Tiếng gõ cạch cạch đều khoảng 10 phút khi khởi động

V8_Northstar

Xe buýt
Em đọc chữ ký là biết bác ở bển roài . Xe em không bị ăn dầu cụ ạ .
Nhưng cái bệnh kêu ở xe em thì em cũng tự khám theo cái này :
Tiếng ồn trong động cơ bao gồm hai loại chính: tiếng ồn cơ khí và tiếng ồn quá trình cháy.

Tiếng ồn cơ khí
Do mài mòn, khe hở các chi tiết tăng lên gây ra va đập, đó chính là nguyên nhân gây ồn. Mỗi vùng chi tiết có tiếng ồn đặc trưng khác nhau và xuất hiện ở các chế độ khác nhau.

Qui trình:

Cho động cơ chạy không tải, phát hiện tiếng gõ bất thường theo các vùng.

Cho động cơ làm việc ở chế độ toàn tải và 2/3 mức độ tối đa của số vòng quay, phát hiện tiếng gõ bất thường cho các vùng.

Các vùng nghe tiếng gõ:

Hình 1

Hình 9.2. Các vùng nghe tiếng gõ động cơVùng 1: bao gồm tiếng gõ của xupáp, con đội, trục cam, âm thanh phát ra nhỏ, đặc biệt rõ khi động cơ ở chế độ không tải.

Nguyên nhân:

Khe hở lớn giữa đuôi xupáp và cam hay con đội.
Ổ đỡ và trục cam có khe hở lớn.
Mòn biên dạng cam…
Vùng 2: bao gồm tiếng gõ của séc măng, piston với xi lanh, chốt đầu nhỏ, đầu nhỏ và bạc đầu nhỏ thanh truyền, đặc biệt rõ khi động cơ làm việc ở chế độ thay đổi tải trọng. Vị trí tiếng gõ tương ứng với vị trí bố trí trong xi lanh.

Nguyên nhân:

Khe hở lớn giữa piston và séc măng, hay có thể đã bị gãy séc măng.
Khe hở giữa piston và xi lanh lớn, có thể do mòn phần đáy dẫn hướng piston. Mòn nhiều xi lanh.
Khe hở giữa chốt đầu nhỏ, đầu nhỏ và bạc đầu nhỏ thanh truyền…
Vùng 3: bao gồm tiếng gõ của trục khuỷu với bạc đầu to, âm thanh phát ra trầm, đặc biệt rõ khi động cơ làm việc với chế độ thay đổi tải trọng.

Nguyên nhân:

Hư hỏng bạc đầu to với trục khuỷu: mòn bạc, cháy bạc do thiếu dầu bôi trơn.
Bị xoay định vị bạc biên, mòn, méo cổ trục…
Vùng 4: bao gồm tiếng gõ của trục khuỷu với bạc cổ trục chính, âm thanh phát ra trầm nặng, nghe rõ ở mọi chỗ dọc theo chiều dài trục khủyu, đặc biệt rõ khi động cơ làm việc ở chế độ thay đổi tải trọng, và cả khi số vòng quay lớn.

Nguyên nhân:

Hư hỏng trong phần bạc cổ trục khuỷu với trục khuỷu: mòn bạc, cháy bạc do thiếu dầu bôi trơn.
Bị xoay định vị bạc biên, mòn, méo cổ trục.
Mòn căn dọc trục khuỷu.
Lỏng ốc bắt bánh đà…
Vùng 5: bao gồm tiếng gõ của các cặp bánh răng dẫn động trục cam, âm thanh phát ra đều, nghe rõ ở mọi chế độ tải trọng động cơ.

Nguyên nhân:

Mòn các cặp bánh răng cam.
Ổ đỡ trục bánh răng hỏng.
Các loại động cơ khác nhau sẽ có các vùng nghe tiếng gõ khác nhau, vì vậy muốn chẩn đoán đúng phải nắm vững kết cấu các loại động cơ ngày nay bố trí trên ô tô, tìm hiểu các quy luật của sự cố và rèn luyện khả năng phân biệt tiếng gõ tốt (kinh nghiệm).

Xác định tiếng ồn bằng que thăm hoặc ống nghe.

2. Tiếng ồn quá trình cháy
Nguyên nhân do dao động âm thanh của dòng khí tốc độ cao khi thoát ra ngoài khí quyển.

Đối với động cơ xăng khi góc đánh lửa sớm không đúng gây ra tiếng ồn khác nhau. Đánh lửa muộn máy nóng, tiếng nổ êm đồng thời có thể có tiếng nổ trong ống xả. Đánh lửa sớm quá nghe tiếng nổ ròn đanh, nếu kích nổ nghe có tiếng rít rất chói tai như tiếng kim loại miết trên nền cứng.

Cần chú ý phân biệt hai loại tiếng ồn để có thể phán đoán chính xác.
Cái em được các TS ở Việt Nam dậy ợ .

vậy thì cụ siêu hơn cả technical của chính hãng BMW rồi....

bọn em tháo ra thì đều phải measure mọi thứ rồi so sánh vs spec...xong rồi.. viết vào sổ bảo hành..rồi gửi lại hãng BMW..
nếu ko có thông số..thì hãng nó ko bảo hành....nghĩa là work for free.....
còn nếu chỉ Nghe tiếng máy..rồi đoán hỏng ở đâu...thì em thua rồi....<:-Ptrình độ chưa tới mức đó....

e đưa cụ 1 vd khác...thế như Escalade động cơ Cam in Block...
nó có tiếng kêu cành cành khi trời lạnh...nghe khá rõ ở mặt máy....thế chả lẽ tháo mặt máy ra để đi rebuild...trong khi thực tế lại là Valve lifter đặt ở trong block máy...cũng 10 phút thì hết đặc biệt khi trời lạnh tầm dưới -10c...

Chỉnh sửa cuối:

corola2003

Xe tải
xe kêu con đội thật khó chịu

tonylua0044

[Tịch thu bằng lái]
xe cua bác dể kiệt xăng qua .bac thay kim bơm là ok

part.vn09

[Tịch thu bằng lái]
số 3A, Ngõ 147 B Tân Mai, Hoàng Mai, Hà Nội
Website
www.phutungotoducmy.com
xe của anh chẳng liên quan tới piston - xilanh gì đâu ạ, bên AG nói chính xác đấy tiếng kêu do con đội thủy lực bị tụt dầu lên buổi sáng khởi động dầu chưa bơm kịp lên gây tiếng kêu thôi.
Cụ Chiểu nói chuẩn đới cụ ợ, qua đêm con đội thủy lực (chi tiết số 10 như hình theo link bên dưới) bị tụt dầu >>> nó o căng ra hết >>> có khe hở giữa con đội và trục cam số 1 >>> dẫn đến tiếng gõ . Theo e hỉu là thế các cụ ném e nhẹ tay tý.:D
http://www.circlebmwparts.com/cgi/parts/z36b.cgi?db=z36b&uid=&group=11&view_records=View+Records&nh=23&mh=1

mr.voquangminh

Xe buýt
Em hóng ợ! xe em cụng đang bị...nghe khó chiu kinh

BMW_HL

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Cụ Chiểu nói chuẩn đới cụ ợ, qua đêm con đội thủy lực (chi tiết số 10 như hình theo link bên dưới) bị tụt dầu >>> nó o căng ra hết >>> có khe hở giữa con đội và trục cam số 1 >>> dẫn đến tiếng gõ . Theo e hỉu là thế các cụ ném e nhẹ tay tý.:D
http://www.circlebmwparts.com/cgi/parts/z36b.cgi?db=z36b&uid=&group=11&view_records=View+Records&nh=23&mh=1
Xe em E46 cũng đang đổ bệnh ntn kụ ah! mấy chú thợ chỗ e hay làm xe không rõ là do nâng quan điểm hay ntn mà thấy nói khó khăn để mua đc cái con đội dầu này kụ ah. Nhờ kụ hỏi dùm nếu muốn mua thì mua ở đâu, giá cả không quan trọng ( cứ rẻ và tốt là ok kụ ah :D). Thank kụ nhiều

Chỉnh sửa cuối:

interceptor

Xe điện
Cụ không hiểu gì về kỹ thuật rồi. Cụ V8 trả lời rất chuẩn đấy cụ ạ. Máy cũ, tuổi cao thường sẽ bị mài mòn lòng xy lanh và thành piston, tạo ra khe hở lớn, tạo ra tiếng gõ khi piston di chuyển và sẽ làm máy bị ăn dầu. Xử lý cái này chỉ có cách là đóng lại lòng mới, hoặc thay oversize piston và doa lòng theo piston mới. Cái này là việc đơn giản mà thợ máy nào cũng biết, chỉ có khách hàng sử dụng xe nghe thì thấy kinh thôi ạ.

Cụ trả lời thế này nếu cụ có Gara thì em tránh xa gara của cụ .
Xe em cũng bị gõ như thế , máy càng nóng gõ càng to .
Dự kiến thứ 6 sẽ vào AG để xử lý , em sẽ làm chuột bạch cho các cụ .
Theo dự kiến sẽ làm mất 4 ngày bao gồm cả đặt đồ thay thế .
Các cụ chờ kết quả của em để có hướng xử lý vợ 2 của mình nhé .

haibun84

Xe hơi
Máy thằng bim này sợ lắm.

part.vn09

[Tịch thu bằng lái]
số 3A, Ngõ 147 B Tân Mai, Hoàng Mai, Hà Nội
Website
www.phutungotoducmy.com
Xe em E46 cũng đang đổ bệnh ntn kụ ah! mấy chú thợ chỗ e hay làm xe không rõ là do nâng quan điểm hay ntn mà thấy nói khó khăn để mua đc cái con đội dầu này kụ ah. Nhờ kụ hỏi dùm nếu muốn mua thì mua ở đâu, giá cả không quan trọng ( cứ rẻ vè tốt là ok kụ ah). Thank kụ nhiều
E46- 325i- máy M54 ( I6) thì cả bộ gồm 24 con đội. E46-318i - máy N42 ( I4) thì cả bộ gồm 16 con đội. Con đội mua cũng o khó đâu cụ, hàng xịn thì đắt hơn hàng thay thế thì giá tầm bằng 2/3 giá.

mr.voquangminh

Xe buýt
tiếng gõ động cơ

xe cụ thế nào rồi a!?đã khỏi bệnh chưa?

avalon

Xe buýt
Xe nhà em Bim5 F10 từ khi mới tinh mua về đã kêu y hệt vậy. Mà chỉ kêu vào buổi sáng lúc chưa nóng máy thôi đi một lúc lại hết, chắc máy nó thế cụ ạ :-? Em bảo dường thường xuyên ở EA thợ nói thế là bt mà

Chỉnh sửa cuối:

quanminhphuong

Xe máy
Xe nhà em Bim5 F10 từ khi mới tinh mua về đã kêu y hệt vậy. Mà chỉ kêu vào buổi sáng lúc chưa nóng máy thôi đi một lúc lại hết, chắc máy nó thế cụ ạ :-? Em bảo dường thường xuyên ở EA thợ nói thế là bt mà
như thế cụ bảo là bình thường sao đc,như thế là do bơm dầu của bác kém rồi

corola2003

Xe tải
Báo cáo các cụ là thực hiên lời Hứa sẽ làm chuột bạch vụ xử lý tiếng kêu cành cạch của BMW ( Xe em là X5 - 2008 ) . Vì bận quá nên mãi hôm thứ 5 tuần trước em mới đưa vợ 2 vào AG xử lý được , sau 5 hôm năm điều trị ( 1 hôm tháo , 3 hôm chờ đặt đồ thay thế , 1 hôm lắp ) hiện nay xe của em máy nổ phải áp tai vào capo mới nghe được tiếng máy . Em sẽ trình bầy tuần tự , chi tiết và ảnh chụp cho các cụ . Cụ nào có hiện tượng giống em thì cứ xử lý như em là ok .
- Đầu tiên là hiện tượng :
Xe em cứ nổ máy là kêu cành cạnh , càng nóng máy thì càng kêu to . Nhiều người đứng cạnh xe em cứ bảo xe em là máy dầu .
- Thứ hai là bắt bênh :
Theo sự đánh giá và khám bênh tông quát của các bác sỹ tại AG thì nói là 90% khả năng bị mòn con đội .
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
- Thực hiện :
Sau khi quyết định xử lý là tháo ra kiểm tra , thì ngoài việc 24 con đội bị mòn thì xe em còn bị gẫy hết các tai định vị của khay cam . Ngoài ra thì mọi thứ đều ngon không có lỗi gì .
Theo báo giá của AG thì 650k/1 con đội
[/URL][/IMG]
3,5 triệu / Khay cam
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Em quyết định thay 24 con đội và khay cam ngay
- Kết quả :
xe của e tình trạng bây giờ cũng giống hệt xe cụ cũng kêu cạnh cạnh càng nóng máy càng kêu to.xe e 318i cụ cho hỏi xe cụ làm tổng thể hết bao nhiêu tiền để e chuẩn bị tinh thần nào

handico

Xe tải
Tháo ra con nào nào hỏng thì thay cụ ạ. Tầm vài trăm 1 con. Nói chung bệnh này xử lý đi cho máy nó êm ái. Ko tốn lắm đâu. Cụ luên hệ cụ gaz lấy cho rẻ, rồi thay ở đâu tùy cụ.

mr.voquangminh

Xe buýt
Tháo ra con nào nào hỏng thì thay cụ ạ. Tầm vài trăm 1 con. Nói chung bệnh này xử lý đi cho máy nó êm ái. Ko tốn lắm đâu. Cụ luên hệ cụ gaz lấy cho rẻ, rồi thay ở đâu tùy cụ.
làm thế nào để xác định con nào hỏng hả cụ? em cũng tháo ra rồi nhưng không biết cách nào xác định?cụ làm ở đâu? chỉ em với ạ!!!

handico

Xe tải
làm thế nào để xác định con nào hỏng hả cụ? em cũng tháo ra rồi nhưng không biết cách nào xác định?cụ làm ở đâu? chỉ em với ạ!!!
Cụ chụp ảnh lên em với ae trong này xem cho. Chủ yếu là do mòn ạ. Em làm ở chỗ cụ gaz ở cây xăng lương yên. Em nhớ hết vài trăm cụ ạ. Do lúc đấy e làm cả động cơ nên có thể rẻ thế. Cụ alo cụ gaz hỏi trực tiếp là nhanh nhất ạ. ~o)

159

Xe hơi
Xe em cũng bị mất 2-3 phút đầu rồi hết, e đoán là do dầu máy chưa đều.

Captiva HN-SG

Xe buýt
xe của anh chẳng liên quan tới piston - xilanh gì đâu ạ, bên AG nói chính xác đấy tiếng kêu do con đội thủy lực bị tụt dầu lên buổi sáng khởi động dầu chưa bơm kịp lên gây tiếng kêu thôi.
Vậy xử lý vụ này như thế nào hả bác, tháo những gì và thay gì, ở đâu, thóc lúa thế nào cụ tư vấn cho em với, xe em cũng đang bị hiện tượng như vậy.