[Funland] Tiếng Việt sai đúng chính tả có quan trọng không

xukthal

Xe lăn
hôm qua chat với thằng đồng nghiệp , nó viết từ “xếp” (sếp) mà em cũng không nhận ra và trả lời cũng là “xếp” luôn.
Em thấy viết 2 từ này như nhau vì thực tế nó ko phải là từ chuẩn Việt mà do phiên âm từ tiếng Pháp sang :D Cá nhân em thì em hay dùng "xếp" nghe nó mềm mại hơn, dùng "sếp" nghe nó cứ có vẻ ko thân thiện và hơi quê quê :-j:-j

KENO

Xe buýt
Hi các bác
Có bác nào giống em đến một ngày tự nhiên mình quên mất là từ tiếng Việt đó cần viết thế nào cho đúng chính tả không . Ngày trước trên FB hay có các bác hay đi bắt bẻ chính tả này nọ rồi cũng có người phản bác lại “bảo đọc hiểu là được rồi “ . Em cũng thuộc dạng chính tả 10/10 mà dạo này lướt FB thấy nhiều bạn viết sai quá , đọc báo chính thống cũng có luôn . Rồi chuyện gì tới cũng tới , hôm qua chat với thằng đồng nghiệp , nó viết từ “xếp” (sếp) mà em cũng không nhận ra và trả lời cũng là “xếp” luôn.
Theo các bác thì chúng ta có nên chỉnh chính tả cho người khác không hay cứ đọc hiểu là được .
Cụ cứ đặt dấu chấm, phẩy và khoảng cách sau dấu phẩy, dấu chấm của đoạn văn trên cho đúng đã rồi mới tính tiếp, Cụ tự nhận chính tả 10/10 mà viết chán quá.

duonglamkhoa

Xe buýt
Em là em ứ tin cụ chủ luôn viết chính tả đạt 10/10.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em chính tả cũng thuộc loại giỏi :D thế nhưng vẫn nhầm đều nên nếu ai đó có sai thì cũng bỏ qua được ;))
Nhưng em dị ứng nhất là từ "Ngành' lại trở thành "Nghành" thì em dị ứng toàn thân. Không thể hiểu nổi tại sao lại như vậy.
Có lần còn thấy 1 ông nhà máy in trên ống nước: "vật tư nghành nước" thì khóc không thành tiếng :(

Sonduong.BMV

Xe container
Hi các bác
Có bác nào giống em đến một ngày tự nhiên mình quên mất là từ tiếng Việt đó cần viết thế nào cho đúng chính tả không . Ngày trước trên FB hay có các bác hay đi bắt bẻ chính tả này nọ rồi cũng có người phản bác lại “bảo đọc hiểu là được rồi “ . Em cũng thuộc dạng chính tả 10/10 mà dạo này lướt FB thấy nhiều bạn viết sai quá , đọc báo chính thống cũng có luôn . Rồi chuyện gì tới cũng tới , hôm qua chat với thằng đồng nghiệp , nó viết từ “xếp” (sếp) mà em cũng không nhận ra và trả lời cũng là “xếp” luôn.
Theo các bác thì chúng ta có nên chỉnh chính tả cho người khác không hay cứ đọc hiểu là được .
Lướt facebook thì thấy những người hay chửi chế độ, chê chê LĐ là người hay viết sai chính tả, sai ngữ pháp ...

xukthal

Xe lăn
Đợt trước có cụ mợ nào chỉ ra cụm từ mà mọi người hay viết “đều như vắt chanh” là sai chính tả mà phải là “vắt tranh” và giải thích vì sao lại như vậy 👍. Nếu có phải viết từ này em sẽ cố gắng viết đúng chính tả.
Cụ nói "vắt tranh" thì dưới 10% dân số VN hiểu còn nói "vắt chanh" thì 100% dân VN đều hiểu, chưa kể tranh luận nguồn gốc câu "đều như vắt tranh/chanh" cũng có ông nào đưa ra được luận cứ gì đảm bảo đúng 100% đâu, lý lẽ toàn do các bố rảnh việc ngồi nghĩ ra cả... ĐA SỐ NGƯỜI SỬ DỤNG SẼ QUYẾT ĐỊNH Ý NGHĨA L-)L-)
Tương tự là từ "CỨU CÁNH" ...bây giờ ko ai dùng với "nghĩa gốc" của nó ;))

xukthal

Xe lăn
Hi các bác
Trường cụ chắc thầy/cô dễ dãi lại muốn nhiều HSG để nâng cao thành tích thì phải? ;))

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ nói "vắt tranh" thì dưới 10% dân số VN hiểu còn nói "vắt chanh" thì 100% dân VN đều hiểu, chưa kể tranh luận nguồn gốc câu "đều như vắt tranh/chanh" cũng có ông nào đưa ra được luận cứ gì đảm bảo đúng 100% đâu, lý lẽ toàn do các bố rảnh việc ngồi nghĩ ra cả... ĐA SỐ NGƯỜI SỬ DỤNG SẼ QUYẾT ĐỊNH Ý NGHĨA L-)L-)
Tương tự là từ "CỨU CÁNH" ...bây giờ ko ai dùng với "nghĩa gốc" của nó ;))
Em cứ tưởng là vắt chanh ;))
Cứ nghĩ ngày nào cũng vắt nên người ta mới nói vậy :D

cuc_cu

Xe buýt
Viết đúng chính ta cũng là 1 cách tôn trọng người đọc và tôn trọng tiếng Việt. Sai chính tả có thể gây sai lệch ý nghĩa cả 1 câu.

xukthal

Xe lăn
Em cứ tưởng là vắt chanh ;))
Cứ nghĩ ngày nào cũng vắt nên người ta mới nói vậy :D
Bây giờ 100% là VẮT CHANH :D vì nó dễ hình dung và quả chanh đâu cũng có, còn TRANH thì giờ ở nông thôn còn chả có ý mà biết :D Trẻ con nông thôn giờ hỏi tranh còn ú ớ nữa là các vùng 60km/h :))

vừa đi vừa láii

Xe container
Câu chuyện Bác Hồ và lỗi sai một dấu phẩy.
Trong bài viết "Làm thế nào cho lạc thêm vui?" với bút danh TL trên báo Nhân Dân số 2912 ngày 14-3-1962, Bác Hồ đã viết sai một dấu phẩy.

Ảnh chụp màn hình 2023-10-02 183625.jpg

Hơn một tháng sau, khi phát hiện lỗi sai một dấu phẩy, Bác Hồ đã xin lỗi bạn đọc.

Ảnh chụp màn hình 2023-10-02 183433.jpg
Khổ cái dấu phẩy này nó khác thường nên cụ phải đính chính là đúng rồi

xukthal

Xe lăn
Em chính tả cũng thuộc loại giỏi :D thế nhưng vẫn nhầm đều nên nếu ai đó có sai thì cũng bỏ qua được ;))
Nhưng em dị ứng nhất là từ "Ngành' lại trở thành "Nghành" thì em dị ứng toàn thân. Không thể hiểu nổi tại sao lại như vậy.
Có lần còn thấy 1 ông nhà máy in trên ống nước: "vật tư nghành nước" thì khóc không thành tiếng :(
Từ này với từ "xung" trong "Bổ sung" với từ "trả/chả" hay nhầm nhất :))

ngheden

Xe tải
người yêu cũ của em là con gái độc nhất của 1 vị đại gia có tiếng nước mình, chỉ vì sai chính tả tên em ấy mà bọn e chia tay, giờ e hiểu chính tả rất quan trọng ạ
em ấy tên Thúy
Cụ lại viết tên bạn gái là Thúi phỏng

xukthal

Xe lăn
Câu chuyện Bác Hồ và lỗi sai một dấu phẩy.
Trong bài viết "Làm thế nào cho lạc thêm vui?" với bút danh TL trên báo Nhân Dân số 2912 ngày 14-3-1962, Bác Hồ đã viết sai một dấu phẩy.
Bài này Bác nhầm vị trí 1 dấu phẩy thôi (có thể do nv đánh máy như trào lưu đổ lỗi hiện nay ;)) ):
Nguyên văn: "Nếu đưa ra nước ngoài, thì 1 tấn Lạc đổi được 15 tấn Gang".
Đúng phải là: "Nếu đưa ra nước ngoài thì 1 tấn Lạc đổi được 1,5 tấn Gang".

phuongmit

Xe cút kít
Bài này Bác nhầm vị trí 1 dấu phẩy thôi (có thể do nv đánh máy như trào lưu đổ lỗi hiện nay ;)) ):
Nguyên văn: "Nếu đưa ra nước ngoài, thì 1 tấn Lạc đổi được 15 tấn Gang".
Đúng phải là: "Nếu đưa ra nước ngoài thì 1 tấn Lạc đổi được 1,5 tấn Gang".
1 dấu , = x2 X_X

xukthal

Xe lăn
Em khá tự tin về chính tả nên nhìn viết sai hoặc cố tình sai rất ngứa mắt và muốn chỉnh, hình như có hội chứng gì đó về việc này. Có những người viết sai, bị chỉnh thì k update mà quay sang tự ái bảo viết thế nhưng hiểu là dc thì chịu hẳn ;))
Câu này mà để mấy nv OF one Red_MerHoàng Trang soi thì sai ko ít đâu ;))

Thai bp

Xe tăng
viết sai lỗi chính tả thường bị với những người cẩu thả, k chú ý. e ngày xưa cũng hay bị sai chính tả, sau rèn cho mình tự sửa dc. giờ thấy ai viết sai nhìn thấy tức mắt. Mà e thấy lạ, nhũng người hay viet sai chính tả lại hay đăng trạng thái trên fb, zalo.... từ sai nhiều nhất mà mọi người thường đọc ở trên đường là "Xuất ăn", nhiều thầy cô còn sai nữa là chúng ta.