[CCCĐ] Thung lũng Bắc Sơn - Chốn bồng lai của hạ giới

vangamom

Xe container
Em đi lòng vòng quanh thị trấn tìm chỗ ăn, em rất là là trên này rất nhiều quán thịt chó các cụ à, em đếm phải không ít hơn 5 quán phải tầm 7-9 quán thì phải. Hôm em lên đúng vào cuối tháng, vậy quyết định chén món Lộc tồn thôi. Em thấy cuối thị trấn phía đầu đi Thái Nguyên có một quán trông bình thường nhưng cực đông. Em chọn quán này, đen quá đến lúc em vào thì quán hết sạch ko còn tý nào mà lúc đấy mới có gần 7h tối. Em lại đành tìm quán khác em chọn một quán có hai bố con bán hàng. Nói thật các cụ là em không ngờ thịt chó trên này lại ngon đến mức như vậy, món hấp thì thịt không lạc quá cũng không dai quá, có cả mỡ lẫn lạc, miếng thịt chó cho vào mồm nhai không bã không dai mềm, ngọt và thơm lắm các cụ à. Em nghĩ lại mà rớt nước miếng các cụ ơi. Dồi thì quán này là dán chứ không phải nước tuy nhiên miếng dồi nhỏ rất chắc bùi thơm đúng chuẩn dồi chó chứ không phải dồi lợn giả chó như ở Hà Nội các cụ à. Lúc em vào em gọi bác chủ mới đi làm món nướng, thơm điếc hết cả mũi mặc dù mồm em đang nhồm nhoàm miếng hấp và miếng dồi chó rồi. Nói thật các cụ em đi có em và gấu mà gần như mỗi mình em ăn thịt chó, thế mà em cũng làm phát hết một đĩa hấp một đĩa nước một đĩa dồi, gan, nước xáo và một cái đùi. Nói đến nước xáo thì phải thật các cụ là nó thơm và ngọt kinh khủng, em nói cái ngọt là cái ngọt của hầm xương con chó chứ không phải ngọt nhừa nhựa của mỳ chính đâu nhé các cụ.
Em tiếc quá mải ăn quên mất không làm cái ảnh để các cụ ngiá.
Tổng chi phí một chai rượu + thịt hấp + nướng + xáo măng + bún: 215k cho cả 2 vc em. Quá rẻ phải không các cụ. Lần sau em lên em lại cứ thịt chó mà em chơi thôi ạ

phongduy

Xe hơi
cụ táo bón thật. Hóng ảnh cụ còn làm 1 chuyến

học lái

Xe điện
Em vừa đi hôm thứ 7, có mấy cái ảnh chụp băng đt up trước

vangamom

Xe container
cụ táo bón thật. Hóng ảnh cụ còn làm 1 chuyến
Vâng em tiếp nhé các cụ.
Sau khi chén món thịt chó xong em hẹn cu em trên Bắc Sơn cafe lên lịch leo núi. Sau khi cafe thống nhất là sáng mai đúng 3h anh em bắt đầu leo từ đỉnh lên trển trạm vi ba để đón ánh bình minh trên đỉnh núi.
Em háo hức quá về thế quái nào đêm chả ngủ được gì cả. Đợi đến 2h30 để dậy còn chuẩn bị leo.
Đúng 2h30 chuông báo thức reo, em gọi gấu dậy, vì gấu nhà em cũng máu leo. Em thú thực em cũng chưa hình dung là đường leo lên nó như thế nào các cụ à, em cứ nghĩ cùng lắm như leo lên tháp truyền hình Tam Đảo là cùng nhưng quả thực điều em nghĩ nó lại không phải như vậy các cụ à. Các cụ đợi em chút em có việc chút tý em về em hầu các cụ tiếp ạ

vangamom

Xe container
Đúng hẹn bọn em đến chân núi lúc 3h, loai hay tìm chỗ để xe mất 5 phút cũng may mà có chỗ để chứ không thì tèo. Bắt đầu bọn em 5 người lội ruộng để đi vào chân núi và bắt đầu trèo lên. Có một đường mòn ven núi nhưng đường mòn đấy cổng vào là một nhà làm gạch xỉ mà họ có 2 con chó to tướng, đêm hôm 3h lọ mọ đi qua đấy nó mà xổ ra thì có khi mỗi đứa bị phát thì toai. Nên bọn em mới chọn đường lội ruộng các cụ à.
- Sau khi lội qua 2 ba cái ruộng đã gặt của dân chúng em bắt đầu hành trình đi săn con nghệ trong đêm tối mịt mù, đúng hôm mùng một chả có tý trăng nào xung quanh đen đặc một màu, nghĩ cũng kinh các cụ à, đến giờ em vẫn thấy mình cũng liều phết. Ba bạn kia thì đều dân thị trấn cả leo quen rồi không sao, em với gấu nhà em vừa mới chân ráo lên đây cũng đòi leo. Đúng là điếc không sợ súng.
- Đoạn chân núi leo rất vất vả các cụ à, mặc dù có đèn pin của 3 cu em kia mang theo nhưng rất nguy hiểm vì đáng nhẽ ra mỗi người một đèn thì mình tự soi cho mình để lần lối đi thì vẫn tiện hơn. Cơ mà nhà em chả chuẩn bị gì cả ba lô cũng ko có máy ảnh thì bọc nilon mang theo đèn pin dĩ nhiên là không rồi, may quá em lấy cái nokia của gấu làm đèn pin, lúc này có còn hơn không. Ánh đèn le lói hắt ra từ đèn pin cu em mang theo đây các cụ, còn từ cái Nokia ghẻ thì gần như chỉ lờ mờ thôi ạ.

camvolang

Xe buýt
bác lên đây có làm được vài bình riệu về không bác?riệu đây ngon lắm. con gái thì trắng lắm hả bác

vangamom

Xe container
Cũng vì em đi đêm nên không thể hình dung ra đường lên nó ntn nên cứ mò mẫm mà leo. Sáng hôm sau lúc về mới thấy đường leo lên nguy hiểm vô cùng có cho em leo lại vào đêm em cũng vái cả nón vì có quá nhiều những nguy hiểm mà rất có thể xảy ra bất cứ lúc nào khi mà mình không nhìn thấy gì hoặc có nhìn cũng nhìn thấy rất ít.
- Bọn em cứ mò mẫm leo, người đi trước leo sau đó soi đèn lại cho người đi sau người đi sau cùng cầm đèn pin chốt và soi lên trên cho sáng. Lúc đầu leo thì có cu cậu nhanh nhẹn tên Long dẫn đường và một cậu nữa chốt.
- Leo được một lúc vì các bạn ấy nóng lòng muốn lên nhanh để chụp bình minh nên em bảo ba thằng cứ lên trước đi đưa anh một cái đèn pin anh với vợ anh lên sau. Như vậy là từ lúc này chỉ còn mỗi hai vợ chồng em leo với nhau. Mà mới đi được 1/4 quãng đường. Mà từ đây có bậc dễ leo nhưng bậc trơn vì trời vừa mưa lúc chiều xong, và bậc đá dốc và cao kinh khủng. Độ dốc của nó có nơi đến tầm 70-80 độ các cụ à.
- Lúc thì em đi trước mò đường rồi soi đèn pin lại cho gấu nhà em nhìn mà leo theo. Gần như cả đoạn leo lên là men theo sườn núi đá dựng đứng nên nói nhỡ may xảy chân một cái trượt thì chỉ có tỏm xuống dưới hoặc đập đầu vào các mỏm đá lởm chởm bên xung quanh thôi. Đấy là em chưa kể đêm các loài bò sát đi kiếm ăn đêm, nhỡ may gặp em cặp nong, hay em rắn ráo thì bỏ mẹ, nó mà đợp cái coi như tiêu. Em hãi thật sự. Em sợ nhưng không nói với gấu vì nói ra đàn bà họ không như đàn ông họ biết họ lại sinh lắm chuyện.
- Em với gấu cứ mò mẫm mà leo trong đên tối như vậy, gấu nhà em trộm vía leo cũng khỏe ra phết mặc dù thỉnh thoảng lại phải dừng lại để nghỉ. Em động viên gấu và hướng dẫn cách thở đều, đều nhịp bình thường hít vào đằng mũi thở ra đằng mũi đều như nhau, nếu mệt hít vào đằng mũi thở ra đằng mồm. Cứ thế bọn em có 2 người vừa leo vừa nghỉ. Vì mấy cậu kia cách khá xa bọn em rồi. Tiếng nói chuyện í ới cũng nhỏ dần.
- Cuối cùng sau hơn một giờ, chính xác là 1h36p bọn em đến một đoạn bằng phẳng và có tiếng chó sủa, mừng quá đến nơi rồi gấu nhà em thì khỏi phải nói các cụ cũng biết, gớm mừng như bắt được vàng reo lên ầm ĩ làm chó nó càng sủa ác. Chắc các cụ thắc mắc tại sao trên này lại có tiếng chó sủa đúng không ạ. Vì là do trên này có một trạm tiếp sóng của Mobi và Vina trên này các cụ à, Do tiếng chó sủa gắt nên bọn em chưa kịp leo lên đỉnh trạm để tiến hành đón bình minh thì có tiếng người quát yêu cầu bọn em không được lên trên. Hóa ra là cu cậu trực trạm lo sợ cho bọn em trời tối leo lên nguy hiểm nên không cho nên.
- Bọn em đành vào trạm ngồi nghỉ đợi thêm chút nữa rồi leo lên nóc trạm, úi chà trong trạm la liệt ba lô túi ngủ rồi lều. Hóa ra các cụ biết lúa chín đã tranh thủ leo lên từ chiều rồi ngủ luôn ở đây đợi trời sáng. Nói chuyện các cụ ấy bảo bọn em đúng là hâm leo lên giữa đêm tối như thế, hâm nặng.

Em up mấy cái hình lúc em xuống để các cụ tưởng tượng được nó cheo leo, dốc và khó đi như thế nào, thế mà đêm chả nhìn thấy gì em cũng vẫn leo lên. Giờ nghĩ lại vẫn thấy hãi.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
đẹp quá các cụ nhỉ
Ảnh đẹp quá, cụ tiếp đi :D
Vâng em sẽ up ảnh lên ngay hầu các cụ ạ.

bác lên đây có làm được vài bình riệu về không bác?riệu đây ngon lắm. con gái thì trắng lắm hả bác
Em đi với gấu cụ ơi thế mới đen chứ, riệu thì em có còn món kia thì lớ xớ gấu nó vả em một phát thì toi cụ à

danaminhtuan

Xe tải
đẹp quá, mình vừa đi cung Hà nội - Lạng Sơn - Cao bằng - Bắc cạn - Thái Nguyên - Hà nội về nhưg trời mưa quá. Chả được cái ảnh nào ra hồn

danaminhtuan

Xe tải
Ấn tượng nhất là các cháu gái người Trùng Khánh - Cao Bằng >>> sao mà đẹp thế. Mình cứ ngẩn ngơ từ hôm về đến giờ

vangamom

Xe container
2 cái ảnh đầu đẹp thế, không biết có qua Photoshop không nhỉ? :P
Không qua đâu cụ à, chỉ crop và chỉnh sáng tối thôi cụ ơi.

Ấn tượng nhất là các cháu gái người Trùng Khánh - Cao Bằng >>> sao mà đẹp thế. Mình cứ ngẩn ngơ từ hôm về đến giờ
Dạ em cũng giống cụ, em lên Cao Bằng em cũng ngơ ngẩn vơi vẻ đẹp thanh tú của con gái vùng cao. Trên Bắc Sơn cũng vậy cụ à, do điều kiện khí hậu rất mát nên con gái trên này trắng và xinh lắm. Do hai lần em đều bị quản thúc bởi gấu nên đành cúi đầu làm thinh thôi cụ ơi

vangamom

Xe container
Bọn em ngồi đợi một lúc thì bắt đầu leo lên nóc trạm vi ba để đón những ánh bình mình đầu tiên trên Bắc Sơn. Những ánh nắng đầu tiên đây các cụ à, bọn em phải ngồi rình khá lâu mới bắt được vì hôm đó thời tiết trên đó mây mù nhiều và có mưa, may quá sáng đấy chỉ có mù thôi chứ không mưa, chứ mưa thì chả có chuyện gì để mà nói ạ. Súng em còi nên không phơi được, tấm này là của cu em đi cùng.

vangamom

Xe container
Em đi hôm 26/7 vừa rồi đấy, vừa xuồng thì mưa
May thế
Ơ thế cụ đi cùng ngày với em đó cụ. Cụ leo lên trưa hôm T7 phải không ạ. Em leo 3h:00 sáng ngày CN cụ à. mây mù kinh khủng đợi mãi tới hơn 6h trời mới hửng

vangamom

Xe container

vangamom

Xe container
Từ đây em sẽ Up dần các ảnh em chụp được để các cụ gạch đá cho em mau tiến bộ ạ.
1 - Một góc thung lũng Bắc Sơn