[Funland] Tiểu học hệ Cambridge ở Hà Nội: Đoàn Thị Điểm hay Vinschool Greenbay

Loxe12a

Xe buýt
Em có si nghĩ, trường nào cũng đc, nhưng gia đình vẫn phải quan tâm con cái. Dành nhiều tình cảm và đồng hành cùng nhi đồng là các cháu sẽ thành người.
Nhiều cụ còn đi sắp hàng tận 1h sáng để mua hồ sơ. Tội nghiệp! Để bị lùa gà như cụ nào đó nói phía trên.!!

ATNH

Xe buýt
E oánh dấu thớt này vì cũng sắp phải đau đầu rồi đây

lamhoangvan87

Xe container
E oánh dấu thớt này vì cũng sắp phải đau đầu rồi đây
Cứ thoáng 1 chút đỡ dức đầu cụ ạ.
Xem con mạnh gì thì cho cháu học đó, chứ tầm tiểu học ham chơi lắm. Gò quá thì khổ, ko gò thì cũng mệt.
Cứ gần nhà và phù hợp 70% tiêu chí là quyết thôi cụ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hiện tại, ở HN có 8 trường công lập giảng dạy hệ Cambridge mà cũng chỉ có Chu Văn An trong danh sách đấy thôi cụ. Chả nhẽ Sở cũng lai quýt nốt???

Những trường trong danh sách của Cambridge là những trường vừa giảng dạy, vừa là trung tâm khảo thí, có mã số để các con đến dự thi. Việc này với việc trường giảng dạy chương trình của Cambridge không liên quan lắm. Nói nôm na là bây giờ em mở lớp dạy Cam, sau đó học sinh của em đăng ký thi ở những trường có nhận private student trong danh sách của cụ, vẫn đc. Thi điểm cao thì nhiều học sinh đến lớp em tiếp, thấp thì em sập :)
Nếu ĐTD nói họ dạy hệ Cam, tức là học sinh có học giáo trình của Cambridge. Họ có thể cho học sinh thi nội bộ theo tài liệu của Cambridge, nhưng nếu muốn lấy chứng chỉ tiểu học của Cambridge chẳng hạn thì phải sang Vin Greenbay thi, nếu Vin tổ chức thi checkpoint.

Vài lời với cụ chủ:
Việc trẻ có thể giao tiếp bằng tiếng Anh tốt ở tuổi nhỏ là dấu hiệu tốt. Tuy nhiên, ở mức độ học thuật, ngôn ngữ nền càng vững bao nhiêu, càng thuận lợi bấy nhiêu :)

Học gần nhà là ưu tiên đối với trẻ nhỏ: đi lại, thời gian, phát triển quan hệ bạn bè dễ hơn... Đi học nên là niềm vui của con, chứ ko phải là trang sức của bố mẹ.
Cũng k hiểu rõ lắm. Nhưng em k nghĩ Cam nó cho bản quyền chương trình dạy free như vậy.

Hoacomay17

Xe tăng
ĐTĐ gần nhà, để dành thời gian để phát triển thể lực, đừng để phí 1 tiếng trên đường, mệt mỏi lắm.

Mọi người bắt đầu để ý tới món Cam này, em càng mừng. Học lớp IGCSE của em có mấy hs ĐTĐ, giờ vào song bằng Ams, CVA, lại học tiếp để lấy chứng chỉ A-level.
cụ dạy trường nào vậy? Mai em ntin nhờ cụ tư vấn chút nhé

Ngocanhqn

Xe buýt
Các cụ ơi, so sánh cấp 3 thì newton và marie curie trường nào hơn ạ

HyperSport

Xe buýt
Em bẩm Cụ thế lày nhé (em cả hai Sếp đều DTD và đã ra trường... còn các khoản khác đều VIN..... nên không thiên vị)

+ Cái nào cũng có ưu và nhược!

+ Nên có định hướng dài hơn.... mà theo em là Cấp 3 học ở đâu.... Cụ sẽ chọn chuẩn hơn!

+ DTD hiện thi đầu vào khoai phết.... Bà H vẫn rất tinh & vi! Thi được thì vào, không đừng chạy. Nếu vào thì nên theo tiếp cấp 2 và vào Chuyên Anh (lớp 1 hoặc 2 thôi nhé). Theo được chuyên A cấp 2 thì vào cấp 3 có rất nhiều lựa chọn: Am, Chuyên ngữ...... & Ru học ngon choét không lo tiếng!

+ Vin: chưa bao giờ là Ngon Bổ Rẻ.... nó tầm tầm & chỉ nên theo nếu trọn kiếp theo VIN!

Cụ cần giao lưu thì vào DTD em hầu Cụ nhé.....em vẫn grab quanh đó!
Cụ cho hỏi ĐTĐ cấp 1 có hệ tiếng Anh CLC (theo em hiểu là hệ thường) và tiếng Anh Quốc tế thì nên cho học hệ nào? Vì bé nhà em học mẫu giáo qte nên tiếng Anh cháu nghe nói tốt rồi, nếu học hệ thường em thấy thời lượng học tiếng Anh hơi ít.

Mytv

Xe điện
Cụ cho hỏi ĐTĐ cấp 1 có hệ tiếng Anh CLC (theo em hiểu là hệ thường) và tiếng Anh Quốc tế thì nên cho học hệ nào? Vì bé nhà em học mẫu giáo qte nên tiếng Anh cháu nghe nói tốt rồi, nếu học hệ thường em thấy thời lượng học tiếng Anh hơi ít.
Úi giời. Cụ cứ chọn cho con học hệ cam là dc. Cấp 1 tiểu học thì có mấy kiến thức đâu. Chỉ cần có môi trường là TA con nó sẽ dc duy trì & phát triển thôi. Tuỳ nhà cụ ở đâu & tình hình tài chính sẽ có cả rổ cho cụ chọn

MinhLe153

Xe buýt
con cụ học hệ Cam thì cứ thế theo hệ này lên đến hết lớp 12. Nên cụ cũng cần chuẩn bị tài chính dài hơi
Còn chỉ cần mục đích nghe nói tiếng Anh tốt thì không cần hệ Cam

phunv74

Xe tải
ủa lạ nhỉ, chiều qua 6/1 e vừa đích thân qua xem cơ sở vật chất và nói chuyện vs giáo viên, thấy khẳng định là có hệ Cam ở đó mà (ĐTĐ mỹ đình ạ)
Em cũng thấy bảo DTD ko có hệ Cam, và em cũng nghi ngờ khi chỉ cần học 10h vì Cambridge ko bao giờ cho phép. cho nên em đoám là Cam Lai, ko dc công nhận chính thức của ĐH Cambridge.

Nhà em 3 F1 học Cam Nguyễn Siêu nhưng chỉ từ cấp 2, cấp 1 em cho học thường. Đến giờ em vẫn thấy là quyết định sáng suốt khi không bắt con cày ải học Cam từ cấp 1.

Nhiều cụ trên này lẫn lộn giữa hệ Cam và hệ nước ngoài, chường trình học nước ngoài có rát nhiều Hệ và Cam là 1 trong số đó. Cam có những lợi thế hơn nếu sau này dùng điểm để vào ĐH hay đi nước ngoài học vì nó dc nhiều nơi công nhận hơn. Ví dụ Olympia không phải là Cam.

phunv74

Xe tải
Sau hai thập kỉ của thế kỉ 21 rồi, thế giới thay đổi quá nhiều,
Cơ hội việc làm cho người châu Á/Việt Nam ở nước ngoài trở nên ngày càng khó khăn, rất khó khăn.
Cơ hội việc làm trong nước cũng trở nên khó khăn hơn bao giờ hết và sẽ ngàng càng khó hơn.
Cái "mác du học" bây giờ không còn doạ được ai nữa. Trừ khi cực kì may mắn, hoặc cực kì xuất sắc mới có thể có được cơ hội việc làm cũng như cơ hội khởi nghiệp.
Nếu mục tiêu xác định việc du học là trang bị cho con trẻ kiến thức, mở rộng tầm nhìn, có thêm ảnh hưởng của các nền giáo dục tiên tiến thì không nói.
Chứ xác định "đầu tư" rồi có "thu hồi" với bao kì vọng thì thực sự rất dễ thất vọng đó ạ.
Với trung bình chi phí cho du học Anh, Mỹ, Úc hay trường quốc tế tốt trong nước...vv khoảng 3-7 tỉ/khoá 4 năm thì thực sự cần xác định lại.
Học một nghề cụ thể, có tham khảo hoặc tham gia vài kì học ở nước ngoài, hoặc thêm một số chứng chỉ học ngắn ở nước ngoài để giảm tải gói tài chính đầu tư vào việc này xuống mức an toàn hơn.
Đó có lẽ cũng là một ý kiến mà cháu là người từng trải, có 2 con qua du học rồi xin gửi tới mọi người,
Cũng vì như cụ nói nên em lại muốn cho con du học.

F1 nhà em cũng thuộc loại học hành bình thường, nếu du học sẽ có 1 chút lợi thế nhỏ cho tương lai của con, mặc dù đúng như cụ nói nó không giống 20-30 năm trước nữa, nhưng có 1 chút lợi thế cũng giúp cho chúng nó sau này khi mà càng ngày càng khó khăn khốc liệt :)

Đi du học cũng giúp bọn trẻ có những cái nhìn nhận mới, khi em đi học NN câch đây 30 năm, em thấy cái đc nhất không phải là kiến thức mà là văn hoá , nhân sinh quan mới khác ở VN.

Nhưng đúng như cụ nói nếu xem nó là đầu tư và hoàn vốn thì viển vông.

Ngoài ra nếu có đủ đk tài chính hãy cho con du học, còn vừa học vừa làm thêm thì kết quả sau 3-4 năm gần như con số 0, 5 năm ở Tây của em chứng kiến ko biết bao người đi du học làm thêm kq thế nào rồi.

phunv74

Xe tải
Cũng k hiểu rõ lắm. Nhưng em k nghĩ Cam nó cho bản quyền chương trình dạy free như vậy.
Họ dạy chui mà cụ, như cụ ấy nói là họ dạy theo giáo trình Cam thôi, chứ họ ko đc công nhận và muốn thi phải sang trường đc Cambridge công nhận để thi. Nhưng các trường kia họ đâu cho thi nếu không phải là học sinh của họ. Nên học mấy hệ Cam của ĐTĐ hay là một số trường công lập là chỉ gọi là học theo chương trình của Cambridge thôi.

Thực ra để được công nhận chính thức đào tạo hệ Cam, các trường phải có giáo viên có chứng chỉ, có đủ cơ sở vật chất ví dụ như phòng thí nghiệm, phần mềm đào tạo,.... chứ ko đơn giản. Quá trình đào tạo và giảng dạy cũng phải tuân thủ 1 loạt các quy định của Cambridge.

Cho nên em ko tin các trường dạy Cam lai lắm, mà đúng như cụ nói, họ làm thế và quảng cáo thế em nghĩ là còn vi phạm bản quyền của Cambridge ấy.

HyperSport

Xe buýt
Úi giời. Cụ cứ chọn cho con học hệ cam là dc. Cấp 1 tiểu học thì có mấy kiến thức đâu. Chỉ cần có môi trường là TA con nó sẽ dc duy trì & phát triển thôi. Tuỳ nhà cụ ở đâu & tình hình tài chính sẽ có cả rổ cho cụ chọn
Em không tính cho cháu học hệ Cam cụ ạ, em thiên về trường chuyên lớp chọn, nên em sẽ đồng hành để hỗ trợ con. Nghe cụ nói chắc em sẽ cho con học hệ qte ĐTĐ chắc ổn cụ nhỉ!

coquay

Xe container
Cụ tìm hiểu rất bậy nhé :D ĐTĐ làm méo có hệ Cam, nếu có thì cũng là hệ Cam lai Quýt bố láo ăn cắp :T Danh sách các trường được Cambridge chứng nhận đây nhé cụ: https://www.cambridgeinternational.org/why-choose-us/find-a-cambridge-school/?Location=Vietnam&City=Hanoi
Thằng bạn e cho con học ĐTĐ hệ cam giáo viên toàn người nước ngoài còn giáo viên người Việt chỉ hỗ trợ hoá ra cam giả cầy à :D
Tí e gửi link của cụ gửi cho nó đọc

HyperSport

Xe buýt
Thớt này được lập 3 năm rồi nên giờ trong list Cambridge School có ĐTĐ thì phải! Hiện giờ có tận 32 trung tâm Cambridge ở Hà Nội

fundraiser

Xe container
Con em cũng đăng ký vào Cam VIn Harmony. Thấy vẫn chưa có kq Test đầu vào.