[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

nikita24480

Xe tăng
Ngày xưa em chả bao giờ viết sai chính tả. Nhưng vào đây bị nhiễm đấy. Cứ cố tình viết sai... lâu nó thành quen.
Lại thêm cái tội Tiếng Anh chưa sõi mà tiếng Việt quên kha khá. Nên lắm khi nghĩ ra 1 cái tên nhưng chỉ nhớ tên tiếng Anh, nghĩ mãi chả ra tiếng Việt. Dư hôm nọ đi off ý. Nghĩ mãi không ra cái con Unicorn nó là con gì. Cứ tả cái con ngựa có sừng ý mà chả ai nhớ nó là con gì.... Haizzzzz

nokiaN9

Xe tăng
Đây, em post cho các cụ xem VD của việc viết sai lỗi chính tả trên trang 2sao.vn nhé

Lý Dĩnh Chi cũng là một trong những người đẹp của Trung Quốc xa đà
khoe cơ thể

http://2sao.vn/p1004c1006n20120907143822112/sao-nu-kheo-leophan-cam-khi-dien-ren-xuyen-thau.vnn

Em là em góp ý để cụ nào viết sai mà không thuộc 2 trường hợp sau thì rút kinh nghiệm, đằng này các cụ chả ủng hộ em thì thôi, còn chém em tơi bời
1. Sai do lỗi đánh máy
2. Sai cố ý cho vui

Em đành rằng cái gì cũng có thể sai chứ đừng nói là chính tả nhưng mà sai những cái nghiêm trọng thì đi tù mà ít nhất sai những cái ngớ ngẩn thì người ta cũng cười cho

quaychan

Xe tăng
Nhạc gì em chả nhảy , em múa còn dẻo hơn Huy Hoàng phê đá cơ , em nhường chị chọn trọng tài trước đấy :))
Vụ này để tớ.
À mà cụ nokiaN9 cho em thẽ thọt hỏi phát: Sói là danh từ riêng hay xao mà bác viết hoa thía?

Website
www.otofun.net
Cụ không nhớ câu: "chuột chạy cùng sào mới vào sư phạm", "tờ rí, ph, đ.., h.. - đào..,. trốc..." à? nguyên nhân nó nằm ở đấy
Đấy, đấy, cụ nói đúng. Cái hậu họa này giờ nó đã và đang chứng minh cho cái thời "cóc ngóe lên làm người" đấy cụ ạ. Nghĩ mà thấy vừa cay vừa nhục. Chỉ phá thôi, phá hết rồi:((huhu

digital_copier

Xe tải
Vụ này để tớ.
À mà cụ nokiaN9 cho em thẽ thọt hỏi phát: Sói là danh từ riêng hay xao mà bác viết hoa thía?
Hay rồi đây , có lão này mồm thổi còi trọng tài , tay thì viết ký sự là em yên tâm rồi :))

linkng

Xe tăng
Đấy, đấy, cụ nói đúng. Cái hậu họa này giờ nó đã và đang chứng minh cho cái thời "cóc ngóe lên làm người" đấy cụ ạ. Nghĩ mà thấy vừa cay vừa nhục. Chỉ phá thôi, phá hết rồi:((huhu
Anh em trên này chỉ muốn thống nhất xem dùng bảng chữ cái nào, bảng chữ cái còn tranh cãi thì còn sai.

BabyAlo

Xe máy
Website
anninhtoancau.vn
Đọc báo giấy còn đỡ đỡ, chứ đọc mạng, thì vô thiên lủng các loại sai chính tả tiếng Việt. Ngay cả trên OF này cũng rất nhiều ví dụ.

Cái đó do đâu hả các bác? Sai từ cô giáo tiểu học lúc học sư phạm đã sai rồi dạy trò sai? Hay do lâu không viết nên quên? Hay do chú ý học tiếng Anh quá mà quên mất tiếng Việt?

Hồi trước, nếu có vấn đề về chính tả, còn lấy báo giấy ra làm trọng tài, chứ giờ không tin được mấy bạn làm báo nữa rồi, sai chính tả từ khi viết bài thô, lên khuôn, thư ký tòa soạn kiểm duyệt, rồi sắp chữ nhà in... Cái này có phải ẩu dây chuyền hay là dốt có hệ thống? Hy vọng chỉ do ẩu...
Tại em có viết bao giờ đâu, thư ký nó đánh máy rồi, em chỉ ký thôi :D

7magic

Xe hơi
Em đọc mà sai lỗi chính tả nhiều em cũng thấy chán, tuy nhiên theo em thì không nên đổ lỗi cho giáo dục hết ợ. Mình đi học thì khi còn bé thì chịu nhưng lớn lên phải tự tìm hiểu đúng sai, cũng như em đi học tiếng Anh em chả bao giờ tin giáo viên VN phát âm phải tự đi lên Youtube, xem HBO... nghe phát âm chuẩn. Còn các cụ ở đây học xong đi làm cũng thế đa phần là phải tự học và tìm hiểu thêm thôi chứ làm sao đòi hỏi giáo dục mãi được.
Đính chính: Em không làm trong nghành giáo dục, cũng chả phải anh em họ hàng trong nghành đó đây là ý kiến hoàn toàn khách quan.
Em thấy cũng may là cụ không làm trong cái ngành đấy :P

Website
www.otofun.net
Em thấy cũng may là cụ không làm trong cái ngành đấy :P
Em nhiều lúc cũng ngạc nhiên khi thấy các bạn NV bên em từ 8x trở về toàn dùng chữ "nghành" này với chữ "giòng" cho dòng sông và "dông" cho cơn giông, giông tố nữa:(....haizzzzzzzzzz

vmcgf

Xe tăng
Giờ chẳng thấy ai dùng C & K như Bác Hồ !

Hết xăng

Xe tăng

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em thắc mắc quá, có cụ nào giải thích giùm em với?

Chả là em người bắc, thấy các cụ mợ trong nam hay gọi trứng gà, trứng vịt... là hột. Ví dụ: trứng gà = hột gà, trứng vịt = hột vịt...
Thế còn con le le nó đẻ trứng, không lẽ cũng gọi là "hột le" ^:)^
Cụ nào biết giải thích thấu đáo em phát :))

xuantien_mobis

Xe lăn
Chả là em người bắc, thấy các cụ mợ trong nam hay gọi trứng gà, trứng vịt... là hột. Ví dụ: trứng gà = hột gà, trứng vịt = hột vịt...
Thế còn con le le nó đẻ trứng, không lẽ cũng gọi là "hột le" ^:)^
Cụ nào biết giải thích thấu đáo em phát :))
Chuẩn quá rồi Cụ còn hỏi gì nữa ạ?