[CCCĐ] Thuỵ Sĩ, vẫy gọi.

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Hôm rồi em mua về con dao gọt hoa quả và 1 travel set. Dao gọt 3.6 chf, nhìn nhỏ nhắn xinh xắn, nhẹ và rất sắc. Cái set du lịch cũng vậy, sắp xếp gọn gàng và dao kéo gọt giũa móng đều bén. :) Cụ nào sang đó muốn sắm gì cũng yên tâm về chất lượng: socola, đồ dao, đồng hồ, đồ lưu niệm... Cái gì cũng đẹp ơi là đẹp...
Chụp Bảng giá giao đa năng victorinox để so sánh với giá bán ở nhà.

Chỉnh sửa cuối:

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Nhân đây cho em gửi lời cảm ơn tới cụ #Medela nhiều ạ!!! Nhờ thớt này của cụ mà em đã quyết tới Thuỵ Sỹ, quả là chốn bồng lai, đẹp như không có thực, nhưng mà công nhận, ảnh của cụ nhiều pô đẹp hơn cả ở ngoài, hihi!!! :D

Em đến Luzern một ngày nắng, qua Interlaken vào ngày mưa lạnh tê tái, đi Bern và Geneva cũng mưa và lạnh luôn. Nhưng đâu cũng đẹp, ngồi tàu ngắm cảnh em cũng mướt cả mắt!!! :x

Heavy Stone

Xe tải
Thuỵ Sỹ không có những thành phố hoành tráng như Paris hay Rome, nhưng thiên nhiên ưu đãi, cộng với bàn tay con người đã biến đất nước này trở thành nơi đẹp nhất hành tinh. Đặc biệt là những miền đồng quê Thụy Sĩ, cảnh rất đẹp và nên thơ. Mọi nơi ở Thuỵ Sỹ đều đẹp như một công viên. Con người Thuỵ Sỹ thì thật là tuyệt vời, từ hàng trăm năm nay nhà thờ Vatican luôn tuyển những người lính Thuỵ Sỹ để bảo vệ nhà thờ. Họ nổi tiếng là những người lình can trường và trung thành bậc nhất châu Âu. Mình từng có dịp qua Thuỵ Sỹ, ấn tượng về đất nước, con người và thiên nhiên Thuỵ Sỹ thật khó phai mờ.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Một góc nhìn khác về cầu kapel

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Nhân nói về người lính Thuỵ Sỹ, em cũng có ảnh tò mò ở Vatican, đi tìm nơi ở của Giáo hoàng. Và đây là hai anh gác chỗ ở đó ạ:

Thuỵ Sỹ không có những thành phố hoành tráng như Paris hay Rome, nhưng thiên nhiên ưu đãi, cộng với bàn tay con người đã biến đất nước này trở thành nơi đẹp nhất hành tinh. Đặc biệt là những miền đồng quê Thụy Sĩ, cảnh rất đẹp và nên thơ. Mọi nơi ở Thuỵ Sỹ đều đẹp như một công viên. Con người Thuỵ Sỹ thì thật là tuyệt vời, từ hàng trăm năm nay nhà thờ Vatican luôn tuyển những người lính Thuỵ Sỹ để bảo vệ nhà thờ. Họ nổi tiếng là những người lình can trường và trung thành bậc nhất châu Âu. Mình từng có dịp qua Thuỵ Sỹ, ấn tượng về đất nước, con người và thiên nhiên Thuỵ Sỹ thật khó phai mờ.

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Những người Thuỵ Sỹ em gặp trên đường đi cũng rất tốt bụng. Ở Luzern, em bỡ ngỡ với lần đầu tiên đi xe bus từ bến tàu về hostel, khi em hỏi một anh, anh ấy đã đưa em ra tận máy tự động để mua vé, chả hiểu sao máy không nhận cả 2 thẻ tín dụng của em (đến chỗ cho thẻ vào, anh ấy lịch sự nhé, quay mặt ra chỗ khác :) ). Vừa sang tới nơi nên tiền giấy em toàn tờ 100 CHF. Anh ấy lại dẫn đi đổi tiền lấy xu mua vé, quay lại máy để mua (lên xe mua của bác tài cũng được).

Khi lên xe đúng số bàn tourist guide hướng dẫn, anh ấy vẫn không yên tâm, chắc nhìn em lớ ngớ :D Anh ấy lên xe cùng, đến tận đúng điểm xuống anh ấy chỉ tận nơi mới yên tâm bye bye. Trên xe em có hỏi chuyện, anh ấy nói cô vợ là người Việt Nam. Chả biết đúng ko, nhưng đúng là anh ấy tốt thật :)

Chỉnh sửa cuối:

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Có một bất ngờ khi em vào một hàng lưu niệm gần tượng sư tử. Khi em mua xong đồ lưu niệm, anh bán hàng hỏi em là người Thái phải không.... Em nói em Việt Nam ạ. Anh ngạc nhiên Thật không, rồi xổ ra một tràng tiếng Việt.

Anh ấy tên Việt là Chánh, sinh ở TS, ở đó 40 năm rồi, vợ người TS nhưng tiếng Việt của anh vẫn rất sõi. Anh bảo lâu rồi mới gặp khách Việt anh vui lắm, anh chỉ thích ăn đồ Việt thôi, bla bla. Nơi đất khách được gặp đồng hương thật là hạnh phúc, nhất là có thể thoải mái nói tiếng mẹ đẻ, được gặp người lạ mà ngỡ thân quen lâu rồi. :)

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
iamkami mợ may mắn toàn gặp người tốt nhỉ. Em cũng thích tính cách người Thuỵ sĩ rất thẳng thắn.

Ảnh một nhà thờ xinh xắn tại Luzern

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Các tài xế Thuỵ Sỹ, (các nước xung quanh cũng thế nhưng không phải 100% như TS), từ ô tô con, khách đến xe bus hầu như đều đứng lại nhường đường cho người đi bộ.
Ở đây em thấy đèn đỏ có vẻ hơi thừa, vì cứ lúc nào người đi bộ có ý định sang đường là các anh chị lái xe đứng lại nhường luôn. Có lần xe đang đi tốc độ cao, thấy tụi em chuẩn bị sang đường, xe cũng dừng lại. Mình muốn nhường xe cũng không được, vì ảnh lái xe còn ra tín hiệu "các nàng đi đi nào, đứng đấy ngó cái gì" :P

Mình cũng chỉ biết ra dấu hiệu cảm ơn bằng nụ cười tươi thui, cả hai bên cùng vui! (y)

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Mà không liên quan, em rất thích xài sản phẩm nhà cụ medela nhé, hồi xưa thời bỉm sữa em ưng mỗi nhãn hiệu đấy thui. :P Nhưng mà giá cũng rõ chát cụ ợ. ^^

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Mà không liên quan, em rất thích xài sản phẩm nhà cụ medela nhé, hồi xưa thời bỉm sữa em ưng mỗi nhãn hiệu đấy thui. :P Nhưng mà giá cũng rõ chát cụ ợ. ^^
Cảm ơn mợ đã ủng hộ sản phẩm medela. Thật ra giá bán hàng medela ở vn so với xung quanh khu vực còn rẻ chán mợ ạ.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Đường lên núi mùa này đẹp lắm

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Nhân nói về người lính Thuỵ Sỹ, em cũng có ảnh tò mò ở Vatican, đi tìm nơi ở của Giáo hoàng. Và đây là hai anh gác chỗ ở đó ạ:

Nếu mợ nói grüssli là câu chào của người thuỵ sĩ bằng tiếng đức-thuỵ thì các anh lính gác có thể cho mợ chụp ảnh trong vùng giới hạn đấy ạ. Tất nhiên phải chọn lúc ít khách du lịch để khỏi làm phiền.

Vulq71

Xe container
Nếu mợ nói grüssli là câu chào của người thuỵ sĩ bằng tiếng đức-thuỵ thì các anh lính gác có thể cho mợ chụp ảnh trong vùng giới hạn đấy ạ. Tất nhiên phải chọn lúc ít khách du lịch để khỏi làm phiền.

Cụ medela đã bị lộ tung tích nhá.

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Vầng, cụ tìm ra tip hay quá. ^^ Mấy anh canh ở đây không thấy cảm phiền khi du khách chụp ảnh mình. Còn những chỗ khác, em ngỏ ý muốn chụp các bạn ấy một pô (không phải đứng cùng em đâu :D) thì các bạn police bảo là chụp xe tăng riêng hoặc chụp em đứng cạnh xe tăng thì được, chụp ảnh các bạn ấy thì không đâu (ý các bạn ấy là "chụp trộm" thì không sao). :D

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Cụ chủ có đi qua các nhà máy sản xuất đồng hồ cho em xin cái ảnh nhé!
Dạ, vùng làm đồng hồ thuộc mạn Geneve là vùng nói tiếng Pháp cụ ạ. Nhà cháu không thấy có tour dẫn đi xem nhà máy sx đòing hồ, chắc họ muốn giữ bí mật công nghệ hoặc là môi trường cần phải rất sạch nên hạn chế thăm quan.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Xe vespa là để yêu. Xe Về vn nhiều quá các cháu nó lại mang đi chở hàng thì phí
Nhà cháu cũng đã từng đi vespa, nên bây giờ đi đâu cũng ngắm nghía xem con này máy móc như thế nào, tiếng nổ nghe ra làm sao? thế nhưng nhà cháu chở hàng bằng xe px suốt, đâu có sao. Được cái tiện vứt ở đâu cũng được, không sợ mất, máy khoẻ, chạy trâu bò, đúng là rất tiện lợi.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Em thêm ảnh. Phố vào thu, buồn hiu hắt

Daotienhiep1985

Đi bộ
Công nhận Thuỵ Sỹ quá đẹp mùa thu như 1 bức tranh muôn mầu muôn vẻ ! Và nó quá yên bình nhưng đúng là hơi buôn bác chủ nhỉ . Xem mà ước 1 lần đc đến .

Chỉnh sửa cuối: