[Funland] Tiền mừng tuổi

Tony_Le

Xe container
ko đi thì nhìn mặt nhau sao ổn cụ
Chỗ em có phong trào cưới con không mời đồng nghiệp rồi, may quá.

Em hỏi vì có cụ gì trên kia nói nếu cưới ở trung tâm tiệc cưới mà mừng 500k sẽ bị mắng.

duongqua

Xe container
Ơ, tiền lì xì là cho đi rồi lại có thu về nữa à? Thu về là của con thì lộc lá của nó chứ nhỉ, sao lại mang đi lì xì năm sau. Về sở hữu đã không ổn, về tâm linh càng có vấn đề.
Ơ, e thì không nghĩ nhiều gì đó đâu cụ ạ, còn của con thì con tự nguyện đưa chính vậy nên e cứ để lại vào chỗ cũ cho các năm tiếp. Còn khoản riêng cho con thì không nói rồi. Khéo về e phải thay đổi lại cách làm này thôi cụ nhỉ

Tony_Le

Xe container
Ơ, e thì không nghĩ nhiều gì đó đâu cụ ạ, còn của con thì con tự nguyện đưa chính vậy nên e cứ để lại vào chỗ cũ cho các năm tiếp. Còn khoản riêng cho con thì không nói rồi. Khéo về e phải thay đổi lại cách làm này thôi cụ nhỉ
Suy nghĩ cá nhân của em là:

Con lớn lên nó cũng sẽ biết tiêu tiền vậy nên ai cho nó cái gì nên giữ cho nó (bỏ lợn là ví̀ dụ), sau này cụ đưa lại cho nó bằng cách nào là tùy cụ, có thể ở dạng vật chất chẳng hạn (xe đạp, hay Ipad...)

Về tâm lý thì lì xì là may mắn (giá trị tạm bỏ qua), vậy nên phải dùng cái may mắn đó cho đứa trẻ chứ, không nên mang tiền đó đi lì xì người khác.

my.eb

Xe điện
Em vừa sắp xếp các loại mệnh giá từ 10k-20k để lì xì cho các cháu, thấy vui vui :x
Thể nào cũng có đứa bóc luôn cái bao lì xì đỏ đẹp ra, rồi trề miệng, úi dồi có mỗi 10k :D
Nhưng kệ thôi, em làm vì em thấy vui, số đông các cháu thấy vui hơn là cháu ko vui, thế là được >:D<

cưỡi chổi

Xe lăn
Em hết 15 đến 20 củ gì đó cả nội ngoại già trẻ, con bạn mẹ bạn bố bạn con đồng nghiệp ... :(( sợ tết vãi .
Làm lụng cả năm cuối năm kiếm thưởng đc hơn lít thì chi ra cg ngót một lít , làm hùng hục đến 30 tết nghỉ thì quay ra làm việc nhà xong đi ào ào , giờ lại đi làm , em đã đc nghỉ tết gì đâu :((
Em sợ tết vì tiền to tiền nhỏ trong nhà em gánh tất :((
Cụ khá quá nhỉ. Được thưởng hơn lít cũng kinh đới

banmotnucuoi

Xe lăn
cụ chuẩn đấy. em tính vậy mà ko làm đc vì họ toàn xì 100 mừng con mình trước, lại phải "trả lại". năm nay cảm giác lạm phát, thấy 100k là bé nhất rồi.
Em ko quan tâm tới bọn trẻ con đc mừng bao nhiêu ạ, vì chúng nó lớn rồi, tự quản lý tiền của chúng nó.
Nói chung nên tập dần cho nó văn minh

luyenok

Xe điện
Wow.. làm cho bọn trẻ con lợn, để tuổi trưởng thành cũng được khá khá đấy nhỉ
Cũng ko kỳ vọng gì to lớn, nhưng để tiền mặt thì thường kiểu gì cũng tiêu hết, nên bảo mua vàng, vừa tăng thêm trải nghiệm, vừa dễ giữ hơn cụ ạ. Tất nhiên là ko mua hết, thường chỉ ~1/2, còn lại vẫn để tiền mặt để không làm mất đi sự háo hức của cảm giác "có tiền" :D

VuNgoanMuc

Xe điện
Bị mời đám cưới con đồng nghiệp mà cả đời chưa bao giờ nhìn thấy mặt, không biết cả tên nó thì cụ có đi hay gửi thiệp không?
Đồng nghiệp thì vẫn còn gần.... người của đối tác, người quen thậm chí không gần lắm còn gửi thiệp.. đa phần em không đi nhưng vẫn gửi phong bì , cả xã hội đang như thế mình im im thì cũng khó giao thiệp về sau, dù thực sự em thấy không thoải mái.
Chuyện lì xì năm nay em cố gắng đổi mới 1 phần.. đó là không có gửi phong bao lì xì cho trẻ con nữa, đứa nào có mặt thì lì xì, không có mặt thì thôi... mới thực hành nên cũng hơi bỡ ngỡ nhưng thế cũng được, không phải tiếc tiền, mà vì năm nay em thấy dúi vào tay bố mẹ gửi lì xì cho các cháu ở nhà như mọi năm hơi buồn cười.

Binhkiet

Xe tăng
Em nghĩ là nó sẽ quay lại mình dưới 1 hình thái nào đấy, vì thế chả nên tính toán làm gì.
Cụ nói hay đấy. Có nhiều mừng nhiều, có ít mừng ít, mỗi đồng tiền cho đi đều có ý nghĩa cả. Nói vậy chứ e cũng hết khoảng 15 củ cho việc này ạ.

le_petit

Xe tăng
Cụ nào ở Thái bình cho tôi hỏi có phải ở đó tuyệt đối ko mừng tuổi ko?.Gia đình tôi về 2 ngày ko thấy ai mừng tuổi ai cả.

Yeuaibaygio

Xe container
Cũng ko kỳ vọng gì to lớn, nhưng để tiền mặt thì thường kiểu gì cũng tiêu hết, nên bảo mua vàng, vừa tăng thêm trải nghiệm, vừa dễ giữ hơn cụ ạ. Tất nhiên là ko mua hết, thường chỉ ~1/2, còn lại vẫn để tiền mặt để không làm mất đi sự háo hức của cảm giác "có tiền" :D
Em cho F1 bỏ ví những tờ 10k, 20k. Còn từ 50k trở lên em bảo F1 kiểm đếm xong đưa em, em chuyển khoản mở luôn cho cái tài khoản tiết kiệm online, hướng dẫn nó tự tính ra số tiền lãi hàng tháng. Tiêu gì bằng số tiền này sẽ do F1 quyết định (đến hiện tại nó vẫn bàn bạc với em :D).

TÔN

Xe container
E chả đồng nào vì vợ e bỏ ra mừng và tiền mừng của thằng cu con và của 2vc thì vợ nó cũng cầm nốt. Nhưng năm nay thấy dân tình kinh tế có vẻ kém nên tiền mừng hẻo hơn mọi năm

PhongFood

Xe điện
Em chả quan tâm nhiều vụ này, mọi chi tiêu gấu em lo hết. Nhưng gấu giao em nói chuyện f1 lớn để nó đưa tiền mừng tuổi cho gấu. Nhà em f1 không được giữ tiền, k nuôi lợn, chỉ cho vài trăm tiêu vặt (cần tiền thì f1 luôn xin em). Đứa bé lớp 5 chả quan tâm tiền mừng, đứa lớn cũng giữ lại đúng 400k tiêu :D

phuongmit

Xe cút kít
nhà em tiền lì xì bọn trẻ con đút tất cả vào lợn đất, chúng nó cũng chả kiểm đếm ghi chép nên chả biết dc bao nhiêu, khi nào đập lợn gửi bank mới biết dc :)) còn tiền bố mẹ lì xì nhà khác là 1 khoản chi tiêu k nặng nề lắm nên e cũng chả biết đã tiêu hết bao nhiêu. Mọi thứ nhẹ nhàng và k vấp phải tình huống khó xử nào cả

TÔN

Xe container
Cụ nào ở Thái bình cho tôi hỏi có phải ở đó tuyệt đối ko mừng tuổi ko?.Gia đình tôi về 2 ngày ko thấy ai mừng tuổi ai cả.
Cả đời e đúng 1 lần ngày bé về quê ngoại Thái Bình ăn tết. Năm ấy năm 96 e mới 10 tuổi. Ở HN hồi ấy mừng tuổi bét cũng đc 2 nghìn mà về quê toàn 1 trăm đồng với 2 trăm đồng :)) đã thế còn mưa lạnh. Cả đời e ko quê đc cái tết ấy vì mùng 6 tết em trai e nó ngã xuống ao rồi mất

trinhhunghb

Xe lăn
Thế hay cụ ạ . Mừng đi mừng lại nhau mệt người. Tết Em chỉ mừng tuổi các cụ già thôi

le_petit

Xe tăng
Cả đời e đúng 1 lần ngày bé về quê ngoại Thái Bình ăn tết. Năm ấy năm 96 e mới 10 tuổi. Ở HN hồi ấy mừng tuổi bét cũng đc 2 nghìn mà về quê toàn 1 trăm đồng với 2 trăm đồng :)) đã thế còn mưa lạnh. Cả đời e ko quê đc cái tết ấy vì mùng 6 tết em trai e nó ngã xuống ao rồi mất
Lần đầu tôi về Thái bình ăn tết là năm 1984, ấn tượng với rau cần ở quê, dài cả m, to và trắng ngần. Sau 39 năm mới về lần 2, hô các em đi mua cho một xe về làm quà và ăn đến hôm nay mới hết, ngon tuyệt!

le_petit

Xe tăng
Thế hay cụ ạ . Mừng đi mừng lại nhau mệt người. Tết Em chỉ mừng tuổi các cụ già thôi
Mấy năm nay nhà tôi cho trẻ ở nhà, chỉ hai vc đi chúc tết chỗ gần gũi, đỡ mệt bọn trẻ.
Con nhỏ ko có tiền tự nhiên có nên chi tiêu ngoan hơn hẳn.

Anhdex

Xe tăng
Ở làng nào xã nào vậy cụ ? Em ko thấy có vụ đấy ở TB nhé .Nhà em cả vk ck đều TB nhé .