[Funland] Thuế, năm nay phải thu được bằng hoặc nhiều hơn năm trước

Isu_zu

Xe container

HanhKhatBongDem

Xe máy
Chắc bác chưa đóng thuế bao giờ?
Trốn thuế họ cho ngồi nhà lao ngay.
còn tránh, né theo đúng luật cho phép mà nộp ít hơn bình thường là được thanh/kiểm tra ngay. Vào họ lôi ra gần như hết, xong vẽ tiếp để phạt.
Nợ thuế, chậm nộp được tính lãi theo ngày!!!
Tôi k đóng chắc mỗi nhà anh đóng, mang sách ra viết hả, ai cũng biết. Còn thực tế trốn là trốn. Mua hoá đơn, thêm chi phí mình k có là trốn hay né.

wtpwt

Xe điện
In thêm tiền trong thời điểm này thì không khác nào tự sát, tuy nhiên, với cách làm việc như hiện nay thì không có điều gì là không thể xảy ra :)) =)) >:)
Đầu tư công cắt giảm là đương nhiện. Nhưng thu ngân sách đang bị vỗ mặt bởi 3 phát dã man quá, covid, bds giảm, dầu giảm. Chi tiêu thường xuyên cho bộ máy còn thiếu ý chứ.

wtpwt

Xe điện
Nhà iêm thì lại thấy lo lo, vì mấy nhẽ:
Thuế là nguồn thu chủ yếu của NS cuốc da, năm nay vận hạn nặng quá, cô Vy mới chỉ ghé thăm một thời gian ngắn mà chi phí đã bay 1 mớ tướng, tình hình thì ngày càng khó kiểm soát - báo động cho 1 chi phí lớn hơn rất nhiều. Mọi hoạt động kinh tế của đất nước bị đình trệ, gián đoạn thì lấy gì mà thu, trong khi dự trữ cuốc da thì ít mà còn phải lo giả nợ. Chửa kể còn cả 1 đống cán bộ ăn lương NS, ăn dư tằm ăn rỗi, năm nào chi thường xuyên cũng bị vượt dự toán - dù dự toán năm sau luôn cao hơn năm trước.
Vậy lấy gì chèo chống? Lấy gì nuôi nhau?
Đi vay? Chừ cả thế giới dịch bệnh, hầu như lo thân còn chả xong, vay ai?
Vì sự bình ổn của cả 1 quốc gia, NN chỉ còn cách tăng thu. Nhưng làm thế nào để tăng thu khi sản xuất đình trệ? Room cũ đã hết, thậm chí phải nới để dưỡng? Chỉ còn cách mở room mới bằng cách đánh thuế những thứ còn trì hoãn chưa đánh - BĐS là 1 kênh cực kì tiềm năng và phù hợp với thông lệ của thế giới... Thêm nữa, ông nhiều đất tức là ông có tiềm lực, lắm tiền, khả năng thu thành công lớn hơn nhiều là nã các ông khố rách áo ôm. Ông nào nhiều BĐS nên mở lòng công đức sớm, vừa được tiếng lại vừa được khấu trừ sau này, bởi dù có tiếc mà ôm chặt thì rồi cũng phải nôn cho đủ... Vận mệnh cuốc za lâm nguy thì tay to đến giời cũng phải chịu phép!
Hệ hệ, nhà iêm cứ chém gió thế :D .
Cụ dự thế nào đất đai năm nay. Bds đang muốn đóng băng mà nã thế thì chết chứ còn gì nữa.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dự thế nào đất đai năm nay. Bds đang muốn đóng băng mà nã thế thì chết chứ còn gì nữa.
Bđs đóng băng thì mới chết, vì nó làm 1 cơ số các ngành XD và VLXD ngắc ngoải theo. Thà nó toang hẳn thì vowis VN sẽ rất nhanh có chu kỳ pt mới. Lếu các NH thương mại tuân thủ đúng yêu cầu của NHNN trong thời zan vừa qua, thì kể cả thị trường đất đai có toang cũng ảnh hưởng không lớn lắm. Ti diên, nhà iêm nghĩ: nếu NN đánh thuế thì chắc cũng sẽ có lộ trình để tránh gây shock.

LunaLX

Xe tải
Em nói thật vs các cụ, em thấy thu nhập của em hàng tháng bị trích quá nhiều (quá nhiều ở đây là theo định nghĩa của em các cụ nhé, chứ em ko thể bì được so với các cụ thu nhập vài ngàn - vài chục ngàn USD ạ).
Bảo hiểm xã hội: 1,5 triệu/ tháng, Thuế TNCC: 1 triệu hơn thì phải, Công đoàn, Đảng phí...
Chao ôi cũng phải ngót 4 triệu hay sao ý. Một năm thì chả đến gần 50 củ đóng cho Nhà nước (đấy là em chưa kể phần doanh nghiệp phải đóng cho em, em kể phần em bị trích trên lương thôi)
Nhưng em thấy em đâu có được lại gì từ Chính phủ nhỉ, con em đi học trường công vẫn phải đóng đủ thứ phí, vợ em đi bệnh viện cũng phải xếp hàng chờ đợi rồi chạy như ăn cướp để đi khám từng phòng, rồi ra đường thì cái gì cũng bị đánh thuế, thực phẩm ăn thì vẫn bị ăn thực phẩm bẩn.
Lạ thật?

ubisapro

Xe trâu
E ko nghĩ thu được bằng năm trước :D

mazda3_pro

Xe lăn
Thế cụ nghĩ giá máy biến thế truyền tải của ABB nó bán theo GDP đầu người à? Giá thép làm cột điện, đồng làm dây điện, xi măng xây nhà máy điện, than chạy tua bin... nó cũng tính theo GDP đầu người hay sao mà cụ đòi giá điện tính theo GDP?
Mọi thứ ở bển đều tính theo không khí nên nó rẻ hơn ở đây nhỉ :D điện đóm máy tính không nói, ngay cả sản phẩm nông nghiệp như thịt heo nó cũng rẻ hơn, chắc tính bằng không khí rồi.

mazda3_pro

Xe lăn
Tại sao cứ nói đến giá điện là nói đến thu nhập nhỉ? Giá điện chả liên quan bao nhiêu đến cái đó cả! ngoải tiền lương cho lực lượng vận hành.
Giá điện chỉ liên quan đến chi phí Sx, truyền tải là mức độ lợi nhuận của ông bán điện... :)) :)) :)) :))
Vâng, hoá ra người ta tính mức sống không phải bằng sức mua, mà bằng niềm tin. Niềm tinh to hơn tất cả =)) >:) :)) tôi tin rằng tôi hạnh phúc nghĩa là tôi hạnh phúc, chứ chả cần biết thằng hàng xóm nó mua được 5 con heo/lợn trong khi tôi chỉ mua được có 1 con/năm. Nó sẽ vẫn không hạnh phúc bằng tôi, tôi kệ nhà nó.
À, mà quên, cụ nói giá điện bển tăng 15 lần sau khi tư nhân hoá, nên em mới hỏi nó tăng đủ 15 lần xong thì giờ nó có đắt với dân ở đó không ấy mà. Nó tăng hẳn 15 lần mà còn rẻ hơn ở đây chưa tăng thì ... không còn cớ nào biện minh được đâu :D

Chỉnh sửa cuối:

mazda3_pro

Xe lăn
Đầu tư công cắt giảm là đương nhiện. Nhưng thu ngân sách đang bị vỗ mặt bởi 3 phát dã man quá, covid, bds giảm, dầu giảm. Chi tiêu thường xuyên cho bộ máy còn thiếu ý chứ.
Thế bây giờ phải làm thế nào cụ? :o)

vo nho

Xe điện
Vâng, hoá ra người ta tính mức sống không phải bằng sức mua, mà bằng niềm tin. Niềm tinh to hơn tất cả =)) >:) :)) tôi tin rằng tôi hạnh phúc nghĩa là tôi hạnh phúc, chứ chả cần biết thằng hàng xóm nó mua được 5 con heo/lợn trong khi tôi chỉ mua được có 1 con/năm. Nó sẽ vẫn không hạnh phúc bằng tôi, tôi kệ nhà nó.
À, mà quên, cụ nói giá điện bển tăng 15 lần sau khi tư nhân hoá, nên em mới hỏi nó tăng đủ 15 lần xong thì giờ nó có đắt với dân ở đó không ấy mà. Nó tăng hẳn 15 lần mà còn rẻ hơn ở đây chưa tăng thì ... không còn cớ nào biện minh được đâu :D
đọc hiểu có vấn đề à...thui khỏi tranh luận. thế nha ok!

boyboy1990

Xe điện
Mọi thứ ở bển đều tính theo không khí nên nó rẻ hơn ở đây nhỉ :D điện đóm máy tính không nói, ngay cả sản phẩm nông nghiệp như thịt heo nó cũng rẻ hơn, chắc tính bằng không khí rồi.
Cụ mà sang nhìn trang trại nó nuôi heo hay nhìn cánh đồng nó trồng rau sẽ thấy không rẻ hơn hơi phí.
Cụ ngồi mài sắt thành cây kim thì thì có ra sản phẩm rẻ hơn được bọn làm bằng máy móc ko?

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ mà sang nhìn trang trại nó nuôi heo hay nhìn cánh đồng nó trồng rau sẽ thấy không rẻ hơn hơi phí.
Cụ ngồi mài sắt thành cây kim thì thì có ra sản phẩm rẻ hơn được bọn làm bằng máy móc ko?
Tóm lại là mọi thứ ở đó đều rẻ hơn, công nhận sướng nhỉ.
Ở đây được mỗi cái là hạnh phúc hơn thôi (em thấy báo chí chính thống đăng rất nhiều về cái này), chứ em không biết có hạnh phúc hơn thật không nữa :)) =))

boyboy1990

Xe điện
Tóm lại là mọi thứ ở đó đều rẻ hơn, công nhận sướng nhỉ.
Ở đây được mỗi cái là hạnh phúc hơn thôi (em nghe nói báo chí chính thống đăng rất nhiều về cái này), chứ em không biết có hạnh phúc hơn thật không nữa :)) =))
Đúng rồi, rẻ hơn nhiều lắm, cụ nên chuyển sang đó sống cho sướng nhé, giờ sang Anh dễ cực ý, cụ cứ bảo mình là "chuyên da" diệt virus corona là được sang ngay ;))

mazda3_pro

Xe lăn
Đúng rồi, rẻ hơn nhiều lắm, cụ nên chuyển sang đó sống cho sướng nhé, giờ sang Anh dễ cực ý, cụ cứ bảo mình là "chuyên da" diệt virus corona là được sang ngay ;))
"Đi được thì đến cái cột điện nó cũng đi" -> nghe câu này nó quen quen nhỉ :D
vấn đề là đi méo được, có nhiều lý do, có thể trong đó là những lý do như: méo đủ xèng, méo có kiến thức hoặc ít ra là cái bằng đại học xứ này nó coi như mảnh giấy vụn ở xứ người, méo có người thân ở đó v.v.... bla bla bla :D

Tiger Hunter

Xe container
Các cụ tính xem bọn thuế bt nó chén bao nhiêu %? Tạm dừng 1 năm ko ăn liệu có đủ bù phần thiếu hụt ko? :D

Love Nest

Xe máy
Các doanh nghiệp đang chết hoặc ngắc ngoải rất nhiều, thu nhập ng dân giảm rõ rệt, kinh tế suy giảm khủng khiếp. Nhiều ngành chết hẳn như du lịch, dịch vụ ks, nhà hàng...
Ngành thuế có 1 số giải pháp, giãn nộp 1 số thuế, tuy nhiên cuối năm vẫn phải nộp bằng hết :D Mục tiêu thu ngân sách vẫn phải vượt năm trước :D
Em thật sự ko hiểu sẽ thu từ đâu, duy ý chí nó cũng tùy lúc chứ nhỉ :D E thề năm nay muốn thu như kế hoạch chỉ có ăn cướp may ra đủ.
Cướp đêm là giặc cướp ngày là quan:(