[Funland] Tình hình KD tại Royal City!

Trạng thái
Thớt đang đóng

lanph2

Xe buýt
Việc xây dựng các TTTM lớn ở VN theo cách của Vin là đi trước thời đại, nhìn thấy những mỏ vàng mà người bình thường không nhìn thấy hoặc thấy nhưng không đủ tiềm lực để biến nó thành hiện thực. TTTM Royal ngay từ ngày khai trương em đã dự đoán là nó sẽ vắng khách trong ít nhất là 2 năm tới. Không phải Vin không nhìn thấy điều đó mà là với tỉ lệ TTTM so với thu nhập bình quân đầu người của dân HN hiện nay đang khá cao, xây dựng một TTTM mới có nhiều điểm nhấn để thu hút khách từ các TTTM khác sang là mục đích của Vin, hay nói khác khách là cướp miếng ăn trên tay thằng khác.
Nhưng đó chỉ là kế hoạch ngắn hạn, còn dài hạn thì các cụ cứ nhìn sang Bangkok là biết kịch bản của Vin là như thế nào, để một TTTM lớn đông khách cần có các yếu tố sau: Hệ thống giao thông thuận tiện, thói quen tiêu dùng qua thẻ, thói quen ăn uống khách du lịch. Bangkok đã hội tụ đủ các yếu tố đó để các TTTM như Central World, Siam hay Paragon lúc nào cũng đông đúc. Ngày bình thường người dân đi làm thì luôn có khách du lịch, buổi tối sau giờ làm là thời gian relax, gặp gỡ bạn bè của HS,SV và dân công sở. Còn cuối tuần thì khỏi nói, đông ngẹt.
VN cũng sẽ phát triển theo chiều hướng này vì thói quen tiêu dùng cũng đang dần thay đổi: Các bạn trẻ thường ra ngoài ăn uống vào buổi tối sau giờ làm việc hơn là về nhà tự nấu ăn, thói quen mua sắm qua thẻ cũng tăng mạnh nhờ các chương trình KM tích điểm giảm giá qua thẻ tín dụng liên kết giữa ngân hàng và TTTM, hệ thống đường sắt, đường bộ trên cao cũng đang trong quá trình xây dựng. Như thế là cũng hội tụ được 3/4 yếu tố tạo lên sự thành công của Bangkok rồi.
Chỉ là vấn đề thời gian, khi tuyến đường sắt trên cao tuyến Cát Linh-Hà Đông hoàn thành, các TTTM dọc tuyến này sẽ được hưởng lợi nhiều nhất. Chưa kể tuyến đường trên cao từ Times City sang Royal. Thế nên việc TTTM giờ có vắng khách hay đìu hiu một chút thì nó cũng chỉ là vấn đề nhất thời. Ngoài Royal city thì Vin đang chuẩn bị thuổng luôn cả khu cao-xà-lá để xây tiếp khu đô thị gần 1 triệu m² , 10 năm nữa thôi, các cụ sẽ biết ai ngu, ai khôn :D
Tập đoàn nhiều tiền, thì đã tính bài bản hết rồi. Cụ chủ thớt đang nói về "Hộ kinh doanh nhỏ lẻ thuê mặt bằng tại đây"
Chỉ sợ trong thời gian tới, các Hộ kd nhỏ lẻ đang dựa vào ROYAL sẽ rút dần ra - vì không chịu được lỗ.
Thía nên kinh doanh nhỏ lẻ, thời điểm này chưa nên dựa hoàn toàn vào các Hệ thống TTTM cụ nhỉ? bài toán đã thể hiện tại Parkson, BigC, Mipec....

Lavenders

Xe tăng
Tập đoàn nhiều tiền, thì đã tính bài bản hết rồi. Cụ chủ thớt đang nói về "Hộ kinh doanh nhỏ lẻ thuê mặt bằng tại đây"
Chỉ sợ trong thời gian tới, các Hộ kd nhỏ lẻ đang dựa vào ROYAL sẽ rút dần ra - vì không chịu được lỗ.
Thía nên kinh doanh nhỏ lẻ, thời điểm này chưa nên dựa hoàn toàn vào các Hệ thống TTTM cụ nhỉ? bài toán đã thể hiện tại Parkson, BigC, Mipec....
Kụ ấy nói cũng có cái ý đúng, tầm nhìn của nhà đầu tư sẽ giúp các chủ gian hàng thuê mặt bằng trong đó ăn nên làm ra nếu tầm nhìn đó giúp thu hút được nhiều khách hàng... giữa chủ đầu tư và các chủ gian hàng có quan hệ cộng sinh

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thật để có thể thúc đẩy được sự phát triển của các TTTM , thì VN phải đợi đến năm 2030 khi đời sống của nhân dân khá hơn.

Hàng bán trong TTTM phục vụ một tầng lớp chiếm khoảng 15% trong xã hội thị thành VN bây giờ ( Em tính tầng lớp ) trung lưu trở lên nhé.

Các cụ ở đây nếu nghĩ là áo sơ mi Việt Tiến - May 10 vẫn đẹp và ok thì việc gì phải bỏ ra đôi củ để mua một cái áo sơ mi khác ( giá đắt hơn ) đúng không ạ ???

Em nói thật là Vin Group nên nhìn những tập đoàn khác .
HỌ đang quay sang kiếm $ ở thế giới .
HỌ đang tìm cách xuất hàng hoặc hợp tác đầu tư với những doanh nghiệp sản xuất để tiến tới , xuất khẩu mặt hàng đi.
Đầu tư ở VN có lẽ chỉ nên đầu tư vào mảng sản xuất mà thôi .
Thế mới sống qua được thời kỳ ...này.

Một số tập đoàn đi vào sản xuất hoặc hợp tác sản xuất em nghĩ là sẽ vẫn sống tốt.
Vin rồi sẽ mệt đấy .

Nhưng điều em lo ngại nhất là Vin Group là công ty BĐS lớn quá rồi , nó sẽ gây ảnh hương và áp lực đến chính sách của VN chúng ta (khi gặp khó khắn ) . Anh Vova Ngọc Vượng này , có vẻ giống như anh lính trong truyện Nồi Cháo Rìu của Nga quá .

Đầu tiên là xây dựng từ những TTTM
B2 : hợp tác móc nối với quan chức.
B3: Sau đó tiến tới có được có những mảnh đất đẹp của Nhà nước ( toàn các khu nhà máy cũ của Hà Nội )
B4 : Tiếp đến ( đổi đất lấy dự án )

Và tương lai liệu có phải mở rộng Luật đất đai từ ( thuê đất của NN - trở thành đất Tư không ????)

Nếu vậy thì các Cụ nhà ta ( cứ như Bà già người Nga tham lam ) nghe lời anh Lính Ivan dụ đó nhỉ :D

PHANTOM OPERA

[Tịch thu bằng lái]
Đọc còm của cụ nhà cháu thấy giật mình vì sự nhìn xa ấy! Chú Vượng đúng là hậu sinh khả úy thật.
:21: :21: :21:

Chú ấy còn nhìn xa hơn nữa cơ kụ ạ, cổ phiếu của chú ấy cầm cố hết ở các ngân hàng, cty chứng khoán.. giá cầm cố khoảng 22.000đ/ cổ lấy đủ vốn và lãi roài, cổ tức chú ấy cứ chia cao lên để trả lãi, một phần tích lũy cá nhân... nếu thị trường lình xình không gỡ được nữa thì mới các ngân hàng, cty chứng khoán vào giải quyết nhá vì đấy mới là ông chủ thực sự, chú ấy làm thuê thôi nhá. Giống vụ chi Diệu Huyền đó.

Chỉnh sửa cuối:

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
:21: :21: :21:

Chú ấy còn nhìn xa hơn nữa cơ kụ ạ, cổ phiếu của chú ấy cầm cố hết ở các ngân hàng, cty chứng khoán.. giá cầm cố khoảng 22.000đ/ cổ lấy đủ vốn và lãi roài, cổ tức chú ấy cứ chia cao lên để trả lãi, một phần tích lũy cá nhân... nếu thị trường lình xình không gỡ được nữa thì mới các ngân hàng, cty chứng khoán vào giải quyết nhá vì đấy mới là ông chủ thực sự, chú ấy làm thuê thôi nhá. Giống vụ chi Diệu Huyền đó.

Nói gì thì nói Bố Vượng trong mắt em chỉ là con cá KIẾM to chứ không phải là con Cá Mập .

1 : Lợi dụng chính sách sơ hở về Luật Đất Đai của VN .
Cho nước ngoài vào thuê đất ( xây dựng , rồi bán nhà )

Chính sách đất đai , nên chỉ được phép cho chủ đầu tư nước ngoài thuê đất, xây dựng khách sạn , văn phòng và cho thuê thôi ( 50 năm sau ) cái tòa nhà đó sẽ là của CP.

Chúng ta sẽ thu được đất ( khi đó muốn bán nhà thì bán , muốn làm cơ quan công sở thì làm )

Nhà chung cư, chỉ nhà nước và tuyệt đối chỉ có nhà nước được quyền xây dựng , giao các dự án đó cho tập đoàn quân đội - dầu khí ...như vậy có phải quản lý được ( giá đất hay không ???_)

Đã vậy lại còn Góp vốn xây nhà :D , có nước nào như chúng ta không ? Người ta phải xây xong xuôi , ra giá khách đến xem căn hộ .
Chứ đây vừa góp vốn vừa run chỉ sợ chủ đầu tư BÙNG

Thế thì quá bằng lấy Mỡ nó rán nó , chủ đầu tư có cái gì ( có cái quan hệ móc nối để có những dự án ngon )
Thế này thì chằng gì mà thành tỷ phú $ nếu móc nối được những dự án đẹp trong lòng thành phố .
Có đất rồi , Tiền cũng của nhân dân đóng góp ( giá đất có chênh lệch thì xây xong phải chịu thôi.

Haha thế nên trong mắt em Bố Vượng chẳng sáng tý nào và chẳng đáng ngưỡng mộ một tý nào .
Cá Kiếm chỉ là loài cá ( sống được trong khi nước đục ) còn nước quang thì xin lỗi , chắc có mồi có Cá Kiếm xơi .

Madam X

Xe đạp
Em nói thật để có thể thúc đẩy được sự phát triển của các TTTM , thì VN phải đợi đến năm 2030 khi đời sống của nhân dân khá hơn.
Với điều kiện là năm 2030 đời sống của nhân dân khá hơn cơ. Mà giờ không có gì đảm bảo là khi đó đời sống nhân dân sẽ khá hơn. Cụ nào ở trên so sánh với Bangkok Thái lan rồi nói là 10 năm nữa TTTM Royal City cũng sẽ như thế, còn giờ do người dân chưa có thói quen vào TTTM, cháu xin hỏi cụ chứ cái TTTM ở Bankok nó có trong hầm như hũ nút kiểu TTTM nhà Vin không ạ? bẩu dân chưa có thói quen vào TTTM, thế sao Big C, Vincom Bà triệu, Trang Tien Plaza, rồi mấy cái TTTM ở Trung tâm TP HCM vv bấy lâu nay vẫn đông như trẩy hội? Như cháu đây đi mua sắm hay giải trí thì cũng thích vào TTTM , nhưng sẽ KHÔNG BAO GIỜ có ý định vào một nơi như TTTM bản Roy cả! Viẹc gì phải vào đấy? Giờ ko vào mà 10 năm nữa cũng ko có ý định. Nói chung hãy nhìn ra lý do thực sự vì sao nó vắng khách thì may ra còn cứu vãn, chứ cứ tưởng bở , nhầm lẫn lý do vì sao nó vắng khách thì chưa tiến bộ được. Nói thật ngay từ những ngày đầu nó mới khai trương, khách ùn ùn kéo đến cháu đã thấy TTTM này rồi sẽ sớm lâm vào cảnh vắng như chùa bà đanh rồi. Bởi ngoài lý do tò mò xem một lần cho biết (mà ko phải ai cũng thấy cần phải làm thế), thì chả có lý do nào do dân tình phải lặn lội chui vào cái tầng hầm đấy sất.

Chỉnh sửa cuối:

sozinho

Xe buýt
Nhìn thoáng hơn đi. Kẻo người khác bảo mình GATO.

Bác nghĩ bọn Tây nó ngu đến mức cái gì cũng đòi giữ mà thu hút được nó đầu tư sao (trong điểm 1 của bác). Thằng có tiền không làm chỗ này làm chỗ khác. Thằng có hạ tầng không có tiền mới phải đi mời chào rã họng.

Với ý 2, điện và xăng do ai nắm giữ và có quản lý được giá không?? Trong kinh doanh việc mỡ nó rán nó là bình thường, bác có tài thì thu hút người khác góp tiền cho bác đi.
Em chỉ có một điểm chung với bác là không ngưỡng mộ gì anh V, nhưng em có lý do riêng.

Nói gì thì nói Bố Vượng trong mắt em chỉ là con cá KIẾM to chứ không phải là con Cá Mập .

1 : Lợi dụng chính sách sơ hở về Luật Đất Đai của VN .
Cho nước ngoài vào thuê đất ( xây dựng , rồi bán nhà )

Chính sách đất đai , nên chỉ được phép cho chủ đầu tư nước ngoài thuê đất, xây dựng khách sạn , văn phòng và cho thuê thôi ( 50 năm sau ) cái tòa nhà đó sẽ là của CP.

Chúng ta sẽ thu được đất ( khi đó muốn bán nhà thì bán , muốn làm cơ quan công sở thì làm )

Nhà chung cư, chỉ nhà nước và tuyệt đối chỉ có nhà nước được quyền xây dựng , giao các dự án đó cho tập đoàn quân đội - dầu khí ...như vậy có phải quản lý được ( giá đất hay không ???_)

Đã vậy lại còn Góp vốn xây nhà :D , có nước nào như chúng ta không ? Người ta phải xây xong xuôi , ra giá khách đến xem căn hộ .
Chứ đây vừa góp vốn vừa run chỉ sợ chủ đầu tư BÙNG

Thế thì quá bằng lấy Mỡ nó rán nó , chủ đầu tư có cái gì ( có cái quan hệ móc nối để có những dự án ngon )
Thế này thì chằng gì mà thành tỷ phú $ nếu móc nối được những dự án đẹp trong lòng thành phố .
Có đất rồi , Tiền cũng của nhân dân đóng góp ( giá đất có chênh lệch thì xây xong phải chịu thôi.

Haha thế nên trong mắt em Bố Vượng chẳng sáng tý nào và chẳng đáng ngưỡng mộ một tý nào .
Cá Kiếm chỉ là loài cá ( sống được trong khi nước đục ) còn nước quang thì xin lỗi , chắc có mồi có Cá Kiếm xơi .

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn thoáng hơn đi. Kẻo người khác bảo mình GATO.

Bác nghĩ bọn Tây nó ngu đến mức cái gì cũng đòi giữ mà thu hút được nó đầu tư sao (trong điểm 1 của bác). Thằng có tiền không làm chỗ này làm chỗ khác. Thằng có hạ tầng không có tiền mới phải đi mời chào rã họng.

Với ý 2, điện và xăng do ai nắm giữ và có quản lý được giá không?? Trong kinh doanh việc mỡ nó rán nó là bình thường, bác có tài thì thu hút người khác góp tiền cho bác đi.
Em chỉ có một điểm chung với bác là không ngưỡng mộ gì anh V, nhưng em có lý do riêng.
Thu hút đầu tư không ai thu hút như vậy đâu như vậy tương lai đời con cháu ta chắc hẳn là mất đất .
Cứ như em thế CỤ cứ tính xem .
Hà Đông giờ sẽ là địa bàn đầu tư của Hàn , quanh quẩn có 1-2km toàn thương hiệu của Hàn ( Lotte - Huyndai )
Hưng Yên sẽ là địa bàn đầu tư của Nhật Bản ( Ecopark )
Còn dự án Yên Sở là của bọn Mỹ
Ngoài ra là của các tập đoàn tư nhân , còn tập đoàn xây dựng NN chết lâm sàng từ lâu rồi , Sông Đà tại sao chẳng có dự án ngon nào ???
Rồi bao nhiêu các công ty xây dựng khác của Nhà Nước.

Đấy thế riêng cái mảnh đất Hà Nội này thì đâu sẽ là của con cháu chúng ta về sau ??

Còn những con cá mập ở trên TG vào VN không phải con nào cũng tử tế như chú Lotte , xây đựng cái tòa nhà đó ( không bán ) mà chỉ làm TTTM và văn phòng cho thuê, chẳng cần góp vốn như chú Keangnam và Hyundai.

Nhưng hai chú đó còn xây dựng chất lượng đáng đồng tiền bỏ ra , nhìn lại nhà xây dựng của Vin Group có giá tiền thậm chí còn có phần hơn chất lượng thì chẳng tương xứng.

Cụ có nghĩ là 50 sau ( như các cụ nhà chúng ta nói - ...trâu hóa bùn không :D) , em thấy chán cho cái chính sách của VN cực kỳ. Vấn đề ở đây không phải là các Cụ không nhìn ra , các Cụ không biết .
Mà đây chỉ là để tồn tại để trục lợi cá nhân mà thôi . Tiền lobby của Bố Vượng ( bỏ ra chắc là nhiều :D) ( thế nên dự án mới chẳng về tay các công ty xây dựng Nhà nước , giá đất mới để HỌ đẩy tự do

Chỉnh sửa cuối:

scorp8x

Xe container
Việc xây dựng các TTTM lớn ở VN theo cách của Vin là đi trước thời đại, nhìn thấy những mỏ vàng mà người bình thường không nhìn thấy hoặc thấy nhưng không đủ tiềm lực để biến nó thành hiện thực

Ko biết cụ/mợ này đi được bao nhiêu nước, gặp bao nhiêu đại gia rồi mà tầm nhìn hay quá :) ngưỡng mộ :D 1 người mình biết từng từ chối lời mời CFO & hiểu kha khá Vin cũng ko chém được vậy

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có mùi bánh GATO ở đâu đây
Cụ bỏ cái từ GATO đó đi nhé , em nói thật trong cuộc sống thì Ghen ăn tức ở là chuyện bình thường , nhưng để GATO với một tập đoàn xây dựng có vốn tỷ $ thì lấy tư cách gì để GATO ????
Trong khi chúng ta ở đây không cạnh tranh trong lĩnh vực đó ????

Còn những điều em muốn nói thực tế là :

Các CỤ ơi là các CỤ không có ai lại để chính sách sơ hở , nuôi những con Cá Kiếm . Vô hình chung giết chết con mình đâu các CỤ ạ ...
Bao nhiêu tập đoàn xây dựng của nhà nước đã và đang chết lâm sàng .
Bao nhiêu dự án của nhà nước tốt đẹp , lấy ra nuôi cá Kiếm .

Nói tóm lại là em chán lắm ....

VN bây giờ em hy vọng vào các Bác Bên Quân đội vào cuộc thôi . Các Bác ý nói là làm mà làm Mạnh , làm tốt và làm đúng.
May chừng còn có những người ( cống hiến cho đất nước này ) . Ngoài ra toàn là kẻ trục lợi mà thôi .
Vova Ngọc Vượng , cá kiếm trục lợi chính sách
Một số Cụ cũng là cá kiếm trục lợi chế độ ...

Hhhhaaaaiiiizzzz.
Cũng không nghĩ là cái thread Royal nó đẩy đi đến chiều hướng này ....( Nhưng nói về Royal , nói về Vin phải nhìn theo nhiều lăng kính lắm cơ )

Chỉnh sửa cuối:

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Cụ bỏ cái từ GATO đó đi nhé , em nói thật trong cuộc sống thì Ghen ăn tức ở là chuyện bình thường , nhưng để GATO với một tập đoàn xây dựng có vốn tỷ $ thì lấy tư cách gì để GATO ????

Các CỤ ơi là các CỤ không có ai lại để chính sách sơ hở , nuôi những con Cá Kiếm . Vô hình chung giết chết con mình đâu các CỤ ạ ...

VN bây giờ em hy vọng vào các Bác Bên Quân đội vào cuộc thôi . Các Bác ý nói là làm mà làm Mạnh , làm tốt và làm đúng.
May chừng còn có những người ( cống hiến cho đất nước này ) . Ngoài ra toàn là kẻ trục lợi mà thôi .

Hhhhaaaaiiiizzzz.
Cũng không nghĩ là cái thread Royal nó đẩy đi đến chiều hướng này ....( Nhưng nói về Royal , nói về Vin phải nhìn theo nhiều lăng kính lắm cơ )

To chuyện rồi, các cụ quay trở lại vấn đề các hộ kinh doanh trong đó đi. Đặc biệt là khu ẩm thực và các cửa hàng nhỏ. Cũng là cơ hội để làm giàu đấy ạ

oliu

Xe buýt

Hhhhaaaaiiiizzzz.
Oh em ngửi thấy thật mà, sao cụ lại bắt em bỏ đi, đòi hỏi công bằng với dân chủ mà mở mồm ra là cấm em :) nói cái em ngửi thấy là sao, là sao :D

anhson

Xe tải
e vào Royyal 1 lần vào ngày nghỉ đường vào chật...vào trong thì cung chả có ji đăc biệt..

nguyenviettho

Xe hơi
Em còn chưa vào chỗ này bao giờ :(

N-DESIGN

Xe tăng
Cái bọn Kid city trong khu này dã man lắm, nó liên kết với các trường Tiểu học để bán vé cho học sinh, nhà trường thì cho học sinh nghỉ hẳn 1 ngày để đi chơi. Nó làm như vậy thì dù bố mẹ k muốn hay k có điều kiện cho con vào chơi cũng phải cắn răng cho con đi, k thì con mình lại tủi thân với các bạn cùng lớp. :(

khanhnguyen09

Xe container
Cái bọn Kid city trong khu này dã man lắm, nó liên kết với các trường Tiểu học để bán vé cho học sinh, nhà trường thì cho học sinh nghỉ hẳn 1 ngày để đi chơi. Nó làm như vậy thì dù bố mẹ k muốn hay k có điều kiện cho con vào chơi cũng phải cắn răng cho con đi, k thì con mình lại tủi thân với các bạn cùng lớp. :(
Thảo nào hôm nọ F1 nhà em cầm 2 vé mời về bảo cô giáo phát cho, nội dung mời đích danh F1 tới dự lễ gì đó của Vin, bắt em phải đưa đi bằng được.

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Hơ hơ còn được tặng 1 bịch TH True Milk nữa cơ Cụ ạ .:P ( Th True Milk chứ không phải là Vinamilk nhé :D)

Rồi giảm giá khuyến mại nếu có thẻ của Techcombank ( một chân rết của tập đoàn Masan )

Chết cười hôm em vào đó , mua chút hàng em gái đó hỏi em là đã làm thẻ của Royal chưa , mà do ngân hàng của Tech làm đó mà.
Em mới nói lại rằng , hợp tác liên doanh mạng lưới à ???

Em gái chẳng hiểu em nói gì ...và em cười em trả tiền rồi đi .

Nói tóm lại mạng lưới của Vin Group này, tưng bừng khuyến mại và kinh doanh , chẳng ai khảo mình cũng xưng ( cũng lồ lộ ra đó nhỉ :-? )

Cứ ngẫm nghĩ ...

tainon

Xe điện
mong các cụ bán hàng trong ấy đông khách để có lãi, có lãi để bán rẻ thỉnh thoảng cháu lượn vào, ở HN giờ kiếm chỗ đi dạo không bụi bặm, gửi xe rẻ, không gian đẹp, đồ ăn cũng có cái rẻ, có siêu thị, vv để dẫn trẻ con đi chơi như thế có phải dễ đâu, mà còn sạch sẽ ra công viên cũng nhếch nhác bụi bặm, đi chơi tiện thể đi siêu thị luôn trong đấy cũng tiện.

Trạng thái
Thớt đang đóng