[Thảo luận] Tình huống trên đường bị xxx yêu cầu Kiểm Tra Hành Chính: Làm gì đây?

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

longchimnon

Xe đạp
Tình huống 1: - Nếu là CSGT dừng xe yêu cầu kiểm tra HC. CSGT chỉ được kiểm tra hành chính trong 2 trường hợp sau:
1) Vi phạm lỗi giao thông, từ hành vi vi phạm lỗi giao thông có thể kết hợp kiểm tra hành chính sau khi phát hiện hành vi vi phạm luật GT.
2) Kiểm tra hành chính bất thường: Việc này được quy định trong Thông tư 65 là phải có lệnh/chuyên đề/kế hoạch/tin báo quần chúng/ngăn chặn hành vi phạm tội ...
Cái chỗ đỏ đỏ có vẻ mông lung các cụ nhể. Bây giờ em mà là XXX, em thấy cụ nào mà em ngứa mắt, kể cả chả lỗi lầm gì, em cứ cạp nong vào mặt rồi em bảo "Tôi nhận được tin báo của quần chúng rằng anh là đối tượng vi phạm pháp luật abc xyz gì đó".
Thế thì cũng đến chịu thôi phỏng các cụ?

X-trails

Xe cút kít
Cái chỗ đỏ đỏ có vẻ mông lung các cụ nhể. Bây giờ em mà là XXX, em thấy cụ nào mà em ngứa mắt, kể cả chả lỗi lầm gì, em cứ cạp nong vào mặt rồi em bảo "Tôi nhận được tin báo của quần chúng rằng anh là đối tượng vi phạm pháp luật abc xyz gì đó".
Thì thế mới là vớ vẩn kụ ahf, kụ k thấy có cả vụ án bcs ahf,

trungntks

Xe hơi
Vụ này em bị một lần rồi nhé, Xxx và 141 dừng kiểm tra hành chính, em ko có lỗi gì + đầy đủ giấy tờ nên xxx ktra xong rồi bảo em đi, lại còn bắt tay nữa chứ. Mình ngon lành thì đến bố xxx cũng chẳng làm gì được mình

buffalo

Xe tăng
Đơn giản thế này

Rút điện thoại ra quay phim - ghi âm lời nói vàng ngọc của nhà chức trách yêu cầu cho kiểm tra hành chính

Sau khi đã ghi âm - quay phim được yêu cầu này thì lấy giấy tờ - mở cửa - mở cốp cho họ kiểm tra

Sau khi kiểm tra xong thì đòi lại giấy tờ
Em tưởng rút đt gọi cho người thân!
Ko đc chia 50/50..cho nhanh :D

smarterp.vn

Xe tải
Nếu làm đến cùng thì không đơn giản thế đâu ạ. Cụ cứ cho em cái đơn (lên đội, phòng CSGT) yêu cầu trả lời rõ các vấn đề (v/d: liên quan tới việc dừng xe, kiểm tra ... ngày giờ của đồng chí ....)

Mình mà không sai, biết xxx làm láo thì cứ nhẹ nhàng bảo: Em sẽ làm cái đơn :D Thằng xxx nào mà sai thì cong *** lại ngay, bọn nó sợ nhất là đơn từ vì cứ có đơn từ là xin mời giải trình nhé, lúc đó cấp trên nó lại quay cho như quay dế

Xecutkit2008

Xe điện
Rất bổ ích và hữu ích. Đã rót rượu mời bác, nhớ trả em cái ly.

imnothing8888

Xe hơi
Cụ nào biết mắt ngang mũi dọc cái chuyên đề nó như nào post lên cho em xem với ạ :D

dreamwater

Xe điện
Vụ này em bị một lần rồi nhé, Xxx và 141 dừng kiểm tra hành chính, em ko có lỗi gì + đầy đủ giấy tờ nên xxx ktra xong rồi bảo em đi, lại còn bắt tay nữa chứ. Mình ngon lành thì đến bố xxx cũng chẳng làm gì được mình
Chính xác ạ. Kiểm tra hc của 141 là có kh rõ ràng nên cứ ktra thôi. Sai thì xử lý, k sai phải cảm ơn vì hợp tác

lymanhquangbk

Xe hơi
E xin phép được trả lời câu hỏi của cụ dreamwater "Tình huống trên đường bị xxx yêu cầu Kiểm Tra Hành Chính: Làm gì đây?"
Vấn đề chúng ta cần bàn ở đây là xxx có được dừng xe không và chúng ta có được đề nghị xxx cho xem kế hoạch hay chuyên đề ... không?
Vấn đề thứ nhất e khẳng định luôn xxx hoàn toàn có quyền dừng xe chúng ta để Ktra HC, cái này căn cứ Điều 5 và Điều 14 Thông tư 65:
"Điều 5. Quyền hạn
1. Đường dừng các phương tiện đang tham gia giao thông đường bộ; kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện; kiểm soát người và giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát, việc thực hiện các quy định về hoạt động vận tải đường bộ theo quy định pháp luật."

"Điều 14. Các trường hợp được dừng phương tiện
1. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;
b) Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;
c) Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Hướng dẫn và Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề;
d) Có văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự;
đ) Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông."

Ở đây các cụ chú ý việc dừng để Ktra HC khác với dừng để xử lý vi phạm, cũng có nghĩa chúng ta không vi phạm quy định của Luật GTĐB, nên chúng ta cần chốt chặt với xxx việc này để tránh xxx lật lọng sang việc khác sau khi đã cầm được giấy tờ xe.
Vấn đề thứ hai chúng ta có quyền yêu cầu xxx cho xem kế hoạch... cũng như câu trả lời của Cục CSGT ĐB-ĐS là xxx không có nghĩa vụ phải trình với chúng ta cái đó. Căn cứ: "Luật Công an nhân dân 2005:
Điều 29. Nghĩa vụ, trách nhiệm của sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân
khoản 6: Chịu trách nhiệm trước pháp luật và cấp trên về những mệnh lệnh của mình, về việc chấp hành mệnh lệnh của cấp trên và việc thực hiện nhiệm vụ của cấp dưới thuộc quyền. Khi nhận mệnh lệnh của người chỉ huy, nếu có căn cứ cho là mệnh lệnh đó trái pháp luật thì phải báo cáo ngay với người ra mệnh lệnh; trong trường hợp vẫn phải chấp hành mệnh lệnh thì báo cáo kịp thời lên cấp trên trực tiếp của người ra mệnh lệnh và không phải chịu trách nhiệm về hậu quả của việc thi hành mệnh lệnh đó."

Ở đây các cụ phải hiểu xxx nếu làm sai, không có kế hoạch mà nói có để Ktra là vi phạm quy định của Luật CA, họ sẽ phải từ chịu trách nhiệm trước Pháp luật.
Thường các cụ đòi xxx cho xem kế hoạch hay mệnh lệnh... thực tế thường gặp do xxx bắt láo hoặc trả lời vớ vẩn cho qua thôi. Trường hợp thực sự là Ktra HC theo mệnh lệnh... thì các cụ buộc phải chấp hành và xxx không có nghĩa vụ phải trả lời đó là mânhj lênh hay chuyên đề gì, e lấy VD xxx Ktra HC vì có nghi ngờ tội phạm xâm nhập ảnh hưởng đến an ninh quốc gia hoặc điều gì đó rất quan trong thì sao xxx nói cho chúng ta biết được, thậm chí chính người trực tiếp ktra cũng chỉ biết phần nào nội dung công việc thôi, họ vẫn phải làm và cũng không được hỏi lại cấp trên của họ đâu trừ mệnh lệnh đó trái luật.
Cho nên gặp trường hợp này chúng ta phải nghiêm chỉnh chấp hành, mà ta là người đàng hoàng (không vi phạm) có gì phải sợ, sau khi xxx Ktra không phát hiện gì phải trả giấy tờ cho chúng ta đi, chính chúng ta là người giúp xxx hoàn thành nhiệm vụ, tham gia vào phong trào bảo vệ AN Tổ quốc phải không các cụ?
Cụ nói đúng, khi xxx dừng xe kiểm tra HC là có lý do, mình không vi phạm cứ cho kiểm tra, cụ nào bật lại là dại vì có thể xxx đang dừng xe vì mục đích khác.
E đi xe bao nhiêu năm chưa bị bao giờ , mà e thấy lạ một điều là có nhiều cụ cứ tìm cách đối phó thay vì học và nắm chắc quy định về ATGT. Khi đó kg bao giờ lo xxx.

X-trails

Xe cút kít
Cụ nói đúng, khi xxx dừng xe kiểm tra HC là có lý do, mình không vi phạm cứ cho kiểm tra, cụ nào bật lại là dại vì có thể xxx đang dừng xe vì mục đích khác.
E đi xe bao nhiêu năm chưa bị bao giờ , mà e thấy lạ một điều là có nhiều cụ cứ tìm cách đối phó thay vì học và nắm chắc quy định về ATGT. Khi đó kg bao giờ lo xxx.
Kụ nói chuẩn đấy, đơn giản kụ trong ngành nên hiểu rõ hơn bọn iem,.

truongthanhvnn

Xe tải
Xxx giờ ngồi không mãi ko vợt đc lỗi gì thỉng thoảng ra đường vẫy xe chơi. Rồi soi dây an toàn, bình cứu hỏa. Sau đó kiểm tra giấy tờ, đăng kiểm và bảo hiểm. Chẳng may hết hạn thì xử luôn, ko thì thôi cho đi. Bơì vì xxx cũng ăn kiểu này nhiều lần rồi. Ví dụ như e, hôm mượn xe ông anh chạy đường 5 đi HN , đường quá wen với e luôn. Vẫn bị vãy như thường, đang nghĩ bụng bọn này vãy mình tội quái j nhỉ. Xuống nó bảo kiểm tra hành chính bt. Ôi thôi bảo hiểm của ông anh hết hạn. Mất tôi 500k.

nhimsoc

Xe tải
Website
www.nhipcaudautu.vn
xe máy mới khổ, lỗi làn đường, signal, tốc độ, mũ bảo hiểm..., mà toàn xin thẳng 200/lần chứ k hề lập BB, cả nước biết mà nếu phát hiện sẽ xử lý nghiêm

Vũ Ngọc Hg

Xe tăng
Bài này vào đọc em thấy hay quá .
Nhân tiện em xin hỏi cụ Dream và cả nhà mình mấy trường hợp sau.
1: em thấy ở nơi em ở ,chỗ ngã tư có đèn xanh ,đỏ ,thường hay có xxx áo xanh đứng phục ,khi có 2banh hoặc 4 bánh vượt đèn đỏ là lực lượng này vợt vào ngay ,như thế có đúng ko ,vì em thấy chỉ có CSGT có thẻ xanh mới đc dừng phương tiện gt.
2: khi xe 2 bánh đi trên đường mà ko đội mũ bảo hiểm thì có lực lượng 113 hoặc CSCĐ đuổi theo bắt dừng xe thì có đứng ko .
Em hỏi ngu tý mong các cụ đừng ném đá ,và trả lời giúp em ,em chuẩn bị sẵn voka rồi (b).

Vũ Ngọc Hg

Xe tăng
Lực lượng này càng ngày càng ra đường đào bới cái mỏ vàng giao thông. Nhưng các cụ cần nắm được là lực lượng này được làm gì theo Điều 68 NĐ 171 nhé. Nếu chưa đúng thì có thể khiếu nại
Còn mặt khác: Ra đường chúng ta cứ tuân thủ luật GT đàng hoàng đã các cụ nhỉ
Em muốn hỏi nội dung điều 68 NĐ 171 nó dư thế nào ở đâu cụ Dream ơi.