luôn và quy định mới cho lành
Chả có gì là sai hết .. Đó thuế họ đã mở cho cụ 1 hướng đi rồi đó .. Về gọi nhau làm.lại hđ mới và nhớ cho thêm tý lãi vào cho hợp lý . đất mua đi bán lại trong vòng có 6 tháng là .. Buôn bán bđs kiếm lời còn gì .. Kêu xa gì nữa
Bác chưa đọc hết còm của em. Lô này mới
Giao dịch lần 2, em mua từ ngày 24/12/21 chứ ko phải giờ em mới mua