Tiếng kêu "cạch cạch" từ xe MTB

TruongsonND

Xe đạp
Chào các Bác,
Em là thành viên mới, mới sắm một chiếc xe đạp MTB (Xtc 758 - xe mới đời 2013; bộ chuyển động alivio - phanh đĩa dầu) cách đây khoảng một tháng để vừa đi làm vừa đi dạo. Cung đường chủ yếu là đường bằng. Đi cũng chưa được nhiều thì mấy ngày nay xe phát ra tiếng kêu "cạch cạch" khi đạp, đặc biệt là khi để đĩa 2 và líp 4, 5, 6; chuyển sang đĩa 3 (đĩa to nhất) và líp 7,8,9 thì thấy hết tiếng kêu hoặc kêu nhỏ. Khi xe phát ra tiếng kêu E đạp ngược lại mấy vòng sau đó tiếp tục đạp (đạp xuôi) thì có lúc tiếng "cạch cạch" đó hết, có lúc vẫn kêu.
Là người mới nên mong các Bác có kinh nghiệm tư vấn xử lý vấn đề này giúp E.
E xin chân thành cám ơn!

onglaodanhcaVNS

Xe hơi
Chào các Bác,
Em là thành viên mới, mới sắm một chiếc xe đạp MTB (Xtc 758 - xe mới đời 2013; bộ chuyển động alivio - phanh đĩa dầu) cách đây khoảng một tháng để vừa đi làm vừa đi dạo. Cung đường chủ yếu là đường bằng. Đi cũng chưa được nhiều thì mấy ngày nay xe phát ra tiếng kêu "cạch cạch" khi đạp, đặc biệt là khi để đĩa 2 và líp 4, 5, 6; chuyển sang đĩa 3 (đĩa to nhất) và líp 7,8,9 thì thấy hết tiếng kêu hoặc kêu nhỏ. Khi xe phát ra tiếng kêu E đạp ngược lại mấy vòng sau đó tiếp tục đạp (đạp xuôi) thì có lúc tiếng "cạch cạch" đó hết, có lúc vẫn kêu.
E xin chân thành cám ơn!
Em hóng các cụ có thâm niên xử vụ này #-o#-o#-o

canopy

Xe tải
Em chưa đủ trình phán, nhưng theo em là cụ tả chưa đủ dữ liệu (phải giúp các thày bói mù khoanh vùng lỗi xảy ra ở đề trc or sau?, líp or đĩa?...)
Mà một khi cụ chưa đủ để trình bày, thì đưa vấn đề lên đây chỉ tổ làm cho rối thêm.
Hoặc vấn đề của cụ rất đơn giản vì trước đấy đã đi tốt , mà không đâm quẹt j thì chỉ có... tăng lại dây đề (theo như cụ tả thì đoán là đề sau), độ nữa vòng.

Tranmanhhoan

Xe tải
cháu trước có kêu ở pedan, cháu nhỏ dầu thì hết kêu, từ đó cũng ko kêu. Nếu cụ đạp ở các đĩa và líp khác nhau mà vẫn kêu thì lỗi ko nằm ở 2 cái này. Vậy chỉ có ở mấy cái:
1. Xích, nhưng e cũng ko nghĩ do xích.
2. Pedan như em bị do bi vỡ, mòn ko đều.
3. Trục giữa cũng do bi vỡ hoặc mòn ko đều.
4. May ơ.
cụ đạp chậm chậm, cúi đầu xuống nghe xem nó phát tiếng ở đâu (nhớ cúi nghe khi ko có xe tải phía trước nhé)

TruongsonND

Xe đạp
Cám ơn các Bác,
Xe E mới lấy, chạy ít thôi, không va đập. Cả tối hôm qua ngồi quay quay cái bánh và hình như là tiếng kêu phát ra ở đề trước. Chiều qua cũng qua thợ, tháo trục kiểm tra trục không sao, đi về đến nhà vẫn thấy cạch cạch.
Xích mới chắc không sao, pedan quay thử rất mượt. Mong các Bác tư vấn tiếp?

hoangkhang

Xe tải
Hình như ở đề trước thì dựng xe lên quay và lên xuống đĩa xem có cọ quẹt ở đâu không. Có thể do chắn đĩa cọ vào thanh ngang cuối của đề

hoangkhang

Xe tải
Cụ tả thêm là tiếng cạch dứt khoát như bi vỡ ,răng đĩa bị méo đụng vào đề hay loẹt xoẹt của ma sát

Cu Quỳnh

Xe buýt
'lạch cạch' nge quen quen ta :v!

e ngĩ ngoài do cạ gọng đề thì còn có thể do bị rỗ hoặc vỡ bi trục giữa nữa [mở ra chỉ xem nhưng chưa test sao bít dc nhỉ?! ] bệnh muôn thuở lun ạ, có xe mua gần chục củ dy kỹ nhưng vẫn dính !
e bị 3 đời xe rồi mà thôi kệ ko quan tâm ! -_-

Cu Quỳnh

Xe buýt
'lạch cạch' nge quen quen ta :v!

e ngĩ ngoài do cạ gọng đề thì còn có thể do bị rỗ hoặc vỡ bi trục giữa nữa [mở ra chỉ xem nhưng chưa test sao bít dc nhỉ?! ] bệnh muôn thuở lun ạ, có xe mua gần chục củ dy kỹ nhưng vẫn dính !
e bị 3 đời xe rồi mà thôi kệ ko quan tâm ! -_-

TruongsonND

Xe đạp
Rõ là tiếng "cạch cạch" các Bác ah không phải tiếng cọ do ma sát. Thợ đã tháo trục giữa, kiểm tra 2 vòng bi còn tốt, bi không vỡ. Khi mình nhấn bàn đạp và đi ở đĩa 2 (đạp nhẹ và cảm giác đạp hơi lỏng) thì tiếng kêu rõ hơn. Đi ở đĩa 3 thường không có tiếng kêu này.

Tranmanhhoan

Xe tải
Rõ là tiếng "cạch cạch" các Bác ah không phải tiếng cọ do ma sát. Thợ đã tháo trục giữa, kiểm tra 2 vòng bi còn tốt, bi không vỡ. Khi mình nhấn bàn đạp và đi ở đĩa 2 (đạp nhẹ và cảm giác đạp hơi lỏng) thì tiếng kêu rõ hơn. Đi ở đĩa 3 thường không có tiếng kêu này.
cụ chống chân chống quay thử không thấy kêu vì không có tải. cụ lấy chân đè đạp, có tải thì nếu bi bị vỡ sẽ có tiếng kêu ngay.
Cái đề trước thì ngoài chạm kêu xoẹt xoẹt em nghĩ chẳng có vấn đề gì mà nó kêu cạch cạch.

Leo M

Xe tải
Chào các Bác,
E xin chân thành cám ơn!
Theo cháu có 2 nguyên nhân :
1. Pe đan bị khô cần nhỏ dầu
2. mắt xích và líp ăn không đều.

TruongsonND

Xe đạp
Theo cháu có 2 nguyên nhân :
1. Pe đan bị khô cần nhỏ dầu
2. mắt xích và líp ăn không đều.
Mình cũng nghĩ nhiều khả năng mắt xích và líp ăn không đều vì khi có tiếng kêu mình đạp ngược lại mấy vòng rồi đạp tiến tiếp thì thường mất tiếng kêu, có lẽ khi đạp ngược lúc đó mắt xích và líp mới ăn khớp.
Nếu vậy thì xử lý sao các Bác nhỉ?

xedap24h.vn

Xe tăng
Website
xedap24h.vn
Mình cũng nghĩ nhiều khả năng mắt xích và líp ăn không đều vì khi có tiếng kêu mình đạp ngược lại mấy vòng rồi đạp tiến tiếp thì thường mất tiếng kêu, có lẽ khi đạp ngược lúc đó mắt xích và líp mới ăn khớp.
cụ cần kiểm tra kỹ xem có mắt xích nào bị cứng không, nếu có mắt cứng khi quay chỗ vòng tròn định hướng trên củ đề sau sẽ bị nảy lên
Cần thiết thì tháo mắt đó ra hoặc thay xích mới
Tiếng cạch cũng rất có thể do bi trong pedal bị vỡ hoặc rơi.

Leo M

Xe tải
Cụ thay cả xích và líp mới đảm bảo 100% hết kêu.
Tuy nhiên phương án này hơi tốn kém tí.

hangbinhdan

Xe tải
Website
hangbinhdan.com
Cụ mượn đôi pedan tốt lắp vào đi thử xem còn bị kêu ko. Kêu tiép thì zem kêu khi đạp gồng lực bên phải hay bên trái. Cìn kêu là do trục giữa và tiếng kêu phại động vịng lên chỗ ngồi. Thả trôi xe rồi đạp nhẹ hùa theo tốc xe nếu vẫn kêu là do ổ bi líp hoặc moay ơ. Kinhnghiem em là vạy.

mrhieujoe

Xe đạp
theo e nghix thì do cái sang đĩa nó bị dính vào xích. bác chủ thử dùng tovit chỉnh lại 2 con ốc ở chỗ sang đĩa xem thế nào