Thuế TTDB giảm ?

Kính các bác

Em đang định cưa 1 em mới để tết đi lòng vòng chơi, chợt nghe hóng hớt rằng thuế TTDB chuẩn bị giảm 20% (còn 30%) trong 1 ngày rất gần nên ... nín ngay lại :) Bác nào có thông tin cụ tỷ vụ này vui lòng xác nhận giúp em 1 phát, em đi hâm nóng bình sake ngay đây ạ :)

Cảm ơn các bác

dencao

Xe buýt
Chắc sẽ phải chờ lâu đấy bác ợ, không hy vọng có xe trước tết đâu ợ

Civic2306

Xe điện
Vote đê :)) Khoảng giữa năm 2008 Thuế TTĐB sẽ giảm xuống còn 30% Kế hoạch đã được bộ công thương trình quốc hội! Lúc đó em Kia buổi sáng sẽ có giá bằng con Spacy vợ cả em đang đi (y) VN mình sắp tiến lên XHCN rồi, sắp có công bằng rồi. Sướng quá (l)

Chỉnh sửa cuối:

Chauffer

Xe đạp
Tết thuê xe đi lòng vòng chơi, khi nào thuế giảm thì mua, em chưa mua được xe thì đi xế điếc vậy, đỡ tốn xèng mua mũ bảo hiểm ke ke

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Bộ tài chính đề xuất giảm có 15% thôi.

NTVH

Xe hơi
Nhân tiện bác nói vấn đề này, em chèn thêm vào đây tý nhé.

http://www1.dantri.com.vn/Sukien/2007/12/209133.vip

Trong cuộc họp giao ban công tác An toàn giao thông tháng 10/2007 được tổ chức vào cuối tháng 11 vừa qua, Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải Hồ Nghĩa Dũng đã chính thức “Giao Vụ Tài chính chủ trì, phối hợp với Vụ Vận tải, Cục đường bộ Việt Nam mời cấp Vụ của Bộ Tài chính, Bộ Công an, Bộ Tư pháp, đại diện Sở GTCC hai thành phố Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh và các cơ quan có liên quan họp bàn để đưa ra một số giải pháp về kinh tế - hành chính để thu các loại phí liên quan đến hoạt động của ô tô, mô tô, xe gắn máy ở hai thành phố và thống nhất sơ bộ các giải pháp trong tuần đầu tháng 12”.

Cũng liên quan đến thông tin này, Bộ trưởng Bộ GTVT đã giao Vụ Vận tải trên cơ sở các ý kiến đó, tổng hợp và chuẩn bị nội dung để Bộ trưởng - Chủ nhiệm Uỷ ban ATGT Quốc gia và lãnh đạo hai thành phố làm việc với Phó thủ tướng Chính phủ vào cuối tháng 12.

Trước đó, Cục đường bộ Việt Nam đã đưa ra các giải pháp hạn chế phương tiện giao thông cá nhân để giảm ùn tắc ở Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh với các phương án như: tăng phí đăng ký mới phương tiện cá nhân lên bằng 30 - 50% giá trị phương tiện đó, thu phí lưu hành của phương tiện cá nhân ở Hà Nội và TPHCM. Tuy nhiên, sau khi được công bố, các giải pháp này đã gặp phải sự phản ứng khá mạnh mẽ từ phía dư luận và người dân

Em nghĩ giảm được cái này thì lại tăng cái kia, tóm lại bác cứ thấy mua được là quyết thôi, xe phục vụ mình là chính bác ạ.

Cảm ơn các bác

Ậy ậy, tại em nghe đồn rằng sẽ áp dụng ngay đầu 2008, tức là chỉ 20 ngày nữa, với lại 20% là đáng ... nín, chứ nếu giữa 2008 thì cũng xả xì choét cho rồi :) Bác Awake có thông tin gì chính xác hơn không ?

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Làm gì có chuyện giảm ngay đầu năm 2008 ạ? Luật thuế TTDB muốn sửa đổi phải phai do QH quyết định nên bác vui lòng chờ đến T5/2008 ạ.

Civic2306

Xe điện
Em nghĩ giảm được cái này thì lại tăng cái kia, tóm lại bác cứ thấy mua được là quyết thôi, xe phục vụ mình là chính bác ạ.
Bác nhầm ạ, Sau này phí tăng thì nó vẫn tăng cả với những xe đã mua trước đây. Tức nà, lếu bác mua sau khi giảm thuế TTĐB thì bác chỉ bị quá phí lưu hành thôi, còn bác nào mua trước khi giảm thì vẫn bị giá cũ + Phí lưu hành :))

Nhịn thêm vài tháng để tiết kiệm được cả chục ngàn thằng Mỹ thì em đây sắn sàng nhịn á (y), bác thử hình dung lúc đó em civic 2.0 giá đang từ 37k xuống còn có 28k sướng quá he he

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Cập nhật thông tin về khả năng giảm thuế TTĐB:

Theo 1 bài báo trên báo Vietnam Investment Review số ra ngày 21/1 thì VAMA đang thỉnh cầu Bộ Công thương và Bộ KH-ĐT giảm thuế tiêu thụ đặc biệt xuống còn 40%.

Trích bài báo:

"Foreign car makers ghet bit between the teeth" (by Vu Long, page 5)

..."We have talked with the ministries of Industry and Trade and Planning and Investment on making changes to the special consumption tax (SCT)," he [Udo F. Loersch, VAMA chairman] said.

He was hopeful that the SCT would be slashed by 10 percent to 40 percent.

He aslo recommended that the government control complete built-in units, especially used cars which were estimated to reach over 20,000 units last year.

Maz6666

Xe buýt
Đừng hy vọng bác ơi, bác k biết chuẩn bị tăng thuế xe nhập à, kiểu này giá xe có xuông vào mắt:'( mua sớm ngày nào có cái đi sớm ngày nấy

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Em nghĩ nhà nước ko tăng thuế xe nhập đâu nhưng có thể nhiều khả năng sẽ tăng mức giá để tính thuế. Thực tế là họ đã bắt đầu làm như vậy rồi đối với 1 số chủng loại xe (vụ xe Hyundai của bác colormatiz chẳng hạn).

calibrationwater

Xe điện
Thôi về chia tay vợ 2 gấp !
:)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) Các bác chỉ hộ em mục rao vặt ở đâu nhể ! :^) :^) :^)

buzzy

Xe tải
Các bác ơi đừng có ảo tưởng, đang kô có đường mà đi kia kìa, làm gì có chuyện giảm thuế, hạ giá xe. Khi nào Hà Nội xong đường vành đai 3, 4, cao tốc HN - HP - Lào cai hoàn thành, Sài gòn có mấy đường cao tốc xe chạy vù vù thì may ra mới có chuyện giảm giá xe nhé, đấy là kinh nghiệm của các nước trên thế giới rồi. Có tiền thì cứ mua xe ngay thôi các bác ạ, khỏi cần phải chờ làm gì.(y)

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
VNExpress

Thứ sáu, 25/1/2008, 11:50 GMT+7

Thuế tiêu thụ đặc biệt đối với ôtô có thể giảm

Bộ Tài chính cho biết đang tham khảo ý kiến các chuyên gia và kinh nghiệm các nước để xem xét giảm thuế tiêu thụ đặc biệt đối với mặt hàng ôtô, thuốc lá và rượu bia.

Các phương án điều chỉnh sẽ trình Quốc hội xem xét vào kỳ họp cuối năm, theo lời một quan chức Bộ Tài chính.

Hiện nay, ôtô trong nước và nhập khẩu áp dụng mức thuế chung là 50% đối với loại xe từ 5 chỗ trở xuống, 30% đối với các loại xe từ 6 đến 15 chỗ và 15% đối với các loại xe từ 16 đến 24 chỗ ngồi (bao gồm cả xe thiết kế vừa chở người vừa chở hàng và các loại xe tạm).

Bộ Tài chính cho hay theo những cam kết WTO, VN chịu ràng buộc nhiều về thuế nhập khẩu, còn các loại thuế gián thu như VAT, tiêu thụ đặc biệt do các nước tự quyết định sao cho không phân biệt đối xử giữa hàng sản xuất và ngoại nhập. Sở dĩ VN đánh thuế tiêu thụ đặc biệt cao đối với mặt hàng thuốc lá vì nó ảnh hưởng đến sức khỏe con người, còn lý do với ôtô là cơ sở hạ tầng không đảm bảo. Tuy nhiên các mức thuế hiện hành sẽ không thể giữ lâu dài, vì làm ảnh hưởng đến quyền được hưởng hàng hóa và dịch vụ giá rẻ của người dân vì.

Hồng Anh

TienDauMaDoXang

Xe hơi
Các phương án điều chỉnh sẽ trình Quốc hội xem xét vào kỳ họp cuối năm, theo lời một quan chức Bộ Tài chính.

bác ơi, cuối năm nhưng là cuối năm nào, e dự định kiếm 1 em xinh xinh đi học, chả hiểu đến bao giờ giảm mà đợi

oto3banh

Xe máy
Hy vọng là như dzậy. Nhiều khi nói dzậy mà không phải dzậy. Nếu quả thực giảm 20% thì cũng đáng kể đấy và xe nhập lại khó cạnh tranh với xe nội bởi vì CP sẽ tăng thuế nhập khẩu và giảm thuế TTDB.

buzzy

Xe tải
Em đánh cược với các bác là mang ra họp thể nào cũng bị mấy ông nghị gật phản đối cho mà xem. Hy vọng sau năm 2009 thì may ra xe mới rẻ được chút ít.

chanhhung

Xe hơi
Cái này ko phụ thuộc vào lộ trình WTO ,đường đang bị tắt nhiều---> chỉ đưa ra cho bà con ta phấn chấn rùi đâu lại vào đấy