[Funland] Tiêm vacxin viêm phổi và XN đông máu ?

hminh2005

Xe điện
Hôm trước em đi khám kiểm tra TMH và phổi vì có một thời gian ho hơi nhiều ... Nói chung theo BS chủ yếu ho do dị ứng chứ TMH, phổi ko có vấn đề gì nghiêm trọng. Tuy nhiên BS khuyên nên đi tiêm vacxin phòng viêm phổi ( chỉ tiêm một lần chứ không phải định kỳ hằng năm). Xin hỏi đã cụ nào tiêm mũi này chưa ? Tác dụng cụ thể là gì (ko để ý đến cái tên ) ? Tiêm mũi này bây giờ giá bao nhiêu ?
Ngoài ra em thấy 1 số bạn bè dạo này hay đi khám sức khỏe TQ để xem tình trạng đông máu .... có thể do ảnh hưởng do bị mắc Covid hoặc do ảnh hưởng tiêm VX Covid. Có cụ nào đã đi kiểm tra kiểu này chưa ?

vitdiesel

Xe tải
Cụ nhà em cũng bị ho không rõ nguyên nhân, khám xét nghiệm phổi không sao, bsy kết luận viêm họng dị ứng . Bsy nghi do trào ngược dạ dày , k thấy khuyến nghị j thêm. E hóng cụ thông tin xử lý ntn để e đưa cụ nhà e đi khám

hminh2005

Xe điện
Cụ nhà em cũng bị ho không rõ nguyên nhân, khám xét nghiệm phổi không sao, bsy kết luận viêm họng dị ứng . Bsy nghi do trào ngược dạ dày , k thấy khuyến nghị j thêm. E hóng cụ thông tin xử lý ntn để e đưa cụ nhà e đi khám
Em về thấy bình thường nên cũng chẳng mua thuốc xịt như yêu cầu. Còn chuyện tiêm VX viêm phổi em mới nghe nên chưa quyết định

MuathuHN252

Xe lăn
Ý bs là tiêm loại vaccin nào đó( đó cụ ko nhớ tên) để phòng viêm phổi ạ, vì lgi có vaccin viêm phổi, chỉ các loại vc như phế cầu, cúm, bạch hầu, ho gà, uốn ván, sởi….
Mấy vaccin này thì trẻ con đều dc khuyến cáo nên tiêm, như nhà e thì ng lớn có tiêm cúm nữa, còn phế cầu lớn e cũng chưa tiêm bh.
Khám Sk tổng quát là để xem Sk tổng quát cụ ah, vd X-quang phổi, X-quang tim phổi, siêu âm bụng, xn máu…để xem các cơ quan cơ bản có vde gì ko, Covid có thể gây ra tình trạng rối loạn đông máu, nhưng là cái lúc bị đó thôi, chứ bình thường, ko có bệnh gì, cơ thể khỏe mạnh thì đi xét nghiệm máu chảy, máu đông, công thức máu sẽ đa số bình thường, covid bị cả năm rồi nó ko thể làm thay đổi vde đông máu dc ạ