[Công nghệ] Thước lái cơ, mới có bị lỗi được không?

só 126 ngõ 168 Kim Giang Hoàng Mai Hà Nội
Kính các cụ các mợ.
Cụ mợ cho em hỏi vấn đền liên quan đến loại thước lái cơ như tiêu đề đã đề cập.
Để em được diễn đạt câu chuyện về thước lái này cho các cụ rõ, để các cụ có tư vấn tốt nhất cho em ạ.
- Chuyện là em có nhập về cho Anh khách (Ở Sài Gòn, em ở Hà Nội) 1 cây thước lái cơ hàng ZF (của Porsche Cayenne). Anh khách ấy mang thước vào hãng thay thế. Sau khi thay thế xong, căn chỉnh góc lái, độ chụm và hệ thống gầm thì tất cả cả thông số của hệ thống gầm và lái rất ok, đạt chuẩn.
- Nhưng có một vấn đề rằng: "khi xe chạy buông tay ra thì volang lắc qua lắc lại, 1 xíu sau thì lệch vô lăng hẳn sang phải". Hãng bảo là thước lái đã bị lỗi, có vấn đề, vì các thông số và cài đặt khác đều đã ok, Nhưng hệ thống và máy đọc lỗi không báo lỗi thước lái, lỗi được phát hiện khi lái xe.
Anh khách phản hồi với em và em cũng đã trao đổi với anh kỹ thuật của hãng, anh ấy cũng trình bày như trên. Nhưng để khách quan và rõ hơn về vấn đề và lỗi này, em đã nhờ sự tư vấn của rất nhiều anh thợ cứng khác, thì các anh thợ ấy đều cho em một lời tư vấn tương đối giống nhau với đại ý lời tư vấn như sau:
1. Thước lái cơ thường k bị nheo và lỗi như vậy.
2. Lỗi này có thể là do quá trình lắp đặt, căn chỉnh hệ thống gầm, lỗi lốp láp.( trước đó anh ấy đã thay gần như toàn bộ gầm trước hàng chinh hãng, cũng lắp ở trong hãng)
3. Cũng có thể là do độ chụm của lazzang hoặc méo lốp (trước đó anh ấy thay lazzang,21 inh, và lốp mới trong hãng, hãng đã check độ chụm ok).
4. Có thế là hãng k vui vì anh khách mang toàn đồ ngoài vào thay nên lắp đặt có chút bất cẩn, chú nên nhờ khách mang ra ngoài check lại cho thỏa mãn.
Nghe lời tư vấn trên em thấy có sự mâu thuẫn, nên em trao đổỉ lại với anh khách, nhờ anh ấy mang xe ra ngoài cho 1 gara của ông anh em để kiểm tra. Nhưng anh ấy vẫn giữ quan điểm về niềm tin tuyệt đối với Hãng, không tin bên ngoài (quan điểm của Anh ấy cũng rât logic). Một lần nữa Em thuyết phục nhờ anh ấy ra gara ngoài giúp em thỏa mãn, vì các anh thợ ngoài HN luôn khẳng định là k có trường hợp thước lái bị lỗi như vậy.

Về em, em cung cấp phụ tùng nhưng về kỹ thuật sửa chữa đọc lỗi thì em không chuyên sâu, nên em nhờ sự tư vấn của nhiều bên. Quan điểm của em cũng rõ ràng là nếu hàng của em có lỗi do nhà sản xuất em sẵn sàng nhận lại hàng lỗi đó, nhưng trong trường hợp này em được tư vấn trái chiều như thế, cộng với anh chủ không chịu ra ngoài giúp em thỏa mãn. Nên em thực sự lăn tăn về tính chất của tình huống này. Em tâm sự lên đây mong các cụ các mự chia sẻ tư vấn giúp em để em giải tỏa.
Em gửi kèm hình ảnh thước lái đó lên đây để các cụ dễ hình dung nó như thế nào!
Cảm ơn các cụ các mự!

Chỉnh sửa cuối:

oto16ahn

Xe điện
Đồ bãi lỗi là bình thường , em cũng vừa đặt 1 moto gái cầu bãi của Cayenne 2008 về và bị lỗi . bên phụ tùng nhận lại thôi . làm ăn mà,phải baod hành mới bán đc hàng chứ . chả lẽ cụ k bảo hành cụ bán thước lỗi cho khách hàng à . vậy khác j chộp giật .
Qtrong nhất vẫn là hàng , mối hàng của cụ cụ ạ

Đồ bãi lỗi là bình thường , em cũng vừa đặt 1 moto gái cầu bãi của Cayenne 2008 về và bị lỗi . bên phụ tùng nhận lại thôi . làm ăn mà,phải baod hành mới bán đc hàng chứ . chả lẽ cụ k bảo hành cụ bán thước lỗi cho khách hàng à . vậy khác j chộp giật .
Qtrong nhất vẫn là hàng , mối hàng của cụ cụ ạ
Hàng của em là hàng mới ZF sx cụ ạ. Em thì vẫn quan điểm là hàng em lỗi thì em nhận lại hàng mà cụ, chỉ là em nhận được tư vấn trái chiều của các anh em khác trong nghê nên em lăn tăn thôi cụ ạ.

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
của cụ ::: khi xe chạy buông tay ra thì volang lắc qua lắc lại,

cụ xem lại lốp bị méo rồi , méo đây ko có nghĩa là méo nhìn thấy bằng mắt , hoặc cho lên cầu quay lốp cũng ko nhìn thấy méo được ngay ,

cháu dính 1 phát như sau :: xe Fortuner 2016 Lốp Bridgestone ,, mới tinh ,, đi 1 vạn km,, ,, xe mới gì mà chạy 120km /h cao tốc hải phòng tay lái rung bần bật ,

rồi : thợ lốp , cho lốp vào máy cân bằng động , táp thêm mấy miếng cân bằng loại 10gram vào mép lốp cũng ko phát hiện ra , lốp bị méo , vì ko chịu nhìn độ đảo khi lốp quay

về sau cháu cho cả 04 lốp vào máy cân bằng động , từng quả một , cân bằng lại , nhìn kỹ độ đảo của mặt lốp so với cái chụp bảo vệ của máy cân bằng , lúc cân bằng , mới phát hiện ra có 1 quả hơi bị méo 1 tý ,(chính là quả lắp đằng trước ) , chắc tầm R biến thiên tầm 2mm ,,
3 quả còn lại ko đảo , R ko đổi

cách giải quyết : cháu cho quả đấy về đằng sau ,,

mang xe lên cầu nhật tân Test 130km/h ko giật tý nào , lên cao tốc HP làm phát 140km/h vẫn mượt ,,
chốt lại lốp đảo , nhưng đến cu thợ lốp cũng ko để ý , nó ko để ý , nhưng mình đã soi luôn lúc cân bằng rồi .
câu chuyện của cháu xin hết

của cụ ::: khi xe chạy buông tay ra thì volang lắc qua lắc lại,

cụ xem lại lốp bị méo rồi , méo đây ko có nghĩa là méo nhìn thấy bằng mắt , hoặc cho lên cầu quay lốp cũng ko nhìn thấy méo được ngay ,

cháu dính 1 phát như sau :: xe Fortuner 2016 Lốp Bridgestone ,, mới tinh ,, đi 1 vạn km,, ,, xe mới gì mà chạy 120km /h cao tốc hải phòng tay lái rung bần bật ,

rồi : thợ lốp , cho lốp vào máy cân bằng động , táp thêm mấy miếng cân bằng loại 10gram vào mép lốp cũng ko phát hiện ra , lốp bị méo , vì ko chịu nhìn độ đảo khi lốp quay

về sau cháu cho cả 04 lốp vào máy cân bằng động , từng quả một , cân bằng lại , nhìn kỹ độ đảo của mặt lốp so với cái chụp bảo vệ của máy cân bằng , lúc cân bằng , mới phát hiện ra có 1 quả hơi bị méo 1 tý ,(chính là quả lắp đằng trước ) , chắc tầm R biến thiên tầm 2mm ,,
3 quả còn lại ko đảo , R ko đổi

cách giải quyết : cháu cho quả đấy về đằng sau ,,

mang xe lên cầu nhật tân Test 130km/h ko giật tý nào , lên cao tốc HP làm phát 140km/h vẫn mượt ,,
chốt lại lốp đảo , nhưng đến cu thợ lốp cũng ko để ý , nó ko để ý , nhưng mình đã soi luôn lúc cân bằng rồi .
câu chuyện của cháu xin hết
Rất cảm ơn sự đóng góp của cụ, Các anh thợ cũng bảo là có thể do lốp láp. thước lái thì cháu cũng đã đồng ý để khách thay thước mơi lấy ở hãng rồi, nhưng thấy vẫn còn lăn tăn nên lên đây để giải tỏa chút a.