[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Evil Morty

Xe buýt
Cái ông tổng thống Uca chỉ cần khôn khéo lựa chọn cho Nga thuê Crime lâu dài, bớt nhảy tưng tưng lên đòi vô NATO thì chẳng bao giờ dân tộc ổng bị dày xéo như vậy cả.
Còn nước Nga ko cướp Crime , làm chủ biển Đen thì kinh tế khó phát triển, an ninh bị bao vây tứ phía với chư hầu của Mỹ , kể cả có vũ khí hạt nhân cũng xụi bại đụi dần.
Nên họ phải lựa chọn đánh thôi. Có ít vũ khí hơn nữa cũng phải chơi.
Chỉ cần không diệt chủng người Nga là được cụ à. Mấy cái kia không quan trọng đâu

Chemgio.ct

Xe hơi
Có phải M1 Abrams không cụ. Công nhận em cũng thấy sao Mỹ họ giấu kỹ thế cả năm rưỡi rồi không dám đưa ra
M1 Abrams sao chiến đấu trên sao Hỏa được, chỉ có siêu Tank nói dưới link mới làm được

Ter

Xe buýt
Tin mới nhất, siêu xe tăng Challenger 2 đã cháy gần Robotyne

View attachment 8063481
Hình Challenger để các cụ so sánh cái tháp pháo

View attachment 8063486
Cụ chịu khó note lại để đếm, hôm trước có cụ bảo là báo bị diệt có 5/71 con thôi, em hỏi thì cụ ý bảo là 5 con là hỏng hoàn toàn, em đoán các con khác bị cháy nhưng sửa được, Cháy thế này chắc ko sửa lại được rồi :)

ongtrumxd

Xe buýt
Giờ có đưa a Yanukovic về làm tổng thống U thì cũng vẫn sẽ đem quân đánh Nga thôi, vì làm gì có tổng thống nào có thể cắt 1/3 đất đai nước mình cho nước khác mà không bị chính dân nước mình treo cổ đâu.
Thực ra giờ nước U không chỉ có 1 anh Ze, sau 24/2/2022 thì nếu không có 40 triệu anh Ze thì cũng phải cỡ 30 triệu rồi, anh Ze đã trở thành 1 nền tảng tư tưởng có lẽ sẽ xuyên suốt nước U trong vòng 50-100 năm nữa: Không đánh Nga giành lại đất thì không phải là người U nữa rồi.
Mấy ông CSTO vẫn giữ quan hệ bình thường, ngày lễ chiến thắng vẫn tụ tập tưởng niệm hoa với nhau, nhưng để đánh giá được lịch sử đúng - sai thì phải 1 cả 1 giai đoạn dài. Đúng hay sai còn ở ý chí lãnh đạo nữa. Nếu trận này Putin thua thì là tội đồ dân tộc, nếu thắng thì mở rộng bờ cõi, khôi phục lại nước Nga vĩ đại. Zen cũng như thế thôi.
Có cái em nhìn thấy mục đích của Putin thì rõ ràng rồi, mở rộng lãnh thổ, làm chủ biển Đen, độc lập sản xuất trong nước, không dựa dẫm nước ngoài, mở rộng tầm ảnh hưởng trên thế giới
Còn ông Uca, đánh nhau thì vác bom chùm đạn uradium ném trên đất nước mình, con dân chạy tứ xứ, lính chết ko biết bao nhiêu mà kể, trẻ em chui hầm đi học, bây giờ tài nguyên, đất đai cũng bán rẻ cho các nước khác để lấy tiền duy trì chiến tranh - thiệt hại nhìn rõ , lợi ko thấy gì luôn.
Nếu Uca mà bầu cử công bằng, đưa 1 người đóng diễn viên hài lên làm tổng thống thì em cũng thấy lạ, là bác - bác có dũng cảm giao vận mệnh của mình cho danh hài Trấn Thành, Trường Giang ko?

dudu08

Xe tải
Phòng thủ ở chiến tranh hiện đại chính là bài toán tiêu hao năng lực cực lớn. Nhất là phòng thủ trước 1 đội quân được trang bị pháo chính xác tầm xa rất nhiều như Ukraine. Nhân lực và vật lực của Nga cứ bị bào mòn mỗi ngày cho đến khi không thể chịu nổi nữa thôi.
Các cụ toàn tướng tài, nhà phân tích chiến lược. Cho em mở mắt về đỉnh cao trí tuệ Việt Nam.
Thằng thủ trong chiến tranh hiện đại thì tiêu hao, còn thằng công thì ko tiêu hao :D Thằng chạy trên đồng thì sống, thằng nấp hầm thì chết. Thằng dẫm mìn thì sống, thằng rải mìn thì chết. Thằng công biết bắn còn thằng thủ nằm chờ chết, trong khi thằng thủ cái gì cũng hơn, vũ khí, nhân lực, chiếm lĩnh bầu trời…
Thật sự em được mở mắt rất nhiều từ các cụ. Các cụ ngồi ngay ngắn cho em kính 1 cái!!!

.Bo My

Xe container
Có ai "trưng cầu dân ý" đòi sáp nhập lãnh thổ này ko?
khôn quá nhỉ, thuê giá 0 đồng chỉ có Mỹ mới nghĩ ra. Thôi bảo ông Nga thuê Donbass giá 0 đồng, kệ dân ý kiến gì. Ghét cái là lão Putin cứ làm theo dân ý!

ducdaide

Xe tải
Không đâu cụ, người dân Ukraina mới bị bọn xấu xúi giục khi làm maidan. Giờ chỉ cần chính quyền kiev suy yếu là người dân Ukraina sẽ đứng dậy thôi cụ
Đây người dân Ukraine đây... họ đang tìm cách chuồn.... nhưng chính phủ thì tìm cách bắt

ongtrumxd

Xe buýt
Các cụ toàn tướng tài, nhà phân tích chiến lược. Cho em mở mắt về đỉnh cao trí tuệ Việt Nam.
Thằng thủ trong chiến tranh hiện đại thì tiêu hao, còn thằng công thì ko tiêu hao :D Thằng chạy trên đồng thì sống, thằng nấp hầm thì chết. Thằng dẫm mìn thì sống, thằng rải mìn thì chết. Thằng công biết bắn còn thằng thủ nằm chờ chết, trong khi thằng thủ cái gì cũng hơn, vũ khí, nhân lực, chiếm lĩnh bầu trời…
Thật sự em được mở mắt rất nhiều từ các cụ. Các cụ ngồi ngay ngắn cho em kính 1 cái!!!
Ngày xưa, khi khả năng cơ động chưa phát triển thì việc thủ mới dễ, vì chỉ cần chặn yết hầu, những nơi hiểm yếu, thì vạn quân khó qua, đó là lý do mà có cụ nào đó ở trên nhắc về tích của cụ Lượng với anh Ý.
Chứ thời nay, việc cơ động triển khai quân hàng nghìn, hàng chục nghìn, thậm chỉ cả trăm nghìn km là rất dễ dàng và nhanh chóng, thì việc dựng lên 1 phòng tuyến phòng ngự thụ động theo em là dở về nghệ thuật chiến tranh. Thời WW II còn kém xa bây giờ mà phòng tuyến Maginot của Đồng minh bảo vệ nước Pháp đã cho thấy là quá dở rồi, vì khi đó quân tấn công, nếu có khả năng cơ động cao (quân Hitler chỉ di chuyển bằng xe tăng, ngày nay còn ngồi máy bay, đi nhanh hơn cơ) thì có thể chọn 1 điểm yếu để xuyên phá và như thế cả phòng tuyến sẽ thành vô nghĩa.

Đã từ lâu lắm rồi trong các cuộc chiến tranh em không thấy ai dựng phòng tuyến dài hàng nghìn km như Nga hiện nay đang làm cả, theo em nó cho thấy sự lạc hậu trong học thuyết quân sự Nga, mà có vẻ như những vị tướng "chưa" tài năng lắm, nhưng vì trung thành với anh Tin nên được tin dùng, đặc biệt là e đánh giá rất thấp anh Shogui, 1 bộ trưởng QP mà thậm chí có vẻ là không biết đánh trận.

ducdaide

Xe tải
Vụ này hay đây
Đúng là đời nó oái ăm... thằng trong nước Ulraine tìm cách chuồn để không mất mạng... thằng Nga thì chạy sang để toi đời

justbenice

Xe buýt
Thủ trước 1 kẻ địch không quá mạnh nhưng lại có rất nhiều pháo và vũ khí tầm xa với độ chính xác cao thì là tự mình đào hố chôn mình cụ ạ.

Hại Điện

Xe container
Vậy là sau thất bại của cuộc phản công mùa Xuân 2023, Ukraine tiếp tục thất bại trong cuộc phản công mùa Hè 2023, và chính thức khở động cuộc phản công mùa Thu 2023 với siêu xe tăng Challenger 2 cháy đùng đùng.
Xe tăng nào ra tuyến đầu mà ko cháy hả cụ ? Nhất là trong điều kiện cả 2 bên đều thừa tên lửa chống tăng hiện đại ?

Nói thặc là chiến trường Ukr-Nga, giờ mà xem tăng cháy thì chả có gì hay ho, nhàm quá rồi.

Ps: Có nhõn 1 con Challenger 2 bị cháy, mà thớt này ko ít hơn 30 cụ đưa tin.

Chỉnh sửa cuối:

Hại Điện

Xe container
Chiến trường Ukr-Nga, nếu mong chờ thì em mong được thấy sự trình diễn của vũ khí AI, như UAV tác chiến bầy đàn, các loại robot hổ trợ tải thương hoặc tham gia chiến đấu trực tiếp...

...ko biết Nga hay Ukr sẽ bên đầu tiên tung vũ khí AI vào chiến trường.

dracula_bg

Xe điện
Giờ có đưa a Yanukovic về làm tổng thống U thì cũng vẫn sẽ đem quân đánh Nga thôi, vì làm gì có tổng thống nào có thể cắt 1/3 đất đai nước mình cho nước khác mà không bị chính dân nước mình treo cổ đâu.
Thực ra giờ nước U không chỉ có 1 anh Ze, sau 24/2/2022 thì nếu không có 40 triệu anh Ze thì cũng phải cỡ 30 triệu rồi, anh Ze đã trở thành 1 nền tảng tư tưởng có lẽ sẽ xuyên suốt nước U trong vòng 50-100 năm nữa: Không đánh Nga giành lại đất thì không phải là người U nữa rồi.
cụ nói thế nào, chứ làm gì có nước nào lại nhiều người làm diễn viên thế? chẳng nhẽ đổi tên thành quốc ra hô li út à?

Trạng thái
Thớt đang đóng