[Funland] Tiết kiệm như thế nào

dungmgsu

Xe hơi
Cảm ơn cụ, nhưng mua đất ở đâu phải lựa chọn cũng không dễ bác nhỉ
Thứ nữa là trong mấy năm đó cứ gửi tiền bank có phải là lựa chọn thông minh
Bạn giỏi hơn mình rất nhiều, mình hơn tuổi bạn nhưng thu nhập kém bạn rất xa, mình làm bên xây dựng nên không thể mơ thu nhập như bạn được. Nhưng về tài chính, mình cũng chỉ có lời khuyên: Cái lợi nhuận cao thì rủi ro lớn. Coin chứng bạn phải tìm một team thật sự có tâm, có kiến thưucs vào nhóm bàn luận. Còn đất cát cũng phải có thanh khoản. Thế nên phải chia ra trứng ra nhiều giỏ, ít nhất phải có một phần ở tiết kiệm để đề phòng rủi ro. Đất cát cũng phải nơi có thanh khoản cao, còn không thì phải có tiềm năng để nhân xxx sau này thì bạn phải có thời gian đi tìm. Thế nên bạn là bác sỹ, không có nhiều thời gian thì mình nghĩ nên cho một phần tiền vào chứng, còn phần lớn vào tiết kiệm. Chứng thì phải có kỷ luật, gặp target thì bán, điểm lỗ thì phải cắt, không gồng, thì dòng tiền sẽ luôn luân chuyển.
Mình chỉ khuyên được vậy, còn lâu dài thì đâu tư góp vồn đặt phòng khám, hoặc cửa hàng thuốc thuê dược sỹ bán...
Nếu thưcj sự có nhu cầu tìm hiểu về chứng thì inbox mình, mình có thể giới thiệu team mình, không nhận sẽ xxx tài khoảnnhuwng cócanhr báođể bạn tồn tại được với thị trường.

Mazda67

Xe buýt
Em quen nhiều bác sĩ, thu nhập của họ cũng toàn 1-200tr/tháng. Tuy nhiên họ là bác sĩ mấy chục năm tay nghề, Cụ vừa ra trường mà thu nhập cũng trăm triệu thì em lể thật, nhà mình thật hồng phúc, chúc mừng :-bd=D>

Hasu

Xe tải
Túi thân quá, ông chồng em trưởng khoa bệnh viện ở Hà Nội, gần về hưu rồi mà bao năm nay cũng chỉ mỗi tháng nộp cho em có 12 củ, mà tháng nào cũng phải đòi ra rả, toàn kêu chưa có lương. Chắc cụ thớt làm bv sản, nhi, hoặc sanh pôn mới có mức thu nhập khủng như thế.

Surgeon94

Xe đạp
Em nhận được rất nhiều lời khuyên bổ ích và tâm huyết, tiếc là diễn đàn chỉ cho 20 Vodka 1 ngày
Em xin chia sẻ 1 chút, tất nhiên không dành cho các bác nghi ngờ em (em nói dối để làm gì nhỉ ?), vì người ta sẽ không tin những điều người ta không muốn tin
1. Em mới tốt nghiệp 8 tháng, nhưng không phải tốt nghiệp đại học mà là tốt nghiệp bác sĩ nội trú, em đã có 3 năm đào tạo sau đại học sâu về 1 chuyên ngành, 3 năm ăn ngủ với bệnh nhân tại bệnh viện, chuyện có thật là mẹ em xách làn mang đồ ăn vào bệnh viện để được gặp em dù nhà cách 5km. Năm cuối BSNT, mỗi tháng em phụ mổ khoảng 100 ca
2. Mỗi tháng thu nhập của em đến từ
- Lương: hệ số 2,67
- Thu nhập tăng thêm (BV trả): tiền khám yêu cầu, giường yêu cầu, dịch vụ yêu cầu, tiền ăn trưa...
- Tiền "cảm ơn": tùy 1-3tr/BN, tất nhiên không phải bệnh nhân nào cũng đưa, không phải bệnh nhân nào đưa cũng nhận. E học thầy em, chỉ nhận khi bệnh nhân ra viện, tức là họ đưa hay không mình cũng chẳng làm gì được thêm cho họ nữa. Thực lòng em cũng chẳng thích cầm, vì cầm nó cứ lén lút, có ông nào cầm phong bì giữa phòng giao ban và nói cho mọi người biết tôi vừa nhận đây không :))
- Tiền thuốc: tiền các hàng dược gửi lại từ các đơn thuốc và TPCN cho bệnh nhân, nhất là các hãng Generic
- Tiền khám/mổ tại PK/BV tư: em may mắn tìm được 1 thị trường ngách, có nghĩa là có 1 vài bệnh chả ai chữa thì em chữa, và em cố gắng làm tốt nhất trong số những người chữa bệnh đó. Các bác nói rất đúng là đã ra viện tư thì bệnh nhân muốn GS, TS mổ chứ ai mời cậu bs trẻ. Nhưng ở mặt bệnh đó thì em có nguồn bệnh nhân riêng, có cả group trên FB để tư vấn và theo dõi. Mỗi ca mổ em được 3-4tr. Tháng em mổ 20-30 cas.

15cm45p

Xe điện
Em 28 tuổi, ra trường 8 tháng, công tác tại 1 bệnh viện TW ở Hà Nội. E đã kết hôn, con trai 5 tháng, vợ nghỉ thai sản, chuẩn bị đi làm lại. Bố mẹ em U60, bố em K dạ dày đã nghỉ làm, mẹ còn bán hàng lặt vặt ngoài chợ thu nhập 10tr/tháng, và chăm bố.
Hiện lương của em là 2,67 (Thạc sĩ), cộng các khoản bệnh viện trả, tổng 10tr/tháng. Thu nhập 100tr (80-120, tùy tháng đông hay ít bệnh nhân), chủ yếu là tiền phẫu thuật cho các phòng khám, bệnh viện tư. Tuy vậy, hàng tháng em thường không tiết kiệm được nhiều. Lí do là lối sống nhà em tiêu nhiều, chi tiêu thường xuyên 4-50tr/tháng, lí do nữa là bố em ốm (em nghĩ bố trụ thêm đc 2 năm), nên có dịp là em rủ cả nhà đi du lịch, mỗi chuyến 20-50tr.
Vì mới đi làm, lúc đầu em cảm thấy khá thoải mái với chi tiêu, còn hãnh diện với bố mẹ nữa, vì bố mẹ nuôi 2-3 chục năm mới kiếm được tiền phụng dưỡng. Tuy nhiên gần đây em lại thấy lăn tăn.
Một là em đặt mục tiêu mua chiếc Xpander từ đầu năm, giờ chưa tiết kiệm được xu nào, sắp tới con trai đi học, đội nắng đội gió khổ thân, mà ốm thì vợ lại phải nghỉ làm. Nhà em sở thích đi du lịch, cuối tuần muốn ra ngoại thành đôi khi mượn/thuê xe, đôi khi ngại lại thôi, có xe tiện hơn rất nhiều.
Hai là toàn bộ thu nhập của em bây giờ là chủ động. Tuần trước em đi khám tình nguyện 27/7 1 tuần ở miền Trung là thu nhập sụt ngay lập tức, giờ chẳng may em có biến gì không làm ra tiền thì bố mẹ già, vợ con ai nuôi.
Ba nữa là em không muốn vào bẫy thu nhập này, em đọc hơn 100 trang bài của bác Nguyenhoang2000 mà dòng đầu tiên đã làm em giật nảy, mới vỡ hơn 100 tỉ mà vẫn còn đủ tiền ăn tiêu 10 năm. Như em làm bao giờ mới ra được vài % con số đó, và em ốm cái là đói ngay chứ chả đủ ăn 1 tháng.
Vì vậy vợ chồng em bàn nhau và giờ phải thay đổi nhiều, vợ sắp đi làm cũng có thu nhập 15-20tr/tháng (vợ em cũng là bác sĩ, bạn cùng lớp em). Mỗi tháng 2 đứa muốn bỏ ra 60tr, vừa để dự phòng, vừa để Tết mua trả góp Xpander.
Xin ý kiến các bác, nếu để ra 60tr/tháng, và sẽ nhiều hơn trong vài năm tới thì bọn em nên làm gì với số tiền đó: mua vàng/đất/trái phiếu/coin/chứng khoán ?
Thật lòng câu hỏi rất ngô nghê, bởi bọn em từ bé đến lớn chỉ biết học, may mắn là có nghề đủ nuôi sống, bảo em khám bệnh, chữa bệnh, viết báo, nghiên cứu…em làm được chứ bảo quản lí dòng tiền gì gì đó thì em chịu. Nhờ các bác tư vấn, em ưu tiên là an toàn, ít phải chăm sóc (thời gian em muốn đọc sách, học tiến sĩ, dành cho gia đình…) và dễ huy động (vì như đã nói, bố em ốm, con em nhỏ chẳng biết như nào).
Xin cảm ơn các bác nhiều !
Và nếu các bác có vấn đề gì về sức khỏe có thể gửi inbox em, em sẽ hướng dẫn trong tầm hiểu biết, ít nhất là nên đi khám ở đâu là tốt, tiết kiệm và thoải mái.
Em làm 100 triệu/tháng từ cách đây gần 10 năm rồi. Mỗi câu chân thành: tích cóp được bao nhiêu cụ để mua đất có sổ đỏ ngoại thành. Đừng suy nghĩ gì thêm đầu tư cái khác cho đau đầu. Chấm hết.

Isu_zu

Xe container
Hiện lương của em là 2,67 (Thạc sĩ), cộng các khoản bệnh viện trả, tổng 10tr/tháng.
Đọc mở bài của cụ em tìm dc sự đồng cảm nhưng đến câu tiếp theo Thu nhập 100tr (80-120
thì em nhận ra em với cụ k cùng level nên em lui ra cho các bác khác tư vấn.
Thu nhập 120tr sau thuế là rất cao, nhất là với lứa tuổi 28, nên đúng là ko biết tư vấn cho bác ý như nào. Lẽ ra bác ý nên tư vấn cho mọi người cách kiếm tiền thì hợp lý hơn :))

• Vodka
Reactions: UFA

Surgeon94

Xe đạp
Tôi mà có ông chồng thu nhập tốt thế này từ 28 tuổi thì giờ đại gia đất rồi :)).
Chị hơn em 10 tuổi, thu nhập nhà chị cao hơn nhà em, ts hiện 120% là nhà đất, đang nợ bank.
Nhà chị 3 con, đều tuổi ăn học nhưng chi tiêu cũng chỉ ngang nhà em thôi. Em có cô vợ bs thì nên bổ sung kiến thức tài chính cá nhân để vén sao cho khéo.
Điểm em phải lưu ý là thu nhập cố định em có 10tr thôi. Cái còn lại đều là mồ hôi, ráo mồ hôi là ráo tiền nha. Lưu ý.
Em nên bàn vợ chi tiêu hợp lý hơn, tiền dư gửi tiết kiệm ngân hàng (SCB lãi suất ổn). Được khoản khá thì tìm mua đất (lê các nhóm để chém gió cho nhanh khôn).
Xe nhà 3 người nên mua xe vừa tiền thôi (tiêu sản). Ko nhất thiết phải mới vì 4-5 năm đầu giữ tốt thì ko hỏng vặt. Nhà chị trc mua xe mới tiếc mãi, cùng số tiền đó mua xe tiêu sản mà mảnh đất thì tăng giá gấp 3 rồi.
Nếu mỗi tháng tk 80 -100 củ thì sau 5 tháng mua xe là vừa (mà ko mua có sao ko). Còn có 1 tỷ thì nên đi tìm đất tầm 2 tỷ là vừa.
Nhà em nhiều nét giống nhà chị, cho hỏi đợt covid vừa rồi thu nhập giảm kinh ko, giờ đã vợt lại bằng trc covid chưa :)).
À quên, Công thức chị thấy là kiếm tiền, tiết kiệm, mua đất.
Chồng mài chuyên môn, vợ mài quản lý tài chính.
Sau thu nhập tốt hơn thì mỗi năm làm mảnh đất vứt đấy. Để mua đc thì chịu khó lê la chém gió+ cuối tuần xách xe máy đi la cà trà đá nhé.
Em cảm ơn chị ạ !

vuvanphong

Xe điện
Em quen nhiều bác sĩ, thu nhập của họ cũng toàn 1-200tr/tháng. Tuy nhiên họ là bác sĩ mấy chục năm tay nghề, Cụ vừa ra trường mà thu nhập cũng trăm triệu thì em lể thật, nhà mình thật hồng phúc, chúc mừng :-bd=D>
28 tuổi mà đạt thu nhập đều đặn đấy thì thực sự quá giỏi! Đáng khâm phục! Chúc mừng cụ chủ thớt!

KoenigseggPigani

Xe tăng
Nghe như Gara kể chuyện ấy nhỉ =))
Em mà thu nhập 1 lít thì em mơ GLC chứ mơ éo gì Xxxer;
Rất tiếc thu nhập e giờ hơn 1 loét nhiều nên e chỉ đi Mazda thôi vì lâu rồi với e xe lăn dc là dc

ong dat

Xe tăng
Túi thân quá, ông chồng em trưởng khoa bệnh viện ở Hà Nội, gần về hưu rồi mà bao năm nay cũng chỉ mỗi tháng nộp cho em có 12 củ, mà tháng nào cũng phải đòi ra rả, toàn kêu chưa có lương. Chắc cụ thớt làm bv sản, nhi, hoặc sanh pôn mới có mức thu nhập khủng như thế.
Chắc lão xã em đầu tư chăn rau rồi, hưu mới mang sản phẩm về nhà !

honglong1

Xe điện
Em 28 tuổi, ra trường 8 tháng, công tác tại 1 bệnh viện TW ở Hà Nội. E đã kết hôn, con trai 5 tháng, vợ nghỉ thai sản, chuẩn bị đi làm lại. Bố mẹ em U60, bố em K dạ dày đã nghỉ làm, mẹ còn bán hàng lặt vặt ngoài chợ thu nhập 10tr/tháng, và chăm bố.
Hiện lương của em là 2,67 (Thạc sĩ), cộng các khoản bệnh viện trả, tổng 10tr/tháng. Thu nhập 100tr (80-120, tùy tháng đông hay ít bệnh nhân), chủ yếu là tiền phẫu thuật cho các phòng khám, bệnh viện tư. Tuy vậy, hàng tháng em thường không tiết kiệm được nhiều. Lí do là lối sống nhà em tiêu nhiều, chi tiêu thường xuyên 4-50tr/tháng, lí do nữa là bố em ốm (em nghĩ bố trụ thêm đc 2 năm), nên có dịp là em rủ cả nhà đi du lịch, mỗi chuyến 20-50tr.
Vì mới đi làm, lúc đầu em cảm thấy khá thoải mái với chi tiêu, còn hãnh diện với bố mẹ nữa, vì bố mẹ nuôi 2-3 chục năm mới kiếm được tiền phụng dưỡng. Tuy nhiên gần đây em lại thấy lăn tăn.
Một là em đặt mục tiêu mua chiếc Xpander từ đầu năm, giờ chưa tiết kiệm được xu nào, sắp tới con trai đi học, đội nắng đội gió khổ thân, mà ốm thì vợ lại phải nghỉ làm. Nhà em sở thích đi du lịch, cuối tuần muốn ra ngoại thành đôi khi mượn/thuê xe, đôi khi ngại lại thôi, có xe tiện hơn rất nhiều.
Hai là toàn bộ thu nhập của em bây giờ là chủ động. Tuần trước em đi khám tình nguyện 27/7 1 tuần ở miền Trung là thu nhập sụt ngay lập tức, giờ chẳng may em có biến gì không làm ra tiền thì bố mẹ già, vợ con ai nuôi.
Ba nữa là em không muốn vào bẫy thu nhập này, em đọc hơn 100 trang bài của bác Nguyenhoang2000 mà dòng đầu tiên đã làm em giật nảy, mới vỡ hơn 100 tỉ mà vẫn còn đủ tiền ăn tiêu 10 năm. Như em làm bao giờ mới ra được vài % con số đó, và em ốm cái là đói ngay chứ chả đủ ăn 1 tháng.
Vì vậy vợ chồng em bàn nhau và giờ phải thay đổi nhiều, vợ sắp đi làm cũng có thu nhập 15-20tr/tháng (vợ em cũng là bác sĩ, bạn cùng lớp em). Mỗi tháng 2 đứa muốn bỏ ra 60tr, vừa để dự phòng, vừa để Tết mua trả góp Xpander.
Xin ý kiến các bác, nếu để ra 60tr/tháng, và sẽ nhiều hơn trong vài năm tới thì bọn em nên làm gì với số tiền đó: mua vàng/đất/trái phiếu/coin/chứng khoán ?
Thật lòng câu hỏi rất ngô nghê, bởi bọn em từ bé đến lớn chỉ biết học, may mắn là có nghề đủ nuôi sống, bảo em khám bệnh, chữa bệnh, viết báo, nghiên cứu…em làm được chứ bảo quản lí dòng tiền gì gì đó thì em chịu. Nhờ các bác tư vấn, em ưu tiên là an toàn, ít phải chăm sóc (thời gian em muốn đọc sách, học tiến sĩ, dành cho gia đình…) và dễ huy động (vì như đã nói, bố em ốm, con em nhỏ chẳng biết như nào).
Xin cảm ơn các bác nhiều !
Và nếu các bác có vấn đề gì về sức khỏe có thể gửi inbox em, em sẽ hướng dẫn trong tầm hiểu biết, ít nhất là nên đi khám ở đâu là tốt, tiết kiệm và thoải mái.
Cụ nên tiết kiệm và không nên bỏ trứng vào 1 giỏ sẽ an toàn hơn, e thấy báo chí nói về lương của nhân viên bệnh viện mà nản, tâm huyết như cụ chủ cũng không có nhiều:

quandaica2001

Xe tải
Tôi đã báo cáo chính quyền về sự xiaolin của cụ.Tháng trăm củ lên đây nhờ tư vấn thì hư cấu quá.

Rivers

Xe container
Em nhận thấy các bạn sales xpander đang cố xây dựng hình ảnh những người mua xpander là những người trẻ tuổi giỏi giang, luôn vững vàng trước các biến cố, đầu tư được trăm tỉ rồi lỗ hết nhưng vẫn tiến bước ( bạn nguyenhoang2000), ra trường 1 năm kiếm 100 triệu mỗi tháng ( bạn xx94), sống chuẩn mực, có trách nhiệm với gia đình , để lại nhà và tiền cho vợ con đủ ăn tiêu 10 năm ( bạn xx2000), báo hiếu cho bố bị K ( bạn xx94)......
Chúng ta còn thiếu 1 bạn nữ nữa, cũng trẻ tuổi và giỏi giang không kém. Mong rằng sẽ sớm có topic bạn nữ ấy xuất hiện.
Và trên tất cả, các bạn trẻ ấy đều có chung 1 đam mê : XPANDERRRRRRRRRRRR ;))
Đen lùn vẩu xấu mà suy nghĩ sâu xa quá, đúng là ông trời ko lấy không của ai cái gì :))

thientudolong

Xe container
thật sự là e ko biết thớt này xin tư vấn đầu tư hay khoe khéo thu nhập nữa :D

KoenigseggPigani

Xe tăng
Em nhận được rất nhiều lời khuyên bổ ích và tâm huyết, tiếc là diễn đàn chỉ cho 20 Vodka 1 ngày
Em xin chia sẻ 1 chút, tất nhiên không dành cho các bác nghi ngờ em (em nói dối để làm gì nhỉ ?), vì người ta sẽ không tin những điều người ta không muốn tin
1. Em mới tốt nghiệp 8 tháng, nhưng không phải tốt nghiệp đại học mà là tốt nghiệp bác sĩ nội trú, em đã có 3 năm đào tạo sau đại học sâu về 1 chuyên ngành, 3 năm ăn ngủ với bệnh nhân tại bệnh viện, chuyện có thật là mẹ em xách làn mang đồ ăn vào bệnh viện để được gặp em dù nhà cách 5km. Năm cuối BSNT, mỗi tháng em phụ mổ khoảng 100 ca
2. Mỗi tháng thu nhập của em đến từ
- Lương: hệ số 2,67
- Thu nhập tăng thêm (BV trả): tiền khám yêu cầu, giường yêu cầu, dịch vụ yêu cầu, tiền ăn trưa...
- Tiền "cảm ơn": tùy 1-3tr/BN, tất nhiên không phải bệnh nhân nào cũng đưa, không phải bệnh nhân nào đưa cũng nhận. E học thầy em, chỉ nhận khi bệnh nhân ra viện, tức là họ đưa hay không mình cũng chẳng làm gì được thêm cho họ nữa. Thực lòng em cũng chẳng thích cầm, vì cầm nó cứ lén lút, có ông nào cầm phong bì giữa phòng giao ban và nói cho mọi người biết tôi vừa nhận đây không :))
- Tiền thuốc: tiền các hàng dược gửi lại từ các đơn thuốc và TPCN cho bệnh nhân, nhất là các hãng Generic
- Tiền khám/mổ tại PK/BV tư: em may mắn tìm được 1 thị trường ngách, có nghĩa là có 1 vài bệnh chả ai chữa thì em chữa, và em cố gắng làm tốt nhất trong số những người chữa bệnh đó. Các bác nói rất đúng là đã ra viện tư thì bệnh nhân muốn GS, TS mổ chứ ai mời cậu bs trẻ. Nhưng ở mặt bệnh đó thì em có nguồn bệnh nhân riêng, có cả group trên FB để tư vấn và theo dõi. Mỗi ca mổ em được 3-4tr. Tháng em mổ 20-30 cas.
Thứ nhất với vốn hiểu biết của e cụ là một thiên tài, vừa ra trường đã mổ ngày 20-30 ca, em quen k dưới 10 đồng chí ở các viện BM VĐ Y nếu nói tên lên chắc khéo có ng là bạn học của cụ mà bno hiện chưa dc 1/10 cụ
Thứ hai cụ rất liều, liều là kn chưa có nhiều dám đâm đầu đi chữa nan y, tỷ lệ rủi ro cái này còn hơn đua xe trên đường vd3

thientudolong

Xe container
Thứ nhất với vốn hiểu biết của e cụ là một thiên tài, vừa ra trường đã mổ ngày 20-30 ca, em quen k dưới 10 đồng chí ở các viện BM VĐ Y nếu nói tên lên chắc khéo có ng là bạn học của cụ mà bno hiện chưa dc 1/10 cụ
Thứ hai cụ rất liều, liều là kn chưa có nhiều dám đâm đầu đi chữa nan y, tỷ lệ rủi ro cái này còn hơn đua xe trên đường vd3
thường e thấy bs mà lại giỏi thì 1 là họ rất kiệm lời khiêm tốn, bản chất cv của họ ko phù hợp với việc nc tiếu, khoe khoang, chém gió :D
2 là vs thu nhập của cụ chủ, cả cv trong ngoài mà vẫn có tgian lên of xin tư vấn, vodka, reply bài thì e càng lạ hơn :D

Yeuaibaygio

Xe container
Chồng chị bạn em làm trưởng khoa bệnh viện đa khoa tỉnh thu nhập cũng vài chục củ. Đấy là theo chị ấy nói chồng chị không tham của bệnh nhân. Ngoài thu nhập thì được cảm ơn bằng quà cáp (hiện vật) khá nhiều.