[Funland] Tiếp viên Vietnam Airlines xách ma túy về Việt Nam

kdomino

Xe máy
Vẫn còn nhiều nhóm chưa có thông tin:
- nhóm giao hàng từ Pháp - tạm cho là bên Pháp xử lý
- nhóm nhận hàng ở VN
- nhóm Tiếp viên vận chuyển trót lọt các lần trước, làm sao qua Hải quan

Gionam72

Xe lăn
Vẫn còn nhiều nhóm chưa có thông tin:
- nhóm giao hàng từ Pháp - tạm cho là bên Pháp xử lý
- nhóm nhận hàng ở VN
- nhóm Tiếp viên vận chuyển trót lọt các lần trước, làm sao qua Hải quan
Đang đi cung hết rồi.

thichlexus

Xe điện
Vietnam Airlines gặp quả này khó đỡ thật, lại đúng lúc đang đăng tuyển 500 tiếp viên mới.
Lần này chắc sẽ bớt hotgirl đăng ký thi vào đoàn tiếp viên rồi. Tương lai các cụ đi VNA sẽ gặp nhiều cá sấu hơn là em xinh.

Quangphe

Xe máy
Ạ cụ, em mới chỉ đc nghe là suy đoán vô tội, chứ chưa bao giờ thấy xử án theo suy đoán có tội cả. Ví dụ của cụ về việc trộm xe cũng sai nốt, vì hành vi ăn trộm là đủ cấu thành tội phạm, giá trị xe ko do tội phạm "tưởng" hay đtv "tưởng", mà do hội đồng định giá quyết định.
Có thể tiếp viên chỉ biết đó là kem đánh răng, và tiếp viên ko có trách nhiệm biết giá của tất cả các loại kem đr đâu cụ.
suy đoán vô tội chỉ trên tivi,còn ra toà thì dựa trên kết luận điều tra,và đã xong hết rồi

Được gửi từ iPhone - Otofun

thichduongdong

Xe tải
Các cụ đừng tranh luận vụ suy đoán vô tội nữa, các cụ hiểu sai rồi. Suy đoán vô tội không phải là CA đi tìm chứng cứ để chứng minh bị can vô tội.

Kia_fote

Xe điện
Suy đoán vô tội chỉ trên tivi,còn ra toà thì dựa trên kết luận điều tra,và đã xong hết rồi
Suy đoán vô tội là khi ko tìm đc bằng chứng để chứng minh người ta có tội cụ ạ. Chứ điều tra xong có bằng chứng rồi thì cần gì suy đoán nữa.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]

toyennha

Xe lăn

Quangphe

Xe máy
Suy đoán vô tội là khi ko tìm đc bằng chứng để chứng minh người ta có tội cụ ạ. Chứ điều tra xong có bằng chứng rồi thì cần gì suy đoán nữa.
vâng,nhưng vụ này em thấy là bắt quả tang mà cụ,tv cần chứng minh chứ điều tra cần gì chứng minh

Kia_fote

Xe điện
Cụ mợ xem hộ em dưới đây cởi khẩu trang ra thì xinh hay xấu?

Cái này đâu phải khẩu trang cụ? Em thấy con bướm thôi. Mà bướm thì em ko đoán đc là xinh hay khít, à quên hay xấu.

skype0211

Xe tăng
Đặt câu hỏi là quyền của đtv, nhưng suy luận kiểu như "vì sao chỉ với số lượng tuýp kem đánh răng như vậy mà tiền công lại lên tới 10 triệu đồng" thì ko nên vỗ ngực là thông minh, vì nhiều người cũng ko nắm đc giá kem đánh răng, và trong số đó có em.
Ai cũng suy luân đc như đtv, thì đã chẳng có ai bị lừa hàng trăm triệu chỉ qua cuộc đt. Chuyện gì cũng có thể xảy ra, và việc quan trọng nhất của đtv là tìm đc bằng chứng khách quan và chính xác & logic, để tội phạm tâm phục khẩu phục!
Cụ giống em, em cũng không nắm được giá kem đánh răng loại này và càng không biết giá nhập gốc, giá nhập lại, với giá bán lẻ nó chênh nhau như thế nào kể cả search google mà không kỹ. Mong cqđt nhanh có kết luận để đúng người đúng tội, tránh việc nhiều điều tra viên online phải quay xe lại 1 đoạn dài khổ thân.😁

bearbie

Xe điện
Ạ cụ, em mới chỉ đc nghe là suy đoán vô tội, chứ chưa bao giờ thấy xử án theo suy đoán có tội cả. Ví dụ của cụ về việc trộm xe cũng sai nốt, vì hành vi ăn trộm là đủ cấu thành tội phạm, giá trị xe ko do tội phạm "tưởng" hay đtv "tưởng", mà do hội đồng định giá quyết định.
Có thể tiếp viên chỉ biết đó là kem đánh răng, và tiếp viên ko có trách nhiệm biết giá của tất cả các loại kem đr đâu cụ.
Hoàng công lương bị buộc tội là vì bác sĩ thì bắt buộc phải biết nước chạy thận cần tiêu chuẩn gì. Riêng án đó tui cực kỳ phản đối việc bắt bs chịu trách nhiệm nguồn nước, nhưng ý tui là tòa đã từng xử vậy rồi chứ không phải không: khi anh ở vị trí chắc chắn phải biết thông tin đó thì anh không thể cãi là tui không biết, yêu cầu công an chứng minh tui đã biết.

nidea

Xe tăng
Hoàng công lương bị buộc tội là vì bác sĩ thì bắt buộc phải biết nước chạy thận cần tiêu chuẩn gì. Riêng án đó tui cực kỳ phản đối việc bắt bs chịu trách nhiệm nguồn nước, nhưng ý tui là tòa đã từng xử vậy rồi chứ không phải không: khi anh ở vị trí chắc chắn phải biết thông tin đó thì anh không thể cãi là tui không biết, yêu cầu công an chứng minh tui đã biết.
Ủa em tưởng vuj đó toà buộc tội cậu Lương kia là vì chưa có biên bản nghiệm thu chất lượng chứ có phải buộc tội cậu ấy chịu trách nhiệm về chất lượng đâu mà cụ bảo thế?

Quangphe

Xe máy
không có yếu tố chủ quan là các tv biết đó là ma túy thì thậm chí chỉ có án hành chính cụ nhé. Cụ mường tượng shipper, các DN vận chuyển bị nó đút cả cân, conteiner ma túy mà họ ko biết thì sao?
shiper và các DN vận chuyển có giấy phép vận chuyển,còn tiếp viên không có giấy phép vận chuyển,bị cấm vận chuyển mà cố tình vận chuyển mà cụ,khác nhau hoàn toàn

Hoang Giang91

Xe tăng
Thấy hay nên Em tha từ FB về đọc cho xôm xóm-các cụ đừng nói em tha rác nhé
BÀN TIẾP VỀ VỤ 4 SHIPPER MA TÚY
Mấy hôm rồi có nhiều người bảo là bên Pháp báo tin cho phía Việt Nam để Hải quan Việt Nam hốt 4 em tiếp viên. Mình đã viết 2 stt về chuyện này (ở bên page và FB cá nhân back up kia, nhưng cái đó tối qua lại tèo rồi!). Link stt bên page xem ở cmt. Giờ viết tiếp khi có thêm thông tin quan trọng.
Theo báo VNE:
"Theo một lãnh đạo Cục Hải quan TP HCM, việc phát hiện 4 tiếp viên mang ma tuý về nước "không phải chuyện tình cờ". "Căn cứ thông tin tình báo, các nghiệp vụ kiểm soát hải quan; căn cứ các dấu hiệu nghi vấn về tuyến, đối tượng trọng điểm, kết quả thu thập thông tin, Cục Hải quan TP HCM đã chỉ đạo phá án", ông này nói."
Báo này cũng viết là CA đã khám nhà 4 nữ tiếp viên nhưng không có ma túy và chưa có tin khởi tố.
Theo FBker Nguyễn Hồng Lam (thấy bảo từng là PV báo ANTG, báo ngành nên chắc có nguồn tin rò rỉ và có nghiệp vụ ngành!) thì CA đến hốt đầu dây Việt Nam cách sân bay 200km, nhưng không bắt được ai. Màn hình máy tính ở đó còn cho thấy tin 4 tiếp viên bị bắt! FBker này còn định giá số lượng ma túy đó (cỡ vài chục tỷ) và cho rằng tiền ship phải cỡ 1 tỷ đồng là ít, nên không có chuyện 4 em kia không biết là đang ship ma túy đâu. Anh này cũng cho rằng đây là chuyên án, đã có sự phối hợp đa ngành khi hốt 4 em TV...
Từ 2 nguồn tin trên, dĩ nhiên VNE thì tin cậy hơn FBker chút, mình có quan điểm như sau:
Khả năng bên Hải quan có chuyên án chắc là đúng. Nhưng theo VNE trích lời thì không phải do bên Pháp báo tin mà dựa trên tin tình báo...mà tin từ hải quan Pháp không ai gọi là tình báo. Mình cho là họ đã có nguồn tin từ trong nước báo là có đường dây ma túy của nhân viên hàng không, nhưng không biết cụ thể là ai tham gia. Nên HQ mới chỉ khoanh vùng nhóm người cần kiểm tra AN kỹ, để ý kỹ, tuyến bay có khả năng có hàng...Từ đó dẫn tới bắt được 4 shipper (tạm coi là vậy).
Nếu bên Pháp báo tin thì đã không phải diễn lại việc soi chiếu hành lý để quay phim lại (xem stt ở cmt để biết thêm chi tiết).
Mình không cho là vụ này được phối hợp liên ngành tốt với bên CA. Có vẻ như Hải quan muốn lập công, sợ CA tranh mất, nên chiếm sóng hầu như là toàn bộ. Bên CA hầu như không lên tiếng và còn CHƯA KHỞI TỐ VỤ ÁN, trong khi tối thiểu là phải khởi tố vụ án rồi, có thể chưa khởi tố bị can thôi. Tại sao như vậy thì là 1 câu hỏi to.
Nếu đã có sự chuẩn bị trước do bên Pháp báo, thì team kiểm tra đã có sắc phục cảnh sát, nhưng theo các video thì chỉ có sắc phục Hải quan và 1 đối tượng mặc thường phục, không rõ là ai, nhiệm vụ gì? Chuyến bay dài nhiều giờ thì có thừa thời gian cho anh em chuẩn bị sẵn lực lượng và máy quay phim. Nhưng lại không có. Liệu có khả năng Hải quan nghi ngờ bên CA nên ém tin cho đến khi khám xét xong mới báo CA? Chuyên án gì mà Hải quan đi làm nhiệm vụ của CA? Lẽ ra có nguồn tin abc thì phải báo CA để họ chủ trì việc bủa vây chứ?
Nhưng vì nghiệp vụ không có, hay cố tình (?) muốn tung tin lên báo chí sớm...nên họ để 4 tiếp viên lấy lời khai cạnh nhau (dễ thông cung) và đầu dây ma túy trốn mất?! Đảm bảo anh em ngành CA đang chửi anh em HQ về chuyện này. Chúng mày làm bố mày khổ khi điều tra, truy bắt!
Về chuyện 4 TV có thực sự biết họ đang ship ma túy không thì mình cho rằng chắc là phải biết, nhưng chấp nhận vì tiền công quá khủng (tầm 1 tỷ) và có thể đã trót lọt nhiều vụ (như lời Hải quan nói là có tin tình báo...) nên hồn nhiên đem về mà không lo bị bắt.
Hơn nữa, với số hàng trị giá vài chục tỷ, đầu dây bên Pháp không n gu gì chơi trò gửi cho người ngoài, sẽ rất rủi ro, mà phải là 1 dây khép kín. Nên ít nhất 1 người trong team 4 hoặc tối thiểu 1 người khác trong chuyến bay phải nằm trong đường dây (hiện chưa lộ diện nhưng thấy bảo có người giới thiệu chuyển hàng).
Câu hỏi lớn nhất đặt ra là tại sao lại không có sự phối hợp nhịp nhàng giữa HQ và CA để đầu dây Việt Nam bỏ trốn? Tại sao chưa khởi tố? Tại sao chỉ bên HQ giành sóng truyền thông mà CA TP HCM im lặng? Phải chăng...à, mà thôi!
P/S: Mới tìm hiểu thêm thấy rằng Hải quan cũng có thể khởi tố vụ án hình sự, nhưng sao chưa khởi tố với tội quả tang như vậy?