[Funland] Tìm bác sỹ tâm lý trị liệu trầm cảm

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Bà dì ở giúp việc nhà e, năm nay 55 sức khỏe tốt (nếu không muốn nói là rất tốt), con cái trưởng thành hết chồng đi làm xa nên lên ở với nhà e. Gần đây bị mắc bệnh trầm cảm, cũng đã đi điều trị các nơi, rồi uống thuốc duy trì. Có một đợt thấy khá hẳn lên, nhưng dạo này vẫn uống thuốc và khám bác sỹ nhưng không ăn thua mà dấu hiệu càng ngày có vẻ càng nặng lên :(( .
Em tìm hiểu thì cũng có hướng điều trị tâm lý nên lên đây nhờ CCCM xem có bs tâm lý nào chuyên điều trị dạng tư vấn tâm lý hay giới thiệu giúp e ạ.
E đội ơn CCCM!

demax

Xe tăng
Mình cứ tưởng chỉ có áp lực, biến cố gì về công việc, gia đình... thì mới bị trầm cảm. Sức khỏe tốt, con cái trưởng thành... cv không có gì áp lực hay suy nghĩ mà cũng bị trầm cảm nhỉ.

Trầm cảm phải chữa sớm chứ để lâu là hỏng việc đấy
Muốn chữa trầm cảm thì cần phải quên đi những nỗi lo, suy nghĩ vẩn vơ trong đầu
Muốn quên đi thì chỉ có cách tập trung vào 1 việc gì đó hoặc làm bạn với ai đó

Cái này rất cần sự giúp sức của người thân hoặc bạn bè thân thiết !! Thuốc chỉ là bổ trợ trong quá trình chữa trị, nên nhớ là tâm lý phụ thuộc rất nhiều vào cảm xúc và hoàn cảnh xung quanh !

Chúc dì cụ nhanh khỏe

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Trầm cảm phải chữa sớm chứ để lâu là hỏng việc đấy
Muốn chữa trầm cảm thì cần phải quên đi những nỗi lo, suy nghĩ vẩn vơ trong đầu
Muốn quên đi thì chỉ có cách tập trung vào 1 việc gì đó hoặc làm bạn với ai đó

Cái này rất cần sự giúp sức của người thân hoặc bạn bè thân thiết !! Thuốc chỉ là bổ trợ trong quá trình chữa trị, nên nhớ là tâm lý phụ thuộc rất nhiều vào cảm xúc và hoàn cảnh xung quanh !

Chúc dì cụ nhanh khỏe
Đúng rồi, hay dì kiểu cô đơn, ko có bạn bè chơi, em thấy nhiều người cứ ở nhà mãi ngày 3 bữa cơm í, cuộc sống cũng ko thiếu thốn tiền tiêu hàng ngày, nhưng kiểu tính khép kín ko giao tiếp bên ngoài, thành ra đầu óc lại luẩn quẩn suy nghĩ rồi trầm cảm!

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Dạ thế mới lạ, dì nhà e ở gần nhà có thêm 3 chị e gái nữa nên cũng suốt ngày gặp gỡ buôn chuyện. Chỉ có đúng là thời gian HN bị covid phong tỏa 2 tháng là ko đi đâu được thì đúng là bênh trở nặng. Còn sức khỏe, con cái, công việc không hề có áp lực gì nhưng đầu óc đầu tiên là không thể nào tập trung được, sau đó chuyển sang bồi hồi, lo lắng vô cớ, ruột gan nóng bừng, có giai đoạn thì mệt mỏi, mất ngủ, nhưng giờ thì lại rất khỏe, ngủ tốt nhưng người lại không muốn làm gì cứ thẩn thờ ra :((

chimchich1204

Xe hơi
Bà dì ở giúp việc nhà e, năm nay 55 sức khỏe tốt (nếu không muốn nói là rất tốt), con cái trưởng thành hết chồng đi làm xa nên lên ở với nhà e. Gần đây bị mắc bệnh trầm cảm, cũng đã đi điều trị các nơi, rồi uống thuốc duy trì. Có một đợt thấy khá hẳn lên, nhưng dạo này vẫn uống thuốc và khám bác sỹ nhưng không ăn thua mà dấu hiệu càng ngày có vẻ càng nặng lên :(( .
Em tìm hiểu thì cũng có hướng điều trị tâm lý nên lên đây nhờ CCCM xem có bs tâm lý nào chuyên điều trị dạng tư vấn tâm lý hay giới thiệu giúp e ạ.
E đội ơn CCCM!
cụ đưa cô đi khám ở đâu mà kết luận trầm cảm vậy cụ?

Đúng rồi, hay dì kiểu cô đơn, ko có bạn bè chơi, em thấy nhiều người cứ ở nhà mãi ngày 3 bữa cơm í, cuộc sống cũng ko thiếu thốn tiền tiêu hàng ngày, nhưng kiểu tính khép kín ko giao tiếp bên ngoài, thành ra đầu óc lại luẩn quẩn suy nghĩ rồi trầm cảm!
cho cụ 20 tỷ bắt cụ ở nhà 24/24 cuh cũng phát điên luôn

em nhớ có cách tra tấn tâm lý bằng cách nhốt riêng trong phòng tối, khủng khiếp luôn

Dan du an

Xe cút kít
Cho vào chùa cụ ạ. Ngày xưa cũng nhiều người khỏi trầm cảm vì vào chùa dần dần không suy nghĩ tiêu cực nữa.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
cho cụ 20 tỷ bắt cụ ở nhà 24/24 cuh cũng phát điên luôn

em nhớ có cách tra tấn tâm lý bằng cách nhốt riêng trong phòng tối, khủng khiếp luôn
Vâng mà tình trạng này phổ biến lắm, gọi là cuộc sống tẻ nhạt í cụ ạ. Có người thì thấy bình thường yên bình thì ko sao cả, có người hay nghĩ lắm thành ra luẩn quẩn. Nên mình cố gắng đời sống tinh thần phong phú lên ạ, chứ sau 50 tuổi mình cũng dần ở nhà rồi ra ra vào vào chả làm gì chán mù ra!

Vâng mà tình trạng này phổ biến lắm, gọi là cuộc sống tẻ nhạt í cụ ạ. Có người thì thấy bình thường yên bình thì ko sao cả, có người hay nghĩ lắm thành ra luẩn quẩn. Nên mình cố gắng đời sống tinh thần phong phú lên ạ, chứ sau 50 tuổi mình cũng dần ở nhà rồi ra ra vào vào chả làm gì chán mù ra!
thường thì ai cũng có lúc chán nản, thậm chí trầm cảm nhẹ

trước đây em cũng bị nhẹ đấy cụ ah, lúc đấy ko muốn nói chuyện j cả

nhưng mà sau dần rồi thì hết

người ngoài 50 t thì mục đích sống giảm bớt nhiều rồi nên hay sinh ra tâm trạng chán nản cụ ag

H.U.Y

Xe điện
Kiếm cho bà Dì một ông là khỏi hết hehe

sangdcct2014

Xe đạp
Dạ thế mới lạ, dì nhà e ở gần nhà có thêm 3 chị e gái nữa nên cũng suốt ngày gặp gỡ buôn chuyện. Chỉ có đúng là thời gian HN bị covid phong tỏa 2 tháng là ko đi đâu được thì đúng là bênh trở nặng. Còn sức khỏe, con cái, công việc không hề có áp lực gì nhưng đầu óc đầu tiên là không thể nào tập trung được, sau đó chuyển sang bồi hồi, lo lắng vô cớ, ruột gan nóng bừng, có giai đoạn thì mệt mỏi, mất ngủ, nhưng giờ thì lại rất khỏe, ngủ tốt nhưng người lại không muốn làm gì cứ thẩn thờ ra :((
Mẹ e cũng bị nôn nao, lo lắng, nóng ruột đây cụ, hiện tại đang nằm bạch mai. Đợt giữa năm 2020 nằm viện 20 ngày thì đỡ, xong viện cho thuốc về thì cứ 1 tháng tái khám để điều chỉnh thuốc 1 lần. Sang 2021 thì do dịch nên bà bắt đầu điều trị tại viện tâm thần nghệ an, ở đây họ cho thuốc nặng quá nên ko bị nôn nao nhưng kiểu bị ngơ ngơ, người trông chậm chạp, lờ đờ. Cuối năm ra khám lại bạch mai ngta bảo thuốc nghệ an nặng quá nên điều chỉnh thuốc, về ăn tết đúng ko ngon, lại bị nôn nao lại. Hqua e đưa bà nhập viện để điều trị lại. Bà e mới 60 mà giờ đi lại lẩm chẩm, hai tay cứ chắp vào nhau nhìn buồn lắm cụ.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Ra nắng nhiều hơn, vận động thể chất nhiều hơn. Ở trong nhà lâu thiếu ánh sáng mặt trời sẽ làm ảnh hưởng đến hoạt động của các tuyến nội tiết.
Các nước xứ lạnh có tỷ lệ tự tử cao, một phần do mùa đông dài, mùa hè ngắn, dễ mắc bệnh trầm cảm.
Uống thuốc cũng có cái hại của nó, bạn em sau một thời gian uống thuốc thì bị bệnh tim.

Thuốc

Xe buýt
Bệnh viện xây dựng có khoa sức khỏe tâm thần, có BS Phương là Viện trưởng viện SKTT cũ hiện qua đó làm , các cụ có thể qua đó khám yên tâm .

qckm

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình covid cô veo thế này khéo em cũng trầm cảm quá các cụ ạ :))

Bệnh tâm lý phải sử dụng tâm lý trị liệu. Cần phải biết nguyên nhân gây ra chứng trầm cảm do gì (cuộc sống, con cái, công việc) để mà điều trị. Thư giãn bằng cách đi du lịch, thiền, phập pháp. Em thấy trị trầm cảm có khá nhiều cách và tùy thuộc vào tâm lý cũng như mức độ bệnh. Mong người nhà cụ mau khỏi