[Funland] Tiền quỹ theo tầng ở chung cư

RealHomes

Xe tải
Em chào cccm !
Em cũng mới về ở căn nhà mới được 1 tháng đầu tiên thì được 1 bác cho vào nhóm tầng của cho cư dân mình ở thì bác trưởng tầng có báo đóng tiền quỹ tầng là 1tr/hộ. Em muốn hỏi cccm nào ở chung cư cũng phải đóng hay tự nguyện thế cccm nhỉ ? Vì đợt trung thu em lấy nhà mà không thấy tầng tổ chức gì cho các cháu mà lại thu quỹ thì có vẻ hơi chưa hợp lý nên hỏi cccm chút ạ .
Cảm ơn cccm 🍻

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sao mợ/cụ k hỏi luôn trưởng tầng ấy nhỉ. E thấy thường đây là tự nguyện thôi, có dịp ma chay hiếu hỉ thì dùng ạ

luyenok

Xe điện
Cái này thì cũng như quỹ phòng, quỹ nhóm thôi chứ có quy định hay bắt buộc gì đau. Tuy nhiên thường thì không cần thiết nên cũng thấy ít nơi có quỹ tầng như này. Cụ cứ trao đổi xem quỹ sử dụng cho những việc gì, tần xuất đóng ra sao,...

vkthang

Xe container
Cụ hỏi thẳng quỹ để làm gì luôn cho nhanh, nếu CC không có quỹ bảo trì thì có thể đóng góp thêm, chứ CC thương mại ai thu quỹ tầng bao giờ. Chỗ e chỉ thu của TDP mấy trăm 1 năm thôi.

15-05-2015

Xe tải
Chỗ cháu ko có món đấy, cháu nghĩ cũng chả cần thiết. Mỗi tầng có 8 mống nhà, quỹ bảo trì 2% thì đã có của cc, nếu liên hoan thì hô hào share, hiếu hỷ thì tùy theo qhe tcam.

RealHomes

Xe tải
Cụ hỏi thẳng quỹ để làm gì luôn cho nhanh, nếu CC không có quỹ bảo trì thì có thể đóng góp thêm, chứ CC thương mại ai thu quỹ tầng bao giờ. Chỗ e chỉ thu của TDP mấy trăm 1 năm thôi.
Bên nhà e thì có quỹ bảo trì rồi cụ

RealHomes

Xe tải
Em có hỏi nhưng chưa thấy bác ấy trả lời. Nên em hỏi cccm trên này luôn cho nóng đỡ bỡ ngỡ 😂

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Cái này gọi là hàng xóm đóng góp ít quỹ vào để tổ chức những dịp chung của cả tầng: liên hoan dịp lễ, ma chay hiếu hỉ, đóng góp ủng hộ phường/xã, hội chữ thập đỏ, mặt trận tổ quốc khu vực mình sinh sống... và quan trọng nhất để ACE trong tầng giao lưu cùng nhau để hàng xóm có sự gắn kết BÁN ANH EM XA MUA LÁNG GIỀNG GẦN. Cái giao lưu này thì thường ở những chung cư bình dân/khá thì dễ còn CCCC thì các gia đình thường rất kín tiếng và hàng xóm ngại giao lưu với nhau.
Mọi đóng góp trên tinh thần tự nguyện thôi chứ ko ai ép buộc.

RealHomes

Xe tải
Cái này gọi là hàng xóm đóng góp ít quỹ vào để tổ chức những dịp chung của cả tầng: liên hoan dịp lễ, ma chay hiếu hỉ, đóng góp ủng hộ phường/xã, hội chữ thập đỏ, mặt trận tổ quốc khu vực mình sinh sống... và quan trọng nhất để ACE trong tầng giao lưu cùng nhau để hàng xóm có sự gắn kết BÁN ANH EM XA MUA LÁNG GIỀNG GẦN. Cái giao lưu này thì thường ở những chung cư bình dân/khá thì dễ còn CCCC thì các gia đình thường rất kín tiếng và hàng xóm ngại giao lưu với nhau.
Mọi đóng góp trên tinh thần tự nguyện thôi chứ ko ai ép buộc.
Vâng vì hôm qua mới vào nhóm là thông báo ủng hộ quỹ vì người nghèo mỗi nhà 30k nên e cũng mới thắc mắc không biết quỹ tầng để làm gì. Mà các ngày lễ như trung thu hay 2/9 e đều không thấy có gì cả nên cũng chưa biết ntn 😅

vkthang

Xe container
Bên nhà e thì có quỹ bảo trì rồi cụ
Thế thì mấy bố thu quỹ tầng để ăn chơi nhẩy múa à? Cc chỗ e có ban QT rồi, Trung Thu năm nào cũng tổ chức, dịch không làm to được thì phát đến từng nhà.

Quỹ tầng nếu bảo e cũng không đóng, vì e không có nhu cầu giao lưu ăn chơi gì với hàng xóm :D. Có rủ nhậu hay tổ chức gì ai tham ra thì đóng góp thôi.

Diep1979

Xe điện
Tuỳ cc cụ ạ. Không phải cc nào cũng đóng

gadi2banh

Xe điện
Nếu 1tr.năm để mục đích sửa chữa vặt hay tổ chức gì đó thì cũng ok.
Chỗ e chỉ thấy thu 150/hộ/năm là quỹ tổ dân phố thôi

maimaubinhyen

Xe tải
Chủ yếu là để ma chay hiếu hỉ thăm hỏi ốm đau trong tầng thôi.
Tuy nhiên tùy từng nhà thích kiểu hàng xóm thân thiện, chia sẻ buồn vui, nhưng em thì KHÔNG THÍCH ạ. Tầng nhà e cũng làm kiểu này, add e vào nhóm rồi đi thăm hỏi nhà này nhà kia kêu cả tầng đi, mỗi ng pb vài trăm. Toàn bộ cả tầng đã tham gia, mỗi nhà em chả nhẽ lại out nhóm. Dù gặp ở thang máy e vẫn chào, nh e thật sự ko thích và cũng ko cần mấy hoạt động chung kiểu này

Demchinhhang.net

Xe container
Em chào cccm !
Em cũng mới về ở căn nhà mới được 1 tháng đầu tiên thì được 1 bác cho vào nhóm tầng của cho cư dân mình ở thì bác trưởng tầng có báo đóng tiền quỹ tầng là 1tr/hộ. Em muốn hỏi cccm nào ở chung cư cũng phải đóng hay tự nguyện thế cccm nhỉ ? Vì đợt trung thu em lấy nhà mà không thấy tầng tổ chức gì cho các cháu mà lại thu quỹ thì có vẻ hơi chưa hợp lý nên hỏi cccm chút ạ .
Cảm ơn cccm 🍻
Dẹp

hatinh5760

Xe điện
Em chào cccm !
Cảm ơn cccm 🍻
Khu nhà e không có.
Năm vừa rồi có quỹ Tổ dân phố cả tòa, là " tùy tâm", nhưng hầu hết là 300k/ căn.
Ở tổ dân phố nhà đất thì không có quỹ.
Tầng nhà cụ mà 1trieu thì hơi xôm. Là em, e sẽ hỏi kỹ càng và xin phép suy nghĩ ạ.

VCHDHN

Xe container
Quỹ tự phát. Mới về hay ở lâu k quan trọng, khi nó bảo thu nên hỏi: Chi việc gì? Phải có đầu việc chi rõ ràng.

haiyen1012

Xe điện
Trưởng tầng, trưởng tòa là những chức danh tự đặt ra, quỹ tầng, quỹ tòa cũng vậy. Cụ có thể không đóng nếu thấy ko thỏa đáng nhưng sợ là quan hệ cộng đồng ảnh hưởng thôi

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ chủ nên nhớ làm trưởng tầng là vác tù và hàng tổng. Họ chả được j đâu. Ở cạnh những ng như cụ chủ Em hơi ngại vì ngay những ng hàng xóm của mình (ko phải ông trưởng tầng) cũng chả hỏi. Cuộc sống hiện đại; em thấy nh ng ở cạnh nhà nhau cũng chả chào nhau. Ko rõ thế có tốt ko?

3077

Xe container
Quĩ bảo trì thì đâu cũng có rồi, tdp thì cũng có, nhất là các đồng chí Đ viên, cuối năm lấy nhận xét họ sẽ check luôn nộp quỹ chưa, quỹ tầng bên e cũng có, ban đầu từ ăn liên hoan thừa 1 ít thì giữ lại làm quỹ, khi nào thiếu lại nộp thêm vài trăm. Dùng cho thăm hỏi hoặc có hôm toà nhà tham gia giải bóng đá cả khu trong đó có tầng e thì đem ủng hộ đội bóng 1 ít. Tuỳ hoạt động từng nơi, mà 1 củ hơi nhiều, cụ hỏi thấy cần thì nộp, chỗ e có nhà k nộp cũng chả ai làm gì

QMintech

Xe tăng
Quĩ tầng là do tự các thành viên của tầng đồng thuận, lí do thì do tầng đó qui định thôi
Như CC nhà em thường hàng năm liên hoan 1-2 lần( tự làm tại nhà trưởng tầng cho nso thân thiện và tình cảm vì đi cả nhà, tầm 4-5 mâm), do làm Trưởng tầng nên thường em free 3-4 nồi lẩu và báo anh em ai đóng góp gì thì đóng. Cơ bản anh em đều hưởng ứng và mang đồ sang sinh hoạt chung cho tình cảm, Chứ ko thú bất cứ đồng quĩ chung nào