[Funland] Tĩnh Hải Quân!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vulcan V70

Xe trâu
Sao thớt này lại phọt ra quán cafe nhể.

XPQ

Xe lăn
Nhưng về cơ bản,do sự phát triển về vũ khí và chiến pháp của người Tàu thua xa so mí người Tây lông nên thành lũy của Tàu nặng về khoa trương chứ không đắc dụng mấy về phòng thủ.Cả mấy nghìn năm không có bước tiến nào đáng kể cho đến khi Tây lông vác đại bác nện vào Bắc kinh thì thành lũy cũng mất đi vai trò kiên cố của nó trong chiến tranh.
Giở lại bên ta,mặc dù gọi là có La thành rồi có Hoàng Thành rồi có Cấm cung nhưng vua quan ta cũng không được yên tâm những lúc có biến.La thành thì cứ bắc ghế đẩu là ném đá thoải mái,Hoàng thành thì cho mấy nùn rơm tên lửa cũng xong,còn Cấm cung thì chả chấp,chẳng qua để cho kín đáo sinh hoạt ngày thường chứ có biến cầm cự chả nổi một canh giờ.

XPQ

Xe lăn
Giá kể từ thời kỳ Hán hay Đường gì đó khi nghĩ ra thuốc súng mà người Tàu nghĩ tiếp ra đại bác mí mút cơ tông thì thành Đại La mình kiểu gì cũng được xây bằng đá,Ninh Bình Thanh Hóa thiếu gì.Như thế thì đến giờ Hà Nội hoành tráng phải biết.

trauxanh

Xe lăn
Không, theo em thì nước vẫn phải có non
Không có non, nước cũng chỉ là nước chảy vô tình mà thôi
Nước tô điểm cho nước, non tạo hiểm yếu và tăng sức mạnh ngầm cho nước
Trong văn thơ, vẫn có câu "sơn thủy hữu tình"
Xưa, cụ Tản Đà có bài "Thề non nước" tả cái gắn bó không thể tách rời của nước và non
Nay, ông HCM có núi Mác với suối Lê-Nin,
...

Dạ dạ, cụ đúng khi xem xét địa lý sơn cước...

Chứ còn đất bình dương (đồng bằng - nơi phát triển có tầm vóc trọng yếu hơn vùng rừng núi), thì lấy đâu ra Non ạ?

trauxanh

Xe lăn
Không, theo em thì nước vẫn phải có non
Không có non, nước cũng chỉ là nước chảy vô tình mà thôi
Nước tô điểm cho nước, non tạo hiểm yếu và tăng sức mạnh ngầm cho nước
Trong văn thơ, vẫn có câu "sơn thủy hữu tình"
Xưa, cụ Tản Đà có bài "Thề non nước" tả cái gắn bó không thể tách rời của nước và non
Nay, ông HCM có núi Mác với suối Lê-Nin,
...
Như trên sơn cước non cao
Cường long thô mạch thế nào mới hay?
....
Nọ như đất dưới bình dương
Mạch thích giác điền xem tường mới hay!
......
Bình dương mạch chẳng nề chẩm gối!
......

Vậy, dưới đồng bằng thì dải đất chỉ cao bằng cái góc ruộng, hay cao ngang bắp chân cũng đã được coi là sơn rồi đấy ạ.

Thượng nhất thốn vi sơn
Hạ nhất thốn vi thủy.

Cái còm cụ quote của em, là em hóng hớt được khi mấy lão hâm hâm bàn về phong thuỷ. Thế nên sơn và thuỷ trong đó mang ý nghĩa học thuật là chính, chứ không có phải là tả về phong cảnh hay là văn học.

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Khả năng như vậy. Khó là giờ tra nguyên gốc từ ngữ thì mệt.
Em vừa Gúc được:

Đại La : 大羅 hoặc La Thành : 羅城

Nó cùng chữ La trong bài thơ Ký đề La Phù biệt nghiệp của me xừ em dù hai địa danh khác nhau.

寄題羅浮別業

Ký đề La Phù biệt nghiệp
Bất tương chân tính nhiễm ai trần,
Vị hữu yên hà bạn thử thân.
Đới nhật Trường Giang hảo quy tín,
Bác La sơn hạ bích đào xuân.

La Phù: núi ở địa phận huyện Tăng Thành tỉnh Quảng Đông, phía đông tiếp giáp địa giới huyện Bác La, núi này có hơn bốn trăm ngọn, nổi tiếng ở Việt Trung.

hoalocvung

Xe điện
Chắc là để bên đó thì không đúng với chủ đề của Box.
Bởi vì thớt tạm gọi là " treo đầu dê bán thịt chó" :)) chết cười, ngộ chữ rồi lão trâu nhỉ

p.s: hóa ra " món thịt chó - phong thủy tử vi tâm linh này" cũng là món khoái khẩu của nhiều ng mặc dù ko nói ra hoặc thậm chí nhiều lúc còn lên giọng đả phá nó;)) cười tý sặc ngày đầu tháng

hoalocvung

Xe điện
:)) theo em thớt này chủ thớt nên đổi từ " Tĩnh Hải quân" sang " Tĩnh Tâm" thì hạp hơn ;))

XPQ

Xe lăn
Chắc là để bên đó thì không đúng với chủ đề của Box.
Chúng mình chắc không bao giờ thấy một cái máy lạnh Pana kể cả Pana Tàu đi gắn vào vách một cái lều trông cá.Thành thử khi thấy,nghĩ ngay là thằng chủ lêu bị điên. Có chúng mình điên thì có,sao lại nghĩ người ta lắp máy lạnh vào lêu để dùng nó như máy lạnh? Cái tư duy hẹp hòi nó cho ra những nhận định hẹp hòi. Ngậm hoa nhài vào mồm mà thở ra vẫn lộ là vừa ăn cá. Cái căn cốt này,nhất định là tại cái thế cục Tĩnh Hải Quân mờ ra,lão trauxanh nhể ? :)):)):))

Bác thớt mở cái Tĩnh Hải Quân trong nớ,người hĩu diêm thì mới biết mà vào,người vô diêm thì từ từ tình cờ sau.Bây giờ đã đến lúc đủ chuyện để chém gió thì các Trung ương quyết định ném ra đây cho đỡ ngứa mắt.Thế thôi!

laixe01

Xe container
Dạ dạ, cụ đúng khi xem xét địa lý sơn cước...
Chứ còn đất bình dương (đồng bằng - nơi phát triển có tầm vóc trọng yếu hơn vùng rừng núi), thì lấy đâu ra Non ạ?
Thớt dài quá, em ko đọc hết, nên là ko biết đang nói về Bình Dương
Mà cái màu đỏ "bình dương" như cụ viết có phải là nói đến tỉnh Bình Dương ko ạ, (không thấy cụ viết hoa vì nó là danh từ riêng)

laixe01

Xe container
:)) theo em thớt này chủ thớt nên đổi từ " Tĩnh Hải quân" sang " Tĩnh Tâm" thì hạp hơn ;))
Chắc cụ fun, chứ "Tĩnh Hải quân" khác hoàn toàn với "Tĩnh tâm", nên không thể đổi được ạ :)

Trạng thái
Thớt đang đóng