[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vừa đi vừa láii

Xe container
Tại sao một đất nước có chủ quyền như Ukraine lại phải một đất nước ở tận đẩu đâu ép buộc chiến thuật vậy nhỉ?
Ucr là con cá, lỡ ăn phải miếng mồi gắn trên lưỡi câu của EU nên phải chấp nhận bị ròng đi :(
Lính được đào tạo chuẩn NATO thì nằm trong nghĩa trang to đẹp.
Giờ theo chiến thuật NATO thì không biết còn chỗ chôn không nữa. Thương lắm :(

MrTea80

Xe tải
Cụ nhiều lúc nói rất điêu, cái clip cụ khoe là cái xe Bradley ở khu vực phía Nam làng Rabotyne vào bốc thương binh ra ạ. Còn việc nó không bị bắn lúc ấy thì đơn giản là nó bốc xong là rút ngay, phía Nga hoặc chưa phát hiện ra hoặc chưa kịp triển khai để tấn công nó lúc đấy. Cũng trong clip đấy thương binh Ukraine nằm.la liệt, chả nhẽ do họ tự bắn vào nhau? Do không phải do phía Nga gây ra?
Có clip khác quay rõ Nga dập pháo vào lúc Ukraine luân chuyển quân đấy, mời cụ lội lại page mà xem.
Thôi cụ ơi. Đùa hoài. :)
Clip có 1 anh thương binh Ukriane thì cụ bảo nằm đầy. Chiếc Bradley nó vào càn tứ lung tung bắn nát bét 4-5 cứ điểm của Nga chán chê mà cụ bảo vào bốc thương binh :)
Nay Ukraine dồn quân đánh Tomak mà cụ cứ ngồi đó mơ mộng về lính Nga ở Robotyne :)
Thôi cụ cứ nghĩ thế cũng được. Chắc chiều nay hoặc tối nay là có tin mới cho cụ mơ mộng tiếp thôi mà.

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ nhiều lúc nói rất điêu, cái clip cụ khoe là cái xe Bradley ở khu vực phía Nam làng Rabotyne vào bốc thương binh ra ạ. Còn việc nó không bị bắn lúc ấy thì đơn giản là nó bốc xong là rút ngay, phía Nga hoặc chưa phát hiện ra hoặc chưa kịp triển khai để tấn công nó lúc đấy. Cũng trong clip đấy thương binh Ukraine nằm.la liệt, chả nhẽ do họ tự bắn vào nhau? Do không phải do phía Nga gây ra?
Có clip khác quay rõ Nga dập pháo vào lúc Ukraine luân chuyển quân đấy, mời cụ lội lại page mà xem.
Em nghĩ có thể lính Nga biết nhưng không bắn vào xe cứu thương.

1.25 ton

Xe điện
Clip có 1 anh thương binh Ukriane thì cụ bảo nằm đầy. Chiếc Bradley nó vào càn tứ lung tung bắn nát bét 4-5 cứ điểm của Nga chán chê mà cụ bảo vào bốc thương binh :)
Nay Ukraine dồn quân đánh Tomak mà cụ cứ ngồi đó mơ mộng về lính Nga ở Robotyne :)
Thôi cụ cứ nghĩ thế cũng được. Chắc chiều nay hoặc tối nay là có tin mới cho cụ mơ mộng tiếp thôi mà.
Mời cụ quote lại cái clip nhé, rồi đếm xem bao nhiêu người. Đoàn xe 80 cái của Ukraine còn đang ở hướng tiến về Rabotyne, lấy đâu ra mà bốc phét đánh về Tokmak?

- Tập trung 3-4 lữ đánh cái láng Rabotine 2 tháng chưa xong, nướng không biết bao nhiêu quân với thiết bị , Nếu tập trung số lượng lớn ăn nhiệt áp, với tên lửa thì anh Ze lại lên 113 sớm.
Mỹ tuổi gì ép Ukr??
Có cụ Ấy bên phe Gì còn khăng khăng cả Nato tập thể còn không thao túng giật dây được chính quyền Zelensky kìa.
Hay là chính quyền Zelensky không phải là Ukr? :)

Vô Dụng

Xe buýt
Phải trùng phạt giữa thanh thiên bạch nhật ngay gần Mốt câu thì tác dụng răn đe mới lớn.

Putin đại đế dần chuyển sang cai trị bằng reo rắc sự sợ hãi. Các cá nhân nào đang ngầm mưu đồ phản loạn thì cứ lấy đó làm gương.
Em không đồng ý quan điểm này, có rất nhiều cách để dằn mặt và răn đe mà không cần phải làm kiểu thô thiển như vậy. Em thấy nó không giống với phong cách của Putin mà nó giống như một sự đấu đá nội bộ và người chống đối đang muốn cho cả thế giới thấy.

thanhdat02

Xe máy
Lính Nga thật kinh hoàng. 1 anh mặc quần sịp đeo khẩu AK giết được 18 anh biệt kích seal trang bị tận răng của Ukraine.
Anh lính Nga mặc quần sịp đấy chắc chắn sẽ được huy chương "Anh Hùng Nước Nga" !
1 tăng Nga làm thịt 8 tăng , thiết giáp của Ukr thì đây cũng là chuyện thường thôi.

Delta

Xe buýt
Em không đồng ý quan điểm này, có rất nhiều cách để dằn mặt và răn đe mà không cần phải làm kiểu thô thiển như vậy. Em thấy nó không giống với phong cách của Putin mà nó giống như một sự đấu đá nội bộ và người chống đối đang muốn cho cả thế giới thấy.
Khi xử lý một ai đó bằng thuốc độc, là người ta đã có sự kiềm chế hoặc tránh né nào đó. Còn khi xử lý bằng cho rơi máy bay giữa ban ngày với rất nhiều nhân chứng, người ta muốn gửi đi một thông điệp thật mạnh mẽ "ai muốn làm kẻ tiếp theo?"

Theo em thì người dân Nga bị đang bị băng của anh Pu lừa dối, ép buộc, ném vào cuộc chiến tranh huynh đệ tương tàn với Ukraine thôi. Sau khi Ukraine đánh cho cút về nước thì băng đảng của anh Pu sẽ bị lung lay tận gốc, người dân Nga sẽ đứng lên đòi lại chính quyền, cùng với các nước anh em trong Liên Xô xây dựng lại một tương lai tươi đẹp, hòa bình, hữu nghị, hợp tác.
Cụ phán chuẩn rất ạ, e chỉ sửa tí ti...
Theo em thì người dân Ukr bị đang bị băng của anh Ze lừa dối, ép buộc, ném vào cuộc chiến tranh huynh đệ tương tàn với Nga thôi. Sau khi Nga đánh cho Mỹ cút đánh cho ngụy nhào thì băng đảng của anh Ze sẽ bị lung lay tận gốc, người dân Ukr sẽ đứng lên đòi lại chính quyền, cùng với các nước anh em trong Liên Xô xây dựng lại một tương lai tươi đẹp, hòa bình, hữu nghị, hợp tác. :)) :))
(Lý do sửa thì e nghĩ cứ lấy link của RFI cho dừa lòng các cụ tím https://www.rfi.fr/vi/quoc-te/20131213-khung-hoang-ukraina-mang-mau-sac-chien-tranh-lanh-nga-my . "Mỹ" là ai thì ai cũng biết rồi, hậu đậu vô duyên đụng đâu nát bét đấy;, còn "ngụy" ở đây là nhóm được chị Nuland xây dựng từ bánh mì và nước suối ở quảng trường Maidan chứ ko phải từ ý nguyện của người dân - cụ thể là cq anh Ze)
Còn chị Vic, rõ ràng ko phải người bán bánh mì bị ế rồi, chị thân chinh từ mẫu quốc sang thì chắc chị đi dạng biệt phái công vụ gì đó, chị làm những gì ở đó thì chả phải cụ mà đến em cũng chịu ;)) ;))

Chỉnh sửa cuối:

Dminnn2018

Xe tải
Bên USA còn lôi cụ Trăm nhà e ra truy tố hình sự, chụp ảnh kiểu nghi phạm rồi đăng lên báo chí kìa cụ. Cũng là để răn đe và cho cả thế giới thấy, về mặt nào đó ông Nhạc sỹ và cụ Trăm cũng giống nhau ở khoản hành động bốc đồng dùng lực lượng của mình đi đảo chính úp sọt bộ sậu ở thủ đô làm hao tổn mạng người.

taint

Xe hơi
Phương tây ngây thơ thế thì sắp xuống mồ chôn rồi. Giống như vụ đảo chính, đây chỉ là diễn thôi. BRICS sẽ là thế lực đối trọng đưa Mỹ và phương Tây xuống bùn đen.

Hết trích.
đối trọng kiểu gì mà 15 năm rồi không ra nổi 1 quyết định cho ra hồn. đến vỗ tay xong tất cả lại về... đến đồng nội tệ của các nước trong nhóm còn chẳng tin tưởng nhau,đến Nga, ấn, TQ chẳng ông nào chấp nhận lấy đồng nội tệ của nhau làm cơ sở cho việc tham chiếu thanh toán thì trông mong gì hả cụ...

quanggialai

Xe điện
muốn đến được Tomak thì phải vượt qua Novopokrovka và Solodka balka. Novopokrovka thì có thể nhưng Solodka balka sẽ là trận chiến đầu tiên với hàng phòng thủ thực sự của quân đội Nga ạ.
Tuyến phòng ngự lớp 1 của Nga án ngữ ngay trước cửa ngõ Solodka balka. Từ Robotyne về Solodka mất 8km. Từ lúc Ukr triển khai phản công tới giờ phút này nói thẳng ra là chưa đụng tới được hàng phòng ngự đầu tiên.
p/s đoạn Novopokrovka có 1 khúc cua rất khó chịu. Quân Ukr muốn qua Solodka thì phải khoét rộng đoạn Novopokrovka nếu không muốn bị bao vây diệt gọn

1.25 ton

Xe điện
Clip đây này vào mà đếm đi cụ. Đếm xong rồi mà vẫn bảo là có 1 thì cụ giỏi quá làm.toán thua cả.lớp 1 rồi.

tolex

Xe hơi
Các cụ OF nhà ta hay có câu “Thô nhưng mà thật”. Em chụp lại màn hình lời ông anh nhắn thằng em :o)

còn link bài báo ở đây để cụ khỏi nói emchế ảnh nhé:

messi1986

Xe buýt
Ít nữa Nga nó mà bơm cho châu phi đánh nhau nữa thì ối dời ơi, châu âu đang tràn ngập người tị nạn ukaina mà lại thêm người tị nạn châu phi nữa thì xong

BinhWalker

Xe điện
Tổng thống Mỹ Joe Biden không ngạc nhiên khi biết Prighozhin bị "phi phát xít", ông cũng nói thêm rằng không có chuyện gì ở Nga mà Tổng thống Putin không đứng ở đằng sau. Tất nhiên, ông Biden không biết rằng ở một nơi xa xôi ít người quan tâm, vẫn có những luồng dư luận cho đây vẫn là kịch hay, là kim thiền thoát xác blah blah... Nếu ông Biden biết đến những phân tích thiên tài hâm hấp 39 độ C này có khi ông sẽ thận trọng hơn với phát biểu của mình, vì chả gì đấy cũng là Bộ tổng tham mưu mạng của quý anh Putin.
Quan trọng ai sẽ thay Prighozhin lãnh đạo Wagner? Không biết Surovikin có gia nhập lãnh đạo Wagner không?

Để một ông Prighozhin suốt ngày chửi Shoigu thế thì chỉ mất đoàn kết, giảm nhuệ khí thôi nên Prighozin như kiểu "dead man walking" vậy

Wagner cũng không còn nhiều ý nghĩa với chiến dịch Ukraine nữa, phòng tuyến phòng thủ của Shoigu đang làm khá tốt. Không có lý do gì để thay Shoigu

Hóng Wagner là hóng Belarus và châu Phi thôi. Hóng thêm Surovikin đi đâu

thanhdat02

Xe máy
- Rip người anh hùng của dân tộc Nga, lịch sử xẽ luôn ghi nhớ công lao của anh. Người lãnh đạo đội quân Wagner huyền thoại đã đánh tan hàng chục lữ đoàn Azov ở bakhmut để bảo vệ nhân dân vùng Crum.

valid

Xe buýt
The Telegraph
Quân lực Uca sắp hết người để bắt lính hết luôn thời gian để dành chiến thắng.
Ukraine’s army is running out of men to recruit, and time to win
Victory may be in sight for Vladimir Putin

Zelenskyi họp báo: Sẽ tăng cường bắt lính theo yêu cầu của quân đội.

Reznikov bt.bqp Uca: Các bạn phải chuẩn bị tinh thần rằng những người bị bắt trước đó trên đường phố sẽ sớm hết và chúng tôi chắc chắn sẽ đến tìm bạn.

Isiris

Xe hơi
The Telegraph
Quân lực Uca sắp hết người để bắt lính hết luôn thời gian để dành chiến thắng.
Ukraine’s army is running out of men to recruit, and time to win
Victory may be in sight for Vladimir Putin

Zelenskyi họp báo: Sẽ tăng cường bắt lính theo yêu cầu của quân đội.

Reznikov bt.bqp Uca: Các bạn phải chuẩn bị tinh thần rằng những người bị bắt trước đó trên đường phố sẽ sớm hết và chúng tôi chắc chắn sẽ đến tìm bạn.
Ukraine tuyên bố mở màn chiến dịch đặc biệt tại Crimea, điều đó cho thấy năng lực tác chiến của quân đội Ukraine đã gia tăng đáng kể khi vừa tổ chức đánh lấn trên bộ, vừa phá hoại sâu trong lòng đất địch rồi lại mở chiến dịch đặc biệt Crimea, chổi đã dài thì quét được xa hơn.

2 cụ comment ngược nhau vậy.
UA hết người thì lấy gì mở chiến dịch ở crimea nhỉ.

vihali

Xe container
đối trọng kiểu gì mà 15 năm rồi không ra nổi 1 quyết định cho ra hồn. đến vỗ tay xong tất cả lại về... đến đồng nội tệ của các nước trong nhóm còn chẳng tin tưởng nhau,đến Nga, ấn, TQ chẳng ông nào chấp nhận lấy đồng nội tệ của nhau làm cơ sở cho việc tham chiếu thanh toán thì trông mong gì hả cụ...
Đấy là cái cụ nhìn ngoài thấy thế thôi chứ nội lực BRICS vô cùng tuyệt diệu. Họ sẽ ngầm làm bá chủ thế giới, dẫn dắt toàn cầu, chấm dứt đơn cực. Khi thành công sẽ vỡ oà. Mỹ và châu Âu sẽ khóc trong tủi nhục.

Nó giống như cuộc chiến Nga-Ukr hiện nay. Vũ khí Nga vô địch thiên hạ, lãnh đạo Nga thiên tài, nhân hậu, truyền thông Nga minh bạch, tiệm cạn sự thật chứ ko dối trá, bóp méo như truyền thông phương tây.

Hết trích.

Trạng thái
Thớt đang đóng