[Thảo luận] Tình huống nhạy cảm

com_bxd

Xe hơi
Em không thích cách xử lí như cụ chủ thớt... Cảm giác nó... bẩn bẩn, khôn vặt, nhỏ nhen thế nào ấy.
Em không giàu có gì nhưng trong những tình huống như thế em luôn làm hài lòng "đối tác".
Có thể ai đó bảo em "gà"...
Nhưng em thích thế. Kiểu kiểu như thế này:

1.
Một lần em và gấu đi taxi từ Hà nội vào Thanh hoá.
Theo giá làng :5K/km. Vị chi khoảng 800K. Cụ lái taxi kém tuổi em khá nhiều, nhưng có 4 đứa con. Vợ xay cua ra chợ bán, đứa con gái đầu thi vào lớp 10 được hơn 50 điểm gì đó... Nói chung cụ taxi rất nhiệt tình, vui vẻ, dừng đỗ theo yêu cầu cho dù chờ lâu...

Đến khi thanh toán, em đưa thêm 300K và nói: "Anh em trước lạ sau quen, gọi là chúc mừng cháu nó vào cấp 3..."
Cụ taxi cảm động lắm, bảo "Cảm ơn bác... Nhưng từ bé đến giờ em chưa biết Sầm Sơn, nhân đây em phải xuống 1 lần cho biết..." rồi cười ha hả...
Vậy là em có thêm 1 người bạn luôn có mặt khi em cần...
2.
Hôm rồi có chú thanh niên làm nội thất, đến làm cho em vài việc trang trí vặt trong 1 ngày. Tiền vật liệu em lo. Đến khi thanh toán công xá, chú ấy tính hết 275K, em bảo gấu đưa cho chú ấy 500K luôn vì nhiệt tình, vui vẻ, làm đúng ý em trong khi phần lớn thời gian em không có mặt...
Và em có thêm 1 người bạn nữa.
Hôm kia cháy cái đèn lốp, trời lại mưa, em alô bảo chú mua hộ anh cái bóng và đến thay... rồi đi tắm.
Tắm xong ra đã thấy đèn sáng chưng, gấu bảo chú ấy đến thay rồi vội về đưa vợ đi khám bệnh, dứt khoát không cầm tiền gấu đưa.
Em gọi điện cảm ơn...

Em nghĩ, ngoài công việc chính ra, chúng ta còn rất cần niềm vui, sự thoải mái mà đôi khi phải tốn rất nhiều tiền bạc vẫn không dễ có...
Nó hơn nhiều bỏ ra tiền triệu để mua 1 cái vé xem bóng đá (rồi bị thua), xem live show ca nhạc (không ra gì so với mong đợi)...

...và nhiều thứ tiêu khiển tốn kém nhưng đôi khi vô bổ khác của 1 số người bày đặt đua đòi, tập tành bắt chước đại gia...
Em rất ủng hộ cụ vì Á Đông mình cái tình nó đáng quý và đôi khi có giá trị hơn nhiều vật chất.

Em đã vote trừ ông chủ thớt này vì không hợp máu với em.

Okane

Xe container
Tự dưng xóa thớt, e chẳng hiểu j. Nhưng thường thì:

- Thấy ai tội tội, có tiền lẻ e cho tất, thậm chí tiền nhớn e cũng cho.

- Bố láo ăn cắp, đập chết liền. Trả tiền là còn may.

cruze_vp

Xe tăng
thôi bác chủ thớt đã có ý kiến đống cửa topic rồi thì các cụ nhẹ tay tí, dừng ném đá cụ ấy nữa mà fai tội, hị hị

2Bdoc_2Bngang

Xe đạp
Em không thích cách xử lí như cụ chủ thớt... Cảm giác nó... bẩn bẩn, khôn vặt, nhỏ nhen thế nào ấy.
Em không giàu có gì nhưng trong những tình huống như thế em luôn làm hài lòng "đối tác".
Có thể ai đó bảo em "gà"...
Nhưng em thích thế. Kiểu kiểu như thế này:

1.
Một lần em và gấu đi taxi từ Hà nội vào Thanh hoá.
Theo giá làng :5K/km. Vị chi khoảng 800K. Cụ lái taxi kém tuổi em khá nhiều, nhưng có 4 đứa con. Vợ xay cua ra chợ bán, đứa con gái đầu thi vào lớp 10 được hơn 50 điểm gì đó... Nói chung cụ taxi rất nhiệt tình, vui vẻ, dừng đỗ theo yêu cầu cho dù chờ lâu...

Đến khi thanh toán, em đưa thêm 300K và nói: "Anh em trước lạ sau quen, gọi là chúc mừng cháu nó vào cấp 3..."
Cụ taxi cảm động lắm, bảo "Cảm ơn bác... Nhưng từ bé đến giờ em chưa biết Sầm Sơn, nhân đây em phải xuống 1 lần cho biết..." rồi cười ha hả...
Vậy là em có thêm 1 người bạn luôn có mặt khi em cần...
2.
Hôm rồi có chú thanh niên làm nội thất, đến làm cho em vài việc trang trí vặt trong 1 ngày. Tiền vật liệu em lo. Đến khi thanh toán công xá, chú ấy tính hết 275K, em bảo gấu đưa cho chú ấy 500K luôn vì nhiệt tình, vui vẻ, làm đúng ý em trong khi phần lớn thời gian em không có mặt...
Và em có thêm 1 người bạn nữa.
Hôm kia cháy cái đèn lốp, trời lại mưa, em alô bảo chú mua hộ anh cái bóng và đến thay... rồi đi tắm.
Tắm xong ra đã thấy đèn sáng chưng, gấu bảo chú ấy đến thay rồi vội về đưa vợ đi khám bệnh, dứt khoát không cầm tiền gấu đưa.
Em gọi điện cảm ơn...

Em nghĩ, ngoài công việc chính ra, chúng ta còn rất cần niềm vui, sự thoải mái mà đôi khi phải tốn rất nhiều tiền bạc vẫn không dễ có...
Nó hơn nhiều bỏ ra tiền triệu để mua 1 cái vé xem bóng đá (rồi bị thua), xem live show ca nhạc (không ra gì so với mong đợi)...

...và nhiều thứ tiêu khiển tốn kém nhưng đôi khi vô bổ khác của 1 số người bày đặt đua đòi, tập tành bắt chước đại gia...
Em vote cho cụ. Người ta bảo sởi lởi trời cho mà.
Không nên quá hoang, nhưng nên biết tiêu tiền đúng chỗ, đúng lúc.
Dưng mà trong trường hợp 2 của cụ khí cũng hơi hoang thì phải :-D

caovan

Xe tải
Mặc dù cụ chủ thớt đã thông báo close topic, mặc dù em k0 được đọc những thứ mà cụ đã viết ra, nhưng qua những bài các cụ khác đã viết thì em thấy cụ chơi không đẹp một chút nào. Em k0 biết cụ nhiều tiền hay ít tiền, cụ thích chơi sang hay k0, nhưng như thế là cụ chơi k0 ổn. Câu chuyện của cụ em lại nhớ đến hồi em còn SV, đi thuê nhà bên cạnh cái nhà nó bán phở ngoài mặt phố. Các cụ có biết hai vợ chồng củ chuối thế nào không, bên điện lực người ta đến thu, nhất quyết k0 nộp, lôi đủ thứ lý do linh tinh ra, và sau nhiều lần k0 nộp rồi phun ra 01 câu, mày ăn tiền nhà nước phải có trách nhiệm đi thu, thế thôi, còn tao thích lúc nào nộp lúc nào thì tao nộp. Em nghe mà thương cô đi thu tiền điện. hic.
Tiện đây, dù nghèo thì nghèo, nhưng em cũng cố tặng chủ thớt 01 ly vang đỏ, cho dù ngày mai em đỏ *it.

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Okane :
Tự dưng xóa thớt, e chẳng hiểu j.
trantrungice
Mặc dù cụ chủ thớt đã thông báo close topic, mặc dù em k0 được đọc những thứ mà cụ đã viết ra, nhưng qua những bài các cụ khác đã viết thì em thấy cụ chơi không đẹp một chút nào.

Thì đúng rồi, cái kiểu người “ bẩn bẩn” thì nó sẽ tự động thể hiện ra mà, là bản năng, bản chất là thế mà ấy, không bao biện được đâu. Hàng động đóng cửa topic cũng nằm trong logic đó, nên cũng dễ hiểu.

anhtho

Xe ngựa
các bác lái taxi mới bay giờ láo nháo lắm
phục vụ khách rất củ chuối
lái xe thì kém
Nó cũng tùy thôi. Khối lái xe chuyên nghiệp cũng đi như sit ấy. Chỗ nào chẳng có người này người nọ.
Có một lần em nhìn thấy 1 tay taxi Vinasun (SG) múa cần số thì thôi rồi, tay thoăn thoắt, ngồi trên xe không nhận ra sự sang số. Tầm đó lái chuyên nghiệp không phải ai cũng làm được, nó là khả năng và sự đam mê. Sẽ có lần em được gặp lại cậu ta !