Tiếp tục độ: Mở cốp, đóng cốp tự động

Tình hình là sau khi nhìn thấy con RX350 nó mở cửa sau và đóng cửa tự động nhìn mê quá, con xe cỏ nhà em chả có chức năng ấy nên cái máu đú đởn nó lại nổi lên, em lại tìm cách độ mở cốp/đóng cốp bằng điện cho con Verna của em. Em sẽ update quá trình độ cái món này từ lúc bắt đầu cho đến lúc hoàn thành. Mong các cụ ủng hộ
Đầu tiên là nhìn thấy RX350 nó đóng mở cốp bằng thủy lực thì phải (Đoán thế chứ e chưa được tận tay sờ, tận mắt nhìn nó ntn, mới chỉ nhìn xa xa thôi ạ, vào gần chẳng may làm xước sơn của nó thì đền ốm ạ) nên em cũng định làm cơ chế đóng mở cốp cho con xe Sedan của em kiểu như thế.
Đặt trên taobao về cái thanh thủy lực kiểu như thế này:

• :-o

Ôi má ơi thanh chống thủy lực gì mà cứng vậy trời. Mình nặng 56kg mà đu cả người lên đè nó xuống vậy mà chẳng nhúc nhích gì cả, nhờ ông bạn nặng hơn 70kg mới đè nó tụt xuống dc tí. Kiểu này phí tiền rồi :((

Để xem nào, nó cứng quá thì ta khoan thủng nó ra xả bớt dầu ra nào.

Bắt đầu phá thôi

Ra chợ giời kiếm cái bơm để bơm dầu vào xem nào
Tìm mãi mới được cái bơm này, hi vọng dùng được (300k)

Khoan lỗ lắp ống bơm dầu vào xem nào

Sau khi lắp bơm và đổ dầu vào cắm điện chạy thử thì khi bơm dầu vào ống thủy lực nó đẩy lên ngon choét, hoàn toàn có thể nâng cái cốp lên được nhưng em gặp phải 1 vấn đề là khi rút dầu ra nó ko đủ áp lực để hút, ống xuống rất chậm, như thế này thì ko thể đóng cốp được. Nguyên nhân là hệ thống thủy lực hàng hịn nó có 2 đường dầu vào và ra nên lực nó rất khỏe, bên trong ống nó bố trí hệ thống van một chiều phức tạp để điều khiển piston lên xuống trong khi đây là hàng lởm từ khựa về, chỉ đơn giản là 1 cái piston và xy lanh. Phương án này ko khả thi, phí mất bao nhiêu công sức và xiền bạc để làm chuột bạch. Phương án này thất bại :((

Các cụ cứ từ từ em phọt tiếp PA2

Chỉnh sửa cuối:
Thất bại với phương án 1 em qua chỗ cụ Trung Già cà fe chém gió tí để ngồi suy nghĩ phương án 2. Sau khi mỗi người hết 3 lon bia với cụ Trung Già, em trình bày ý tưởng và cùng cụ Trung tìm cách chế tạo, lần lượt các phương án được đưa ra
1 - Dùng bánh răng: Sau 1 hồi phân tích thì thấy cách này cũng khá khoai, khó thực hiện
2 - Dùng Motor và hệ thống puly và cáp kéo cốp xuống khi đóng kết hợp hệ thống thủy lực đẩy lên khi mở cốp
3 - Tìm 1 cái của con RX350 về lắp vào (Hơ hơ ý kiến này mà làm dc chắc cũng mất vài chục củ)
4 - Tìm thiết bị nào tương tự về chế cháo cho nhanh.
5................

Đang nghiên cứu tiếp.

Update tiếp:
Sau một hồi suy nghĩ với kinh nghiệm độ xe hơn chục năm của lão Trung Già thì lão ấy ra chợ giời xách về 4 bộ motor nâng kính của Toyota về để chế cháo.

Nó đây ạ

Em định lắp nó vào chỗ này ạ

Tiếp tục update:
Cắt 1 miếng gỗ MDF để làm giá đỡ cái Motor và hệ thống bánh răng ở đây

Nhìn từ dưới lên thì nó dư này

Gá thử để tìm vị trí chỗ đặt Motor

Bắt vít nó vào để thử xem thế nào

Update 16/09

Em bận quá nên ko cập nhật dc tình hình độ đẽo, em đã làm xong rồi xin phép post luôn kết quả. Ảnh trong quá trình làm phần cuối em xin nợ, up sau các cụ nhé
Video đây ạ

[YOUTUBE]YYRX7Ys7_Uw[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

airport

Xe tải
Em cũng đang loay hoay vụ tự động mở côp sedan với cái lò xo hàng từ taobao về mà chưa biết móc vào đâu, thấy trên hình họ làm đơn giản lắm mà sao mình không tìm được vị trí nào để móc cho nó tự kéo cốp lên được. Cụ mà làm xong cho em đến học tập với nhé.

Xin phép các cụ em làm 1 bài ở đây để mai update ạ.
Mong các cụ ủng hộ, giờ em ngủ phát lấy sức mai làm tiếp ạ

airport

Xe tải
Em cũng đang loay hoay vụ tự động mở côp sedan với cái lò xo hàng từ taobao về mà chưa biết móc vào đâu, thấy trên hình họ làm đơn giản lắm mà sao mình không tìm được vị trí nào để móc cho nó tự kéo cốp lên được. Cụ mà làm xong cho em đến học tập với nhé.
[video=youtube;3w6Ue4rpRAQ]http://www.youtube.com/watch?v=3w6Ue4rpRAQ&feature=player_embedded[/video]

Em ko dùng lò xo ạ, cái này của em là bấm nút trên điều khiển ở chìa khóa nó tự động mở ra, bấm lần nữa nó tự động đóng cốp lại cụ ạ

Em làm như kiểu RX350 cụ ạ. Ý tưởng ban đầu của em là dùng hệ thống thủy lực kiểu như máy xúc hoặc máy ủi ấy ạ. Bơm dầu vào ổng thủy lực nó nâng cốp lên, rút dầu ra nó hạ cốp xuống ạ. Nói thì dễ nhưng hơi khoai, các cụ rót rượu cho em để em làm tiếp ạ

airport

Xe tải
Xe em cũng đã làm tự động mở chốt cốp (thay cho giật lẫy trong xe) còn vẫn phải nâng, hạ cốp bằng cơm, néu có cái tự động nâng hạ được như cụ thì hay quá. Chúc cụ thành công để anh em còn học tập theo với.

mrchat248

Xe tải
Cho em lót dép hóng vụ này với.

tommykp

Xe buýt
Ngưỡng mộ kụ quá, e nhìn mấy xe xịn có chức năng này cũng máu nhưng chưa dám liều, e ngồi cafe hóng trước ah :)

Viet Phat

[Tịch thu bằng lái]
Website
dochoiotovietphat.vn
Em làm như kiểu RX350 cụ ạ. Ý tưởng ban đầu của em là dùng hệ thống thủy lực kiểu như máy xúc hoặc máy ủi ấy ạ. Bơm dầu vào ổng thủy lực nó nâng cốp lên, rút dầu ra nó hạ cốp xuống ạ. Nói thì dễ nhưng hơi khoai, các cụ rót rượu cho em để em làm tiếp ạ
Em rót sẵn vodka chờ cụ nhé =))

Eo mở nhanh thế cụ, đứng gần không kịp chạy mất :">
Có cụ dùng cái lò xo này để cái điện thoại trên cốp khi mở ra nó hất cho cái điện thoại bay ra trước mũi xe luôn ạ :))

Duonganh2004

Xe tăng
Có cách nào chỉnh mở chậm đi không cụ chủ? Vừa để tránh tạo lực đập mạnh vào xe và lỡ có gì xảy ra còn phản ứng kịp :D
Khả năng làm 2 lò xo ngược chiều nhau lực kéo bằng 1/2 của nhau, cái kéo lên cái ghìm xuống may ra nó mở từ từ được nhưng đóng vào thì khoai =))

bluestar2006

Xe container
Em có đọc bài trên OS của bác cuongcualu độ Siena, thì cái cơ cấu đóng mở cốp tự động của Toy nó dùng điện, hình ảnh như thế này:

nhưng cũng trong bài đó còn một giải pháp nữa là dùng bơm khí nén điều khiển piston 2 chiều, giải pháp này được bác ý áp dụng để làm các cơ cấu mở/đóng cửa tự động. Nó thế này:

Chỉnh sửa cuối:
Em luôn luôn update ở bài #1 và #2 các cụ cập nhật tình hình sản phẩm ở đấy nhé

Thất bại với phương án 1 em qua chỗ cụ Trung Già cà fe chém gió tí để ngồi suy nghĩ phương án 2. Sau khi mỗi người hết 3 lon bia với cụ Trung Già, em trình bày ý tưởng và cùng cụ Trung tìm cách chế tạo, lần lượt các phương án được đưa ra
1 - Dùng bánh răng: Sau 1 hồi phân tích thì thấy cách này cũng khá khoai, khó thực hiện
2 - Dùng Motor và hệ thống puly và cáp kéo cốp xuống khi đóng kết hợp hệ thống thủy lực đẩy lên khi mở cốp
3 - Tìm 1 cái của con RX350 về lắp vào (Hơ hơ ý kiến này mà làm dc chắc cũng mất vài chục củ)
4 - Tìm thiết bị nào tương tự về chế cháo cho nhanh.
5................

Đang nghiên cứu tiếp.

Update tiếp:
Sau một hồi suy nghĩ với kinh nghiệm độ xe hơn chục năm của lão Trung Già thì lão ấy ra chợ giời xách về 4 bộ motor nâng kính của Toyota về để chế cháo.

Nó đây ạ

Em định lắp nó vào chỗ này ạ

lovewheels

Xe buýt
Sao bác không cân nhắc phương án qua Phnompenh vào chợ xe cũ tìm bộ đóng mở của RX nhỉ, em chắc giá cao nhất cũng chỉ vài triệu, mà chắc chắn là có.

Em có đọc bài trên OS của bác cuongcualu độ Siena, thì cái cơ cấu đóng mở cốp tự động của Toy nó dùng điện, hình ảnh như thế này:

nhưng cũng trong bài đó còn một giải pháp nữa là dùng bơm khí nén điều khiển piston 2 chiều, giải pháp này được bác ý áp dụng để làm các cơ cấu mở/đóng cửa tự động. Nó thế này:

Em đang tìm mua cái bơm khí nén và Piston 2 chiều kiểu này cụ ạ. Chả biết bán ở đâu, nếu mua dc cái này thì sẽ chế dc cho xe Hatchback. Cụ biết mua ở đâu chỉ cho em ạ, hoặc cho em link bên OS vào xem tí ạ