[Funland] Tiền quỹ theo tầng ở chung cư

danleduc

Xe điện
Em chào cccm !
Em cũng mới về ở căn nhà mới được 1 tháng đầu tiên thì được 1 bác cho vào nhóm tầng của cho cư dân mình ở thì bác trưởng tầng có báo đóng tiền quỹ tầng là 1tr/hộ. Em muốn hỏi cccm nào ở chung cư cũng phải đóng hay tự nguyện thế cccm nhỉ ? Vì đợt trung thu em lấy nhà mà không thấy tầng tổ chức gì cho các cháu mà lại thu quỹ thì có vẻ hơi chưa hợp lý nên hỏi cccm chút ạ .
Cảm ơn cccm 🍻
Em đang ở chung cư đây. Nhà em nộp phí 1,8 tr / tháng , nhưng đây là phí dịch vụ căn hộ và nộp cho BQL tòa nhà, còn tiền quỹ Tổ dân phố ( bào gồm đủ các loại quỹ Phường ) thì chỉ khoảng mấy trăm ngàn / 1 năm thôi ( em không nhớ chính xác, vì nộp theo năm, nộp cho ông Tổ trưởng dân phố).

Love4ever

Xe hơi
Trưởng tầng, trưởng tòa là những chức danh tự đặt ra, quỹ tầng, quỹ tòa cũng vậy. Cụ có thể không đóng nếu thấy ko thỏa đáng nhưng sợ là quan hệ cộng đồng ảnh hưởng thôi
Cụ này nói đúng. Như tâng e cũng thu 1tr/lần dùng cho ma chay hiếu hỉ, trung thu, tết thiếu nhi ... khi nào gần hết quỹ thì đóng tiếp. Các gia đình tự nguyện tham gia. Gia đình nào đóng thì có có quyền lợi, còn không thì thôi.

Tuấn 3s

Xe tăng
Lúc đầu chung cư mới thì còn vui, dần dần nhà chuyển đi, nhà chuyển đến, nhà cho thuê, v.v... khiến việc thu - chi quỹ khó công bằng, và dần dần sẽ bỏ ko đóng nữa.
Như vài nơi mà nhà em từng ở, thì phương án hợp lý sẽ là đóng theo từng sự vụ cụ thể.

danleduc

Xe điện
KLQ, nhưng khu em ở em còn chảng biết hết những hàng xóm cùng tầng ...hỵ hỵ. EM chỉ biết mỗi hàng xóm sát nhà (2 nhà ) và hàng xóm đối diện (2 nhà )..vì sáng ra hay gặp nhau ở thang máy lúc đi làm...hỵ hỵ....:))

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Tầng nhà em cũng có quỹ này, mục đích rõ ràng để chi vào 2 việc:
- Ma chay, hiếu hỉ.
- Tết giao cho trưởng tầng mua/thuê 1 cây đào (nằm trong khoảng nhất định).
Ngoài ra anh em đàn ông cũng có 1 quỹ riêng (giấu các gấu) để thỉnh thoảng ăn nhậu. Tuy nhiên 1 năm cũng chỉ nhậu với nhau được tầm 1-2 lần vì ai cũng bận.
Chung cư của em không phải loại bình dân nhé 😃

vutuanlong

Xe tăng
Chỗ em có xây dựng quy chế, nội quy sinh hoạt của tầng, thu quỹ và lập danh mục chi từ nguồn quỹ (chính xác nội dung chi và số tiền chi cụ thể).

Các việc tập trung ăn uống, liên hoan nhân dịp này nọ (8/3, 1/6, trung thu, 20/10, Tết âm) thì tổ chức và chia theo đầu người tham gia, ko dùng quỹ, quỹ chi mua quà cho chị em và các cháu (toàn bộ tầng).
Quỹ hết thì lại đóng, một năm ko hết 1 triệu.

salestumlum

Xe tăng
Quỹ tầng thì ko cần thiết
Tầng nhà em cứ sự vụ nào chia đều đóng sự vụ đó, quỹ kiếc phức tạp

woodencar

Xe tải
Mỗi năm tổ dân phố thu các loại quĩ, mỗi lần vài ba chục.... họ lại gửi thông báo nhờ trưởng tầng thu hộ....cứ gõ cửa từng nhà thu vài chục bạc, một năm vài lần thì cũng bách nhục. VÌ vậy phải sinh ra cái quĩ tầng. Mỗi lần Xã phường thu thì trưởng tầng trừ quĩ nộp luôn... hoặc có có đám hiếu, có em bé mới sinh..... thu chi có bảng Excel mà. Chi hết thì lại thu thêm, có đáng bao nhiêu đâu và cũng có ai gian lận vài đồng bạc để làm gì đâu.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Không nộp đương nhiên là chả ai thăm hỏi tăng quà gì sất
Dưng cứ thử trung thu, con hàng xóm có quà, con mình không có. Thì có khi lại gào lên ngay với tổ trưởng là sao con tôi không có.
Căm phu chia ấy nó cũng là một lại quỹ ngắn hạn mà.

Nói chung, quỹ tầng thì nó như hàng chục hàng trăm cái quỹ tự gom vào với nhau khác mà thôi. Ngồi với nhau tý có khi nghĩ là à quỹ này, à quỹ kia....Vui thì tham gia còn không thì thôi.
Đòi hỏi tôn chỉ mục đích, thu thế nào, chi làm thao, rồi quản lý thế nào, công khai ở đâu.... thì có mà mứt ấy nó chơi.

Cụ này nói đúng. Như tâng e cũng thu 1tr/lần dùng cho ma chay hiếu hỉ, trung thu, tết thiếu nhi ... khi nào gần hết quỹ thì đóng tiếp. Các gia đình tự nguyện tham gia. Gia đình nào đóng thì có có quyền lợi, còn không thì thôi.
Tầng nhà em cũng có quỹ này, mục đích rõ ràng để chi vào 2 việc:
- Ma chay, hiếu hỉ.
- Tết giao cho trưởng tầng mua/thuê 1 cây đào (nằm trong khoảng nhất định).
Ngoài ra anh em đàn ông cũng có 1 quỹ riêng (giấu các gấu) để thỉnh thoảng ăn nhậu. Tuy nhiên 1 năm cũng chỉ nhậu với nhau được tầm 1-2 lần vì ai cũng bận.
Chung cư của em không phải loại bình dân nhé 😃
Mỗi năm tổ dân phố thu các loại quĩ, mỗi lần vài ba chục.... họ lại gửi thông báo nhờ trưởng tầng thu hộ....cứ gõ cửa từng nhà thu vài chục bạc, một năm vài lần thì cũng bách nhục. VÌ vậy phải sinh ra cái quĩ tầng. Mỗi lần Xã phường thu thì trưởng tầng trừ quĩ nộp luôn... hoặc có có đám hiếu, có em bé mới sinh..... thu chi có bảng Excel mà. Chi hết thì lại thu thêm, có đáng bao nhiêu đâu và cũng có ai gian lận vài đồng bạc để làm gì đâu.

NguyenChum1219

Xe tăng
Thế thì mấy bố thu quỹ tầng để ăn chơi nhẩy múa à? Cc chỗ e có ban QT rồi, Trung Thu năm nào cũng tổ chức, dịch không làm to được thì phát đến từng nhà.

Quỹ tầng nếu bảo e cũng không đóng, vì e không có nhu cầu giao lưu ăn chơi gì với hàng xóm :D. Có rủ nhậu hay tổ chức gì ai tham ra thì đóng góp thôi.
Quỹ bảo trì ko đc dùng để chỉ cho các hoạt động lễ tết hay dịp gì cả. Những dịp như 1/6, trung thu, tết ta tết tây, noel ... BQT kết hợp với TDP vẫn trang trí, tổ chức, theo cụ thì kinh phí ở đâu ra nhỉ. Nói chung có đóng góp mới có kinh phí tổ chức, nhưng thường là đóng theo TDP, còn khác thì tùy ông cầm đầu kêu gọi lập quỹ.

RealHomes

Xì hơi lốp
E không bảo gian lận. Tại e không biết nên mới hỏi cụ ạ. Với vấn đề là quỹ của xã hội thì lại đóng riêng từng mục. Ngày lễ tết thì không thấy có chương trình gì nên e mới thắc mắc thu quỹ tầng để làm gì ấy cụ

Mit.Mit

Xe máy
chỗ e đóng mỗi nhà 300k phục vụ mục địch trang trí tầng những ngày lễn tết vs thăm hỏi gia đình nào đó có ng bị ốm đau. hết lại đóng

cairong_2011

Xe container
1 tầng nhà em có 6 căn hộ chẳng thấy thu bao giờ. Tất cả thu theo cả tòa,ko phân biệt tầng, diện tích

phuongan

Xe điện
Trước tầng nhà em cũng đóng quỹ, chi vào các việc ma chay hiếu hỉ, các dịp tụ tập, làm lưới an toàn cửa sổ, sơn lại tường, đào quất chưng tết....rất vui. Sau bạn cầm quỹ bận quá nên xoá bỏ - vì ko ai chịu tiếp nhận 😂 Thế là giờ có việc gì thì chia và thu theo từng sự vụ thôi.
Bác cứ hỏi lại trưởng tầng cho rõ, vui vẻ đóng, hàng xóm mới cho thân thiện.

Aocom

Xe buýt
Ra đi làm bên ngoài có cả tỷ mối quan hệ, công việc phải giao lưu, thăm viếng, mệt bcm ra rồi.
Về nhà thì nghỉ ngơi thôi, lại còn hô hào tụ tập hỏi han, rách việc.

NNS

Xe ngựa
những cái quĩ "dưa góp" này thì hoàn toàn tự phát và tự nguyện, cụ chủ cứ hỏi thẳng chòm xóm cùng tầng xem nó lập quỹ để chi vào cái việc gì, nếu thấy éo ưng thì hoàn toàn có quyền chốt hạ " tôi ko tham gia", thế thôi

XSim

Xe container
Quĩ tầng là do tự các thành viên của tầng đồng thuận, lí do thì do tầng đó qui định thôi
Như CC nhà em thường hàng năm liên hoan 1-2 lần( tự làm tại nhà trưởng tầng cho nso thân thiện và tình cảm vì đi cả nhà, tầm 4-5 mâm), do làm Trưởng tầng nên thường em free 3-4 nồi lẩu và báo anh em ai đóng góp gì thì đóng. Cơ bản anh em đều hưởng ứng và mang đồ sang sinh hoạt chung cho tình cảm, Chứ ko thú bất cứ đồng quĩ chung nào
Tầng cụ thân thiết thế em nghĩ phải ra hành lang liên hoan cho nó ấm tình làng xóm mới phải :D

Em không có ý gì đâu, thực tế em đang ở chung cư và cũng thích cái không khí thân mật như làng xóm ngày xưa ấy.

thosandocu

Xe buýt
Thường thì đã lên cc để sống là muốn yên tĩnh, tôn trọng quyền riêng tư của từng hộ gđ, từng cá nhân, những khoản đóng góp cho TDP thì ok, đừng lôi VH làng xã ra tụ tập nhau làm gì, mệt bcm.
Chung cư rẻ tiền thường hay có những chuyện như vậy.