Tình huống khó xử - Cần tư vấn tâm lý cho F1 ợ :((

Pet_HUT

Xe container
Bẩm các cụ, em và Gấu đang gặp tình huống như này với F1 mà chưa biết xử lý sao. Em cũng hơi rối nên đưa lên đây nhờ các cụ các mợ góp ý giúp em.
F1 nhà em năm nay học lớp 3, Em và Gấu huấn luyện cho f1 ngủ 1 mình 1 phòng từ năm 3 tuổi - từ đó đến năm ngoái mọi việc vưỡn tốt đẹp. Tuy nhiên, vào tháng 5 năm ngoái, 1 tai nạn bất ngờ đến với bà ngoại của f1, mặc dù không cho f1 biết về tình trạng của Bà nhưng qua các cuộc noi chuyện, f1 cũng hiểu bà mất như nào. Và từ đó đến nay f1 không chịu ngủ 1 mình nữa mà cứ đòi ngủ với bố mẹ. Em hỏi thì f1 nói là cứ ngủ ban đêm tắt đèn là lại mơ nhìn thấy Bà :((
Thời gian gần đây, khi bắt đầu năm học thì F1 thường phải ngủ sớm trước em và Gấu, nhưng f1 nhất quyết không đi ngủ trước nếu không có 1 trong 2 đi ngủ cùng. híc.
Tối qua em quyết định phải tâm sự với f1. Cuộc nói chuyện khá dài và hơi khó khăn để f1 nói ra nhưng sau khi nghe f1 nói ra thì em cũng ứ ngủ được luôn!
Câu chuyện như này ợ: Bé nói từ khi bà ngoại mất, cứ đêm nằm ngủ một mình mà tắt đèn là lại mơ thấy bà ngoại đứng ở đầu giường (Chuyện này thì vc em đã biết và đã đi xin lá bùa ở chùa Liên Phái về để dưới gối rồi, cũng được 1 thời gian không thấy bé nói gì về chuyện mơ đến bà nữa). Tuần trước, khi bắt đầu năm học, f1 ngủ sớm và tắt đèn, thì f1 nói là mơ thấy bà ngoại nhưng chỉ có 1 cái đầu có 2 mắt mũi nhưng không có miệng và ở ngay góc giường (Nói phải tội vì bà ngoại bé mất vì tai nạn giao thông, xe tải chèn qua đầu, nên bị biến dạng hoàn toàn :( ). Em hỏi f1 là "con có nói chuyện với bà ko" thì f1 nói là "con có nhưng bà chỉ gật và lắc đầu thôi vì ko nói được". Em choáng quá! Kể xong thì bé khóc và nói "bố mẹ đừng bắt con ngủ 1 mình nữa nhé, con sợ lắm! Bố cũng đừng nói chuyện với mẹ nhé, vì mẹ thương bà và hay nghĩ về bà nên mẹ sẽ buồn đấy".
Em cũng nghĩ là f1 nói thật vì không thể tự nghĩ ra những tình huống như thế, và đã nói chuyện riêng với Gấu roài, nhưng chưa biết phải làm gì để F1 hết cái ấn tượng đó. Cho dù chỉ là giấc mơ, nhưng trẻ con thì nhớ rất lâu, và bị ấn tượng rồi thì khó thay đổi quá. Bọn em cũng đã nc, phân tích cho f1 rồi nhưng dường như chưa có kết quả ợ!
Các cụ các mợ cho em ý kiến với ợ, em cũng đang rối thật sự, mới chỉ có 1 F1 thôi nên em lo quá.
E trình bày hơi dài dòng và rối, thanks các cụ các mợ đã đọc và chia sẻ!

hành_khất_đêm

Xe điện
Cứ cho nó ngủ cùng 1 thời gian, và cũng đừng nhắc đến nhiều bà ngoại trước mặt nó, dần dần nó cũng sẽ quên đi, sẽ ko còn khái niệm mơ thấy bà nữa. Chuyện mơ thấy bà là do nó hay nghĩ đến bà, đến khi nằm 1 mình nó hay nghĩ lung tung. 2VC cụ chịu khó 1 thời gian ;))

minhchi233

Xe điện
Kụ nên sắp xếp để Gấu chung phòng phòng với F1 ( Dép phải không ạ) 1 thời gian, giúp cháu ổn định tâm lý. Có thể vì cháu quá nhớ thương Bà nên thường mơ thấy Bà.

Xe bọ xít

Xe container
Cũng khó thật, lại là vấn đề liên quan đến tâm linh, ko thể dọa dẫm hay ép buộc f1 được, mà phân tích bé hiểu nhưng cái thực tế "hàng đêm bà ngoại vẫn về" thì ko thể làm j khác được, mà Cụ cố ép f1 ngủ 1 mình thế sẽ ảnh hưởng đến tâm lý và thần kinh của bé, Cụ hãy để bé ngủ 1 thời gian cùng Cụ và Gấu để tâm lý ổn định đã rồi hãy em xét tiếp,
Em nghĩ Cụ nên hạn chế để f1 nghe được từ người lớn về câu chuyện thương tâm về bà, bởi trẻ con ko thể tưởng tượng được nếu ko nghe người lớn nói chuyện và thêu dệt, vì e nghĩ khả năng bé mơ thấy bà là ko có thật lắm ạ, mà là do bé nghe được các câu chuyện từ người lớn về cái chết thương tâm của bà thôi

Chỉnh sửa cuối:

Pet_HUT

Xe container
Cứ cho nó ngủ cùng 1 thời gian, và cũng đừng nhắc đến nhiều bà ngoại trước mặt nó, dần dần nó cũng sẽ quên đi, sẽ ko còn khái niệm mơ thấy bà nữa. Chuyện mơ thấy bà là do nó hay nghĩ đến bà, đến khi nằm 1 mình nó hay nghĩ lung tung. 2VC cụ chịu khó 1 thời gian ;))
Kụ nên sắp xếp để Gấu chung phòng phòng với F1 ( Dép phải không ạ) 1 thời gian, giúp cháu ổn định tâm lý. Có thể vì cháu quá nhớ thương Bà nên thường mơ thấy Bà.
2 VC e lại làm giảng viên ĐH, đêm thường phải làm việc muộn. Mà dỗ cho bé ngủ xong thì mình cũng ngủ lăn quay luôn. hic.

Cũng khó thật, lại là vấn đề liên quan đến tâm linh, ko thể dọa dẫm hay ép buộc f1 được, mà phân tích bé hiểu nhưng cái thực tế "hàng đêm bà ngoại vẫn về" thì ko thể làm j khác được, mà Cụ cố ép f1 ngủ 1 mình thế sẽ ảnh hưởng đến tâm lý và thần kinh của bé, Cụ hãy để bé ngủ 1 thời gian cùng Cụ và Gấu để tâm lý ổn định đã rồi hãy em xét tiếp,
Vầng cụ ợ, trước mắt sẽ là như thế. f1 nhà em nói là ban ngày trời sáng thì ngủ 1 mình không vấn đề gì, chỉ ban đêm là hay mơ thôi ợ!
@all: Cám ơn các cụ các mợ đã chia sẻ, e đã vodka roài ợ!

mai.thanh10

Xe container
Theo em cụ nên cho f1 ngủ chung 1 thời gian. Cộng với việc Gấu thủ thỉ tâm sự, phân tích, f1 sẽ nhanh chóng quên thôi. Giờ mà bắt ngủ riêng, nó không ngủ được, ảnh hưởng đến sức khỏe, học hành thì nguy.
Chịu khó cụ nhá. Em giờ vẫn cho 2f1 ngủ chung phòng, khác giường.

Loidaveco

Xe tải
Theo nhà cháu nghĩ thì VC cụ nên ngủ với bé một thời gian đề bé dần an tâm trở lại vì khi đi ngủ bé sẽ vững tâm khi biết bố or mẹ ngủ cùng, thêm một việc nữa là cụ nên thay đổi không gian phòng cho bé để bé không nhớ đến bà ngoại nữa. và tạo cho bé niêm tin là ba sẽ không là hại bé. Chúc F1 của cụ mau tĩnh tâm trở lại.

Pet_HUT

Xe container
Theo em cụ nên cho f1 ngủ chung 1 thời gian. Cộng với việc Gấu thủ thỉ tâm sự, phân tích, f1 sẽ nhanh chóng quên thôi. Giờ mà bắt ngủ riêng, nó không ngủ được, ảnh hưởng đến sức khỏe, học hành thì nguy.
Chịu khó cụ nhá. Em giờ vẫn cho 2f1 ngủ chung phòng, khác giường.
Bọn em vẫn cho ngủ cùng ợ, nhưng mờ cứ 10h lên giường với f1 thì ...:(( .................hết chém gió of ơ!

hành_khất_đêm

Xe điện
2 VC e lại làm giảng viên ĐH, đêm thường phải làm việc muộn. Mà dỗ cho bé ngủ xong thì mình cũng ngủ lăn quay luôn. hic.
Trẻ con dễ ngủ, chỉ cần gấu hoặc cụ nằm với nó khoảng 15-20p là nó ngủ thôi, đến khi vào nếp thì chẳng cần nằm cùng nó cũng díp mắt vào mà tự lăn ra mà ngủ.

HUNGSMUN

Xe container
Cho F1 ngủ cùng là công việc trước mắt để đảm báo sức khỏe cho cháu. Sau đó v.c cụ nên hay nói chuyện với cháu về nhiều lĩnh vực để cháu không nghĩ đến chuyện đó nữa và thời gian sau sẽ ổn ngay thôi ạ. Chúc cụ sớm bình tâm.

Liz

Xe buýt
Nhà cháu xin chia sẻ với kụ + gấu nhà kụ và đặc biệt là F1 nhà kụ. Ngày xưa cháu cũng gặp tình huống tương tự như F1 nhà kụ thế nên cháu rất hiểu và chia sẻ với cháu nó. Ngày đó cháu cũng tầm tuổi đó đấy ah. Cháu cũng khóc lóc và nhất quyết không chịu ngủ một mình, cứ tầm 5h chiều trở đi là không bao giờ dám ở một mình. Ngày đó cháu đã được chữa như thế này ah.
- Chen chúc ngủ cùng bà chị họ mãi đến lúc bị mắng cho và thấy ngại nên ghét và quyết tâm tự ngủ một mình ---> kụ cố gắng tạo động lực cho cháu nó quyết tâm vượt qua, nói chuyện, nêu gương....
- Đi ngủ thì đặt cho cháu nó cái kéo hoặc con dao nhỏ dưới gối đi ah, bản thân cháu thấy cái này rất có tác dụng.
- Cho F1 ngủ ở phòng của F1, kụ và Gấu ở đó đến khi cháu nó ngủ rồi về phòng. Sáng sau khi cháu nó tỉnh dậy thì nói là đêm qua vừa ngủ 1 mình, không sao đâu.
- Tại sao kụ lại không nghĩ đến bác sĩ tâm lý nhỉ, gặp người có chuyên môn thì sẽ tốt hơn cho cháu nó phải không ah.
Và điều cuối cùng ah, có rất nhiều điều không bao giờ được nói trước mặt trẻ con. :D Chúc F1 nhà kụ sớm vượt qua khó khăn này.

Pet_HUT

Xe container
Nhà cháu xin chia sẻ với kụ + gấu nhà kụ và đặc biệt là F1 nhà kụ. Ngày xưa cháu cũng gặp tình huống tương tự như F1 nhà kụ thế nên cháu rất hiểu và chia sẻ với cháu nó. Ngày đó cháu cũng tầm tuổi đó đấy ah. Cháu cũng khóc lóc và nhất quyết không chịu ngủ một mình, cứ tầm 5h chiều trở đi là không bao giờ dám ở một mình. Ngày đó cháu đã được chữa như thế này ah.
- Chen chúc ngủ cùng bà chị họ mãi đến lúc bị mắng cho và thấy ngại nên ghét và quyết tâm tự ngủ một mình ---> kụ cố gắng tạo động lực cho cháu nó quyết tâm vượt qua, nói chuyện, nêu gương....
- Đi ngủ thì đặt cho cháu nó cái kéo hoặc con dao nhỏ dưới gối đi ah, bản thân cháu thấy cái này rất có tác dụng.
- Cho F1 ngủ ở phòng của F1, kụ và Gấu ở đó đến khi cháu nó ngủ rồi về phòng. Sáng sau khi cháu nó tỉnh dậy thì nói là đêm qua vừa ngủ 1 mình, không sao đâu.
- Tại sao kụ lại không nghĩ đến bác sĩ tâm lý nhỉ, gặp người có chuyên môn thì sẽ tốt hơn cho cháu nó phải không ah.
Và điều cuối cùng ah, có rất nhiều điều không bao giờ được nói trước mặt trẻ con. :D Chúc F1 nhà kụ sớm vượt qua khó khăn này.
BS tâm lý thì em chưa nghĩ đến vì đang muốn tự mình giúp bé đã mợ à! Cám ơn mợ đã chia sẻ.

Mr.Funny

Xe tải
BS tâm lý thì em chưa nghĩ đến vì đang muốn tự mình giúp bé đã mợ à! Cám ơn mợ đã chia sẻ.
Theo em vẫn phải điều trị tâm lý thôi, không có cách nào khác. Nếu không đến bác sỹ thì vợ chồng cụ làm thay bác sỹ cũng được. Ngoài vấn đề làm một vài việc liên quan đến tâm linh như đặt đũa cả, đặt dao đầu giường, xin bùa hoặc chờ đến ngày Phật đản xin mảnh áo tượng Phật về đặt dưới đầu giường, em nghĩ vợ chồng cụ cũng phải kiên trì.
Cách điều trị tâm lý em nghĩ không nói về bà ngoại không phải là biện pháp tốt. Trước mắt có thể cho F1 ngủ cùng vợ chồng cụ để cháu ổn định về tâm lý, không hoang mang lo sợ đã. Sau đó vợ chồng cụ nên từ từ nói chuyện với cháu về bà ngoại, từ sở thích, tính tình đến lòng yêu thương của bà ngoại. Sau đó vợ chồng cụ cứ để cháu nói về bà và lắng nghe xem quan điểm của cháu thế nào. Vấn đề ở đây là để cháu tự nói và vợ chồng cụ định hướng cho cháu nghĩ về bà theo hướng tích cực. Để cháu cởi mở trò chuyện theo em nghĩ cháu sẽ giải tỏa được suy nghĩ tiêu cực của mình, mặt khác khi càng nói nhiều về một sự việc sẽ càng làm cho suy nghĩ của con người dung hòa các sự việc có liên quan để ổn định về tâm lý hơn.
Vài dòng, chúc vợ chồng cụ vượt qua khó khăn.

Pet_HUT

Xe container
Theo em vẫn phải điều trị tâm lý thôi, không có cách nào khác. Nếu không đến bác sỹ thì vợ chồng cụ làm thay bác sỹ cũng được. Ngoài vấn đề làm một vài việc liên quan đến tâm linh như đặt đũa cả, đặt dao đầu giường, xin bùa hoặc chờ đến ngày Phật đản xin mảnh áo tượng Phật về đặt dưới đầu giường, em nghĩ vợ chồng cụ cũng phải kiên trì.
Cách điều trị tâm lý em nghĩ không nói về bà ngoại không phải là biện pháp tốt. Trước mắt có thể cho F1 ngủ cùng vợ chồng cụ để cháu ổn định về tâm lý, không hoang mang lo sợ đã. Sau đó vợ chồng cụ nên từ từ nói chuyện với cháu về bà ngoại, từ sở thích, tính tình đến lòng yêu thương của bà ngoại. Sau đó vợ chồng cụ cứ để cháu nói về bà và lắng nghe xem quan điểm của cháu thế nào. Vấn đề ở đây là để cháu tự nói và vợ chồng cụ định hướng cho cháu nghĩ về bà theo hướng tích cực. Để cháu cởi mở trò chuyện theo em nghĩ cháu sẽ giải tỏa được suy nghĩ tiêu cực của mình, mặt khác khi càng nói nhiều về một sự việc sẽ càng làm cho suy nghĩ của con người dung hòa các sự việc có liên quan để ổn định về tâm lý hơn.
Vài dòng, chúc vợ chồng cụ vượt qua khó khăn.
Rất cám ơn cụ về lời tư vứn ở trên.
Quả thực em cũng nghĩ đây là 1 việc hết sức khó khăn, cần có thời gian và kiên trì.
Bản thân em khi đến nơi bà bị tai để nhận dạng, em cũng đã suýt bị ngất. Cho đến giờ, khi nghĩ đến bà ngoại của bé thì hình ảnh đó lại chiếm hết cả hình ảnh hiền từ của bà trước đây cụ ợ! Người lớn còn bj ấn tượng vậy cụ ợ.

liberty125cc

Xe tải
Rất chia buồn cùng gia đình cụ. theo em thì cho Bé ngủ cùng 1 thời gian, rồi những ám ảnh trong suy nghĩ bé cũng sẽ biến mất theo thời gian mà thôi. khuyến cáo không nên nói về Bà nhiều sẽ dẫn đến suy nghĩ cho Bé. Em cũng thấy chuyện này có hướng giải quyết dễ mà.

tit

Xe tải
có ma thật à, hic.. em nghe nổi hết da gà

2R+

Xe điện

Vầng cụ ợ, trước mắt sẽ là như thế. f1 nhà em nói là ban ngày trời sáng thì ngủ 1 mình không vấn đề gì, chỉ ban đêm là hay mơ thôi ợ!
@all: Cám ơn các cụ các mợ đã chia sẻ, e đã vodka roài ợ!
vậy cụ cứ bật hết đèn lên rồi cho F1 nhà cụ ngủ xem sao. Trẻ con thường sợ bóng đêm, thằng cu em em hồi nhỏ chẳng bao h dám lên trên tầng thượng vào ban đêm cả

vnr_82

Xe điện
Có lẽ trẻ con thường thế.
E hồi nhỏ toàn mơ linh tinh, đủ các thể loại ma quái nhất là sau khi xem film ma.
E dự cụ cho F1 coi film ma hay có đọc truyện ma làm cu cậu bị ám ảnh nhiều.
Đến tuổi là nó tự giác thôi cụ ạ.

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Rất cám ơn cụ về lời tư vứn ở trên.
Quả thực em cũng nghĩ đây là 1 việc hết sức khó khăn, cần có thời gian và kiên trì.
Bản thân em khi đến nơi bà bị tai để nhận dạng, em cũng đã suýt bị ngất. Cho đến giờ, khi nghĩ đến bà ngoại của bé thì hình ảnh đó lại chiếm hết cả hình ảnh hiền từ của bà trước đây cụ ợ! Người lớn còn bj ấn tượng vậy cụ ợ.
Đến cả vợ chồng cụ vẫn còn bị ám ảnh bởi tai nạn của bà cụ thì bảo làm sao F1 nó ko sợ được... 2 VC cụ phải thay đổi tư duy, coi việc mất mát vừa rồi như một rủi ro, sự việc tất yếu của cuộc sống : sinh, lão, bệnh , tử và làm cho cháu suy nghĩ về việc đó một cách nhẹ nhàng hơn, VD : là bà đang vui vẻ lên thiên đàng... hay bà luôn ở cạnh con & giúp đỡ con ...tóm lại là đừng quá căng thẳng việc cháu nằm mơ thấy bà, để cháu sợ hình ảnh bà như sợ ma nhé !!!

hanoien

Xe điện
Nhà Pet thử ngày rằm, mồng 1 thắp hương rồi khấn với bà là bà thương cháu ngoại thì bà thôi k nói chuyện với cháu nữa.
NGoài ra cụ cứ 10h thì ru F1 ngủ, ngủ xong chắc 10h30 lại quay lên OF chém gió, xem US Open hoặc Bóng đá. Nhớ đừng ngủ quên. (E ru F1 ngủ là em líp luôn tới sáng:P)