[Funland] Tính năng khởi hành ngang dốc chỉ dừng 3 giây

matizvan2009

Xe ba gác
Bản chất cái việc xe chưa kịp chuyển động trong 3s chẳng qua nó là sức ỳ của xe, nó cũng cần phải đủ thời gian để bắt đầu dịch chuyển, trong khi cụ chỉ cần 1s đã chuyển từ chân phanh sang chân ga, thậm chí 1/2s. Còn đâu thì cứ chủ động dùng phanh cơ hay auto hold là an toàn nhất.
chết chết, cụ hiểu thế này thì thực sự là nguy hiểm.

network

Xe buýt
Em từng thắc mắc tính năng đó nó dùng động cơ hay là phanh để giữ, em hỏi kỹ thuật viên thì ko trả lời đc. Em test thử trên xe của em thì nó có vẻ như là dùng phanh vì không thấy dấu hiệu thay đổi mức ga của động cơ. Và có vẻ như xe của em nó giữ cho đến khi em đạp ga nên em mới thắc mắc. Em đang đợi tìm gặp con dốc để test kỹ lại lần nữa sẽ chia sẻ với các cụ.

muadem

Xe cút kít
chết chết, cụ hiểu thế này thì thực sự là nguy hiểm.
Vậy theo cụ nó giữ im 3s giữa dốc là bởi cái gì: động cơ truyền vào hộp số với lực đủ để giữ xe (khi đang ở D), hay giữ phanh sau (đèn phanh có sáng ko?), hay giữ bằng cơ cấu nào?

conco1978

Xe tăng
tư vấn nói đúng, tuy nhiên được mấy s thì em chưa thử

network

Xe buýt
Vậy theo cụ nó giữ im 3s giữa dốc là bởi cái gì: động cơ truyền vào hộp số với lực đủ để giữ xe (khi đang ở D), hay giữ phanh sau (đèn phanh có sáng ko?), hay giữ bằng cơ cấu nào?
em nghĩ nếu có giữ bằng phanh thì đèn phanh cũng ko sáng đâu cụ.

xecub49

Xe điện
Em lái xe Yaris cross và thử để quá 3 giây thì trôi thật cụ à, em nghĩ các xe khác sẽ giữ cố định luôn cho đến khi mình đạp ga nên mới hỏi xem xe các cụ thế nào.
Hình như xe khác cũng vậy thôi. 3s quá đủ time để chuyển sang chân ga

network

Xe buýt
tư vấn nói đúng, tuy nhiên được mấy s thì em chưa thử
Như vậy có vẻ như đa số xe là như vậy, em sẽ test kỹ lại xe của mình xem có phải là trường hợp đặc biệt ko. Xe Skoda tư vấn cũng nói chỉ 3s, mà em chưa thử như xe yaris.

matizvan2009

Xe ba gác
Em không quan tâm đến kỹ thuật "đã làm gì để giữ 3 giây" bởi vì thực tế các xe khác "từ thời Napoleon cởi truồng" đến giờ đều lùi ngay (dù có garante- nếu cắt côn thì còn lùi nhanh hơn nữa) nếu không được phanh (bằng phanh "tay") hoặc các hệ thống hỗ trợ nào đó.

manhcsic

Xe tăng
Điểm mới trong đợt ra mắt xe đợt này, hãng xe Nhật Bản cho biết đã sử dụng trí tuệ nhân tạo AI để xác định nồng độ cồn của lái xe và đưa ra hướng dẫn phù hợp. Theo đó công nghệ này là trang bị tối thiểu các dòng xe.

HH1993

Xe điện
Em thì nghĩ sẽ giũ cho đến khi mình đạp ga giống như auto hold.
Tôi cũng nghĩ vậy. Tôi có thời gian chạy Mẹc thì tính năng này chỉ hết hiệu lực khi đạp ga. Toy thì tôi chưa đi con nào.

cptu176

Xe điện
em nghĩ nếu có giữ bằng phanh thì đèn phanh cũng ko sáng đâu cụ.
Xe em đèn phanh sáng là do nó có cái công tắc (hoặc cảm biến) ở ngay cái chân phanh. Theo em nghĩ nếu hệ thống hỗ trợ phanh thì đèn phanh sẽ không sáng

tuha_vt2015

Xe tăng
Xe em đang đi cũng giữ khoảng 3 giây, nhà em ngõ ra dốc lên đường chính nên ngày nào em đi xe là phải phanh lại quan sát - có lúc nhả chân phanh sang ga nhưng có xe máy vọt nhanh là lại phải chờ tiếp - trong lúc đó vòng tua máy không tăng, cơ cấu phanh sẽ hãm xe lại, còn đèn phanh sáng hay không thì em chịu. (xe em không có Auto Hold, nhả chân phanh 1 lúc là xe tụt dốc)

trongtuan

Xe tăng
Tiện các cụ cho em hỏi. Em có con altis 2020 từ ngày mua đến giờ bị bệnh khi khởi hành lần đầu đi được khoảng 3-5m thì nói kêu "rẹt" phát xong là hết và không lặp lại nữa.
Mọi thứ hoạt động bình thường. Đã kiểm tra tại đại lý mà không phát hiện ra lỗi ở đâu.

nq19832005

Xe buýt
Các cụ có để ý tính năng này trên xe mình ko? Hôm qua em dự sự kiện của Toy thì kỹ thuật Viên bảo là tất cả các xe của Toyota tính năng khởi hành ngang dốc chỉ giữ được 3s sau khi nhả phanh, qua thời gian này là xe sẽ tự bị trôi.

Có xe cụ nào giữ được quá 3 giây ngang dốc không. Em tưởng tính năng này sẽ giữ Xe đứng yên ngang dốc cho đến khi mình đạp ga, Không tính các xe có tính năng auto hold.
Chứng tỏ cụ không đọc HDSD. Khởi hành ngang dốc xe nào cũng chỉ 3s thôi nhé.
Bonus thêm thông tin cho cụ là autohold cũng 10 phút là tự nhả nhé.

Còn về việc khởi hành ngang dốc xe dùng cơ chế bằng phanh tay điện tử, chân phanh hay bằng ga để giữ xe thì xe sẽ dùng chân phanh nhé. Lúc các cụ thả chân phanh ra thì chân phanh nó hồi lại vị trí ban đầu nhưng trong 3s đó xe sẽ duy trì bơm trợ lực để giữ phanh như lúc các cụ đạp.

Các cụ có thể kiểm chứng bằng cách kiếm cái dốc cao, lúc dừng cố gắng đạp phanh chân vừa đủ tối thiểu để giữ xe thôi, sau đó nhả ra và đạp lại phanh nhanh thì các cụ sẽ cảm thấy chân phanh hơi nhẹ hẫng (lúc này xe nó siết thêm phanh chân nên như vậy). Đoạn này hơi khó và không phải lúc nào cũng thấy được nhưng cơ bản như vậy.

nguyentoan.uct

Xe điện
Em thì nghĩ sẽ giũ cho đến khi mình đạp ga giống như auto hold.
Sao cụ phải nghĩ khi tư vấn viên người ta đã nói như thế nhỉ. Xe e cũng có tính năng ATH nhưng chưa bao giờ để quá cả, cứ bỏ chân ga là phải để sang chân phanh rồi kể cả không dốc mà dừng cũng lúc nào phải giữ phanh nên không rõ là có trôi ngược không.

doctor103

Xe điện
với xe số tự động khi nhả phanh ra thì xe sẽ ở số 1, khi ở số này thì xe không thể lăn bánh lên dốc được hay sao?