[Funland] Thưởng thức điếu cigar đúng cách

gld

Xe điện
Nhẹ nhàng đưa miếng cầy hương quấn trong lá mơ chấm đẫm mắm tôm vào miệng. Khoan thai tợp 1 ngụm Macallan. Thư thái bú vài hơi cigar và mơ màng thả khói. Chậm rãi bàn về những khó khăn và cơ hội của doanh nghiệp sau covid.
Chất chơi đẳng cấp thượng liu nó phải thế.
Mấy cái lý thuyết của cụ thớt vứt.
Chuẩn chỉ làng ăn chơi Việt, bọn Tây chắc nó kinh nhất vụ này, bú xong lại chuyển ông bên cạnh làm một hơi chứ😄😁😃

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ cùng các cụ đam mê.

THƯỞNG THỨC 1 ĐIẾU XÌ GÀ ĐÚNG CÁCH

Bắt đầu bằng việc chọn một điếu nào đó, không dài và to quá cho lần đầu tiên cảm nhận.

Dùng dao, kéo hoặc đục lỗ chuyên dụng để cắt phần đầu

Châm xì gà cần phải sử dụng loại diêm, đóm hoặc bật lửa khò chuyên dùng cho xì gà, tuyệt đối bạn không nên dùng các loại bật lửa xăng, ga, và diêm thông thường, vì xì gà rất dễ thẩm thấu các mùi hương xung quanh nó nên nếu sử dụng các loại bật lửa xăng, gas, và diêm bình thường, xì gà sẽ hấp thụ mùi xăng và các mùi khác của các loại bật lửa và diêm đó nên chất lượng và mùi vị của điếu xì gà sẽ bị ảnh hưởng thậm chí không hút được nữa. Những người chơi sành xì gà, thường sử dụng đóm là gỗ tuyết tùng gửi kèm theo hộp thuốc, hoặc sử dụng mảnh trầm gió để châm.

Khi bắt đầu châm lửa, điếu xì gà cần được để
theo chiều ngang hoặc hơi chếch sau đó bật lửa đốt và xoay xoay điếu xì gà trên ngọn lửa để tất cả các phần mép của điếu xì gà được bắt lửa cháy đều, không bị cháy lẹm. Ngay sau đó đưa điếu xì gà lên miệng vừa bập hơi từ từ vừa châm lửa để cho đầu điếu xì gà được đốt cháy thực sự. Để chắc chắn đã cháy đều, có thể thổi nhẹ vào đầu xì gả vừa châm để kiểm tra, màu đỏ lửa cần lan đều trên toàn thiết diện được châm.

Có thể cầm điếu xì gà bằng ngón trỏ và ngón cái, hoặc giữa ngón trỏ và ngón giữa, hoặc cầm theo kiểu mà cảm thấy thỏai mái. Hút xì gà hoàn toàn không giống như thuốc lá thông thường, hầu hết những người hút thuốc lá đều rít khói vào phổi điều này ảnh hưởng xấu đến sức khỏe, xì gà thì ngược lại, hút xì gà chỉ rít khói và ngậm trong vòm miệng sau đó nhả khói ra để cảm thụ cái hương thơm, mùi vị đặc biệt của nó trong vòm miệng. Cũng nên tận dụng khoang mũi thông qua việc đưa một lượng khói thở ra qua mũi, tận dụng khứu giác để cảm nhận được thực sự một số hương thơm đặc biệt và vị nồng ấm, đậm đà của lá thuốc xì gà.
Phần tem nhãn có thể lấy ra bất kỳ lúc nào hoặc lúc thấy vướng. Nên xoay dần điếu xì gả trên tay và thời gian giữa hai hơi thuốc nên khoảng 30 giây để đảm bảo thuốc cháy đều và thuốc không bị nóng

Khi hút xì gà phải luôn biết nhẫn nại và khoan thai thong thả và chỉ khi đặt được điều đó thì các giác quan mới thưởng thức và cảm nhận được những hương vị độc đáo của điếu xì gà đồng thời cũng cảm nhận đực cái thú vui, niềm đam mê, phong cách sống lịch lãm và những cảm giác thư giãn, say đắm nồng nàn từ điếu xì gà .

Nếu điều kiện cho phép hãy thưởng thức xì gà cùng với một ly rượu loại chuyên dùng kết hợp với cigar như: Cohiba cognac, Xo cigar , dalmore Cigar Malt hoặc Cognac, bourbon, scotch hoặc vang đỏ dòng Cabernet Sauvignon chát đậm hoặc có thể là vang chát porto của Bồ Đào Nha…

Một tay hút thuốc, một tay cầm ly rượu nhấp một ngụm nhỏ thả mắt nhìn những làn khói thuốc bay bổng xa gần, ngửi mùi thơm của xì gà…. sẽ cảm giác và thấu hiểu hết được những giá trị đích thực của bản thân mình trong cuộc sống và trong cả xã hội đương đại.

Lưu ý: Không nên hút 1 điếu xì gà làm 2 hay nhiều lần vì từ lần thứ 2 trở đi chất lượng, mùi vị của điếu xì gà sẽ không còn được thơm ngon như lần hút ban đầu nữa, từ lần thứ 2 trở đi điếu xì gà thường có mùi hắc, gắt và khé, nguyên nhân của điều này là do nó bị hấp thụ mùi khói của lần hút ban đầu. Để giảm được sự hắc, gắt và khét cho lần hút tiếp theo, sau khi cắt đi phần cháy dở, dùng hơi thổi hết khói trong điếu xì gà ra bên ngoài, khi ấy mới cất vào bao giữ ẩm, cũng không nên để điếu xì gà hút dở vào trong hộp bảo quản cùng với những điếu xì gà khác, vì chính bản thân nó sẽ làm ảnh hưởng tới các điếu xì gà được bảo quản trong hộp giữ ẩm.

Nguồn ST
Đoạn này khắm quá, phá hỏng hết công lao biên soạn của thằng viết bài.
"Một tay hút thuốc, một tay cầm ly rượu nhấp một ngụm nhỏ thả mắt nhìn những làn khói thuốc bay bổng xa gần, ngửi mùi thơm của xì gà…. sẽ cảm giác và thấu hiểu hết được những giá trị đích thực của bản thân mình trong cuộc sống và trong cả xã hội đương đại."

cascadabadboy

Xe buýt
Chừng nào được cho điếu xì gà của bác # thì em mới thử món này :))

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra em thấy bọn tây nó hút cigar đơn giản lắm, không nâng tầm và cầu kỳ như mình đâu. Thường là mấy ông cũng có tuổi mới hút, bọn trẻ hay sinh viên toàn thuốc lá cuốn thôi. Châm lửa họ dùng chủ yếu là diêm, nếu không có diêm thì vớ được cái gì bật ra được lửa là hút hoặc là nghỉ có diêm thì hút.

Điếu cigar hút hết tắt lửa thì tuỳ người, có người vẫn ngậm và cắn điếu cigar (giống như mấy bà ngồi cuốn cigar mồm nhai lá cigar tóp tép như nhai trầu ý ) vì cắn hay ngậm nó vẫn thơm và tê cay ở đầu lưỡi (tuỳ loại).

Cá nhân em thấy tây hút cigar hay uống rượu vang khá dân dã nhưng lại “chuẩn bài” chứ không cầu kỳ, nâng tầm như mình đâu ạ.
cái này có lẽ cũng cần phân biệt tây ấy là tây bình dân hay khủng cụ ạ! Em k tin những loại bỏ vài trăm hoặc cả ngàn ra cho việc hút hít nó lại “giản dị” quá đâu vì vô hình chung làm giảm giá mặt hàng họ vừa mua. Ở mình thì khá đua đòi nên thường bỏ qua các bước đơn giản lên thẳng “top”, cho nên nền tảng không vững. Đã k biết cái bt ntn thì biết thế del nào được cái khủng nó hơn cái gì, điều này đúng với mọi trò: từ cigar, whiskey, vang đến cả gậy golf :)) Nhiều cái nó cũng k quá đặc biệt nhưng qua mồm các ông thích nâng tầm và hoa hoè hoa sói thì trở nên kì bí, phức tạp :)) Như thế mới là mục đích chính của các bố ấy, chứ cigar mà lại đơn giản như điếu vina, 3 số thì chắc del gì các bố ấy đã thích :))

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em có hai hộp cigar. Trên xe lúc nào cũng có khoảng 5-7 điếu loại cũng được.
Tuy nhiên đi nhậu em mới mang ra, mà mang ra em ko hút, cho tụi bạn hút. Em cũng ko uống rượu chỉ nhấp môi. Còn mình cứ trung thành với Thăng long thần thánh cho đúng với vị trí :))
Thật đúng là.....trớ trêu.....

ConCaoVaChumNho

Xe tải
cái này có lẽ cũng cần phân biệt tây ấy là tây bình dân hay khủng cụ ạ! Em k tin những loại bỏ vài trăm hoặc cả ngàn ra cho việc hút hít nó lại “giản dị” quá đâu vì vô hình chung làm giảm giá mặt hàng họ vừa mua. Ở mình thì khá đua đòi nên thường bỏ qua các bước đơn giản lên thẳng “top”, cho nên nền tảng không vững. Đã k biết cái bt ntn thì biết thế del nào được cái khủng nó hơn cái gì, điều này đúng với mọi trò: từ cigar, whiskey, vang đến cả gậy golf :)) Nhiều cái nó cũng k quá đặc biệt nhưng qua mồm các ông thích nâng tầm và hoa hoè hoa sói thì trở nên kì bí, phức tạp :)) Như thế mới là mục đích chính của các bố ấy, chứ cigar mà lại đơn giản như điếu vina, 3 số thì chắc del gì các bố ấy đã thích :))
Theo em quan sát thì với họ sử dụng như một thói quen hàng ngày thôi, sáng cafe, chiều tối thì vang, rảnh tay thì làm điếu cigar. Còn “top” thì thế nào là “top” ạ ? điếu thuốc xịn, đồ dùng xịn ... Xưa có cậu em rủ em hôm nào qua chỗ nó rồi đi ks 5*, hút cigar làm ly rượu mà giá “bình dân” cỡ 50€ . Tiếc là em không đi được với tính em cũng thích thong thả bình dân.

Em thấy vang với cigar ở mình giờ chắc theo trào lưu nên bị làm giá cũng ác, vang chẳng hạn toàn nhập về từ vùng ất ơ nào ý mà không phải những vùng chuyên rượu vang nổi tiếng mà giá thì mặn mà (giá bán trên web của tây 7€, giá ở mình cỡ trên dưới 1tr)

Em thi thoảng ngồi với mấy đứa bạn mà thấy nhiều khi “cầu kỳ thái quá”

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Theo em quan sát thì với họ sử dụng như một thói quen hàng ngày thôi, sáng cafe, chiều tối thì vang, rảnh tay thì làm điếu cigar. Còn “top” thì thế nào là “top” ạ ? điếu thuốc xịn, đồ dùng xịn ... Xưa có cậu em rủ em hôm nào qua chỗ nó rồi đi ks 5*, hút cigar làm ly rượu mà giá “bình dân” cỡ 50€ . Tiếc là em không đi được với tính em cũng thích thong thả bình dân.

Em thấy vang với cigar ở mình giờ chắc theo trào lưu nên bị làm giá cũng ác, vang chẳng hạn toàn nhập về từ vùng ất ơ nào ý mà không phải những vùng chuyên rượu vang nổi tiếng mà giá thì mặn mà (giá bán trên web của tây 7€, giá ở mình cỡ trên dưới 1tr)

Em thi thoảng ngồi với mấy đứa bạn mà thấy nhiều khi “cầu kỳ thái quá”
Top hay không thì nó chia bậc rõ ràng mà cụ, càng những đồ này thì phân loại nó lại càng rõ! Cái k rõ ở đây chính là người dùng, có $ dùng nhưng khả năng “thẩm” lại rất giới hạn nên mới có đất để bọn gian thương lừa bịp như cụ mô tả. Đời thủa nhà ai 1 điếu cigar k phải dễ kiếm lắm ngay cả ở phương tây mà mấy bố nhà ta vào cái quán Kara cỏ cũng dõng dạc: “cho xích lô 6” :))

taphubi

Xe máy
bập bập bập ;)) e ko biết hút

lailyluan

Xe tải
Thực ra em thấy bọn tây nó hút cigar đơn giản lắm, không nâng tầm và cầu kỳ như mình đâu. Thường là mấy ông cũng có tuổi mới hút, bọn trẻ hay sinh viên toàn thuốc lá cuốn thôi. Châm lửa họ dùng chủ yếu là diêm, nếu không có diêm thì vớ được cái gì bật ra được lửa là hút hoặc là nghỉ có diêm thì hút.

Điếu cigar hút hết tắt lửa thì tuỳ người, có người vẫn ngậm và cắn điếu cigar (giống như mấy bà ngồi cuốn cigar mồm nhai lá cigar tóp tép như nhai trầu ý ) vì cắn hay ngậm nó vẫn thơm và tê cay ở đầu lưỡi (tuỳ loại).

Cá nhân em thấy tây hút cigar hay uống rượu vang khá dân dã nhưng lại “chuẩn bài” chứ không cầu kỳ, nâng tầm như mình đâu ạ.
cái này
chuẩn chất chơi.

Choixiga

Xe đạp
Website
choixiga.vn
Quảng cáo, rao vặt không đúng quy định
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 18/3/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Em không chơi món này.
Cũng chưa chơi người chơi món này. Vì nhiều nhẽ he he.

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Thưởng thức xì gà đúng cách là kiếm một tủ đẹp để bày xì gà, cái đục, máy khò ,... rồi ngồi ngắm ạ.
Chẳng biết các cụ hút thấy thế nào chứ người ngoài thấy hôi lắm ạ.
Đúng đấy. Em chỉ thấy mùi cà phê thơm, còn lại mùi rượu, mùi thuốc, mùi đồ nhậu là em không ưa.

maximax903

Xe điện
Hồi choai choai mấy anh cùng phố bẩu xì gà có đầu ngậm mà ko có đầu châm chả hiểu thưởng thức như nào?

KMN 2009 Slx

Xe tải
Em cũng hay hút cigar và cũng đã hút khá là nhiều loại, cảm nhận cigar cuba vẫn ngon nhất, nhg rởm nhiều, nhất là cohiba. Em ko biết phân biệt chính xác khi cầm hộp nhưng nếu lấy điếu ra ngửi, nhìn và đặc biệt là hút thì sẽ biết ngay, tuy nhiên lúc ý thì sự đã rồi :) Tuy nhiên cá nhân em cảm nhật lúc cuối điếu thg ko thấy ngon (có lẽ vì nặng quá) và ko hiểu sao hút xong điếu cigar em vẫn thèm thuốc lá :)