[Funland] Tiếp viên Vietnam Airlines xách ma túy về Việt Nam

Anhdex

Xe tăng
Đã là chuyên án thì đầu - cuối điều có đủ thông tin, các cụ cứ từ từ đọc tin chính thống thôi. :) Mấy cái leak trên FB toàn vớ vẩn :D

Cũng ko vớ vẩn lắm . Độ hóng cũng được tầm 70% đấy cụ . Nhiều tin khá chuẩn nhưng để chính xác thì ko có cửa trừ điều tra viên và ban chỉ đạo vụ án biết .Em cũng đã nói vụ này li kì và báo chí cũng chỉ hóng rồi bẻ chữ thôi chứ khi nào 1 cụ trong ban chuyên án phát biểu chính thống mới biết đc . Ngay cụ cục trưởng hôm trc cũng phát biểu kiểu lấp lửng . Các cháu quá trẻ abc chứ có nói gì đến tội danh hay nói cháu abc phạm tội đâu 😀

Dân Tổ

Xe container
Cũng ko vớ vẩn lắm . Độ hóng cũng được tầm 70% đấy cụ . Nhiều tin khá chuẩn nhưng để chính xác thì ko có cửa trừ điều tra viên và ban chỉ đạo vụ án biết .Em cũng đã nói vụ này li kì và báo chí cũng chỉ hóng rồi bẻ chữ thôi chứ khi nào 1 cụ trong ban chuyên án phát biểu chính thống mới biết đc . Ngay cụ cục trưởng hôm trc cũng phát biểu kiểu lấp lửng . Các cháu quá trẻ abc chứ có nói gì đến tội danh hay nói cháu abc phạm tội đâu 😀
Chả có cái 70% của cụ đâu, mấy thằng KOL với mấy con tổ buôn online toàn screenshot mấy cái vớ vẩn nên mới lắm thuyết âm mưu và ly kì. :) Chứ thực tế case này dây 100%, các đơn vị vận chuyển đầu Anh, Pháp, Đức mấy hôm nay bóc hàng kiểm tra phát mệt. :)

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Thì đúng là báo chí viết như vậy chứ CA với cơ quan điều tra có nói thế đâu . Cái hay là cứ lập lờ để dư luận tự đồn đoán 😀
Đánh án kiểu mới đó bạn. Nghe đồn mất bao công đi nước ngoài học. Nhưng phối hợp với media hình như chưa bài bản như cách cũ :D nên có bên ghen tị lồi mắt =))

Dan du an

Xe cút kít
Đánh án kiểu mới đó bạn. Nghe đồn mất bao công đi nước ngoài học. Nhưng phối hợp với media hình như chưa bài bản như cách cũ :D nên có bên ghen tị lồi mắt =))
Em không hiểu những clip và hình ảnh nếu đang trong giai đoạn điều tra thì có thể coi là tang chứng vật chứng gì đó không nhỉ. Đợt ông cạnh nhà em bị đánh mà công an phường đến xin hình ảnh cam cũng yêu cầu ký cam kết gì đó không tiết lộ cho các bên. Sao các hình ảnh và clip đó lại khơi khơi trên báo được.

New car 2023

Xe điện
Bình tĩnh vì có bằng chứng hàng đứa nào gửi mình và đã báo luôn với cơ quan chức năng rồi.
Còn cái lời khai của các cháu là người lạ gửi và ko biết người nhận là ai đăng trên báo chí cho các cụ offers hít hà phê đến tận bây giờ là tin đểu của cảnh sát để tránh đánh động các đầu mối bên ngoài thôi. Báo chí cũng hóng cửa cơ quan cảnh sát, bơm tin nào viết tin đó.
Ờ nhỉ, các cậu Áo xanh trông thế mà khôn phết.

Thế, theo bác, để khỏi cái sự "đánh động các đầu mối bên ngoài thôi", tại sao họ không im ỉm đi nhỉ?
Cứ bắt, cứ chịch xoạc, nhưng tắt camera và không công bố, có phải các đồng chí "các đầu mối bên ngoài" yên văn tâm không?

Hay tệ hơn là, cứ để mấy cháu Tiếp viên giao hàng cho "các đầu mối bên ngoài", rồi ta túm và rùm beng một thể??
Bác thấy sao?

Dan du an

Xe cút kít
Ờ nhỉ, các cậu Áo xanh trông thế mà khôn phết.

Thế, theo bác, để khỏi cái sự "đánh động các đầu mối bên ngoài thôi", tại sao họ không im ỉm đi nhỉ?
Cứ bắt, cứ chịch xoạc, nhưng tắt camera và không công bố, có phải các đồng chí "các đầu mối bên ngoài" yên văn tâm không?

Hay tệ hơn là, cứ để mấy cháu Tiếp viên giao hàng cho "các đầu mối bên ngoài", rồi ta túm và rùm beng một thể??
Bác thấy sao?
Công nhận sao không để nó giao hàng rồi theo dõi thậm chí bắt hết cả dây từ vận chuyển đến kho bãi và hệ thống bán hàng.

TN1805

Xe điện
Lâu rồi em hóng ae lái xe du lịch tuyến Tây Bắc bảo nhau kinh nghiệm. Lúc rời ks để về xuôi là phải kiểm tra kĩ gầm xe, kẻo bọn xấu nó cài mt vào rồi về đến HN sẽ có một vụ va quẹt xe nhẹ.
Chuyện hoang đường thế chỉ để chém gió lúc trà dư - tửu hậu thôi.
Vận chuyển ma túy chứ có phải mớ rau, con cá....mất thì thôi đâu. Cài cục ma túy vào xe cài kiểu gì để " đi đến nơi-về đến chốn " được ??? Ai kiểm soát được cái xe sẽ không gặp sự cố gì dẫn đến mất gói hàng, ai kiểm soát được xe sẽ về cái nơi mà "sẽ có 1 vụ va quẹt xe" đúng thời gian ??? :D
Chưa kể khi va quẹt xe, ai đảm bảo vụ va quẹt sẽ được xử lý "gọn" mà không có sự xuất hiện của CSGT ?
Làm thế thì hàng ma túy cứ 10 gói ....thất thoát mịa nó 5 gói, chưa kể còn có khả năng bị lái xe phát hiện báo CA, CSGT tình cờ phát hiện, CS hình sự chống ma túy theo dõi phát hiện....thằng buôn ma túy nó chưa đủ ngu để vận chuyển theo cách đó đâu.

Túm lại, không có đường dây vận chuyển ma túy nào lại dùng cái phương thức cực kỳ rủi ro đó để vận chuyển hàng ma túy cả. :))

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe điện
Công nhận sao không để nó giao hàng rồi theo dõi thậm chí bắt hết cả dây từ vận chuyển đến kho bãi và hệ thống bán hàng.
Có nhõn 1 câu trả lời thôi bác: Vì ông consignee, và có thể cả ông shipper bên bển, cũng đang uống trà úp mỳ tôm trên phường rồi ạ.

DurexXL

Tháo bánh
Thế này thì sợ phết cụ nhỉ. Giả sử em đi du lịch ở Điện Biên. Đêm đậu xe ở Home stay. Bọn nó nhét cục ma túy vào gầm xe em. Hôm sau em phi xe về HN. Nếu trót lọt thì bọn nó chờ đến tối móc cục ma túy ra, nếu bị bắt giữa đường thì em dựa cột ợ? 😢
Việc trên xe của cụ đang do cụ trực tiếp điều khiển có ma túy: là có thật
Cụ không có bất kỳ giấy tờ của cơ quan có thẩm quyền nào theo đúng quy định của pháp luật cho việc vận chuyển CMT đó

Từ góc nhìn của CQĐT: Hành vi vận chuyển trái phép CMT của cụ cấu thành hoàn toàn
Nhưng CMT không tự mọc ra trên xe cụ
CQĐT sẽ dùng nghiệp vụ để nắm, khai thác thông tin về: CMT từ đâu đến và sẽ đi đâu

Họ làm điều này từ nhiều cách, nhiều đối tượng, mà lời khai của cụ chỉ là 1 phần trong đó

Nếu ông bà gia tiên nhà cụ gánh mãnh liệt, thì CQĐT sẽ thu thập được các thông tin từ nhân chứng, hình ảnh camera, từ lời khai của các đối tượng, từ đặc tình..... minh chứng cho việc cụ đỗ xe ở nhà nghỉ qua đêm, có người bỏ CMT vào xe cụ và cụ hoàn toàn không biết, cán bộ CQĐT có tâm, không áp lực thành tích, không .....
Trường hợp này cụ thoát

Nhưng may mắn maxx size như vậy, cũng phải điều tra - lâu hay nhanh thì tùy thuộc diễn biến - và như vậy, cụ hiểu vấn đề nguy hiểm, phức tạp mà cụ phải đối mặt rồi đó

Ở trên có cụ hỏi: nếu bạn bè họ hàng gửi cầm về mà có CMT thì sao?
Xin thưa, nó còn đen tối hơn trường hợp bị bỏ lên xe mà không biết. Vị họ hàng kia mà bỏ trốn/ bị diệt/ chối tội ...thì cụ cầm hộ kia ăn đòn

Chốt lại, vụ 4TV này cho chúng ta 1 cái nhìn đúng đắn hơn về việc vận chuyển, cầm hộ, xách hộ đồ vật hàng hóa
Bớt sự cả nể đi để tự bảo vệ bản thân

P/s: đi công tác cung đường Lai Châu/Điện Biên, Sơn La, Hòa Bình... từ hơn chục năm trước, bác tài bên em đã có thói quen ngủ đêm dậy hay vào quán ăn ra là đi 1 vòng quanh xe, soi cả gầm, ngó nghiêng lốp phụ đeo đuôi xe (Land Cruiser), lên xe thì hò mọi người nhòm ngó xung quanh chỗ ngồi, đồ đạc có gì lạ không
Và đặc biệt là không cho đi nhờ xe dọc đường

New car 2023

Xe điện
Chuyện hoang đường thế chỉ để chém gió lúc trà dư - tửu hậu thôi.
Vận chuyển ma túy chứ có phải mớ rau, con cá....mất thì thôi đâu. Cài cục ma túy vào xe cài kiểu gì để " đi đến nơi-về đến chốn " được ??? Ai kiểm soát được cái xe sẽ không gặp sự cố gì dẫn đến mất gói hàng, ai kiểm soát được xe sẽ về cái nơi mà "sẽ có 1 vụ va quẹt xe" đúng thời gian ??? :D
Chưa kể khi va quẹt xe, ai đảm bảo vụ va quẹt sẽ được xử lý "gọn" mà không có sự xuất hiện của CSGT ?
Làm thế thì hàng ma túy cứ 10 gói ....thất thoát mịa nó 5 gói, chưa kể còn có khả năng bị lái xe phát hiện báo CA, CSGT tình cờ phát hiện, CS hình sự chống ma túy theo dõi phát hiện....thằng buôn ma túy nó chưa đủ ngu để vận chuyển theo cách đó đâu.

Túm lại, không có đường dây vận chuyển ma túy nào lại dùng cái phương thức cực kỳ rủi ro đó để vận chuyển hàng ma túy cả. :))
Đúng là hoang đường, mời diệu!!!!

Dan du an

Xe cút kít
Việc trên xe của cụ đang do cụ trực tiếp điều khiển có ma túy: là có thật
Cụ không có bất kỳ giấy tờ của cơ quan có thẩm quyền nào theo đúng quy định của pháp luật cho việc vận chuyển CMT đó

Từ góc nhìn của CQĐT: Hành vi vận chuyển trái phép CMT của cụ cấu thành hoàn toàn
Nhưng CMT không tự mọc ra trên xe cụ
CQĐT sẽ dùng nghiệp vụ để nắm, khai thác thông tin về: CMT từ đâu đến và sẽ đi đâu

Họ làm điều này từ nhiều cách, nhiều đối tượng, mà lời khai của cụ chỉ là 1 phần trong đó

Nếu ông bà gia tiên nhà cụ gánh mãnh liệt, thì CQĐT sẽ thu thập được các thông tin từ nhân chứng, hình ảnh camera, từ lời khai của các đối tượng, từ đặc tình..... minh chứng cho việc cụ đỗ xe ở nhà nghỉ qua đêm, có người bỏ CMT vào xe cụ và cụ hoàn toàn không biết, cán bộ CQĐT có tâm, không áp lực thành tích, không .....
Trường hợp này cụ thoát

Nhưng may mắn maxx size như vậy, cũng phải điều tra - lâu hay nhanh thì tùy thuộc diễn biến - và như vậy, cụ hiểu vấn đề nguy hiểm, phức tạp mà cụ phải đối mặt rồi đó

Ở trên có cụ hỏi: nếu bạn bè họ hàng gửi cầm về mà có CMT thì sao?
Xin thưa, nó còn đen tối hơn trường hợp bị bỏ lên xe mà không biết. Vị họ hàng kia mà bỏ trốn/ bị diệt/ chối tội ...thì cụ cầm hộ kia ăn đòn

Chốt lại, vụ 4TV này cho chúng ta 1 cái nhìn đúng đắn hơn về việc vận chuyển, cầm hộ, xách hộ đồ vật hàng hóa
Bớt sự cả nể đi để tự bảo vệ bản thân

P/s: đi công tác cung đường Lai Châu/Điện Biên, Sơn La, Hòa Bình... từ hơn chục năm trước, bác tài bên em đã có thói quen ngủ đêm dậy hay vào quán ăn ra là đi 1 vòng quanh xe, soi cả gầm, ngó nghiêng lốp phụ đeo đuôi xe (Land Cruiser), lên xe thì hò mọi người nhòm ngó xung quanh chỗ ngồi, đồ đạc có gì lạ không
Và đặc biệt là không cho đi nhờ xe dọc đường
Phức tap thế này cháu chả phượt phọt lên đó làm gì.

xukthal

Xe lăn
Giờ khác xa ngày xưa rồi cụ ah. Để đổi mới quản lý, đảm bảo sự công bằng và tăng tính cạnh tranh trong phát triển nhằm nâng cao chất lượng phục vụ, đồng thời chống các vấn đề tiêu cực, giờ tất cả các hãng hàng không đều hoà trộn team TVHK cho các chặng trong nước với quốc tế rồi cụ ah. Không còn đội TVHK bay quốc tế riêng, trong nước riêng đâu. Team bay cũng không cố định, hầu như không có tiếp viên nào được bay cùng nhau ngày hôm sau cả, càng không bao giờ có chuyện một tiếp viên hay tổ tiếp viên nào được bay theo một tuyến hay chặng bay cố định đâu cụ ah!
Lão này nói như Radio :-j:-j:-j

xukthal

Xe lăn
Chỉ mãi thắc mắc sao soi bên Pháp k phát hiện ra ?
Nguồn tin cho biết vụ này HQ Pháp phối hợp với HQ VN để phá đường dây và họ để cho lên mb rồi báo bên VN bắt.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
[
Cái sai đầu tiên, nhiều báo vẫn đưa là "11.4 kg nghi là thuốc lắc và ma túy". Nghi con khỉ, thuốc lắc không phải ma túy à?
Họ viết như thế là đúng, chưa có kết quả giám định khẳng định đấy là ma túy thì cụ tổ ông tổng biên tập có sống lại cũng không dám duyệt khẳng định đấy là ma túy.

MrImposible

Xe buýt
1 bài học nữa cho các bạn xem lại về các hình thức cầm hộ hàng hóa, kể cả với người thân thì cũng nên kiểm tra kỹ càng trước khi xách nhé.
Còn vụ "vận chuyển" của mấy cô tvhk này thì có cqdt họ lo, sớm muộn sau khi khởi tố sẽ bổ sung tin tức cho mọi ng thôi các ahbp hãy chờ vài tháng hihi

New car 2023

Xe điện
Lão này nói như Radio :-j:-j:-j
Bác BDS68 chuẫn đấy bác.
Để tránh việc Giao nhiệm vụ nội bộ nó thành nhàm chán, như 1 thứ routine, nó có cái Quy định như thế, gần đây thôi, không rõ từ lúc nào.

Cái cần là Hạn chế tối đa sự quen biết của tổ bay.
Như thế, các quy trình từ check lịch bay đến briefing với cả crew đến các Checking List trong khoang lái, sẽ được làm cẩn trọng hơn, giữa "người lạ".

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Em cứ theo kênh chính thống các cụ nhé, mới đang phối hợp điều tra...chứ chưa phải tạm giữ/tạm giam trong t.hợp khẩn cấp hay j khác :)
Chúng ta nên đợi diễn tiến cụ thể tiếp theo.

Cụ đọc ở đâu đấy?