[Funland] Tiêu chí để tính giá cả cho phần mềm.

Dao tuan Vu

Xe tải
Báo cáo các Cụ, chả là em muốn hợp đồng làm phần mềm cho phòng khám bệnh đơn vị, phần mềm này sử dụng nhiều chức năng: quản lý thông tin sức khỏe CBCNV ( khoảng 2000 người) trong đó có các chức năng kê đơn thuốc, kho thuốc ( trong đó có tự cộng trừ khi kê đơn và xuất nhập thuốc để khi kê đơn thì biết trong kho còn bao nhiêu thuốc)); thông tin về quản lý bệnh mãn tính, rồi xuất ra các báo cáo... Nói chung không phải là quảng cáo, giới thiệu phòng khám, chỉ dùng trong nội bộ. Có 1 Cháu làm công nghệ thông tin đã nhận viết phần mềm. Vấn đề là em không biết căn cứ tiêu chí vào đâu để biết giá để biết giá cả có hợp lý . Các cụ chỉ bảo em với, có gì hỏi không phải, các Cụ thông cảm./.

Em của các Cụ

haivina

Xe điện
Tiêu chí thì khó bác ạ. Theo em bác nên đưa bài toán cho ít nhất 2 cty phần mềm chào giá rồi chọn là chuẩn, và nên làm với cty có uy tín, thâm niên chứ làm với cá nhân được 1, 2 năm cậu ấy ko làm nữa mà phần mềm có vấn đề thì coi như bỏ đấy ạ.

Dung TOYOTA

Xe tăng
Ký hợp đồng xog mới băn khoăn về giá hở cụ? Cụ ko khảo giá trc sao?

sorciere_vn

Xe buýt
Theo em thì một trong những cách muốn tính giá cho phần mềm thì phải ước lượng được tổng số người làm trong bao nhiêu ngày, gọi là man-days, sau đấy tính trung bình mỗi MD hết bao nhiêu tiền thì nhân lên ạ.

Dao tuan Vu

Xe tải
Ký hợp đồng xog mới băn khoăn về giá hở cụ? Cụ ko khảo giá trc sao?
Chưa hợp đồng, vì chỉ làm thử vài modun để thử nghiệm thôi. Vì có thể càng phát triển nhiều modun mới nữa. Vì vậy em mới phải hỏi các Cụ. đương nhiên phải có so sánh, hợp đồng cạnh tranh mới chính thức làm. Nhưng đây là lĩnh vực mới mà lãnh đạo giao cho em, mà em không biết tí gì về IT.

Dung TOYOTA

Xe tăng
Chưa hợp đồng, vì chỉ làm thử vài modun để thử nghiệm thôi. Vì có thể càng phát triển nhiều modun mới nữa. Vì vậy em mới phải hỏi các Cụ. đương nhiên phải có so sánh, hợp đồng cạnh tranh mới chính thức làm. Nhưng đây là lĩnh vực mới mà lãnh đạo giao cho em, mà em không biết tí gì về IT.
Hợp đồg lớn thì cụ cho đấu thầu luôn cho dễ chọn

cairong_2011

Xe container
Để xác định được giá PM là rất khó vì bản thân người ra đầu bài không thể hiểu hết nhu cầu chuyên môn, công nghệ, qui trình nghiệp vụ. Do vậy thường đưa ra yêu cầu chung chung. Do vậy khi bắt tay làm và vận hành thực tế nảy sinh quá nhiều thứ và cứ phải thay đổi, thêm bớt.
Do vậy ban đầu theo em cụ nên giới hạn bài toán ở mức cơ bản để người viết PM lẫn người dùng cũng dễ vận hành, kiểm soát, làm quen cung cách mới ... Sau đó nâng cấp dần.
Còn để tính giá, Bộ TT&TT có văn bản về định giá PM (chủ yếu áp dụng cho đơn vị sử dụng vốn NS). Nhưng em đã từng làm, thấy cái đó cực kỳ dở hơi.
Tốt nhất, nếu cụ là đơn vị ko dùng NS thì ra đầu bài yêu cầu cẩn thận, sau đó bên tư vấn họ tính số chuyên gia, ngày công để viết, triển khai, hỗ trợ .... thành tiền là tốt nhất

mariotau

Xe hơi
cá nhân e tư vấn cụ là ko nên "ham rẻ" hoặc "quen biết nhờ vả" để làm phần mềm quản lý. Trên thị trường mã nguồn cho mấy kiểu quản lý này rất nhiều, customize đi phát là được ngay. Nhưng vấn đề nằm ở chỗ vận hành, bảo dưỡng, nâng cấp (cả phần mềm lẫn phần cứng...). Kiểu phần mềm này thường yêu cầu ko rõ ràng + yêu cầu thay đổi liên tục. vì vậy nên chọn cty ngon , làm hợp đồng , bảo dưỡng , vận hành đàng hoàng cụ ợ

tuquyen

Xe máy
bác cần em giới thiệu cho công ty.

successdt

Xe buýt
Định giá cái này cũng hơi khó, bên phía Dev bọn em thường ước lượng thời gian làm, từ đó đưa ra số man days. Rồi đem nhân với chi phí / 1 man day là sẽ ra tổng chi phí thôi. Đương nhiên là cái gì cũng tương đối thôi.

hbu082

Xe container
Giá cả phụ thuộc vào công ty thuê viết có năng lực tài chính cao hay thấp :D.