Tìm hiểu hành trình đem cái chữ lên các bản vùng cao xã Nam Cao, Bảo Lâm, Cao Bằng.

Đây là phòng và bếp ăn của cô giáo Lát phu trách lớp mầm non.

Cô Lát rất ngại ngùng khi được đoàn đề nghị chụp bức ảnh kỷ niệm. :)
Dù sao, cũng cảm ơn các thày cô đã hy sinh thật nhiều để đem cái chữ lên vùng cao.

Cả mấy anh em chụp bức ảnh kỷ niệm tại Nà Rò.

Xong việc, quay trở về Nà Mon. Đến Nà Mon thực sự đoàn em rất bỡ ngỡ vì các thày cô nơi đây đã chuẩn bị sẵn một bữa cơm trưa thịnh soạn để đón đoàn. Thật bất ngờ.
4 anh em bảo nhau: Mình đi công việc, còn nhà trường thì muốn giao lưu, việc đã đến nước này không thể từ chối. Nên trong túi còn ít đồ ăn dự trữ cho bữa trưa thì mấy anh em đem ra góp chung và cùng giao lưu với nhà trường và các thày cô giáo.

Phong tục trên này là chia lẻ khách ra từng mâm để tiếp đón cho nhiệt tình. Bữa ăn cơm diễn ra trong sự thân mật, ấm cúng, đoàn kết và hiểu biết lẫn nhau. Rất hy vọng được một ngày quay lại với những món quà thiết thực hơn để hỗ trợ bà con nơi đây.

Ngày hôm sau, lững thững ăn sáng uống cà phê xong đến hơn 9h30 đoàn mới khởi hành chạy về Hà Nội. Lần này đi theo hướng Na Hang. Trục đường đi về cơ bản là đẹp hơn cung Hà Giang Bắc Mê nhiều , duy chỉ có 2 điểm hơi xấu một chút cần phải lưu ý. Đây là một điểm.

Chặng về em ngồi xe lão XO êm ái hẳn, chỉ tội chị Lam dính đau mắt nên nhỏ mắt suốt.

Điểm dừng chân ăn trưa vào khoảng 1h30 tại một nhà sàn ở Na Hang. Rất ngon và vô cùng rẻ.
Về tới HN khoảng 7h30, mọi chuyện tốt đẹp và chuyến đi được đánh giá là đạt hiệu quả tốt hơn các lần trước.
Vài dòng thông tin như vậy, mong các cụ mợ cùng chung tay giúp đỡ Xã Nam Cao, Huyện Bảo Lâm, Tỉnh Cao Bằng để có một tương lai tốt hơn cho sự nghiệp giáo dục của trẻ em vùng cao.

Jo.

chauchau

OF vì cộng đồng

Đã cảm nhận được rất nhiều sự khó khăn của nhà trường, tặng thày giáo được ít quà, bọn em đi đến chặng cuối là điểm trường Nà Rò. Trên đường đi thấy mấy xe nháo nhào đứng lại. Hoá ra có cái chỗ mà các lão nghĩ là đẹp nên dừng lại chụp ảnh. Em nhìn mãi không thấy chỗ nào đẹp đành đi tiếp.
Chỗ đấy có cái này...

còn 2 ảnh dưới là ở Na Hang

meloncon

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đọc bài của cụ em nhớ Bảo Lâm quá. Giờ này năm ngoái e cũng có mặt trên các cung đường của các cụ. Đúng là trên đấy có nhiều bản còn rất khó khăn.
Cảm ơn các công việc ý nghĩa của các cụ, các mợ.

Bung To

Xe điện
Em chuẩn bị SGK và vở để ủng hộ cho các cháu từ bây giờ. Khi nào các bác phát động thì em mang tới. Chỉ dùng SGK lớp 1-4 thôi hả bác ?

@xichlo@

Xe điện
Em chuẩn bị SGK và vở để ủng hộ cho các cháu từ bây giờ. Khi nào các bác phát động thì em mang tới. Chỉ dùng SGK lớp 1-4 thôi hả bác ?
Tìn nữa chứ cụ :P Em đề nghị 1 thành viên Of đóng góp ít nhất 500k (buôn gian bán lận ít nhất 1 củ) hoặc hàng hóa tương đương. Cụ min mod cứ liệt kê danh sách các nick thành viên ra, quả này cụ nào nhiều nick cứ đếm nick tính tiền cho nhanh.

Từ giờ đến tháng 12 mỗi ngày em bỏ lợn đất 20>> 50 khìn. :D

L.C.D

Xe container
Các bác cho phép e đặt tảng uranium cho chuyến đi chính thức! Xin cảm ơn!

Doji Padma

Xe tải
Em Đang ở gẦN Bảo Lâm ;)
Mùa đông ở đây sắp đến, lạnh và khô...

Tài Hồ Sìn

Xe tải
E chào các cụ mợ.
E đọc liền 40 trang của thớt báo cáo tiền trạm. Hy vọng chương trình sẽ sớm khởi động trong thời gian gần.
E có bài hát về Bảo Lâm để các cụ hiểu hơn về đất và người Bảo Lâm nhé.
http://mp3.zing.vn/bai-hat/Bao-Lam-Que-Toi-Top-ca/IW8ZUD96.html