[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

mystery078

Xì hơi lốp

Cucumin

Xe điện
Mấy hôm nay bọn Ukraien spam Atacms khắp nơi, chắc nguồn cung cấp nhiều quá:
Nhiều khả năng, không phải một mà là HAI tổ hợp S-400 «Triumph» đã bị phá hủy bởi các cuộc tấn công bằng tên lửa ATACMS trong những ngày qua ở vùng Donetsk Vì vậy, chúng tôi có hai video từ các địa điểm khác nhau. 22.05 - gần làng Mospino, vùng Donetsk 23.05 - gần Klenivka, vùng Donetsk

origami

Xe tải
S nào cũng vậy, kể cả tụi Patrios, Iris-T, Vòm sắt... Cũng đều bị tụi tên lửa nó thịt thôi. Đánh chặn máy bay nó dễ, chứ đánh chặn tên lửa là rất khó, kể cả có đánh chặn được mà nó tấn công bầy đàn thì trận địa phòng không cũng hẹo. Nhưng quả này thì đúng trận địa phòng không của thằng Nga vô dụng thật. Phóng một loạt đánh chặn mà để tên lửa nó dã không trượt phát nào như kia thì hiệu quả đánh chặn quá kém. Ngang đợt Patrios phóng hết cơ số đạn ở Kiev.
Con này có phải S400 không cụ nhỉ? Em nghi lắm, vì Nga chỉ bố trí ở Crimea, không đưa vào vùng Donbass; Thường U cũng phóng liên tiếp 7-8 quả, không biết hiệu suất bắn trúng của S trong clip là bao nhiêu;

a_m_d

Xe điện
Em thấy khác nhau nhiều ạ; ATACMS mặc dù hàng cũ nhưng nó vẫn là tên lửa đạn đạo đạt Mach 3; Tầm bắn ngằn, thời gian phản ứng ít đi nhiều; Chiến trường U rất phức tạp nữa;
Tụi it xà đặt hê thống do thám mạnh dày đặc, lại nhờ Mĩ & Anh, Jordan bắn hạ tên lửa Iran nhưng vẫn bị xuyên thủng; CN tên lửa của Iran còn không bằng Mĩ;
Không phải tự dưng Nga muốn Nafo cách xa mình chút; Nafo cũng vừa ra lệnh dòi Nga hủy trang bị Zircon; UAV thì thôi vì em thấy toàn UAV cỡ lớn thôi, không giống như ở U;
Cái em tiếc là không được thấy s400 bắn hạ tên lửa tầng bình lưu, chắc do khoảng cách quá gần hoặc U & Nafo sử dụng chiến thuật tinh vi;
Iron Dome là loại vũ khí chỉ phù hợp với chiến trường Palestine-Israel vì những tên lửa mà Hamas phóng đơn thuần chỉ là những tên lửa ngu có quỹ đạo đường cong cố định , rất dễ bắn hạ và Israel là 1 trong số ít những quốc gia chấp nhận cost per unit vì 1 tên lửa Tamir trị giá 60.000 $ bắn hạ 1 tên lửa Hamas tự chế có giá vài ngàn $ ; ngược lại khả năng chống tên lửa vượt âm , có cánh lượn hoặc thay đổi quỹ đạo là dấu hỏi của Iron Dome
Xét thêm những vũ khí khác của Israel đang là dấu hỏi như hệ thống phòng không SPYDER chứng minh kém hiệu quả trong vài cuộc chiến
Gặp Hamas nó toàn vũ khí lởm thì thế.
Gặp Tàu, Nga, Mỹ nó phang thì bay hết cơm vợ nấu cả hệ thống.
S400 có nhiều đầu đạn cho mục đích tầm trung và cao. Đang trong cuộc chiến Nga vs Ukr... ko rõ vì yếu tố nào mà nó ko đánh chặn đc ATACMS hoặc với tỷ lệ ko như mong muốn.
Hay ở tầm thấp, các UAV Ukr vẫn dai dẳng tấn công sâu vào nội địa các cơ sở kinh tế trọng yếu. Chưa nói đến cường độ dày đặc.
Thì đó là điều chúng ta nhìn thấy thời gian qua... và người ta sẽ có những đánh giá, so sánh ở yếu tố thực tế chiến trường chứ ko phải thông số trên giấy bút.
Nó ko tương xứng cho lắm đối với 1 nước thuộc tôp cường cuôc quân sự ở mảng phòng không.
Ý đồ của Ukr rất rõ, cho ATACMS tấn công dọn dẹp các hệ thông phòng ko của Nga sát phòng tuyến... để sắp tới có không gian cho F-16 hoạt động.
Về khách quan của em đánh giá phòng không tầm thấp, trung của Nga ko hiệu quả khi so với US và Israel.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
S400 có nhiều đầu đạn cho mục đích tầm trung và cao. Đang trong cuộc chiến Nga vs Ukr... ko rõ vì yếu tố nào mà nó ko đánh chặn đc ATACMS hoặc với tỷ lệ ko như mong muốn.
Hay ở tầm thấp, các UAV Ukr vẫn dai dẳng tấn công sâu vào nội địa các cơ sở kinh tế trọng yếu. Chưa nói đến cường độ dày đặc.
Thì đó là điều chúng ta nhìn thấy thời gian qua... và người ta sẽ có những đánh giá, so sánh ở yếu tố thực tế chiến trường chứ ko phải thông số trên giấy bút.
Nó ko tương xứng cho lắm đối với 1 nước thuộc tôp cường cuôc quân sự ở mảng phòng không.
Ý đồ của Ukr rất rõ, cho ATACMS tấn công dọn dẹp các hệ thông phòng ko của Nga sát phòng tuyến... để sắp tới có không gian cho F-16 hoạt động.
Về khách quan của em đánh giá phòng không tầm thấp, trung của Nga ko hiệu quả khi so với US và Israel.
Vấn đề ở chỗ Dome nó chưa gặp đối thủ ngang tầm. Trong khi S300 - S400 nó gặp toàn hàng khủng.
Ngay như thằng 1 răng nó chả đũa có hơn trăm con UAV & tên lửa đã không chặn được rồi.
Muốn biết hiệu quả hay không thì Dome đấy phải đưa sang Uc hoặc Nga để test.

a_m_d

Xe điện
Vấn đề ở chỗ Dome nó chưa gặp đối thủ ngang tầm. Trong khi S300 - S400 nó gặp toàn hàng khủng.
Ngay như thằng 1 răng nó chả đũa có hơn trăm con UAV & tên lửa đã không chặn được rồi.
Muốn biết hiệu quả hay không thì Dome đấy phải đưa sang Uc hoặc Nga để test.
Em hóng Nga tung vào S350 nữa xem thế nào.
Hệ thống tầm thấp - trung

Cucumin

Xe điện

Bọn Ukraien có bao nhiêu là mang ra bắn hết hay sao:
Tối 23/5, lực lượng phòng vệ Ukraine tấn công các cơ sở quân sự ở Crimea.
t nhất 6 tên lửa đạn đạo ATACMS đã đánh trúng trung tâm liên lạc của lực lượng radar và phòng không của Quân đội Nga.

Tại nơi đó có ăng-ten vô tuyến của trạm quan sát không gian và một số tòa nhà của cơ sở.

https://x.com/UkrReview/status/1793913308812107844

Video các vụ nổ do ATacms

Loveicily

Xe tải
Con này có phải S400 không cụ nhỉ? Em nghi lắm, vì Nga chỉ bố trí ở Crimea, không đưa vào vùng Donbass; Thường U cũng phóng liên tiếp 7-8 quả, không biết hiệu suất bắn trúng của S trong clip là bao nhiêu;
S nào thì cũng vậy cụ ạ. Rada đã phát hiện mục tiêu và bám bắt, tên lửa đã được phóng để đánh chặn. Lúc này ta chỉ quan tâm đến hiệu suất đánh chặn của nó. Trong clip thì các mục tiêu của trận địa đều bị phang trúng đồng thời, có cả đầu đạn chùm của tên lửa phát nổ, không có nổ thứ cấp của các tên lửa đối phương liền sau (giả thiết nó phóng nhiều tên lửa không hợp lý). Có nghĩa là hiệu suất đánh chặn của Nga quá kém rồi cụ ạ.

origami

Xe tải
Em chỉ dám phán là S (chưa chắc là s400) của Nga vẫn có thể bị đánh bại khi đối mặt vk của PT; Còn cơ hội mà sửa đấy; Cụ đánh giá về phòng thủ uav thì em kg đồng ý lắm; Vì nó tấn công cơ sở, hạ tầng dân sự; Nhưng tầm thấp và trung cũng có vấn đề thật, nhìn thực tế Belgorod ạ; Đất nước rộng cũng khổ;

clopidogrel2507

Xì hơi lốp
S-300/400 và PAC-2 là những hệ thống phòng không mục tiêu chủ yếu là chống máy bay tiêm kích và chỉ đánh chặn tên lửa phần nào đó
Israel đã cho nghỉ hưu và thải loại các lữ đoàn PAC-2 sau khi Iran tấn công bằng tên lửa và drone ; hệ thống PAC-2 thử lửa từ 2014 đến nay là 10 năm mà chỉ đánh chặn được 19 mục tiêu ; QUÁ XÁ TỆ
Israel to retire four Patriot PAC-2s as defense strategy shifts

Nguồn : https://bulgarianmilitary.com/2024/05/01/israel-to-retire-four-patriot-pac-2s-as-defense-strategy-shifts/

Mối đe dọa lớn nhất của các hệ thống phòng không ở chiến trường U Cà là drone

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Em hóng Nga tung vào S350 nữa xem thế nào.
Hệ thống tầm thấp - trung
Không ăn thua đâu cụ.
Nga quá rộng để các hệ thống phòng không có thể bao quát.
Mỹ - nato thì lại có quá nhiều vệ tinh & hệ thống chỉ điểm để tìm ra lỗ hổng của hệ thống phòng không Nga để khai thác.

a_m_d

Xe điện

Bọn Ukraien có bao nhiêu là mang ra bắn hết hay sao:
Tối 23/5, lực lượng phòng vệ Ukraine tấn công các cơ sở quân sự ở Crimea.
t nhất 6 tên lửa đạn đạo ATACMS đã đánh trúng trung tâm liên lạc của lực lượng radar và phòng không của Quân đội Nga.

Tại nơi đó có ăng-ten vô tuyến của trạm quan sát không gian và một số tòa nhà của cơ sở.

https://x.com/UkrReview/status/1793913308812107844

Video các vụ nổ do ATacms
Ukr phải dọn các hệ thống phòng ko của Nga gần phòng tuyến để có bán kính cho F16 công tác

Mũi tên bạc

Xe container
Tình báo Ukraina giờ vừa giàu vừa giỏi
Hạ xong S-400 lại còn thuê luôn lính Nga đăng hình làm bằng chứng nhận thưởng biệt thự
Đúng là thứ gì không mua được bằng tiền thì có thể mua bằng đô la
Đông lính quá thì kiểu gì chả có kẻ phản bội. Giống vụ phi công lái trực thăng sang U thôi cụ!

red foxx

Xe hơi
Cụ hỏi mà cụ Maiyeu trả lời đúng và rõ ràng thì tốt nhất là cụ lại lặn sang bên kia đi ạ.
Rồi 1 thời gian sau lại quay về móc mỉa cũng để mà.
😂😂😂
Cụ lại vào thớt đấy ạ. E hỏi câu này đã lâu mà ko thấy cụ trả lời

clopidogrel2507

Xì hơi lốp
Ukr phải dọn các hệ thống phòng ko của Nga gần phòng tuyến để có bán kính cho F16 công tác
F-16A block 30 thì khác quái gì Mig-29 của U Cà đâu , kiểu lone wolf , sẽ bị bắn hạ trong vòng 3 nốt nhạc
Tốt nghiệp trường huấn luyện cho F-16 ở Mẽo có 4 phi công là 4 F-16 đánh nhau với 300 Su-35/30SM2/27SM3/Mig-31 =))

Mấy cái thánh khí mà U Cà nổ sẽ bị hốt trong nốt nhạc , F-16V thì còn xem xét chứ F-16A MLU block 30 rác thải đó dọa được ai

Cucumin

Xe điện
Bọn Nga mà không phang bọn trinh sát điện tử của Nato bay vè vè suốt ngày ở biển Đen thì kiểu gì cũng ăn đòn.

Loveicily

Xe tải
Cụ dự đúng ý em đấy, nó không đánh sập hệ thống phòng không của Nga thì F16 vô dụng. Tuy nhiên như vậy thì mới có kịch hay để xem, lúc này sẽ có màn so găng giữa F16 và Su các loại. Chúng ta cùng chờ xem.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
F-16A block 30 thì khác quái gì Mig-29 của U Cà đâu , kiểu lone wolf , sẽ bị bắn hạ trong vòng 3 nốt nhạc
Tốt nghiệp trường huấn luyện cho F-16 ở Mẽo có 4 phi công là 4 F-16 đánh nhau với 300 Su-35/30SM2/27SM3/Mig-31 =))

Mấy cái thánh khí mà U Cà nổ sẽ bị hốt trong nốt nhạc , F-16V thì còn xem xét chứ F-16A MLU block 30 rác thải đó dọa được ai
Giờ phải F22 - F35 - B2 thì mới dọa được Nga.
Còn F16 có mang ra thì cũng lại đo đất hết.