[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Nga chuyển về thế phòng ngự là điều tối kỵ của binh gia, nhiều cụ cứ khen a Sorovikin với phòng tuyến mang tên ảnh chứ theo em anh này mất chức là đúng, vì chiến lược rất sai lầm khi dựng phòng tuyến phòng ngự kiểu phòng tuyến Maginot, trải dài cả trăm ngàn km, vừa tốn công trong khi địch chỉ cần chọc thủng được 1 chỗ bất kỳ xuyên vào phía sau thì cả phòng tuyến sẽ sụp đổ.
Chiến tranh hiện đại giờ là binh quý thần tốc, đánh rắn dập đầu, 1 là đánh sụp hẳn đối phương, 2 là hòa đàm rút quân về, dùng các phương án kinh tế chính trị khác.
Công nhận Nga ngố thật :)) , may cho Nga là khắc tinh duy nhất của quân Nga lại đang ở xứ rau muống, chứ không thì lại giống chuyện cố tích xứ rau: "rồi mày biết tay ông"

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Hiến pháp Nga được sửa theo lệnh của anh Tin một lần thì cũng có thể được sửa lần nữa mà cụ. Thích thì họ sửa thôi mà.

Còn anh Tin thích thì những chàng trai Nga vẫn phải ở lại chiến hào giữ đất thôi. Chỉ tiếc là khi chết đi, thân xác ko được ai quan tâm chôn cất. Các bà mẹ Nga ở Moscow vẫn phải tăng gia sản xuất thêm con trai đi giữ đất cho anh Tin.
Hiến pháp nào cũng do con người viết ra và cũng sẽ được sửa đổi theo thời gian

Vanh234

Xe buýt
Các cụ toàn tướng tài, nhà phân tích chiến lược. Cho em mở mắt về đỉnh cao trí tuệ Việt Nam.
Thằng thủ trong chiến tranh hiện đại thì tiêu hao, còn thằng công thì ko tiêu hao :D Thằng chạy trên đồng thì sống, thằng nấp hầm thì chết. Thằng dẫm mìn thì sống, thằng rải mìn thì chết. Thằng công biết bắn còn thằng thủ nằm chờ chết, trong khi thằng thủ cái gì cũng hơn, vũ khí, nhân lực, chiếm lĩnh bầu trời…
Thật sự em được mở mắt rất nhiều từ các cụ. Các cụ ngồi ngay ngắn cho em kính 1 cái!!!
Cụ cứ vào thong thả mà đọc sẽ còn nhiều cái hài lắm … rất là thư giãn 🤣🤣😀

BinhminhSG

Xe buýt
hehe, vụ này thằng Thụy Sĩ chơi ngu quá, sau bập bập ngay, nhưng đ...éo kịp nữa. Danh tiếng trung lập, là nơi giữ tiền cho cả thế giới, tạo dựng và duy trì được trong mấy trăm năm, bỗng chốc hóa thành hư không. Đen quá :P Giờ cả thế giới hoảng loạn,âm thầm tìm trăm phương ngàn kế lấy dần tài sản của mình ở ngoài biên giới (đang gửi ở bất cứ xó xỉnh nào trên thế giới, ngoài biên giới nước mình) về nước.
Không chỉ Thụy Sỹ mua danh 3 vạn bán danh 3 đồng đâu, đám đồng đảng Teilon cũng dính đòn hồi mã thương mà có khi phải mất thêm vài ba thế hệ nữa mới vớt vát phần nào chút uy tín.

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Khác nhau ở chỗ1 số nước như Ng, hiến pháp nằm trong tay 1 cá nhân, cá nhân đó muốn viết sao thì viết sửa sao thì sửa miễn có lợi cho bản thân him, ko ai can ngăn dc (can ngăn thì 1 là âm thầm cho đi chầu diêm vương, 2 là vào nhà mát bóc lịch) 🤭
CHẢ CÓ BẰNG CHỨNG nào cho bác chứng mình điều này là ĐÚNG. Cho nên em thấy lập luận của bác chưa vững ạ.

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Thủ trước 1 kẻ địch không quá mạnh nhưng lại có rất nhiều pháo và vũ khí tầm xa với độ chính xác cao thì là tự mình đào hố chôn mình cụ ạ.
Vậy là người Nga chôn chính mình từ tháng 6 tới giờ chưa xong, chắc còn phải chôn dài dài, đúng là bọn "ngố", phải tay Thụy Sĩ, chôn 1 ngày xong :)) :))

DuongPago

Xe máy
Ngày xưa, khi khả năng cơ động chưa phát triển thì việc thủ mới dễ, vì chỉ cần chặn yết hầu, những nơi hiểm yếu, thì vạn quân khó qua, đó là lý do mà có cụ nào đó ở trên nhắc về tích của cụ Lượng với anh Ý.
Chứ thời nay, việc cơ động triển khai quân hàng nghìn, hàng chục nghìn, thậm chỉ cả trăm nghìn km là rất dễ dàng và nhanh chóng, thì việc dựng lên 1 phòng tuyến phòng ngự thụ động theo em là dở về nghệ thuật chiến tranh. Thời WW II còn kém xa bây giờ mà phòng tuyến Maginot của Đồng minh bảo vệ nước Pháp đã cho thấy là quá dở rồi, vì khi đó quân tấn công, nếu có khả năng cơ động cao (quân Hitler chỉ di chuyển bằng xe tăng, ngày nay còn ngồi máy bay, đi nhanh hơn cơ) thì có thể chọn 1 điểm yếu để xuyên phá và như thế cả phòng tuyến sẽ thành vô nghĩa.

Đã từ lâu lắm rồi trong các cuộc chiến tranh em không thấy ai dựng phòng tuyến dài hàng nghìn km như Nga hiện nay đang làm cả, theo em nó cho thấy sự lạc hậu trong học thuyết quân sự Nga, mà có vẻ như những vị tướng "chưa" tài năng lắm, nhưng vì trung thành với anh Tin nên được tin dùng, đặc biệt là e đánh giá rất thấp anh Shogui, 1 bộ trưởng QP mà thậm chí có vẻ là không biết đánh trận.
Nói thi hay lắm nhưng phương tiện cơ giới ở đâu để chuyển quân thì ko thấy nói. Đánh địch ngoài công sự là cái dễ nhất, rúc trong công sự đấm ra cũng là cách ít thương vong nhất. Rõ ràng so với WW II Uca còn ko bằng cái móng tay về cơ giới so với Đức thì xuyên phá phòng tuyến kiểu gì? Đánh điểm mà ko giải quyết đc nhanh ko thọc sâu mở rộng đc thì ko nghĩ lại địch cũng cơ giới vận chuyển thêm quân về thủ hay sao? Nghĩ đc cách điều quân tấn công chớp nhoáng mà ko nghĩ đc nó cũng điều quân về thủ chớp nhoáng đc chắc?

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Các cụ toàn tướng tài, nhà phân tích chiến lược. Cho em mở mắt về đỉnh cao trí tuệ Việt Nam.
Thằng thủ trong chiến tranh hiện đại thì tiêu hao, còn thằng công thì ko tiêu hao :D Thằng chạy trên đồng thì sống, thằng nấp hầm thì chết. Thằng dẫm mìn thì sống, thằng rải mìn thì chết. Thằng công biết bắn còn thằng thủ nằm chờ chết, trong khi thằng thủ cái gì cũng hơn, vũ khí, nhân lực, chiếm lĩnh bầu trời…
Thật sự em được mở mắt rất nhiều từ các cụ. Các cụ ngồi ngay ngắn cho em kính 1 cái!!!
Tiêu chuẩn kép cả đấy, đến lượt quân Nga chiếm được Odesa có thể là quân Nga bị "dồn ép" phải rút về Odesa

thanh040506

Xe trâu
Nói thi hay lắm nhưng phương tiện cơ giới ở đâu để chuyển quân thì ko thấy nói. Đánh địch ngoài công sự là cái dễ nhất, rúc trong công sự đấm ra cũng là cách ít thương vong nhất. Rõ ràng so với WW II Uca còn ko bằng cái móng tay về cơ giới so với Đức thì xuyên phá phòng tuyến kiểu gì? Đánh điểm mà ko giải quyết đc nhanh ko thọc sâu mở rộng đc thì ko nghĩ lại địch cũng cơ giới vận chuyển thêm quân về thủ hay sao? Nghĩ đc cách điều quân tấn công chớp nhoáng mà ko nghĩ đc nó cũng điều quân về thủ chớp nhoáng đc chắc?
Cụ chuẩn. Nhiều cụ chưa bắn súng phát nào nhưng bàn đánh trận quá Triệu Quát rồi ạ.

crYztaL

Xe buýt
300k huy động năm ngoái (chưa kể vài trăm k lính nghĩa vụ, lính đánh thuê) biến đâu hết rồi nhỉ?

Shoigu ra lệnh huy động thêm 200.000 người Nga trên khắp Liên bang Nga.
Lệnh có hiệu lực vào ngày 11 tháng 9 và phải được hoàn thành trước ngày 1 tháng 11.

Lại đem tin fake về rồi :)

trinhhunghb

Xe lăn
Xe tăng nào ra tuyến đầu mà ko cháy hả cụ ? Nhất là trong điều kiện cả 2 bên đều thừa tên lửa chống tăng hiện đại ?

Nói thặc là chiến trường Ukr-Nga, giờ mà xem tăng cháy thì chả có gì hay ho, nhàm quá rồi.

Ps: Có nhõn 1 con Challenger 2 bị cháy, mà thớt này ko ít hơn 30 cụ đưa tin.
Hình như lần đầu bị cháy Cụ ạ ..còn cháy suốt thì chả ai đưa tin nữa đâu Cụ

STElectrics

Xe lăn
Nghe bọn tây lông chúng nó đồn người anh em Cu Ba đang phản đối Nga La Tư vụ tuyển dụng công dân nước họ đi lính đánh Ukraine. Họ sẽ xử lý hình sự những ai đi lính cho Nga và họ cũng phản đối cuộc chiến tranh xâm lược này. Cụ nào đòi link thì thông cảm cho em, em chỉ dẫn được link của bọn media tây không đáng tin cậy với các cụ thôi.

TU160M2

Xe tăng
Nghe bọn tây lông chúng nó đồn người anh em Cu Ba đang phản đối Nga La Tư vụ tuyển dụng công dân nước họ đi lính đánh Ukraine. Họ sẽ xử lý hình sự những ai đi lính cho Nga và họ cũng phản đối cuộc chiến tranh xâm lược này. Cụ nào đòi link thì thông cảm cho em, em chỉ dẫn được link của bọn media tây không đáng tin cậy với các cụ thôi.
Mình tin là cụ tin media Tây lông, còn media Tây lông thì nó không đáng tin từ hơn một năm rồi.

TU160M2

Xe tăng
Em đọc còm mà không nhịn được cười, hehehe

truongsumo

Xe hơi
Fi công lái Mi8 phản bội Tổ quốc và lên truyền hình U+EU!
Cần buff truyền thông để lấp tin xe tăng chalenger của Anh bị bắn cháy cụ.Cảnh quay tăng chalen cháy quá rõ nên cần phải có 1 tin gì đó tràn ngập kênh truyền thông để lấp liếm, để xem cháy thêm vài chiếc nữa lấp liếm kiểu gì.

crYztaL

Xe buýt
Nàng Thuý Ng xưa nay nói ko là có, nói có là ko mà 🤭

Tháng 9/2022: Ký sắc lệnh huy động "một phần" hơn 300k quân.
Tháng 10/2022:
Nga huy động thêm 120.000 lính nghĩa vụ mới
Chủ nhật, 02/10/2022 11:15 (GMT+7)

Thì nó liên quan gì đến cái Prikas fake vớ vẩn được cho là Shoigu ký ở cái bài post trên của bạn mà Thúy với chả Kiều.

thichuongbia

Xe buýt
Các nỗ lực đột phá của Ukraine đã dẫn đến kết quả là tổn thất không thể bù đắp về trang thiết bị quân sự", Viện Nghiên cứu Quốc phòng và An ninh Hoàng gia Anh (RUSI) nhận định ngày 4/9 công bố báo cáo đánh giá tình hình chiến sự, theo Newsweek.
Cháy thì đã có nhà tài trợ lo, U cà cứ vô tư đốt thoải mái đê😁😁😁

tratida

Xe container
Trạng thái
Thớt đang đóng