[Funland] Tiểu học hệ Cambridge ở Hà Nội: Đoàn Thị Điểm hay Vinschool Greenbay

haivanphe

Xe container
Em có lấy ví dụ con cụ nào trên ofer đâu em lấy ví dụ người quen của em đang học lớp 9 năm ngoái và năm nay xét tuyển vào cấp III vin. Dạ xin thưa cụ nó xét bảng điểm cực gắt từ trên xuống... để vào cấp III học kém cậy có tiền là không có chuyện đó đâu.
Về mặt chính thức thì Vin không có kiểu quen biết, đúng ba rem mà làm. Để học sinh trường công vào cấp 3 VS sẽ phải đạt 1 số tiêu chí như: điểm thi vào 10 trên 1 mức bao nhiêu điểm, trình độ tiếng Anh sẽ phải test. Trình tiếng Anh là 1 vấn đề với các bạn trường công vì các bạn ấy phải tập trung luyện thi các môn khác chứ ko thể được tập trung nhiều tiếng Anh như các bạn Vinser được. Tuy nhiên, việc thu hút các bạn đạt điểm cao trong kỳ thi vào 10 của Sở cũng vẫn là một khó khăn vì các bạn đạt điểm cao hầu hết chọn học tiếp trường công cấp 3.

Tranha131076

Xe tăng
Arch cấp 2 thì rèn kinh khủng, cả học lẫn kỷ luật, hầu hết các con đều học giỏi theo chuẩn chuyên chọn, bố mẹ nào giáo dục kiểu nuông chiều thì sẽ rất xót xa đấy ạ.
Arch vẫn thuộc loại nhàn nếu so với trường Ngôi Sao mợ ạ.

ca_kiem

Xe container
Ai bảo. Hơn 700 nhưng chỉ tiêu trên bộ được có hơn 400 thì phải. Phụ huynh đang khóc ra tiếng mán kìa. Mà nghĩ cũng kì; trường đầy đủ cơ sở vật chất mà bị áp chỉ tiêu.
Năm ngoái không đủ cơ sở vật chất mợ ơi nên sỏ nó loại. Phải đủ cơ sở vật chất và giáo viên cơ hữu thì họ duyệt ngay. Năm nay mới xong 2 trường mợ à

haivanphe

Xe container
Arch vẫn thuộc loại nhàn nếu so với trường Ngôi Sao mợ ạ.
Ngôi sao tiểu học cực tốt, đầu vào khó. Tuy nhiên, theo em theo dõi thì các bạn cấp 2 lên các trường chuyên cấp 3 thì ít hơn bên Arch ạ.

Tranha131076

Xe tăng
Ngôi sao tiểu học cực tốt, đầu vào khó. Tuy nhiên, theo em theo dõi thì các bạn cấp 2 lên các trường chuyên cấp 3 thì ít hơn bên Arch ạ.
Chắc mợ tính số lượng thì thấy thế vì số lượng Ngôi Sao có lẽ ít hơn Arch nhiều. Chứ xét theo tỷ lệ thì cấp 2 Ngôi Sao mình thấy vào Ams hoặc các trường chuyên có tiếng khác rất cao. Thi đầu vào cấp 2 trường Ngôi Sao mình thấy cũng khó hơn Arch. Nhưng học ở đây thì thấy vất vả lắm!

llg

Xe hơi
Chẳng biết khoa học nào, nhưng đứa đầu nhà em đi nhà trẻ, rồi mẫu giáo, học hết lớp 3 ở Đức mới về, sang cấp III nó học lớp chuyên tiếng Đức ở Việt-Đức. Hồi ở bên đó, mẹ nó nói tiếng Đức nó bịt tai. Nhưng giờ thì nửa từ tiếng Đức không nhớ.
Tụi em đi học nước ngoài từ năm 18 tuổi, trước đó chưa hề biết nửa từ ngoại ngữ, nhưng đến bây giờ gặp tụi mũi lõ vẫn chém gió ùm ùm. Tất nhiên là khi chém không suy nghĩ bằng tiếng Việt mẹ đẻ.
:D, em nghĩ cụ nên nghĩ lại. Thứ nhất là tiếp xúc sớm với ngôn ngữ, trẻ em sẽ sớm tiếp xúc được với chân trời kiến thức mới, khác với việc chỉ biết 1 ngôn ngữ. Thứ nhì, tiêu chuẩn ngôn ngữ thời của cụ nó khác với tiêu chuẩn ngôn ngữ thời bọn nó, cụ mang tiêu chuẩn thời cụ áp cho bọn nó thì rõ ràng cụ sẽ cho rằng bọn nó chả cần phải đầu tư sớm làm gì, cứ như bố mẹ bọn nó là được, cơ mà chắc chắn là 20-30 năm sau nó sẽ rất khác bây giờ cụ ạ. Cuối cùng, em cũng tự hào học hành ở Tây, làm việc ở Tây rồi hồi hương về VN để làm, làm với Tây ngon ơ. Nhưng khu nhà em bọn trẻ con học trường quốc tế với Cam nhiều, khi em nhìn bọn nó trao đổi với nhau, trao đổi với Tây, từ cách sự tự nhiên, cách suy nghĩ, ... em đều thấy em còn phải cố gắng nhiều, và em có thể chắc chắn là bọn trẻ này có 1 lợi thế không hề nhỏ so với chúng bạn ko có điều kiện học tương tự khi ra đời 15-20 năm sau cụ ạ.

ca_kiem

Xe container
A
Nhà e ngay cạnh Nguyễn Siêu, e thấy có hệ chất lượng cao NS vừa tầm kinh phí, các cụ có cháu học ở đó thấy có ổn không a?
Hệ Chất lượng cao dừng cách đây 2 năm rồi... bảng giá tiền là cho các lớp CLC còn tồn cách đây 3 năm trở về trước..( từ lớp 3 trở đi )

meoden85

Xe buýt
A
Hệ Chất lượng cao dừng cách đây 2 năm rồi... bảng giá tiền là cho các lớp CLC còn tồn cách đây 3 năm trở về trước..( từ lớp 3 trở đi )
À vâng a, e thấy học phí lơp VI 7tr, không biết tổng thì 1 tháng bao nhiêu nữa cụ nhỉ?

enhat4ever

Xe tăng
Chắc mợ tính số lượng thì thấy thế vì số lượng Ngôi Sao có lẽ ít hơn Arch nhiều. Chứ xét theo tỷ lệ thì cấp 2 Ngôi Sao mình thấy vào Ams hoặc các trường chuyên có tiếng khác rất cao. Thi đầu vào cấp 2 trường Ngôi Sao mình thấy cũng khó hơn Arch. Nhưng học ở đây thì thấy vất vả lắm!
Vì đó là lò luyện gà chọi mà :D Em cũng có một số bạn bè có con học Ngôi Sao, thấy vãi lắm ;)) Em cảm thấy may mắn vì hồi trước ko cho con học Ngôi Sao :))

ca_kiem

Xe container
À vâng a, e thấy học phí lơp VI 7tr, không biết tổng thì 1 tháng bao nhiêu nữa cụ nhỉ?
7 triệu đó cơ bản tiền học + bán trú.
chưa có tiền ăn 850k
Chưa có tiền xe ( tuỳ nhu cầu gia đình )
Chưa có tiền học ngoại khoá ( cờ tướng, nhạc, múa, bóng rổ...)

Tranha131076

Xe tăng
Vì đó là lò luyện gà chọi mà :D Em cũng có một số bạn bè có con học Ngôi Sao, thấy vãi lắm ;)) Em cảm thấy may mắn vì hồi trước ko cho con học Ngôi Sao :))
Sợ là kg theo được thôi (năm sau con nhà e cũng tính vào đây vì rất gần nhà), chứ nếu theo được thì e thấy tốt mà. Quan điểm của e là trẻ nhỏ theo bạn theo bè chơi lắm chỉ tổ dễ hỏng. Thế nên vào được mấy trường kiểu này, cứ theo bạn theo bè là có thể an tâm chuyện học hành. Còn các kỹ năng khác tính sau!

Hoang Tu Ech

Xe hơi
:D, em nghĩ cụ nên nghĩ lại. Thứ nhất là tiếp xúc sớm với ngôn ngữ, trẻ em sẽ sớm tiếp xúc được với chân trời kiến thức mới, khác với việc chỉ biết 1 ngôn ngữ. Thứ nhì, tiêu chuẩn ngôn ngữ thời của cụ nó khác với tiêu chuẩn ngôn ngữ thời bọn nó, cụ mang tiêu chuẩn thời cụ áp cho bọn nó thì rõ ràng cụ sẽ cho rằng bọn nó chả cần phải đầu tư sớm làm gì, cứ như bố mẹ bọn nó là được, cơ mà chắc chắn là 20-30 năm sau nó sẽ rất khác bây giờ cụ ạ. Cuối cùng, em cũng tự hào học hành ở Tây, làm việc ở Tây rồi hồi hương về VN để làm, làm với Tây ngon ơ. Nhưng khu nhà em bọn trẻ con học trường quốc tế với Cam nhiều, khi em nhìn bọn nó trao đổi với nhau, trao đổi với Tây, từ cách sự tự nhiên, cách suy nghĩ, ... em đều thấy em còn phải cố gắng nhiều, và em có thể chắc chắn là bọn trẻ này có 1 lợi thế không hề nhỏ so với chúng bạn ko có điều kiện học tương tự khi ra đời 15-20 năm sau cụ ạ.
Hoàn toàn đồng ý vs ý kiến và nhận định của cụ. E cũng đã lướt qua 1 số nghiên cứu và có quote lại như dưới đây để thấy rõ được những lợi thế vượt trội của 1 người nói song ngữ (chứ ko phải như đa số thế hệ của e tuy nói và sử dụng tốt tiếng Anh nhưng việc sử dụng như người bản ngữ là không thể)

e xin quote lại 1 nghiên cứu từ nguồn truyền thông chính thống vậy: "độ tuổi tốt nhất để học tiếng nước ngoài là trước 10 tuổi" và "nghiên cứu này tiến hành trên gần 670 nghìn người cùng thế hệ"
Nguồn: Andrei, M. (2018). Science Shows what's the best time to learn a foreign language. Retrieved from https://www.zmescience.com/medicine/mind-and-brain/when-learn-foreign-language-01052018/

Ngoài ra còn có 1 nghiên cứu khác chỉ ra rằng "ở tuổi mẫu giáo, trẻ con không học tiếng nước ngoài, chúng nó tự lĩnh hội tiếng nước ngoài"
Nguồn: Hardach, S. (2018). What is the best age to learn a language?. Retrieved from https://www.bbc.com/future/article/20181024-the-best-age-to-learn-a-foreign-language

Còn theo đại học Texas at El Paso Extended University thì nếu con người có thể nói được 2 thứ tiếng song song (bilingual language) thì sẽ có 5 lợi thế: 1. được tiếp cận với hơn 1 nền văn hóa khác; 2. có thể giao tiếp với nhiều người hơn; 3. có thể giao tiếp tốt hơn; 4. có sự tự giác phải biết nhiều thứ hơn; 5. tự động được xếp vào thứ tự cao trong hàng ngũ lao động.
Nguồn: UTEP Connect (n.d.). Top 5 reasons being bilingual sets you apart in any career field. Retrieved from https://www.utep.edu/extendeduniversity/utepconnect/blog/june-2017/bilingual-students-have-an-advantage .html

meoden85

Xe buýt
7 triệu đó cơ bản tiền học + bán trú.
chưa có tiền ăn 850k
Chưa có tiền xe ( tuỳ nhu cầu gia đình )
Chưa có tiền học ngoại khoá ( cờ tướng, nhạc, múa, bóng rổ...)
E Biết a, ý e hỏi là tiền ngoại khoá nữa thì bình quân 1 tháng là bao nhiêu ý a.

kienvinh

Tháo bánh
Sợ là kg theo được thôi (năm sau con nhà e cũng tính vào đây vì rất gần nhà), chứ nếu theo được thì e thấy tốt mà. Quan điểm của e là trẻ nhỏ theo bạn theo bè chơi lắm chỉ tổ dễ hỏng. Thế nên vào được mấy trường kiểu này, cứ theo bạn theo bè là có thể an tâm chuyện học hành. Còn các kỹ năng khác tính sau!
Nếu ý cụ là lựa chọn trường chính là lựa chọn trường mà có các học sinh ở đó phù hợp để con mình học cùng, thì tôi hoàn toàn đồng ý với cụ.

Mà con cái chính là tấm gương phản chiếu của cha mẹ :D

(Mở ngoặc tý: Diễn đạt nghe kêu leng keng nhỉ, nhưng đang vội chưa tìm được cách diễn đạt khác ngắn gọn mà đủ ý hơn).

Tức là chọn trường cho con, ta chọn trường có các phụ huynh học sinh mà ta cho là tốt.

Chứ trường lớp quan trọng gì.

enhat4ever

Xe tăng
Em để dành cho cấp 2 cụ/mợ ạ :) Cấp 1 mà chạy đua kiểu này, em thấy tội cho tuổi thơ của con ;)

Tranha131076

Xe tăng
Nếu ý cụ là lựa chọn trường chính là lựa chọn trường mà có các học sinh ở đó phù hợp để con mình học cùng, thì tôi hoàn toàn đồng ý với cụ.

Mà con cái chính là tấm gương phản chiếu của cha mẹ :D

(Mở ngoặc tý: Diễn đạt nghe kêu leng keng nhỉ, nhưng đang vội chưa tìm được cách diễn đạt khác ngắn gọn mà đủ ý hơn).

Tức là chọn trường cho con, ta chọn trường có các phụ huynh học sinh mà ta cho là tốt.

Chứ trường lớp quan trọng gì.
Sang đến cấp 2, trẻ con nó có xu thế tách khỏi cha mẹ, muốn khẳng định mình. Vì thế nhiều khi nó kg nghe bố mẹ mà thường theo bạn theo bè nhiều hơn. Vì vậy, nếu học đường cái trường có mội trường bạn bè tốt thì con mình sẽ tốt theo. Còn nếu học phải lớp có nhiều bạn bè xấu thì rất không ổn. Mình quan trọng ở chỗ đó thôi. Còn giáo trình dạy, các môn học ..... thì thật ra cũng chả quan trọng lắm!

Tranha131076

Xe tăng
Em để dành cho cấp 2 cụ/mợ ạ :) Cấp 1 mà chạy đua kiểu này, em thấy tội cho tuổi thơ của con ;)
Đồng ý với cụ. Cấp 1 thì chỉ cần để ý mỗi tiếng Anh là đủ. K cần mất quá nhiều thời gian vào các môn khác làm j cho mệt đầu!

nghichnham

Xe tăng
Trường cấp 3 con em hiện nay rộng hơn VS gấp nhiều lần, cơ sở vật chất thua mỗi cái bể bơi (mà bể bơi chắc 1 năm học bơi được 3-4 buổi), các bạn học đều ngoan, bố mẹ các bạn đều là thành phần trên trung bình trong xã hội, vào đại học Việt Nam không còn là chuyện lớn, cơ hội xin học bổng đi du học chắc chắn cao hơn Vinser. Thua mỗi bữa ăn ngon và phải đi học xa, nhưng lớn rồi thì việc này cũng là nhỏ. Nhưng để làm được việc đấy thì nếu chỉ học nhàn nhàn kiểu cấp 2 ở VS thì chắc chắn không thể được.
Trường con cụ là trường gì ạ?

coolpix8700

Xe ngựa
Những việc khác em không khoe, nhưng nói về ngoại ngữ em có thể đọc, nghe, nói và viết thành thạo 3 thứ tiếng, đọc và nghe được 1 thứ tiếng thứ 4!
Để chém gió với mấy ông tây mũi lõ không khó, nhưng để tranh luận được về công việc mới là biết ngoại ngữ.
Riêng tiếng Anh bỏ qua bang cấp thì tụi em được qua các lớp bồi dưỡng dậy viết các báo cáo, viết đánh giá dự án và đó đã là công việc phải làm gần chục năm.
Bây giờ về nhà làm, tuy là công ty tư, nhưng tụi em thường xuyên tiếp đối tác, hàng năm vẫn dự khoảng 2 hay 3 chục hội thảo có người trình bầy là các ông mũi lõ.
Nhưng công việc hàng ngày vẫn chủ yếu là tiếng Việt.
Có cái topic về các câu nói của các vị thành đạt năm 2019 vừa rồi, câu đầu tiên chính là biết giao tiếp (ông ấy nói tiếng Anh, nhưng mình là người Việt thì dùng tiếng Việt).
Tụi em bây giờ sống được là nhờ kiến thức, còn các việc khác không hơn, mà có khi còn kém những người khác rất nhiều!!!