[Funland] Tin Tức tổng hợp về nước Đức !!

BMW 530

Xe tăng
Thế có thể em đang hiểu sai. Em đang nghĩ châu Âu là nơi sống và làm việc có khoảng nghỉ và chậm rãi, chứ cũng vội vã điêm cuồng như cụ tả thì mệt nhỉ.

Đúng là em thích cuộc sống có khoảng lặng (khoảng dừng) một chút, giống như trước khi làm tí với vợ thì ngồi tỉ tê nói chuyện trăng sao.

Bản thân lứa tuổi em đã thích sống vì mình hơn là cống hiến mệt không nghỉ rồi, thì giới trẻ em nghĩ các cháu còn sống hưởng thụ hơn.

Ps. Các cụ có thể cho em xin một ví dụ về lịch làm việc 1 ngày hoặc 1 tuần của các cụ nếu các cụ không ngại. Em cũng sẽ viết lịch 1 ngày/1 tuần của em lên xem sao.
Bọn em thì cày từ sáng đến tối ,đội nhà hàng , quán ăn còn đến khuya . Cơ mà con cụ sang học thì khác bọn em chứ .

maianh

Xe đạp
Thế có thể em đang hiểu sai. Em đang nghĩ châu Âu là nơi sống và làm việc có khoảng nghỉ và chậm rãi, chứ cũng vội vã điêm cuồng như cụ tả thì mệt nhỉ.

Đúng là em thích cuộc sống có khoảng lặng (khoảng dừng) một chút, giống như trước khi làm tí với vợ thì ngồi tỉ tê nói chuyện trăng sao.

Bản thân lứa tuổi em đã thích sống vì mình hơn là cống hiến mệt không nghỉ rồi, thì giới trẻ em nghĩ các cháu còn sống hưởng thụ hơn.

Ps. Các cụ có thể cho em xin một ví dụ về lịch làm việc 1 ngày hoặc 1 tuần của các cụ nếu các cụ không ngại. Em cũng sẽ viết lịch 1 ngày/1 tuần của em lên xem sao.
Nhịp sống ở Tây Âu tôi nghĩ chỉ là ít áp lực hơn so với ở Mĩ và ở Nhật, chứ còn so với ở Việt Nam thì cường độ cao hơn nhiều đấy. Bác cứ nhìn những người đi bộ thì biết. Với phong cách kinh tế mở hiện nay, sự cạnh tranh trong học tập và cuộc sống sẽ ngày càng khốc liệt hơn vì "mọi con đường đều dẫn đến Đức, kể cả đối với người ở Rome" (đấy là câu tôi vẫn hay trêu cậu đồng nghiệp Ý, đến từ Rome).

Sang đến đây tôi mới hiểu tại sao cần phải có 2 ngày nghỉ mới phục hồi được sức lao động. 2 vợ chồng đi làm, 2 con nhỏ tuổi đi mẫu giáo và học cấp 1:

- Sáng 5h30 bố mẹ dậy. Chuẩn bị đồ ăn sáng, vội vàng đưa trẻ đi mẫu giáo rồi đến chỗ làm.
- 17h về đến nhà. Loay hoay cơm tối xong đến 21h phải đi ngủ.
- Thứ 7 đi chợ cho cả tuần, loay hoay tí đã hết ngày.
- Chủ nhật mới thực sự nghỉ ngơi, để rồi mai lại bắt đầu 1 guồng quay tương tự.

Các việc sửa nhà, dọn nhà đều phải tự làm. Không phải hơi tí gọi thợ để chỉ tay như ở Việt Nam được nếu bác chưa phải là triệu phú ở đây.

Kinh tế Việt Nam mấy năm vừa qua phát triển nhanh. Nhiều bạn cùng thế hệ của tôi còn có mức sống hưởng thụ cao hơn cả mức tôi đang có bên này.

Với kinh nghiệm cá nhân, tôi thấy nếu bác mong F1 học được cái mới, mở mang tầm nhìn để phát huy tối đa khả năng của cháu thì nên cho đi du học. Còn nghĩ sang đây "nhặt lá cũng có tiền" (như đồng nghiệp Serbie của tôi nói) thì không đáng để phải trả giá đâu.

Bác cẩn thận thế là tốt. Anh em ở đây sẽ cố gắng cung cấp thông tin đầy đủ để bác có quyết định hợp lí cho F1.

Sự thành công của F1 cũng chính là động lực của cuộc sống hiện tại thôi.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Vâng , em cũng nghĩ vậy , xứ Âu này hầu như giống nhau . Vì bác xe tàu bẩu 80% thế hệ thứ 2 bên đấy sẽ theo nghề bố mẹ ra ĐX😂.
Em công nhận, cũng có gia đình muốn con cái theo nghiệp buôn bán. Nhưng theo những mối quen biết của em thì số lượng đó không nhiều. Ngay trong công ty em đang làm, có 3 cháu 18 tuổi vào làm việc phổ thông cùng bố mẹ. Thế nên cũng tùy vào hoàn cảnh và điều kiện của bố mẹ các cháu nữa.

BMW 530

Xe tăng
Nhịp sống ở Tây Âu tôi nghĩ chỉ là ít áp lực hơn so với ở Mĩ và ở Nhật, chứ còn so với ở Việt Nam thì cường độ cao hơn nhiều đấy. Bác cứ nhìn những người đi bộ thì biết. Với phong cách kinh tế mở hiện nay, sự cạnh tranh trong học tập và cuộc sống sẽ ngày càng khốc liệt hơn vì "mọi con đường đều dẫn đến Đức, kể cả đối với người ở Rome" (đấy là câu tôi vẫn hay trêu cậu đồng nghiệp Ý, đến từ Rome).

Sang đến đây tôi mới hiểu tại sao cần phải có 2 ngày nghỉ mới phục hồi được sức lao động. 2 vợ chồng đi làm, 2 con nhỏ tuổi đi mẫu giáo và học cấp 1:

- Sáng 5h30 bố mẹ dậy. Chuẩn bị đồ ăn sáng, vội vàng đưa trẻ đi mẫu giáo rồi đến chỗ làm.
- 17h về đến nhà. Loay hoay cơm tối xong đến 21h phải đi ngủ.
- Thứ 7 đi chợ cho cả tuần, loay hoay tí đã hết ngày.
- Chủ nhật mới thực sự nghỉ ngơi, để rồi mai lại bắt đầu 1 guồng quay tương tự.

Các việc sửa nhà, dọn nhà đều phải tự làm. Không phải hơi tí gọi thợ để chỉ tay như ở Việt Nam được nếu bác chưa phải là triệu phú ở đây.

Kinh tế Việt Nam mấy năm vừa qua phát triển nhanh. Nhiều bạn cùng thế hệ của tôi còn có mức sống hưởng thụ cao hơn cả mức tôi đang có bên này.

Với kinh nghiệm cá nhân, tôi thấy nếu bác mong F1 học được cái mới, mở mang tầm nhìn để phát huy tối đa khả năng của cháu thì nên cho đi du học. Còn nghĩ sang đây "nhặt lá cũng có tiền" (như đồng nghiệp Serbie của tôi nói) thì không đáng để phải trả giá đâu.

Bác cẩn thận thế là tốt. Anh em ở đây sẽ cố gắng cung cấp thông tin đầy đủ để bác có quyết định hợp lí cho F1.

Sự thành công của F1 cũng chính là động lực của cuộc sống hiện tại thôi.
Nếu các cụ làm bên ngạch ăn uống thì hầu như ko thấy mặt con vì toàn về khuya , thứ 7 , chủ nhật cũng phải đi làm !

wave-tau

Xe container
Đứa nào đầu cũng chê buôn bán các cụ nhá, toàn thích làm ông nọ bà kia, sau học ko ra gì đi làm vài đồng thà đi buôn hay ra chợ vn kiếm tiền nhanh hơn, biết tiếng thì làm chân giới thiệu sp cho các hãng, loanh quanh vẫn mở cửa hàng nếu bố mẹ có cơ. :D

Tất nhiên đấy với truờng hợp nguời nhà là buôn bán, còn nguời ko buôn bán con có chán vẫn phải vào nhà máy làm như thuờng, đầu tư 1 khoản lớn để buôn đâu phải dễ, em dân buôn nên chơi chủ yếu với những nguời buôn bán thì thấy thế. :D

Gần em có anh bạn chơi cùng cũng dạng buôn bán, giờ 2 thằng nhà anh ý vừa học xong ra truờng, ừ công nhận ko buôn bán thật vì anh bạn đó lấy đâu ra lực, con vào siêu thị điện máy tính tiền, còn thằng ku nữa lên praha làm cho nguời, ko buôn bán có vẻ còn mịt mù hơn trong truờng hợp này. :D

Vẫn phải theo dõi chứ, chấp nhận thực thế mà huớng hội nhỏ nhà em . :D

Chỉnh sửa cuối:

emily1909

Xe buýt
Em cũng muốn con cái làm việc “ tri thức” nhưng nhìn vào thu nhập thì lại suy nghĩ. Nói thật chứ dân tri thức làm công ăn lương, họ làm cả năm ko bằng em đi buôn 1 tháng. Thế nên em đang bị mâu thuẫn lắm.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Có 1 thực tế là trong công ty em đang làm việc, tất cả mấy trăm người làm việc trực tiếp tại các xưởng, kể cả 4 người quản lý trưởng của 4 ca cùng các trợ lý, không ai có bằng đại học cả.

Những người có bằng đại học đều làm việc chuyên môn, ngày 8 tiếng, tuần 5 buổi và mức lương cao hơn hẳn cùng nhiều trợ cấp khác. Đơn giản như phòng kiểm tra chất lượng sản phẩm, cũng chỉ có trưởng và phó phòng là tốt nghiệp đại học, còn lại chỉ tốt nghiệp cấp 3.

Em kể qua như vậy để thấy rằng, đa số những người tốt nghiệp đại học đều có trình độ thự̣c sự giỏi và họ không thiếu cơ hội để có được thu nhập tốt không kém buôn bán. Đồng thời ngoài vấn đề tài chính thì họ luôn có được sự tôn trọng của xã hội.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Em kể qua như vậy để thấy rằng, đa số những người tốt nghiệp đại học đều có trình độ thự̣c sự giỏi và họ không thiếu cơ hội để có được thu nhập tốt không kém buôn bán. Đồng thời ngoài vấn đề tài chính thì họ luôn có được sự tôn trọng của xã hội.
Phi thương bất phú!
Em công nhận là người có học luôn được xã hội công nhận, ở các nước phát triển họ và gia đình họ sẽ có cuộc sống khá đầy đủ, nhưng cao cũng chỉ lên ở mức trung lưu.
Còn buôn bán thì tùy, nhưng thu vén tốt thì như bác gì trên kia đã viết, "chỉ một tháng cũng bằng cả năm".
Thời tụi em ở Đức thì buôn bán có thu hoạch rất tốt, nhưng thường người Đức có cách nhìn không thiện cảm lắm!

BMW 530

Xe tăng

Các cụ xưa ở Đức còn nhớ em này ko nhỉ?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org

Các cụ xưa ở Đức còn nhớ em này ko nhỉ?
Mợ này sinh ở Darmstadt. Phan Thị Minh Khai. Tụi hàng xóm Đức hay nhầm là Nguyễn Thị Minh Khai vì họ Nguyễn quá phổ biến với người Việt. Căn nhà đầu tiên em thuê ở Đức chính là khu mợ này ở. Hồi đấy thằng hàng xóm hỏi em có biết NTM Khai không. Em lại tưởng hỏi cụ Minh Khai nhà mình nên bảo, ối giời dân Việt Nam tao ai chả biết. Nó bảo, ở Đức cũng nổi lắm. Đúng là ông nói gà bà nói vịt. :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Phi thương bất phú!
Em công nhận là người có học luôn được xã hội công nhận, ở các nước phát triển họ và gia đình họ sẽ có cuộc sống khá đầy đủ, nhưng cao cũng chỉ lên ở mức trung lưu.
Còn buôn bán thì tùy, nhưng thu vén tốt thì như bác gì trên kia đã viết, "chỉ một tháng cũng bằng cả năm".
Thời tụi em ở Đức thì buôn bán có thu hoạch rất tốt, nhưng thường người Đức có cách nhìn không thiện cảm lắm!
Đúng thế bác ạ.
Khoản buôn bán, tụi Đức không đánh giá cao.
Đội đó ưa chuộng Sản xuất hơn, sản xuất thực sự cái gì đó.
Dạng One man company, ở bển khá nhiều.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng muốn con cái làm việc “ tri thức” nhưng nhìn vào thu nhập thì lại suy nghĩ. Nói thật chứ dân tri thức làm công ăn lương, họ làm cả năm ko bằng em đi buôn 1 tháng. Thế nên em đang bị mâu thuẫn lắm.
Bác không tính cái vụ: Làm cả năm không bù nổi khoản Lỗ của 1 tháng à??

BMW 530

Xe tăng
Mợ này sinh ở Darmstadt. Phan Thị Minh Khai. Tụi hàng xóm Đức hay nhầm là Nguyễn Thị Minh Khai vì họ Nguyễn quá phổ biến với người Việt. Căn nhà đầu tiên em thuê ở Đức chính là khu mợ này ở. Hồi đấy thằng hàng xóm hỏi em có biết NTM Khai không. Em lại tưởng hỏi cụ Minh Khai nhà mình nên bảo, ối giời dân Việt Nam tao ai chả biết. Nó bảo, ở Đức cũng nổi lắm. Đúng là ông nói gà bà nói vịt. :D
Trước hình như dẫn chương trình của đài ViVa cụ nhỉ, mấy đứa con của chủ tiệm xưa mới sang em làm thấy dán ảnh chị này đầy phòng.

BMW 530

Xe tăng
Đúng thế bác ạ.
Khoản buôn bán, tụi Đức không đánh giá cao.
Đội đó ưa chuộng Sản xuất hơn, sản xuất thực sự cái gì đó.
Dạng One man company, ở bển khá nhiều.
Cụ nói làm em sợ , nó lại ghét giống Do thái , rồi lũ AfD lên cầm quyền lại lôi đi trại tập trung thì khổ 🤣🤣🤣🤣🤣

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói làm em sợ , nó lại ghét giống Do thái , rồi lũ AfD lên cầm quyền lại lôi đi trại tập trung thì khổ 🤣🤣🤣🤣🤣
Thực ra tụi Do Thái, rồi tụi Holland, là những đứa buôn bán nhiều.
Không phải vô cớ mà tụi Holland, dù nước nhỏ - thực lực yếu, nhưng đội thương thuyền của nó lại rất mạnh, sánh vai các cường quốc một thời như UK, France, Spain, Portugal ...

Ông Germany, trông to xác nhưng lại tập trung vào Sản xuất, GTGT có cao, nhưng thời đế quốc lại chẳng có thuộc địa nào thì phải.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Trước hình như dẫn chương trình của đài ViVa cụ nhỉ, mấy đứa con của chủ tiệm xưa mới sang em làm thấy dán ảnh chị này đầy phòng.
Đúng rồi cụ ạ. Thằng hàng xóm Đức chỗ em ở Darmstadt tự hào về mợ này lắm. Suốt ngày chỉ vào một căn nhà khoe là xưa mợ ấy sống ở đây này. Đường Martin-Buber-Straße.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ ạ. Thằng hàng xóm Đức chỗ em ở Darmstadt tự hào về mợ này lắm. Suốt ngày chỉ vào một căn nhà khoe là xưa mợ ấy sống ở đây này. Đường Martin-Buber-Straße.
Kinh, Hot girl thế kia à bác.
Chỉ tên gì bác?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Chắc nó chừa người Việt ra. :D Em thấy tụi Đức nó cũng ưu ái người Việt phết. Và sức đồng hóa của người Việt cũng mạnh. Tụi Đức chơi với người Việt lâu đều bị mình cảm hóa. Em đã hướng cho mấy thằng đồng nghiệp của em nói Banane thay vì Kartoffel, Vietnamkohl thay vì Chinakohl... :D

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Kinh, Hot girl thế kia à bác.
Chỉ tên gì bác?
Phan Thị Minh Khai cụ ạ. Một người gốc Việt khá nổi tiếng ở Đức. Sinh ra ở Darmstadt và sống đến năm tầm 10 tuổi, sau chuyển xuống München thì phải.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Phan Thị Minh Khai cụ ạ. Một người gốc Việt khá nổi tiếng ở Đức. Sinh ra ở Darmstadt và sống đến năm tầm 10 tuổi, sau chuyển xuống München thì phải.
Tôi vừa xem trên WDR:
Chị này than thở: Yêu cầu 1 đám cưới nho nhỏ, papa bẩu, chỉ 200 khách thôi.
Rồi, họ mừng tiền mặt, rồi chụp ảnh (ai cũng muốn được chụp), rồi măm măm, rồi chim cút.
Tất cả trong vòng 2h.

Bả thể hiện cứ như là, Việt nam nằm đâu đó ở Trung Phi hay tệ hơn thế, và cần người thượng đẳng Aryan từ Germany sang khai hóa vậy.

Schauspielerin Minh-Khai Phan-Thi - Kölner Treff - Sendungen A-Z - Video - Mediathek - WDR

Trong link này còn có cậu Janid McDavid, thực sự dũng cảm:
Ảnh không có 2 tay và 2 chân, lại còn bị đồng tính - và công khai thừa nhận chuyện đó.
Và đang tìm bạn đời + học lái xe + thậm chí lái xe đua.

Chỉnh sửa cuối: