[Funland] TI swimming - Bơi kiểu này khổ vì gái theo học

FreshWind

Xe máy
Em bơi ếch cũng được khen là đẹp, nhất là bơi buổi tối hứng chí lặn xuống đáy đóng 1 mạch hết ngang bể được mấy em trầm trồ sướng thôi rồi... cơ mà trườn sấp thì quạt nước như mô tô , đã thế được 1 lúc thì mỏi hết cả chân cẳng. Bác này bơi nhẹ nhàng êm ái quá :D

TiTiT

Xe hơi
Hay quá, e note lại để ngâm cứu dần. Thk cụ chủ thớt ah

Sô lếch Mù

Xe điện
E thấy có người ra biển năm ngửa nổi lềnh phềnh nhưng hem hít bơi vì không phối hợp đc chan-tay-thở.... e cũng tập mà nổi đc khoảng 90% chắc cố tập bơi ngửa và đứng trước vậy. Thế này e lại có động lực đi bơi roài ;)
Khối lượng riêng của nước biển nặng hơn nước ngọt nên cơ thể nổi dễ hơn nhiều.Có cái Biển Chết mặn nhất thế giới khiến bất cứ ai cũng phải nổi.

Sô lếch Mù

Xe điện
Em bơi sải được gần 50m thì tốc độ giảm theo cấp số nhân. Mấy sải cuối lại lật ngược lại nằm ngửa để nghỉ.
Cụ chú ý cái chân.Trong bơi sải,chân được dùng để nâng phần đuôi là chính,nếu phần đuôi chìm cụ bơi sẽ rất mệt.Ngoài ra chân cũng giúp đẩy cơ thể tiến lên trước một chút.Còn hai cánh tay tựa như hai mái chèo,khi quạt dưới nước,từ bả vai,cánh tay,cẳng tay,bàn tay sẽ ôm nước vào lòng vuốt tận xuống đùi.Các vdv bơi do họ trải nghiệm với môi trường nước quá lâu nên họ thành tinh là một điều dễ hiểu,chỉ cần một cú vẩy chân,uốn lưng,hay rướn tay cũng đủ làm chúng ta mướt mắt.

vutamhoan

Xe tăng
Mời các cụ xài torrent down quả DVD nhé, có các bài tập rất cơ bản

http://torrents.com/freestyle-disc-waqe5mektmr4bwtfg5dq

(Trong khi down xin các cụ cầu nguyện cho chưởng môn kiếm được nhiều tiền - cụ ấy chắc sống nhờ vào việc bán đĩa nên ta down free cũng nên gửi tới cụ ấy ít nhất một lời chúc) :D

... Ví dụ cụ nào cao thủ như cụ Linh_piano, đưa tay sát thành bể, nhấc tay lên rồi đưa ra mà ko phải đưa người hay nghiêng người để nhấc tay thì đúng là dân pro ợ, còn ko là .. ;)
Cụ giải thích cụ thể thêm ý này được không ạ?
Mà cháu vẫn ngóng video của cụ (hoặc F1 của cụ) để có thêm động lực luyện tập, ít nhất thấy ai đó có thành quả như thế thì niềm tin sẽ cao hơn he he he

Chỉnh sửa cuối:

hebestia

Xe tải
3 nhịp tay thở 1 lần đấy thê cụ :D
Em chỉ giữ đc 2 nhịp sải tay rồi lại phải lấy hơi. Cơ mà em chỉ quen ngoi lên bên tay phải, tập mãi sang bên trái mà ko đc. lần nào cũng bị sặc nước hic hic
3 Nhịp tay thởi một lần thì sẽ thở so le bên trái và phải. Cái này phải tập luyện nhiều vì nhiều cụ chỉ thuận một tay. Thuận tay phải thì chỉ nghiêng đầu và thở được bên phải và ngược lại.

Chỉnh sửa cuối:

Công Bảo

Xe tải
em nghĩ là nên tập thể nào mà khi ngã xuống ao hay hồ nước bẩn phải ngửa mặt lên bơi được chứ chuẩn kiểu bơi như các Thầy hướng dẫn lúc nào cũng phải đeo kính bơi mà.

4banhxequay

Xe điện
em nghĩ là nên tập thể nào mà khi ngã xuống ao hay hồ nước bẩn phải ngửa mặt lên bơi được chứ chuẩn kiểu bơi như các Thầy hướng dẫn lúc nào cũng phải đeo kính bơi mà.
Cụ nói chuẩn, bơi ở bể bơi mới gọi là biết bơi một nửa thôi, bơi được ở sông hồ mới gọi là biết bơi hoàn toàn

Smart4Two

Xe hơi
Cụ nói chuẩn, bơi ở bể bơi mới gọi là biết bơi một nửa thôi, bơi được ở sông hồ mới gọi là biết bơi hoàn toàn
Bơi ở bể bơi nhưng lâu năm thì thành cá rồi, làm gì mà bơi một nửa hả cụ. Cứ thả đâu có nước là nổi hết.

Smart4Two

Xe hơi
Em nghĩ, để bơi đc như trong clip thì phải tập dần từng bước như trong TI clip từ phần 1,2.
Nhưng quan trọng là tự tập ko có thầy hướng dẫn bài bản thì hay đốt cháy giai đoạn, ko tập các bài nhỏ đó trc.
Và em cũng là ng như vậy. Hiện đang phải nắn lại từng phần.
Kỹ năng chỉ là để biết cách ban đầu thôi. Còn làm tốt là do chăm chỉ luyện tập. Bơi nhiều tự nhiên nó thành phản xạ, nhẹ nhàng, giống như người ta tập xe đạp. Sau này làm nhuyễn rồi nó như là hít thở không khí, chẳng ai biết người ta hít thở như thế nào, vậy mà lúc nào cũng hít thở đều đều.

Mời cụ tìm xem các video của các cao thủ bơi ngoài sông, biển (open water) sẽ thấy họ bơi thế nào. Bơi ở bể là họ luyện tập, đừng nghĩ họ rơi xuống sông sẽ chết đuối :D

tla

Xe điện
Cảm ơn cụ chủ, nhà cháu rất thích video này.

mango

Xe tăng
nói chung nhìn clip thấy rất dễ dàng, lý thuyết nghe cũng rất đơn giản và có vẻ ngon ăn.
Nhưng khi tập luyện đc như vậy là cả một chặng đường dài đòi hỏi nỗ lực và ý chí cũng như thể lực.
Ngay bài tập nhỏ là đạp chân vịt nhẹ nhàng, nhưng vẫn giữ đc cân bằng và trồi đc mặt lên thở ko cần quờ tay là em thấy khó rồi.
Mà ko qua đc bài này thì lại ko bơi đc như trong clip....

lovespeed

Xe tải
Mời cụ tìm xem các video của các cao thủ bơi ngoài sông, biển (open water) sẽ thấy họ bơi thế nào. Bơi ở bể là họ luyện tập, đừng nghĩ họ rơi xuống sông sẽ chết đuối :D
Không ai bảo các cao thủ bơi ngoài sông, biển sẽ chết đuối mà đang bảo 1 số trẻ em được học bơi bài bản tại bể bơi nhưng chưa thực hành nhiều với sông nước nếu chẳng may ngã xuống sông sẽ chết đuối. Đặc biệt nếu gặp sông bẩn, ô nhiễm.

Ngã xuống sông rộng hoặc xuống biến thì bơi nhanh chậm chả quan trọng nữa. Quan trọng nhất là biết nằm ngửa trên mặt nước giữ sức đợi cứu viện. Micheal Phelps cũng thế thôi.

vutamhoan

Xe tăng
nói chung nhìn clip thấy rất dễ dàng, lý thuyết nghe cũng rất đơn giản và có vẻ ngon ăn.
Nhưng khi tập luyện đc như vậy là cả một chặng đường dài đòi hỏi nỗ lực và ý chí cũng như thể lực.
Ngay bài tập nhỏ là đạp chân vịt nhẹ nhàng, nhưng vẫn giữ đc cân bằng và trồi đc mặt lên thở ko cần quờ tay là em thấy khó rồi.
Mà ko qua đc bài này thì lại ko bơi đc như trong clip....
Dục tốc bất đạt cụ à, cứ từ từ rồi luyện cháu tin là sẽ ngon nghẻ thôi. Cụ đã down DVD torrent chưa? Có các bài rất cơ bản, cháu cứ lóp ngóp tập theo như thế ở cạnh bể (cho khỏi vướng mọi người) giờ thấy cũng tàm tạm

Sau 1 tháng học theo thì từ đẳng cấp chỉ biết bơi ngóc đầu, người như chết trôi, (còn không dám bơi ở bể vì biết mình bơi xấu kinh tởm) ... giờ được khen là bơi khá khá tốt, nhẹ nhàng, ... 25m bể mất 16 sải tay. Nói chung là vẫn còn chặng đường dài để đi, nhưng thấy thực sự hiệu quả.

Để từ từ có thời gian cháu sẽ chia sẻ kinh nghiệm cụ thể khi học phương pháp TI này.

Smart4Two

Xe hơi
Không ai bảo các cao thủ bơi ngoài sông, biển sẽ chết đuối mà đang bảo 1 số trẻ em được học bơi bài bản tại bể bơi nhưng chưa thực hành nhiều với sông nước nếu chẳng may ngã xuống sông sẽ chết đuối. Đặc biệt nếu gặp sông bẩn, ô nhiễm.

Ngã xuống sông rộng hoặc xuống biến thì bơi nhanh chậm chả quan trọng nữa. Quan trọng nhất là biết nằm ngửa trên mặt nước giữ sức đợi cứu viện. Micheal Phelps cũng thế thôi.
Cứ cho trẻ bơi như rái cá trong bể trước đi, sau có rơi xuống nước thì chìm khó hơn là nổi đó cụ!

mai.thanh10

Xe container
Bơi giỏi thật, nhẹ nhàng như gãi ghẻ mà đi nhanh kinh khủng
Khú khú, chắc ngày xưa cụ đủ nước tắm nên không biết gãi ghẻ nó ác liệt thế nào :D. Cụ nào ở ký túc xá những năm 80 thế kỷ trước chắc biết khổ vì ghẻ :)) nó thế nào.