[Funland] Tiết kiệm "điên cuồng"

skype0211

Xe tăng
Tiết kiệm có mục đích trong 1 giai đoạn thì được, nhưng cả đời như thế thì khổ quá, kiếp người thật nghiệt ngã.

114hangbong

Xe lăn
Tính em cũng rất tiết kiệm, hai vc em đều mang cơm trưa đi. Nhà em cũng chả cà phê trà sữa vì em thấy nó không bổ béo gì. Nhưng em rất thích đầu tư vào bất động sản và học hành và sức khoẻ của cả nhà. Nếu cảm thấy là cần thiết thì em sẵn sàng đi vay mượn để giải quyết. Ví dụ trước con trai em phải học cái lớp can thiệp đặc biệt cho trẻ tận Trương Định. Thấy đi xa mà đường bụi quá nên em đi vay tiền để mua ô tô chở con đi cho đỡ mệt. Hoặc thấy nhà ở khu Định Công trường lớp chán quá, lại vay tiền đổi mua nhà chỗ khác cho con cái đi học cho tiện. Chứ còn xe máy em đi hơn 20 năm nay rồi chưa thay, điện thoại là cô em gái nó thải ra cho. :))

red_dragon88

Xe buýt
Nghe như cô Tiểu Kiệt này thì chưa đến mức điên cuồng lắm. Em thì chưa đến mức điên cuồng nhưng cũng chú trọng đồ tự nấu, quần áo dùng đồ made in vietnam, điện thoại đủ dùng ko đổi theo trào lưu khi nào chậm trục trặc mới đổi, lúc cần ngoại giao hoặc tụ tập bạn bè thì vẫn đi nhà hàng vừa túi tiền. Mình cũng tiết kiệm phết.

haochung36

Xe đạp
e tiết kiệm nhưng đồ ăn thức uống cho vào cơ thể thì ko :D

boyhanoi724

Xe buýt
Tiết kiệm đừng quá là được. Bản thân e là phụ nữ em k đam mê túi xách hàng hiệu. Em chỉ mua 3 cái, 1 cái túi gọn đeo đi siêu Thị hay đi chơi này nọ, 1 cái sang chút đi tiệc và cái to tí đi công việc. Xe 2 bánh á mua tay ga nhẹ lợi xăng, k cần SH làm gì. ĐT mua mức trung k cần chạy đua iPhone này nọ. Nhưng Mỹ phẩm dưỡng da phải hàng xịn, ăn uống cũng thế, và đi du lịch rất nhiều cuối cùng e thấy e cũng chả tiết kiệm 😊😊😊
Mợ đâu tiết kiệm. E thấy như vậy là chi tiêu hợp lý.

Vomoicuoi

Xe tăng
Nhiều lúc mình nghĩ lãng phí quá. Mua đồ nhiều nhưng công năng sử dụng rất ít. Hôm trước hứng lên mua bộ dàn của 1 cụ trên này 6 củ. Thử nghe đúng một lần lúc mua , còn vứt xó đã mở lại lần nào đâu.

Dangbaoyenjjj

Xe máy
Cà phê hay mà. Vụ quần áo cháu chịu không hiểu: Phụ nữ cần giè những 2 tủ quần áo 4 buồng mà vẫn không đủ
Vâng sáng em cứ phải làm ly cafe để bắt đầu công việc. Bình thường hay thiếu ngủ sáng lại phải dậy sớm có em nó em
mới tỉnh táo minh mẫn được.

Được gửi từ iPhone - Otofun

Thành Thơm

Xe tải
Tính em cũng rất tiết kiệm, hai vc em đều mang cơm trưa đi. Nhà em cũng chả cà phê trà sữa vì em thấy nó không bổ béo gì. Nhưng em rất thích đầu tư vào bất động sản và học hành và sức khoẻ của cả nhà. Nếu cảm thấy là cần thiết thì em sẵn sàng đi vay mượn để giải quyết. Ví dụ trước con trai em phải học cái lớp can thiệp đặc biệt cho trẻ tận Trương Định. Thấy đi xa mà đường bụi quá nên em đi vay tiền để mua ô tô chở con đi cho đỡ mệt. Hoặc thấy nhà ở khu Định Công trường lớp chán quá, lại vay tiền đổi mua nhà chỗ khác cho con cái đi học cho tiện. Chứ còn xe máy em đi hơn 20 năm nay rồi chưa thay, điện thoại là cô em gái nó thải ra cho. :))
thế cụ mua oto là lãng phí
thuê hẳn 1 oto đưađơn cháuđi học cũng ko tốn vậy

114hangbong

Xe lăn
thế cụ mua oto là lãng phí
thuê hẳn 1 oto đưađơn cháuđi học cũng ko tốn vậy
Vâng, nghĩ lại hồi đó cũng máu lắm cụ ạ. Nghĩ thương con đi vất vả, ông chồng thấy có tay bán con xe Zace cũ gọi điện hỏi ý kiến em, em quyết mua luôn. Mua rồi vay bạn bè tứ tung lại cộng thêm tẹo lãi chứng khoán nữa mới trả được. :))

Soldier331

Xe tải
Em thì thời trẻ trải qua mấy lần nhẵn túi, bơ vơ nơi đất khách nên sợ hãi lắm . Giờ thì chỉ hạn chế những thứ vô bổ còn tập trung kiếm tiền. Tiết kiệm quá nhiều khi đánh mất những cơ hội khác

Smile1102

Xe container
Em thì suốt ngày tâm niệm phải tiết kiệm mà mãi chưa làm đc.
Em lại thích tất cả từ quần áo, túi, trang sức và đồng hồ, khăn khố, giày dép, tới ăn ngon :(
Cơ mà dạo này em cũng kiềm chế rồi, mấy năm nay ít mua đồng hồ linh tinh, ít mua túi vì chả có chỗ để với cũng thấy phí (dù em cũng mua tầm 10tr đổ lại thôi), có thể sẽ mua 1-2 cái xịn hẳn nhưng cũng đỡ mua linh tinh. Dạo này chỉ còn tốn tiền đồ trang sức, quần áo, và giày dép, thế mà vẫn thấy tốn ghê, chả hiểu vì sao.

Đ.Hương

Xe tải
" Lương hàng tháng của cô là 6.000 tệ, của chồng là 15.000 tệ.
....
Bằng cách này, nửa đầu năm nay, hai vợ chồng đã trả nợ được 180.000 tệ
."

Báo tàu cũng 9 điểm 3 môn !
Hai cái đấy nó có liên quan đến nhau đâu cụ . :))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
" Lương hàng tháng của cô là 6.000 tệ, của chồng là 15.000 tệ.
....
Bằng cách này, nửa đầu năm nay, hai vợ chồng đã trả nợ được 180.000 tệ
."

Báo tàu cũng 9 điểm 3 môn !
Ý của nó là "(từ lúc bắt đầu tiết kiệm cho đến) đầu năm nay thì đã trả được 180K tệ", chứ không phải là "trong 6 tháng đầu năm đã trả tổng cộng được 180K tệ"

Jochi Daigaku

Máy Bay
Giai đoạn tiết kiệm "điên cuồng" nhất của cuộc đời cháu là 4 năm học đại học, với mục tiêu tiết kiệm ~ 500man (~ 01 tỷ VND). Nhưng cháu không tiết kiệm bằng cách tiêu ít đi, mà bằng cách "điên cuồng" săn các loại học bổng, lớn/bé không phân biệt, cứ có cơ hội là cháu vợt hết.

Sau khi tốt nghiệp đại học, không còn cơ hội tranh học bổng nữa, khoản tiền tiết kiệm đầu tư x5, thế là "tiết kiệm" tự nhiên chấm dứt và cháu trở về trạng thái như mọi người bình thường ạ.

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, người Âu thường nói thế này:

Túi của tớ ai cũng muốn thò tay vào nhưng khi dạ dày tớ rỗng thì chả có ma nào bỏ vào đấy cái vụn bánh mỳ.

Vậy nên hãy tự chọn cho mình cách tiêu mà thôi....covid, chiến tranh, động đất, sóng thần....và cả cài thầu nữa vẫn còn nhiều....nên lạm phát nó sinh ra không biết lúc nào. Cơ hội với kẻ này là nỗi đau của kẻ khác phải không nào?

Tất nhiên người dân ở đâu, tiêu theo phong trào thế nào đều đáng được tôn trọng như nhau cho dù tiết kiệm như người Nhật hay xả láng như người Mỹ phải không nào? Chắc chắn rồi, ngài cựu thủ tướng Vaccine của nước Úc biết rất rõ điều này....chính ngài đã vận động người dân Úc ra đường tiêu pha giữa mùa dịch và chích bằng hết số nước ngài đặt mà, phải không nào?

danleduc

Xe điện
Tiết kiệm điên cuồng đây này:

Nhiều người họ khổ thật nhỉ, chả dám tiêu dùng cá nhân, không dám mua quần áo tử tế mà mặc, không dám mua con xe tử tế mà đi ... thu ngập thì thuộc tầng lớp trung lưu - giàu có mà sống như tầng lớp người nghèo khó để cầm cục tiền ... chắc có đồng nào lại mua BĐS hoặc mua Vàng cất két, sống khổ thế mà làm gì nhỉ ???

Chỉnh sửa cuối:

windy1

Xe điện
Vâng, nghĩ lại hồi đó cũng máu lắm cụ ạ. Nghĩ thương con đi vất vả, ông chồng thấy có tay bán con xe Zace cũ gọi điện hỏi ý kiến em, em quyết mua luôn. Mua rồi vay bạn bè tứ tung lại cộng thêm tẹo lãi chứng khoán nữa mới trả được. :))
Em thì xót cho con bị thời tiết nóng, nổi rơm đầy người, nên gọi thợ đến gắn nguyên hệ thống điều hoà cho mát. Ai dè, vừa gắn xong, thời tiết không còn nóng bức đến như thế nữa. Cho nên, thay vì tiết kiệm, em lại tiêu xài nhiều tiền.