[Funland] Tiết kiệm như thế nào

cn39c2001

Xe tăng
Cụ còn trẻ, thu nhập lại tốt như vậy, giờ chỉ là quản lý số tiền kiếm được thôi
Về định hướng và tiêu chí của cụ, để 60tr/tháng, thời gian đầu cứ tạm gửi tiết kiệm, khi có 1 khoản tương đối thì mới tính đến đầu tư hoặc mở phòng khám vì đúng với nghề của cụ

datinh

Xe container
Hiện lương của em là 2,67 (Thạc sĩ), cộng các khoản bệnh viện trả, tổng 10tr/tháng.
Đọc mở bài của cụ em tìm dc sự đồng cảm nhưng đến câu tiếp theo Thu nhập 100tr (80-120
thì em nhận ra em với cụ k cùng level nên em lui ra cho các bác khác tư vấn.
trăm chai còn lên bán than :) vậy em cũng theo chân cụ. chuồn thoy =))

Taihoatu

Xe lăn
Dài quá em chả đọc
Nhưng tuổi trẻ tài cao như cụ củ việc đếch gì phải lên đây hỏi toàn những ông xe ôm làm không đủ bỏ vào mồm như bọn em.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Phải dài dòng thế để cho từ khoá Xpander xuất hiện có vẻ tự nhiên. Ngắn gọn như cụ bảo thì nhét từ Xpander vào nó thô lậu quá, các cụ OFer đọc vị ngay.
À mà Xpander, xpander , xpander nhé. Cụ đã nhớ chưa? ;))
Cụ tinh quá =)) .

formen

Xe lăn
Cụ có k thức trong đầu, nghề trong tay, vị trí làm việc thuận lợi,
Thì mua cái bh chống chết.
Mua cái xe chống ngã.

Mua xe gì cụ thích thôi, mang cái bảng lương mua trả góp, xe gì ngân hàng cũng gật với thu nhập của cụ.

Chi tiêu thì bàn với vợ để chắt bóp lại theo k tế gia đình. Chăm cc thì ok thôi.

hailuatn

Xe container
Phải dài dòng thế để cho từ khoá Xpander xuất hiện có vẻ tự nhiên. Ngắn gọn như cụ bảo thì nhét từ Xpander vào nó thô lậu quá, các cụ OFer đọc vị ngay.
Cụ làm em sặc tí cmn chết :)). Nhưng mà cụ ấy có nhắc tình cảnh bố mẹ cụ ấy, nên em nghĩ cụ ấy nghiêm túc.

Surgeon94

Xe đạp
Thu nhập hơn trăm củ tháng thì 4 bánh lăn tăn gì nữa :D mục tiêu dư ra 50 củ /tháng thì gửi tiết kiệm tích lũy, mỗi năm 6 loét tầm 3 năm có 2 củ to làm miếng đất đầu cơ lên giá ;;)
Đang kiếm ăn từng bữa nghe chủ thớt kể thèm rỏ dãi:D
Cảm ơn cụ, nhưng mua đất ở đâu phải lựa chọn cũng không dễ bác nhỉ
Thứ nữa là trong mấy năm đó cứ gửi tiền bank có phải là lựa chọn thông minh

windy1

Xe điện
Em lái xe Lexus cụ ơi. Loại xe xpander nầy, em không biết rành

Ngô Anh Văn

[Tịch thu bằng lái]
ném vào đất là ổn nhưng k chơi đất nền các thứ nhé ! ngó nghiêng mảnh thổ cư sang tên đàng hoàng ! k ở thì xây lên kiểu cho thuê

Alongcamepolly06

Xe container
100 củ tháng chơi hẳn Mẹc hay Bim cho nó an toàn, Xpander phục vụ chạy dịch vụ thôi cụ à!

barca6996

Xe container
Cảm ơn cụ, nhưng mua đất ở đâu phải lựa chọn cũng không dễ bác nhỉ
Thứ nữa là trong mấy năm đó cứ gửi tiền bank có phải là lựa chọn thông minh
À đấy cũng chỉ là một gợi ý theo hiểu biết hạn hẹp của em thui :D

Surgeon94

Xe đạp
Dài quá em chả đọc
Nhưng tuổi trẻ tài cao như cụ củ việc đếch gì phải lên đây hỏi toàn những ông xe ôm làm không đủ bỏ vào mồm như bọn em.
Bác chưa vào thớt của bác Nguyenhoang rồi, toàn đại gia ẩn dật, mua đất tính bằng lô, tiền toàn tính chục và trăm tỉ, mơ ước của em luôn
Ít nhất các bác trong này hơn em cái xe đó, em còn chưa mua đc xe, dù là trả góp

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em lương tháng 10tr tư vấn cho cụ có vẻ k hợp lý, nhưng nếu cho em lựa các ph án của cụ đưa ra thì em sẽ chọn đầu tư vào đất nhé.
Vào đất thì phải có số tiền lớn, ít nhất bằng 4 con Expander, thì lại không ổn (vì dòng tiền đến hàng tháng có thể thay đổi, không đếm cua trong lỗ được); vay để mua đến khi đột xuất giảm dòng tiền sẽ rất mỏi.
Giờ vợ chồng cụ phải lên kế hoạch các mục chi tiêu với các thứ tự: Rất cần - Cần - Chưa cần ... và cắt giảm những thứ gây lãng phí.
Khoản tiết kiệm đặt con số cố định và nên chia vào nhiều giỏ, tích lũy dần theo tỷ lệ, ví dụ: vàng 30%, tiết kiệm ngân hàng 30%, chứng khoán 40%
EM chém vậy chứ thu nhập của em tháng nào cắn hết tháng đó !

Gauxamth

Xe đạp
Từ khóa Expander xuất hiện nhiều lần trong bài. Tại sao phải là Xpander nhỉ?

matizvan2009

Xe ba gác
[
hôm nọ em đi thay lốp, đang thay lốp thì con bé con em nó gọi đi đón. Em bảo cậu em chủ quán thay lốp là mày cho anh mượn xe để anh đến đón con. Cậu em giao chiếc expander (nó bảo là bản thấp nhất) em trèo lên mà chả muốn lái luôn, lại bảo nó thôi mày lái quen mày chở anh đi tí. Nó lái mà em ngồi cũng thấy chán, chả khác gì cái taxi.

xedaprach

Xe điện
E chưa sở hữu chiếc xe nào, kiến thức xe cộ = 0, lái xe cũng phọt phẹt, mua xe cũ nó hỏng vặt em khóc luôn :))
Cụ mua cái xe cũ tầm 2-3 năm thì ko có hỏng vặt đâu.
Còn vụ đầu tư, nó cũng tùy người, nếu như cụ ít có kinh nghiệm thì cứ tăng tỉ lệ gửi tiết kiệm lên cao còn tỉ lệ vào các món mạo hiểm khác ít đi.

Đại Ba

Xe điện
Cụ nên bỏ ra 5 triệu mỗi tháng để học về kinh tế tài chính. Học lý thuyết nhưng phải sát thực tiễn.

Học xong thì cụ tự quyết định đầu tư tiền tích kiệm vào đâu.

Nếu không muốn học, lại muốn đầu tư an toàn, mất ít công sức và lúc cần rút vốn dễ dàng thì cụ đang là con mồi ngon nhất của bọn lừa đảo.

Surgeon94

Xe đạp
Vào đất thì phải có số tiền lớn, ít nhất bằng 4 con Expander, thì lại không ổn (vì dòng tiền đến hàng tháng có thể thay đổi, không đếm cua trong lỗ được); vay để mua đến khi đột xuất giảm dòng tiền sẽ rất mỏi.
Giờ vợ chồng cụ phải lên kế hoạch các mục chi tiêu với các thứ tự: Rất cần - Cần - Chưa cần ... và cắt giảm những thứ gây lãng phí.
Khoản tiết kiệm đặt con số cố định và nên chia vào nhiều giỏ, tích lũy dần theo tỷ lệ, ví dụ: vàng 30%, tiết kiệm ngân hàng 30%, chứng khoán 40%
EM chém vậy chứ thu nhập của em tháng nào cắn hết tháng đó !
Bác nói đúng ý em quá bác ạ, về bản chất lương em là 10tr, tháng nào trái nắng trở trời bệnh nhân không đến khám, đến mổ là em đói ngay !

tquang

Xe tăng
Cháu nghĩ đầu tiên 2 vck cụ phải ngồi lại và lên kế hoạch lại chi tiêu đã ạ. Đi chơi đi du lịch hay tiêu tiền thì ai mà chả muốn nhưng quan điểm của cháu làm ra ít hay nhiều thì mỗi tháng tối thiểu phải để ra 30% cho tích lũy và phòng lúc này lúc kia. Số còn dư thì gửi tạm ngân hàng đã hoặc vẫn gửi ngân hàng nhưng mỗi tháng trích ra mua 1 vài chỉ vàng vất đó. Còn sau khi có 1 khoản mới tính đến chuyện đất cát được ạ. Chứng khoán thì cháu mù tịt nên ko dám khuyên.
Trên đây là quan điểm của cháu. Có gì mong các cụ góp ý thêm ạ.