[Funland] Tiềm lực quân sự của Israel, vì sao 1 đất nước nhỏ bé nhưng sức mạnh thì to lớn

Bachsima

Xe lăn
1. Cụ làm ăn với dân Do Thái chưa? Tui rồi.
Là người Nga, sau này mới biết gốc Do Thái.
2. Cụ Arafat cùng PLO bị người Arab xua đuổi, lưu lạc nhiều nơi, sau cùng về bờ Tây do Israel chiếm đóng, để lập nên chính quyền "Palestine tự trị" đó.
1. hay 2. thì tóm lại thế này cho nhanh:
Lịch sử Palestin cho thấy theo đường lối tư bản thì không giải phóng dân tộc được khi đấu với cái lõi của giai cấp tư bản, đó la tộc Do nắm tài chính của toàn bộ phe tư bản, hiện đang kiểm soát toàn cầu.
Thế thôi.

trungthu2020

Xe tăng

Bachsima

Xe lăn
Vậy à cụ. Để em gửi thư yêu cầu cp không hợp tác với Israen nữa, chuyển sang bắt tay với Hamas và Houthi để phát triển đất nước giàu mạnh như Yemen vậy.
Việt Nam – Israel ưu tiên hợp tác về khởi nghiệp và đổi mới sáng tạo (baochinhphu.vn)
Cụ đang nói chuyện gì? Làm thay chính phủ? Nhận định về thời cuộc Trung Đông?
Trò đánh trống lảng này có gì hay đâu mà diễn hoài.

Đông86

Xe điện
1. hay 2. thì tóm lại thế này cho nhanh:
Lịch sử Palestin cho thấy theo đường lối tư bản thì không giải phóng dân tộc được khi đấu với cái lõi của giai cấp tư bản, đó la tộc Do nắm tài chính của toàn bộ phe tư bản, hiện đang kiểm soát toàn cầu.
Thế thôi.
Cụ sợ mất mát, làm sao làm ăn với tư bản?
Làm sao có vũ khí, có công nghệ.
Mà thế giới này toàn tư bản đó. Chỉ là chuyện núp danh, che đậy thôi.

Bachsima

Xe lăn
Israel chưoi với ta vì cái lõi để họ đứng chân được ở vùng đất thù địch về sắc tộc là các kibbutz-làng chiến đấu, nhờ các kibbutz này họ tận dụng được kinh nghiệm của cả Liên Xô và Mỹ trong việc lập và kiến quốc.
CÒn việc tầm quốc gia này chơi với quốc gia kia là việc của những người nắm vững lý luận vĩ mô và có những dữ liệu không phổ biến rộng.
Còn thớt này qua các post đều thấy chả có ai ở tầm ấy, đa phần các bạn ủng Do thì nói giống mấy anh Ngọe thời 54, 56, có chi mô lạ đâu hè.

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

Xe lăn
Cụ sợ mất mát, làm sao làm ăn với tư bản?
Làm sao có vũ khí, có công nghệ.
Mà thế giới này toàn tư bản đó. Chỉ là chuyện núp danh, che đậy thôi.
Lại lôi chủ đề đi đâu rồi, quay lại chuyện Pales đi cụ ơi.

Isu_zu

Xe container
1. Cụ làm ăn với dân Do Thái chưa? Tui rồi.
Là người Nga, sau này mới biết gốc Do Thái.
...
Em cũng có 1 đối tác là dân Anh gốc Do Thái. Nói là đối tác, nhưng nó đc thuê để giám sát dịch vụ bên em cung cấp cho khách hàng. Em cực kỳ ấn tượng với cách làm ăn tỉ mỉ và cẩn thận của nó. Một lần ngồi cafe với nhau, em bảo thích xem Premier Leage và là fan của MU và Scholes, nghe xong nó nói mày làm tốt job này, nó tặng cái áo số 8. Em cảm ơn nhưng nghĩ là chuyện bên ly cafe, rồi em cũng quên. Lúc xong dự án, nó đến chào tạm biệt. Đúng 3 tháng sau, em nhận đc gói bưu phẩm mà người gửi là tên nó, có dòng chữ All the way from Old Trafford, Manchester và bên trong là áo MU số 8 tên em. Thực sự em bất ngờ quá, ko nghĩ là nó giữ lời hứa như vậy, trong khi em quên từ lâu. Nghĩ cũng quê vì mình chả tặng nó cái gì :(.

Isu_zu

Xe container
Cụ đang nói chuyện gì? Làm thay chính phủ? Nhận định về thời cuộc Trung Đông?
Trò đánh trống lảng này có gì hay đâu mà diễn hoài.
Cụ nói xong rồi ko nhớ mình nói cái gì à =))

patuana76

Xe điện
Vậy à cụ. Để em gửi thư yêu cầu cp không hợp tác với Israen nữa, chuyển sang bắt tay với Hamas và Houthi để phát triển đất nước giàu mạnh như Yemen vậy.
Việt Nam – Israel ưu tiên hợp tác về khởi nghiệp và đổi mới sáng tạo (baochinhphu.vn)
Sẽ không bao giờ có chuyện chọn 1 phe đâu. Bác tỉnh táo lên, đừng nghĩ rằng mình làm ăn với nước này thì bắt buộc phải thù ghét nước khác.
Luôn sẽ là hợp tác với cả 2 bên.

Sẽ vẫn hợp tác làm ăn với Hàn quốc và song song là viện trợ lương thực cho Triều Tiên.
Sẽ vẫn hợp tác với Ấn Độ song song với việc làm ăn cùng Pakistan.
Sẽ vẫn ký hợp tác làm ăn với Mỹ và vẫn là anh em tốt của Cuba.

hd-vt

Xe container
Em cũng có 1 đối tác là dân Anh gốc Do Thái. Nói là đối tác, nhưng nó đc thuê để giám sát dịch vụ bên em cung cấp cho khách hàng. Em cực kỳ ấn tượng với cách làm ăn tỉ mỉ và cẩn thận của nó. Một lần ngồi cafe với nhau, em bảo thích xem Premier Leage và là fan của MU và Scholes, nghe xong nó nói mày làm tốt job này, nó tặng cái áo số 8. Em cảm ơn nhưng nghĩ là chuyện bên ly cafe, rồi em cũng quên. Lúc xong dự án, nó đến chào tạm biệt. Đúng 3 tháng sau, em nhận đc gói bưu phẩm mà người gửi là tên nó, có dòng chữ All the way from Old Trafford, Manchester và bên trong là áo MU số 8 tên em. Thực sự em bất ngờ quá, ko nghĩ là nó giữ lời hứa như vậy, trong khi em quên từ lâu. Nghĩ cũng quê vì mình chả tặng nó cái gì :(.
Cụ uy tín quá.
Không mất ngón tay hehe, lại còn được tặng món quà độc đáo, rất tình cảm.

Bachsima

Xe lăn
Cụ uy tín quá.
Cũng như mấy ông đuổi Tây quá đà thành ông Paul mít, Albert Xoài thời trước 1945, đẻ con ra còn vuốt mũi cho nó dài giống Tây mẫu quốc cơ.
Nô tài tiềm năng, cần chăm sóc mà ;))

Đông86

Xe điện
Cụ uy tín quá.
Em cũng có ấn tượng tốt với họ. Làm ăn thời sơ khai, nhiều rủi ro, nếu họ ko giữ lời hứa thì em mất ngay 50K clinton. Với em lúc đó là cả gia tài.

Isu_zu

Xe container
Cụ uy tín quá.
Thực sự là đến giờ, sau hơn 30 năm trong ngành dầu khí, em cũng đã làm với khá nhiều sắc tộc màu da quốc tịch. Nhưng anh bạn gốc Do này làm em ấn tượng nhất, ko phải vì cái áo :)), mà vì cách làm việc cực chuyên nghiệp và tỉ mỉ. Lúc đầu em cũng toát mồ hôi, nhưng khi quen rồi mới thấy là chuẩn phải thế. Nó đc khách hàng thuê để giám sát dịch vụ bên em cung cấp, nó bảo em: nếu mày làm đúng như tao yêu cầu, tất cả giấy tờ đã có chữ ký của tao, sẽ ko có ai hỏi thêm mày 1 câu. Mà đúng thế thật, bảng chấm công, biên bản bàn giao...nó đã ký là cứ thế phát hóa đơn, phòng kế toán bên khách hàng trả tiền ngay :)).
Cũng hơn chục năm nay ko thấy nó quay lại VN.

hd-vt

Xe container
Cũng như mấy ông đuổi Tây quá đà thành ông Paul mít, Albert Xoài thời trước 1945, đẻ con ra còn vuốt mũi cho nó dài giống Tây mẫu quốc cơ.
Nô tài tiềm năng, cần chăm sóc mà ;))
Đố cụ, dân Việt ở VN, khi nhìn tây trắng thường dễ cười vui, tỏ ra thiện cảm hơn các sắc dân còn lại, tại sao vậy ?
Đây là em tự nhìn nhận qua cá nhân, nếu em sai, cụ không cần để tâm nhé.

datinh

Xe container
Cụ mà làm về ngoại thương, ngoại giao thì nước ta mất nhà với anh Do là chắc. Có ngạn ngữ nói rằng "Bắt tay với người Đó thái phải đếm lại ngón ngay xem có mất ngón nào không".
Mấy nghìn năm bộ lạc không xoá được cái tên Palestine. Chỉ 7-80 năm dưới sự chỉ đường của tư bản toàn cầu, Đó thái đã sắp xoá tộc Palestine.
công nhận kiến thức cụ gớm thật.

westlake

Xe buýt
À thì rõ rồi, Liên Xô mất nhà đấy, vì tin vào sự tử tế của tư bản. Hiện tại thì Nga-Ukraina cũng oánh nhau, vì Ukraina bán đất hàng triệu ha cho tư bản nông nghiệp Mỹ.
Các cụ đã bảo rồi, chuyện vĩ mô không có chỗ cho đan fbà con trẻ đem mấy cái chuyện nó cho cái mùi soa lau mũi mà bảo nó tốt được.
Thôi, về lau mũi kiếm xèng nộp thuế đi nhỉ ;))
Ông này thái độ tranh luận nơi công cộng như này tôi nghĩ ông ko nên nói gì nữa. Rất phản cảm.

Bachsima

Xe lăn
Ông này thái độ tranh luận nơi công cộng như này tôi nghĩ ông ko nên nói gì nữa. Rất phản cảm.
Cảm tình viên Ít xà thỉnh thoảng cũng nên có tý phản cho nó đỡ rưng rưng cảm xúc về một đấng toàn năng xa lạ đẩu đâu. Tốt mà.

AngleSword

Xe tải
Điều cụ nghĩ cũng là bình thường mà.
Lớp em ngày xưa lúc học C3 là lớp chọn, nghĩa là cũng phải thi toán và đạt điểm yêu cầu mới đc vô. Nhưng duy nhất có 1 cậu học trội hẳn, sau thi Toán lớp 9 đoạt giải nhất miền Bắc luôn.
Tuy nhiên, bạn bè thì có những người khâm phục cậu ấy về năng lực và ý chí, nhưng cũng có người dè bỉu là chẳng qua đc thầy ưu ái nên mới đạt thành tích ấy. Nhưng cá nhân em thì ngưỡng mộ cậu ta, vì biết là với năng lực của em, có 10 thầy kèm cặp cũng ko làm em giỏi = cậu ta đc. Có điều em cũng thi đậu đh ngay năm đầu và cũng ổn đến giờ :))
Ồ, ví dụ của cụ cũng khá là thú vị, tuy nhiên tôi cũng xin mạn phép phản bác lại một vài câu.
Việc cụ đưa ra là một học sinh có thành tích, còn vấn đề đưa ra là một đất nước. Cụ có dám khẳng định cậu học sinh đó giỏi hơn hết toàn bộ các học sinh giỏi khác không ạ. Và việc trường của cụ có 1 học sinh đạt giải nhất miền Bắc thì có đồng nghĩa rằng trường của cụ đứng đầu miền bắc không ?
Người Do Thái có những nhân vật xuất chúng, đúng vậy, nhưng điều đó không đồng nghĩa với việc cả đất nước isr sẽ đều tài giỏi.
Bằng chứng là khi không có Mỹ bảo kê và trợ giúp, thì người do thái đã suýt bị tuyệt chủng và lang bạt toàn thế giới.
Singapo có giỏi không ? Đất nước này so với isr có hơn kém gì không ?
Sao singapo không đánh nhau với các nước xung quanh để chiếm đất như isr đang làm ?
Isr giỏi thế, sao Mỹ mới chậm cấp vũ khí đã kêu như vạc rồi ?I
Ít xa den có khác một con bù nhìn của những kẻ khốn nạn không ?
ngoài cướp bóc , tàn sát ra , thì đất nước này đem lại tốt đẹp gì cho nhân loại ?
họ từng suýt bị diệt chủng, và bây giờ họ lại phạm phải tội diệt chủng, vậy thì đất nước này có gì đáng để tự hào.

giadep_emve

Xe hơi
Cảm tình viên Ít xà thỉnh thoảng cũng nên có tý phản cho nó đỡ rưng rưng cảm xúc về một đấng toàn năng xa lạ đẩu đâu. Tốt mà.
Cụ cứ bảo vệ quan điểm của mình thoải mái. Nhưng thái độ hằn học và khá cực đoan trong tranh luận của cụ ko đem lại thiện cảm . e góp ý chân thành chứ ko có ý gì