[Funland] Tình hình Syria Trung Đông, Pak Ấn, Hồng Tân, Iran vs Phương Tây Vol 81

SongTu

Xe buýt
Cái văn hoá giao thoa, kế thừa, cội nguồn, phi vật thể ..... thì không chối từ, nhưng theo em mình có chữ viết, tiếng nói riêng là yếu tố căn bản để thoát Trung mà. Không hiểu các cụ sao, em cũng có tiếp xúc, học tập chung với người Tàu, nhìn chung đa số đội đấy coi Zuênan là “ thuộc quốc”, là Hán thiểu số cụ ạ.
Ý cụ muốn thoát Trung là thoát cái gì ? Chúng ta không thuộc TQ, vậy thoát là thoát cái gì nhỉ. Chúng ta vẫn đang nói tiếng của chúng ta, viết chữ của chúng ta, sự giao thoa văn hóa là cái đương nhiên và bình thường, kết quả của sự giao thoa đó cũng vẫn là của chúng ta; về 9C, chúng ta là 1 nước quá nhỏ và yếu về thực lực so với nó thì nó coi mình chiếu dưới cũng là tâm lý bình thường, muốn mạnh ngang nó thì phải tự mà cố gắng lên chứ đừng ngồi đổ lỗi do nó làm cho mình yếu.
Vứt cái tâm lý tự ti đi là cụ sẽ thấy bản thân cũng mang trong mình 1 bản sắc riêng, kém đ gì bố con nhà chúng nó; mỗi cá nhân chúng ta đều tự tin về bản sắc riêng của mình thì không lý nào tập hợp các cá nhân chúng ta lại tạo thành 1 cộng đồng phụ thuộc chúng nó.

GamCaoMayLanh

Xe container

CP Afghanistan quan ngại về thỏa thuận hòa bình giữa Mỹ và Taliban.

GamCaoMayLanh

Xe container

'Lụt từ ngã tư đường phố' phiên bản Mỹ.

DurexXL

Tháo bánh
KLQ dưng em lụm trên mạng được ảnh này các Lão ợ

GamCaoMayLanh

Xe container

Anh nói các chú chưa đủ tuổi. Chỉ có tụi CRS mới đủ tuổi gọi anh là Hề thôi nha!.

kientrunganh

Xe buýt
Dòng chữ cảnh báo này chỉ vừa mới được sơn lên hông chiếc Su-57 có chưa đầy 24h. Tiếp khách quý có khác, sợ bác Đồ gàn cóc thạo tiếng Nga nên anh Tin em lệnh cho các đệ
sơn dòng chữ cỡ 288 lên hông cabin. Tóm lại cẩn thận vẫn hơn cá cụ nhỉ.
Nhìn cái này như f35 của Ba lợn hay sao chứ cụ?

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]

Anh nói các chú chưa đủ tuổi. Chỉ có tụi CRS mới đủ tuổi gọi anh là Hề thôi nha!.
Tuổi tác dề ???
Em phải chỉnh lại lão 1 tí.
" Chỉ có bọn CRS mới Có QUYỀN gọi anh là Hề thôi nha !!!
DEK. Chúng mài tuổi Tôm "
b-)b-)b-)

thanhvy2

Xe hơi
Thấy thớt hương cỏng mới :)) rất nhiều ông vào chúc mừng thắng lợi của ae Hồng Tân theo hướng xúi trẻ con ăn mứt gà :)) xông lên rồi chết bớt đi nhá :))
Đúng rồi còn gì. Em mà thấy hai thằng oánh nhau thì không tiếc gì tặng cái đao cho một chú, chú kia thì em sẽ tặng kiếm, đặng bảo oánh nhau đi thằng nào không dám oánh là con cờ hó >:).

SongTu

Xe buýt
Thoát Trung là VN độc lập, tự chủ, tự cường không biết đúng không? ;))
Thế giờ không độc lập, tự chủ à ?
Tẩy chay văn hóa cội nguồn, vứt bỏ bản sắc hiện tại, nền tảng văn hóa mất đi, với 1 nền văn hóa "bơ vơ" thì tự cường như thế nào ?

Cậu Sáu

Xe tải
Ý cụ muốn thoát Trung là thoát cái gì ? Chúng ta không thuộc TQ, vậy thoát là thoát cái gì nhỉ. Chúng ta vẫn đang nói tiếng của chúng ta, viết chữ của chúng ta, sự giao thoa văn hóa là cái đương nhiên và bình thường, kết quả của sự giao thoa đó cũng vẫn là của chúng ta; về 9C, chúng ta là 1 nước quá nhỏ và yếu về thực lực so với nó thì nó coi mình chiếu dưới cũng là tâm lý bình thường, muốn mạnh ngang nó thì phải tự mà cố gắng lên chứ đừng ngồi đổ lỗi do nó làm cho mình yếu.
Vứt cái tâm lý tự ti đi là cụ sẽ thấy bản thân cũng mang trong mình 1 bản sắc riêng, kém đ gì bố con nhà chúng nó; mỗi cá nhân chúng ta đều tự tin về bản sắc riêng của mình thì không lý nào tập hợp các cá nhân chúng ta lại tạo thành 1 cộng đồng phụ thuộc chúng nó.
Ý cụ ấy là đóng cửa biện giới, tuyệt giao với TQ, chỉ chơi với phương tây thoai - vì bọn nó là văn minh :D VCC

SongTu

Xe buýt
Thế, thưa cụ, vì để đọc được các văn tự, tác phẩm đó, bây giờ mình nhập lại với Tàu, nói tiếng Tàu, viết chữ tượng hình, bỏ chữ quốc ngữ, lấy thủ đô là Bắc kinh, gọi Tập Híp là CT..... cụ có ưng không ạ?
Văn hóa và 9C là 1 khái niệm khác nhau và tương đối độc lập cụ ạ, không nền lồng chúng vào nhau vì như thế.

ktqsminh

Xe tăng
Văn hóa và 9C là 1 khái niệm khác nhau và tương đối độc lập cụ ạ, không nền lồng chúng vào nhau vì như thế.
Các cụ "nhậy cảm" quá, nhiều khi các cụ ấy tự hỏi thôi, chưa chắc đã là ý của cụ ấy. Thớt này tranh luận là "hòa nhã" nhất trong quán cà phê rồi. Lắm khi ngồi nghĩ cũng "quan ngại" phết nếu theo các thớt đang tranh luận trong quán, dù sao đây cũng là "ốc đảo" mong các cụ giữ gìn.:D

quangsot

Racing Boy
Cụ không hiểu ý của cụ ấy. Người Việt có tiếng nói khác người Hán nhưng ngày xưa phải dùng chữ Hán thì phải phát âm theo tiếng Hán. Nếu mà lâu dài rồi thì chả mất tiếng nói gốc ấy chứ, chính vì thế mới sinh ra chữ Nôm mặc dù vẫn trên cơ sở của bộ chữ Hán nhưng người Việt có thể viết và đọc theo tiếng của người Việt. Đấy chính là thoát khỏi sự ảnh hưởng của trung quôcs đấy ạ.

SongTu

Xe buýt
Các cụ "nhậy cảm" quá, nhiều khi các cụ ấy tự hỏi thôi, chưa chắc đã là ý của cụ ấy. Thớt này tranh luận là "hòa nhã" nhất trong quán cà phê rồi. Lắm khi ngồi nghĩ cũng "quan ngại" phết nếu theo các thớt đang tranh luận trong quán, dù sao đây cũng là "ốc đảo" mong các cụ giữ gìn.:D
Vâng cụ, em hiểu ạ. Em cũng chỉ đưa ý kiến tranh luận với cụ ấy trên tinh thần cởi mở và thiện chí chứ em không có chỉ trích nặng nề gì cụ ấy cả, dù sao thì cũng là quan điểm cá nhân và em cũng theo cái Syria này từ những ngày đầu tiên nên hiểu cụ ấy không phải là người cực đoan mà.

alongcamepolly

Xe lăn
Cái văn hoá giao thoa, kế thừa, cội nguồn, phi vật thể ..... thì không chối từ, nhưng theo em mình có chữ viết, tiếng nói riêng là yếu tố căn bản để thoát Trung mà. Không hiểu các cụ sao, em cũng có tiếp xúc, học tập chung với người Tàu, nhìn chung đa số đội đấy coi Zuênan là “ thuộc quốc”, là Hán thiểu số cụ ạ.
Cụ chém hay thặt vậy? Bọn tuyên truyền láo toét

SongTu

Xe buýt
Cụ không hiểu ý của cụ ấy. Người Việt có tiếng nói khác người Hán nhưng ngày xưa phải dùng chữ Hán thì phải phát âm theo tiếng Hán. Nếu mà lâu dài rồi thì chả mất tiếng nói gốc ấy chứ, chính vì thế mới sinh ra chữ Nôm mặc dù vẫn trên cơ sở của bộ chữ Hán nhưng người Việt có thể viết và đọc theo tiếng của người Việt. Đấy chính là thoát khỏi sự ảnh hưởng của trung quôcs đấy ạ.
1. Em thì không nghĩ ý của cụ ấy như thế.
2. Về tiếng nói, chỉ có loài vật là "tiếng nói" của chúng không có sự thay đổi (em nói loài vật là theo đúng nghĩa đen ạ, không có ý gì khác), còn thì tiếng nói của con người trong các cộng đồng có sự giao lưu với bên ngoài luôn có sự thay đổi theo thời gian, không có ngoại lệ. Về chữ viết thì tổ tiên chúng ta không để lại cho chúng ta 1 bộ chữ nào cả, cái con chữ hiện chúng ta đang dùng cũng là bắt nguồn từ PT. Chúng ta đang dùng hệ chữ latin, không hề có chuyện đòi tẩy chay nó; cái thời "Hán tự" đã qua, nó còn tồn tại lại với ý nghĩa là nét văn hóa lịch sử, vậy tẩy chay cái gì nó đây ạ ?

Mashimaro

Xe buýt
1. Từ cổ đại tới giờ các cụ nhà ta vẫn nói tiếng Việt như anh em ta vẫn nói ngày nay, có thể khác chút về vần thanh ngữ điệu như kiểu tiếng Bắc hay tiếng miền Trung nhưng cơ bản là ngôn ngữ nó vẫn như thế. Thời cổ đại văn hóa Lạc Việt đã có chữ Việt cổ nhưng đã thất truyền qua thời gian Bắc thuộc.

2. Thời kỳ Bắc thuộc chữ Hán được sử dụng chính thức trong chính quyền và giảng dạy khắp nơi như ngôn ngữ thứ 2, giống như con em chúng ta bây giờ cho đi học tiếng Anh. Nhưng tiếng Việt vẫn được sử dụng hàng ngày.

3. Trong quá trình sử dụng cả 2 loại ngôn ngữ như vậy, lai căng là điều không thể tránh khỏi. Như chúng ta bây giờ hay nói "ô kê" để thể hiện đồng ý, hay là các từ như "com lê", "măng tô", v.v.. và sau gần nghìn năm Bắc thuộc rồi suốt đến thời nhà Lê thì ngôn ngữ tiếng Việt ta đã trộn lẫn rất nhiều với tiếng Hán. Cuối cùng khi các cụ phát minh ra chữ Nôm thì tiếng Việt mới chính thức có một loại văn tự để ký âm (trước đó thì không có, giống như các cháu con em Việt Kiều có thể nghe nói tiếng Việt ở nhà còn không đọc viết được, nhưng nói và đọc tiếng Anh thì rất sõi).

4. Chữ Nôm được dùng đến thời thuộc địa thì người Pháp thay bằng chữ Quốc Ngữ dựa trên bảng phiên âm tiếng Việt - Bồ của ông A-Lịch-Sơn Đắc-Lộ. Dân ta lúc này đã có thể nói chuyện và ghi chép bằng tiếng Việt nhưng thay vì ngôn ngữ phụ là tiếng Hán thì đổi thành tiếng Pháp.

5. Thời xưa Trung Quốc là bá chủ thiên hạ (thời mông muội thì thiên hạ chỉ bé thế thôi) nên đâu đâu cũng dùng tiếng Hán, các ghi chữ số kiểu Hán để làm ăn với nhau. Ta không biết tiếng Hán thì làm sao làm ăn buôn bán được? Vậy nên học tiếng Hán là bắt buộc và hiển nhiên. Sau này khi Pháp làm chủ thì ta lại đổi sang học tiếng Pháp để làm việc với quan thầy Pháp. Đến ngày nay thì vì Mỹ là bá chủ thế giới nên phần lớn thế giới dùng tiếng Anh. Anh em ta lại thay vì học tiếng Pháp đổi sang học tiếng Anh để đi làm ăn buôn bán với Mỹ và các nước đồng minh của nó (cũng bị bắt học tiếng Anh).

Vậy nên thật ra không có gì để thoát cả. Trước giờ tiếng Việt vẫn là tiếng Việt, dân Việt không có nói tiếng Hán với nhau, họ học tiếng Hán là để làm việc, trao đổi với người Hán giống anh em ta ngày nay dùng tiếng Anh để làm ăn buôn bán với người Mỹ vậy. Cuối cùng ngôn ngữ cũng chỉ là phương tiện mà thôi.

Trước khi có chữ Nôm thì người Việt sử dụng chữ Hán để ghi chép vì chữ Việt cổ thất truyền và không có ai chế ra được một loại văn tự ký âm khác.

Sau này cũng có sử dụng chữ Nôm nhiều hơn nhưng vì giới hạn của giáo dục nên không phổ biến toàn dân được, và do người dân cả nghìn năm đã quen chữ Hán dẫn đến phần lớn vẫn phải dùng tiếng Hán để ghi chép, thể hiện ở đình chùa miếu mạo toàn viết chữ Hán, câu đối ông đồ cũng là chữ Hán nhiều hơn chữ Nôm.

Chỉnh sửa cuối:

elevonic

Xe lăn
Nhà Tập khoe 7 chiếc J-20 biểu diễn