[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

quanggialai

Xe điện
À gặp đúng chuyên gia bản đồ rồi thì xem hộ em cái biểu đồ do chính cụ kia post lên hộ em cái :
Cụ ấy trích đúng nội dung bài báo đó luôn ấy. Tổng dân số ở thời điểm hiện tại của UKR là khoảng 470 ngàn người ở 2 độ tuổi đó. Bao gồm đã phục vụ trong quân đội, sống ở các khu vực bị chiếm đóng hoặc bên ngoài Ukraine.

Biểu đồ cụ kia đưa ra là tính tổng dân số chứ không tính riêng người chưa nhập ngũ

quanggialai

Xe điện
500k người trong độ tuổi 25, 26 của cụ là theo lý thuyết, bao gồm cả người miền Đông; những thằng chạy trước khi bị cấm; những đứa vượt biên sau khi bị cấm; những tên đã bị bắt lính; những chú đã đi và hết nghĩa vụ nhưng ctéo đc xuất ngũ; những nạn nhân đã bị thương vong bởi bom đạn Nga; những người nằm trong đối tượng đc Zelen miễn nhập ngũ... Lấy qué đâu ra còn 500k xuất để Uca gọi nhập ngũ?

Thêm nữa, Cụ bảo 2022 Uca cấm bọn 25, 26t xuất cảnh , thì tức là bọn 23-24t là đc phép chạy khỏi nước Uca từ 2022. Giờ là năm 2024, sau 2 năm, bọn này 25-26tuổi nhưng nó ở ngước ngoài cmnr , Uca bắt nhập ngũ thế qué nào đc nó nưa hả cụ tư duy tím?
Tầm này em e rằng 100 ngàn là lý tưởng rồi ấy. Chiến tranh 2 năm rồi, những thanh niên 25 26 bây giờ là những người 23 24 của 2 năm trước. Những thanh niên này đã được vét gần hết trong các đợt tổng động viên lần trước, tính thêm số trốn ra nước ngoài, thêm số đang ở các vùng do Nga nắm giữ. Hiện tại con số thực sự có thể gia nhập quân đội có được 50,000 người không ấy

con dơi 141

Xe điện
Thế lúc Nga chạy té khói khỏi Khariv, Lyman, Kherson, Robotyne thì sao các cụ hường vẫn tin tưởng lắm. Trong khi Ukraine chạy chút đã bi quan thế ạ?
Em chỉ thấy 2 bên vãn chết quân đầy và chết đều thôi. Còn cuộc chiến thắng bại thế nào thì từ từ tính tiếp ạ.
Khác chứ vì ko thấy cảnh lính chạy hàng đàn trên đồng và pháo giã xung quanh như Ukr.

Evil Morty

Xe buýt
À gặp đúng chuyên gia bản đồ rồi thì xem hộ em cái biểu đồ do chính cụ kia post lên hộ em cái :
Em ước lượng sơ sơ 2 cái thanh này thì chắc hơn 300k lẻ vài ngàn chứ cụ nào đếm được 500k vậy các cụ

Rồi gọi hết 300k này thì ai lao động, ai học tập, ai trả nợ giờ

Thỏ móm

Xe điện
Eck, vụ này kinh đây cụ.
Khi mà công việc không thành công thì các phương pháp “có sức thuyết phục triệt để” sẽ được sử dụng.

Tuần trước, hãng thông tấn Bloomberg vui vẻ đưa tin rằng Washington đã vạch ra những kế hoạch hoành tráng nhằm phát triển hợp tác với Riyadh để đổi lấy việc Ả-Rập Xê-Út hạn chế hợp tác với Nga và Trung Quốc, đồng thời cải thiện quan hệ với Israel. Bloomberg nói rằng các thỏa thuận phù hợp được cho là đã đạt được, tuy nhiên không có bình luận chính thức nào từ Riyadh hay Washington.

Chỉ một lát sau, Bộ Ngoại giao Ả-Rập Xê-Út, ngay cả trước khi Israel tấn công Rafah, đã đưa ra tuyên bố trong đó kêu gọi cộng đồng quốc tế đoàn kết và ngăn chặn Tel Aviv tiến hành cuộc xâm lược trên bộ. Như vậy có thể kết luận rằng việc cải thiện quan hệ với Israel rõ ràng là không hấp dẫn người Saudi. Còn việc “hạn chế hợp tác với Nga và Trung Quốc”, nói một cách nhẹ nhàng là thiển cận, chỉ có thể là người Mỹ mới nghĩ ra.
Tiếp theo, ngày 07/5/2024, ấn phẩm Yeni Safak của Thổ Nhĩ Kỳ đưa tin một vụ ám sát đã được thực hiện nhằm vào đoàn xe của Thái tử Mohammed bin Salman ở Riyadh, kết quả là Thái tử không bị làm sao, nhưng đã có thương vong trong đội ngũ nhân viên bảo vệ.
Một câu hỏi hợp lý được đặt ra: ai được lợi từ vụ ám sát này? Và ai có khả năng tổ chức nó ở Riyadh?

Từ những sự kiện trong 2 năm qua, có thể thấy rằng người hưởng lợi chính từ vụ ám sát (nếu thành công) sẽ là Nhà Trắng. Có một số lý do: Riyadh đã ngang nhiên thách thức Washington bằng cách “đồng lõa” với người Nga để giảm sản lượng dầu, dẫn đến nguồn dự trữ chiến lược của Hoa Kỳ cạn kiệt; Đã thế tình bạn với những “kẻ xấu” như Nga và Trung Quốc lại còn trở nên nồng ấm hơn; Chưa hết, Ả-Rập Xê-Út nối lại quan hệ ngoại giao với hai nước Iran và Syria, đồng nghĩa với việc không chấp nhận Israel là bạn.

Cho đến nay vẫn chưa có tuyên bố chính thức nào từ Riyadh về vụ việc này, có lẽ họ không cần phải vội vàng. Sau những gì đã xảy ra, bin Salman sẽ càng tự tin hơn rằng chính sách đối ngoại của anh ta là đúng. Chắc chắn như vậy, bởi nếu một khi người Mỹ tức giận, thì có nghĩa là đã có ai đó đang làm những điều đúng đắn.

quanggialai

Xe điện
Cụ bị sao thế ạ?
Mãi cho tới tận 1/4/2024 thì mới có sắc lệnh được phép gọi thanh niên từ 25-27 tuổi nhập ngũ, còn trước kia thì phải trên 27. Cụ lại vẽ vời ra cái lệnh tổng động viên gọi hết thanh niên rồi.
Em nghĩ cụ đang đọc hiểu nhầm chỗ nào rồi. Sắc lệnh là gọi nhập ngũ bắt buộc những người ở độ tuổi đó tức là 100% thanh niên ở độ tuổi này bắt buộc phải nhập ngũ. Chứ không phải là đợi họ tới độ tuổi đó mới gọi họ.
Tuổi nhập ngũ của UKr cũng giống hầu hết các nước trên thế giới tức là từ 18 nhưng không bắt buộc.

Lệnh tổng động viên là bao gồm những người trong độ tuổi quân dịch và bắt buộc những người ở độ tuổi quy định. Nếu những đợt tổng động viên trước đây họ ( những người ở độ tuổi đó ) không tham gia thì nay bắt buộc họ tham gia .

Bây giờ mà gọi dc 500,000 người thì rõ ràng 1 điều thanh niên UKR ở độ tuổi 25 26 không ai yêu nước nên những lần tổng động viên trước đây Họ không tham gia

phanhoanght1985

Xe tải
Lại doạ dẫm 🤭🤭🤭

Chỉ cần cấp vũ khí xịn của Nga cho các đối thủ của PT là được. Nhiều nơi đang cần đó. Ở đâu có căn cứ quân sự của PT thì nên trang bị cho đội dân quân xứ đó ít súng to to. Đêm đêm bắn vào chúc các anh GI ngủ ngon

Chỉnh sửa cuối:

Why4586

Xe tải
Vâng cụ. Thanh niên Nga cũng chạy trốn sang nước khác tắc cả đường khi nghe tin lệnh động viên một phần ấy cụ. Thanh niên nước nào thì cũng có thành phần này thành phần kia thôi.
Cụ cho e hỏi sao Uca chính nghĩa thế , dân quân yêu nước, thế giới giúp đỡ mà ko thể - ko dám tổ chức 1 cuộc bầu cử tổng thống như nước Nga vậy???? Chứ tầm 2 tuần nữa là anh Zê hết nhiệm kì rồi đó

xuanphuongccs

Xe điện

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]

con dơi 141

Xe điện
Cụ cần clip hoặc hình ảnh những cánh đồng đầy lính Nga chết thì em có nhiều lắm. Nhưng UKraine thì em chưa được chứng kiến. Em rất cám ơn nếu cụ có thể gửi cho em với ạ.
Đây gửi lại cụ. Tháo chạy giữa ban ngày. Tím tây còn chửi mà cụ ko xem hơi phí, bị media bịt mắt rồi.

Quân Ukr đang tiến công như vũ bão, tung các đòn sấm sét.

valid

Xe buýt

Billnt

Xe tải
Italy kêu gọi Ukraine ngừng bắn, đàm phán hòa bình với Nga

ROME, ngày 6 tháng 5 - Bộ trưởng Quốc phòng Ý cho biết các biện pháp trừng phạt kinh tế đối với Nga đã thất bại và kêu gọi phương Tây cố gắng hơn nữa để đàm phán một giải pháp ngoại giao với Tổng thống Vladimir Putin nhằm chấm dứt chiến tranh ở Ukraine.

Guido Crosetto nói với Nhật báo Il Messaggero rằng phương Tây đã lầm tưởng rằng các biện pháp trừng phạt của họ có thể ngăn chặn hành động của Nga, và phương Tây đã đánh giá quá thấp ảnh hưởng kinh tế của nước này trên thế giới.

Crosetto nói: “Thay vào đó… cách duy nhất để giải quyết cuộc khủng hoảng này là có sự tham gia của tất cả các bên, trước tiên là (để đạt được) một thỏa thuận ngừng bắn và sau đó là hòa bình”.

.

Trong khi đó, lại có thêm tình nguyện viên gia nhập quân đội Ukraine sau một cú đá vỡ mặt.

Bị cưỡng bức đi lính kiểu này. Sau này còn sống quay về phơ bỏ mẹ nó đi.

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]